Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอฟังความเห็นแบบฟันธงเลยว่า ถ้ามีงบพอประมาณซื้อ MS-1 ได้ มีตัวอื่นที่น่าสนใจอีกมั้ย หรือตัว

boykung

26/12/2006 12:55:56
ขอฟังความเห็นแบบฟันธงเลยว่า ถ้ามีงบพอประมาณซื้อ MS-1 ได้ มีตัวอื่นที่น่าสนใจอีกมั้ย หรือตัวนี้ดีสุดแล้ว

ตอนแรกลังเลว่าจะเอาไอ้ตัว ksc35 ต่อมาก้อกลายเป็น portapro แล้วก้อเริ่มมั่วไปหมด เลือกไม่ถูกซะที

ผมฟังเพลงชอบเบสเหมือนกัน แต่ได้ยินว่าเจ้า koss ทั้ง 2 ตัวมันเน้นเบสจนไปกลบเสียงอื่น ผมก้อกลัวจะฟังแนวอื่นได้ไม่ดี เลยชักหวั่นๆหันมาหา MS-1 แต่ต้องบอกว่าแพงกว่านี้ไม่ไหวแล้วนะคับ ขอความเห็นของไอ้ตัวที่มันถูกกว่านี้ ถ้าไม่มีก้อคงเอาเจ้าเนี่ยแหละ

อีกเรื่องนึงคือ ผมก้อกำลังจะซื้อ PSP พอดี (เป็นเหตุผลที่ซื้อแพงกว่า MS-1ไม่ไหว) ถ้าเอาเจ้าตัว MS-1 หรือ รุ่นที่คุณๆแนะนำกันมาจะมีปัญหารึป่าว เรื่องขับไม่ไหว หรือเสียงไม่ดีประมาณนั้น
ผมก้อไม่แน่ใจว่าเจ้า PSP มันเสียงดีรึป่าวแต่ที่แน่ๆสู้ ipod กะ iriver ของท่านๆไม่ได้แน่ แต่ผมติดเกม + เพลงเลยไม่มีทางเลือก อิอิ

ความจริงกะจะไปฟังเองที่ร้านอยู่แล้ว ตามที่หลายๆท่านบอกว่าเชื่อหูตัวเองดีที่สุด แต่ผมไม่ได้เทพเรื่องนี้มากนัก ถ้าได้ฟังความเห็นจากคนที่เค้าเคยลอง มีประสบการณ์ ก้อจะช่วยได้เยอะอ่ะคับ อย่างน้อยก้อชี้ทางไปตัวที่ถูกต้อง ไม่ใช่ให้ไปมั่วเอาเอง

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

26/12/2006 14:31:55

มีให้เลือก 2 ตัวละกัน

ก็คือ K27i กับ MS-1 ครับ

K27i ขนาดเล็กหน่อย ทนทานพอควรและเสียงก็ดีใช้ได้ แต่ถ้าเทียบกับ KSC35 27i เบสแน่น แต่ 35 เบสลอย

35 เสียงมีแนวเฉพาะตัว มันส์ สนุก แต่บอบบางดูกระจอกกว่า แต่ก็อมตะมหานิรันดร์กาลเหมือนกัน

MS-1 นี่เข้าระดับเวิล์ดคลาส คือคนเล่นมากจนงง แต่เบสก็ไม่ได้เยอะอะไรมากมาย มีแค่ระดับพอดี คนฟังเบสเป็นวิชาหลัก อาจไม่ถูกใจ แต่ตัวนี้ไม่ผิดหวังถ้าฟังเพลงด้วย ดูหนังด้วย

ถ้าเบสกระอัก ก็ค้อง K518DJ ตัวใหม่ สีดำล้วน ฟังเบสให้มันสะใจต้องตัวนี้ กลางแหลมไม่มัว แต่เบสทะลัก ได้ใจขาโจ๋

5555 ยังไงก็บอกว่าต้องมาลองเองครับ

หูฟังเป็นสินค้าที่ต้องใช้เวลานานในการทดสอบ การซื้อแบบใช้เวลา 10-15 นาที มักจะผิดพลาดได้โดยง่ายครับ

มาลองที่ร้านผม ถ้าไม่แน่ใจพักขึ้นไปกินน้ำกินข้าวบนฟู๊ดเซ็นเตอร์ก่อน กินอิ่มแล้วมาฟังต่อ

ไม่ต้องเกรงใจ ไม่ต้องกดดัน 5555
รับรองกันเองจริงๆครับ

แต่ถามผม ผมเองก็ยังคงแนะนำ MS-1 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

26/12/2006 15:26:50

ลองได้ครับ ลองฟังจนกว่าจะเบื่อตายไปข้างนึงครับ 555

ปกติลูกค้าก็มักจะนั่งลองจนอิ่มแปร้ล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

rooney

26/12/2006 17:51:56
ผมก้อเป็นคนนึงที่กำลังตัดสินใจอยู่
อยากฟังคนมาคอมเมนท์ จากหลายๆคนเหมือนกัน
แต่ไม่มีเลยแฮะ อิอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Kik

26/12/2006 18:59:35
แนะนำว่าควรเตรียมเพลง+Playerของตัวเองไปจะดีกว่าค่ะ เราฟังเพลงอะไรอยู่เป็นประจำ จะได้รู้ว่าหูฟังมันเหมาะกะเพลงที่เราฟังมั้ย ประสบการณ์ส่วนตัวค่ะ ตอนแรกเฮียมั่นก็แนะนำMS-1เหมือนกัน ตอนลองฟังลาร์คก็okค่ะ เพราะว่าลาร์คไม่ใช่วงrockที่เล่นหนัก เพลงช้าฟังเพราะสุดๆเลย ให้รายละเอียดเสียงที่ดีมากๆ แต่เพลงเร็วเบสมันน้อยไปนิด แต่พอเปลี่ยนมาฟังDir en grey โห จากวงhard core กลายเป็นเบาหวิวไปเลย คือเข้ากันไม่ได้เลยค่ะ ฟังไม่มันส์เลย หูฟังให้เบสอุ่นๆ แต่เบสวงนี้จะออกแนวแข็งๆดุๆ มันก็เลยขัดกันเอง พอกีต้าร์มาแรงๆมันก็เสียดหู เล็งเห็นว่าในplayerยังมีเพลงแบบนี้อีกเยอะ MS-1คงไม่เหมาะแล้ว เลยไปลงตัวที่K81DJ (ก็คือตัวใหม่K518DJอ่ะค่ะ) เบสเยอะและแน่น แต่ไม่กลบเสียงกลางและสูง สูงก็ไม่บาดหูด้วย เวลากีต้าร์มาแรงๆก็ไม่บาดหูค่ะ ก็เลยเป็นเหตุผลที่ทำไมเราต้องไปลองเอง แล้วก็เอาplayer+เพลงของตัวเองไปด้วย ขอให้ได้หูฟังที่ถูกใจนะคะ ^__^

สำหรับKSC35 เท่าที่ฟังเบสมันก็ไม่กลบเสียงอื่นนะคะ ถ้าฟังเพลงร็อคคงชอบมากๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Boykung

26/12/2006 20:33:37
แล้วไอ้ตัว K518DJ นี่ถ้าเทียบกับ portapro หรือ ksc35 เบสมันต่างกันยังไงอ่ะคับ
แล้ว K81DJ กับตัวใหม่ K518DJ นี่มันฟังเพลงแบบ เบาๆ ใสๆ ได้ดีเหมือน MS-1 มั้ยอ่ะครับ ยังไงก้อยังชอบเรื่อง รายละเอียดของเสียงที่ดี stage ที่กว้าง แบบของ MS-1 อยู่ดี แต่พอคุณ Kik บอกว่าฟังเพลงหนักๆแล้วกลายเป็นเบาหวิวนี่ เล่นเอาเป๋เลย
ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Kik

26/12/2006 21:20:16
ความรู้สึกและความชอบของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันหรอกค่า แหะๆๆ อย่างเราถ้าฟังร็อคหนักๆ ถ้าไม่รู้จักDir en grey ให้นึกถึงวงKornค่ะ ก็ประมาณนั้นเลย คือถ้าเบสไม่แน่นไม่เยอะ กระเดื่องไม่แรง แล้ววงพวกนี้เค้าเน้นเพลงเร็วเป็นหลัก แน่นอน สำหรับเราฟังไม่มันส์ ไม่เร้าใจ ฟังไม่สนุก แต่ถ้าเรื่องsoundstageกับรายละเอียดเสียงนั่นดีมากๆค่ะ เรียกว่าชอบเลย เล่นเอาตัดใจจากมันยากเหมือนกัน แล้วเพลงญี่ปุ่นบางเพลงบางวงมันหายากค่ะ หาได้ก็นับว่าเก่งแล้ว เรื่องbitrateบางทีอย่างดีก็หาได้แค่128kbps ซึ่งเจ้าMS-1มันก็จะฟ้องทันทีถ้าripมาไม่ดี พอลองฟังเปรียบเทียบกับk81dj มันดันไม่ฟ้องค่ะ อีกประเด็นคือเวลาใส่ค่ะ คือเราก็ผู้หญิง หัวเราก็เล็ก ตัวMS-1ก็ค่อนข้างหนัก ใส่แล้วหลวมมากๆ แค่เคี้ยวหมากฝรั่งก็จะหลุดลงมาแล้ว แต่k81มันกระชับแน่นกับหัวพอดี เรียกว่าเคลื่อนไหวตัวสะดวกกว่า ความชอบก็เลยมาตกกับk81djมากกว่า ถึงบอกคุณว่า คุณควรจะมาลองเอง เพราะว่าหูเราอาจจะฟัง+ชอบไม่เหมือนกันก็ได้ เพราะว่าเบสของk81djมันไม่ใช่น้อยๆนะคะ มหาศาลเลยล่ะ 555 รัวกระเดื่องทีแน่นหน้าอกกันไปเลย คุณอาจจะไม่ชอบที่มันเยอะไปก็ได้(แต่ถึงเยอะก็ไม่กลบเสียงอื่นนะ) ไหนจะปัจจัยเรื่องเวลาใส่อีก คุณอาจจะไม่ชอบที่k81มันบีบหัวก็ได้ สรุป มาลองเองดีที่สุดค่ะ พี่ๆที่ร้านใจดีทุกคนค่ะ อยากลองตัวไหนบอกพี่เค้าเลย^__^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Huiicx

26/12/2006 21:23:23
k81kd ผมลองลดเบสออกหมดแล้ว ก็ถือว่า ใสปิ๊งระดับนึงเลยล่ะครับแต่ไม่ถึง ms-1 ขนาดลดเบสออกแล้วพี่แกยังเหลือไว้ต่อยอีกหน่อยด้วยสิ
อย่างที่คุณ kik บอกก็ถูกครับ ฟังเพลงแนวร๊อกหรือจำพวกมีเบส
เวลาฟังมันจะไม่ตบบ้องหูครับ มันจะมากว้างๆนิ่มๆ ไม่รู้สึกรำคาญเลยครับ ถ้ายิ่งฟังกับเพลง classic นะ แล้วลดเบสลงนิดนึง โอ้โห... ใช่เลย ไม่ลองกับหูนี่ไม่รู้หรอกครับ เพราะตัวผมเองเป็นคนฟังทุกแนวตั้งแต่ หมอลำ ยัน classic jazz pop ฯลฯ จิงๆผมก็มีแต่ k81dj นี่แหละตัวอื่นไม่มี แต่รับรองความครอบคลุม ทุกแนวครับ
อ้อ...ถ้าฟังตอนดูหนังจะมันส์เลยเชียวแหละ แผลบๆ
ปล.. ไม่ได้โม้....:162::174:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

26/12/2006 21:49:11

ไอ้เจ้า 81DJ หรือ 518DJ ผมว่ามันให้อารมณ์กับคนฟังอีกแบบนึง

ใครที่ฟังเพลงร้องนุ่มๆ หรือเพลง easy listening มีหวังปา k81DJ ทิ้งก่อนเพื่อน เพราะมันเหมือนมีพลังอัดแน่นอยู่ในหู พร้อมที่จะระเบิดออกมา

ถ้าคนฟังหนัก ชอบจังหวะกลองที่เร้าใจ และเบสที่เดินเร็วๆ แต่ต้อง damping ดีๆ คือเบสต้องมาเร็วและหยุดเร็ว ไม่ครางหรือแกว่ง นั่นล่ะถึงจะมันส์ 555
K81DJ ให้ได้แน่นอน

ถ้าเป็นสาวก รายการมิติพิศวง ที่ชอบฟังซาวด์เสตจและอิมเมจ ผมว่าคงต้องหนีไป MS-1 ครับ 555

ผมรู้อยู่อย่างนึง ต่างคนต่างชอบคนละแบบแน่นอน หูใครก็หูมันล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

แมวอ้วนอืด

26/12/2006 21:49:15
ลืมบอกไปว่าที่ร้านคุณเบียสมีเพลงตัวอย่าง
เพลงเกาหลีครับ เบสหนัก แต่เป็นแนว pop นะครับ
แต่เบสหนักไม่แพ้วงร็อคครับ ฟังกับ k81dj กับ T10 เบสแรงถึงตายครับ

ใครที่มี T10 ใช้กับ K81DJ จะ match กันสุดๆ ครับ
แรง + แรง = ทำลายล้าง
ความแรงของเบสจะหนักหน่วงกว่าที่ต่อกับ ipod ครับ
ถ้าหูคุณทนทายาทกับเบสลงลึกถึงขั้วหัวใจไม่ไหว ไม่แนะนำให้ฟัง (แม้แต่น้อยครับ) เพราะเบสหนักถึงตายครับ

ก็คงเหลือแนวลูกทุ่งที่ยังไม่มีให้ลองน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

XIII

26/12/2006 22:22:23

ใครต้องการลูกทุ่งยกมือขึ้น:192: เด๋ว XIII จะหาไปฝากที่ร้านนะครับ ซักเพลง สองเพลง แต่คงได้แค่ 128 นะ เพราะว่าหามาจากเพื่อน ๆ ที่ฟัง mp3 อ่ะ ขอบอกนะจากการลองเอาหูของผม(เอาหูคนอื่นฟังแล้วมานจะรู้มะเนี่ย)ฟังเจ้า 518 นะ ผมว่ามันมาคนละแนวกะเจ้า 81 นะเจ้า 81 เรียกได้ว่า ดิบ มาก(ราวกะพวกพั้ง หัวตั้ง ทรงโทมาฮอค ขี่ช็อปเปอร์ โซ่พันตัวอะไรประมาณนั้น) แต่เจ้า 518 นะครับ เบสหนัก แต่คราวนี้มาไม่ดิบแล้ว(ราวกับพวกพี่หลิว เตะ หัว เอ้ย หลิว เตอ หัว ใส่สูทขี่ซุปเปอร์ไบท์เรื่อง ผู้หญิงข้า ใครอย่าเตะ เอ้ย! แตะ ):139: อ่า มะเชื่ออ่ะจิ ๆ ถ้าไม่เชื่อนะต้องลองไปฟังดูที่ร้านเฮียสาขางามเยย เข้าไปบอกพี่เบียสหรือปิง ๆ ได้เลย ว่าขอลองฟัง รับรอง รู้กัน 555+:192:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เต้ย

26/12/2006 23:19:03
สงสัยฟังพวก grindcore ม้ามเม้ม กระจายแงมๆ
น่าจะลองให้พวกวงร๊อค สิงโปร์ไปฟังเล่นที่ร้านดู อิอิ:158:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Kira

26/12/2006 23:44:11
เบสถึงขั้วหัวใจเลยเหรอครับ

ผมว่ามันน่าจะประมาณคอหอยมากกว่านะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

แมวอ้วนอืด

26/12/2006 23:46:53
55+ คุณ VIII เล่าซะเห็นภาพ (เคลื่อนไหว) เลย ก๊ากๆ
เด๋วจะไปลองพิสูจน์หน่อยแย้ว ดิบ ไม่ดิบ มันต่างยังไงหว่า
ถูกใจอีกเอาเข้าพิพิทธภัณฑ์อีก จ๊ากกกกกกกกกก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

boykung

27/12/2006 09:15:17
สรุปว่าเจ้าตัว K81DJ นี่มันจะออก เบสหนักแบบ ดิบๆ ใช่มั้ยละคับ แต่ตัว K518DJ ตัวใหม่นี่เบสมันจะไม่ดิบ แถมกลางใส อีกใช่มั้ยครับ
งั้น K518DJ ก้อเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ดีอีกอันละคับ

ไม่รู้ว่าเจ้า Portapro นี่มันสู้ K518DJ ได้ป่าวคงต้องไปลองดูก่อน แต่ยังคงไม่ลืม MS-1 (T.T)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

27/12/2006 10:49:52

เดี๊ยวลอง 518DJ แล้วจะเล่าให้ฟังจ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

แมวอ้วนอืด

27/12/2006 12:34:23
อยากลองไปดม เอ้ย ลองไปฟัง K518 ซะเจงๆ 55+

K518 ช้างถีบ
K81 ช้างกระทืบ

55+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เอ็ดี้ ภูเก็ต

27/12/2006 19:14:11
เฮียมั่นคง ครับ จากภูเก็ตนะครับขอถามเฮียว่า ตอนนี้ผมมี protapro และ ms 1 ใช้กับ i pod 30 GB
ถ้าเป็นเฮียมั่นคง เฮียจะพอแค่นี้ใหมครับ หรือ จะเล่นตัวอื่นอีก เพราะตอนแรกที่ผมได้มาดีใจครับ แต่พอผ่านไป 3 4 เดือน ชักจะเริ่มเบื่อแล้วครับแต่ก็ยังฟังอยู่ครับ แต่พอเฮีย มีเว็ปหูฟัง กิเลสความบ้าของหูฟังมันมาอีกแล้วครับ สงสัยงานนี้ ได้นอนหน้าบ้านอีกครั้งแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

27/12/2006 19:33:43

ถ้าต้องประสบปัญหาเรื่องนอนนอกบ้าน

อย่าลืมซื้อน้ำหอมกันยุง กย 15 มาใช้ และก็ติดยากันยุงตราห่านฟ้าซักขดสองขด ก็พอแก้ขัดได้ครับ

555

ตามหลักแค่นั้นผมถือว่าน่าจะพอแล้วครับ

เพราะถ้าพูดถึง Player
ipod นั้นถือว่าสุดยอดแล้ว สำหรับ portable หาให้ตายก็คงไม่ได้ดีไปกว่านี้แล้วครับ

มีอีกอย่างคือสามารถ upgrade เสียงด้วยการ Rip ไฟล์สูงๆ หน่อย คือที่ 320 kbps ห้ามใช้ 128 kbps โดยเด็ดขาด

ส่วน MS-1 นั้นในพิกัดราคาค่าตัวของมัน ผมว่าหาตัวฆ่ามันไม่ได้อีกเช่นกัน

ถ้าอยากจะหาเรื่องใส่ตัว และอยากได้เสียงที่ดีกว่าแบบเห็นๆ คงต้องจ่ายแพงอีกเป็นเท่าตัวครับ

ต้องเสี่ยงตายซื้อหูฟังราคาร่วมหมื่นแล้วล่ะครับ บอกตามตรงเลย หูฟังที่อัพเกรดขึ้นจาก MS-1 นั้น ไม่มีในราคา 5000-8000 บาท

โน่นเลยต้องเสร็จที่เป็นหมื่นล่ะครับ

เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งหาเรื่องนอนหน้าบ้านดีกว่า 5555

ปล. ปรับปรุงไฟล์เพลง หายืมซีดีต้นฉบับมา Rip ก่อน และถ้าจะขยับ upgrade ค่อยว่ากันอีกทีนึง 5555

พูดก็พูดเหอะ ตัวผมเองก็หาเรื่องมาตลอดชีวิตเหมือนกัน ใช้อะไรก็ได้แป๊บๆ เดี๋ยวก็หูหาเรื่องตลอดทุกที 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

แมวอ้วนอืด

27/12/2006 23:47:23
MS-1 ก็หรูแล้วล่ะครับผม
แนวสบายๆ ไม่รุนแรง ในราคาพอเอื้อมถึง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Boykung

28/12/2006 15:35:05
เป็นสองตัวที่ผมอยากได้เลยนะเนี่ย Portapro กะ MS-1 เนี่ย จะได้เอาไว้ฟังคนละแนวกันไปเลย
คุณเอ็ดดี้ น่าอิจฉาแล้วละครับ ผมยังต้องมานั่งเลือกเลยเพราะซื้อทั้งคู่ไม่หวายย

แต่ถ้ามีกำลังทรัพย์พอหาตัวดีๆ แพงๆ ไปเลยสิครับ
แบบว่าหาดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว จะได้ไม่เบื่อ เพราะไม่มีตัวอื่นให้มอง อิอิอิ

จากที่เฮียมั่นคงเคยบอกว่า ถ้าฟังไปซักพักหูจะพัฒนาขึ้น แยกเสียงได้ดีขึ้น งั้นถ้าฟัง MS-1 ให้เบื่อได้แสดงว่าคุณหูเทพแล้วละครับ ต้องเล่นหูฟังเทพซะแล้ว (หมื่น up)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

28/12/2006 17:14:43

เป็นรื่องจริงครับ สมัยที่ผมยังรุ่นๆ อยู่

ฟังชุดเครื่องเสียง pioneer ราคาหมื่นกว่าบาท ผมก็นึกว่าสวรรค์มันอยู่ตรงนี้แล้ว

แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ คนเราหูพัฒนาทุกวินาทีครับ

ตอนสุดท้ายใช้เครื่องเสียงบ้าน หลายแสนบาทก็ยังร้องว่าไม่ดีอยู่นั่นเอง

เลยขายกินให้หมด เลิกฟัง 555

มาฟังหูฟังดีกว่า ถูกตังค์ดี 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

แมวอ้วนอืด

29/12/2006 00:01:00
พอเฮียเบื่อเล่นหูฟังแล้ว
ก็ขายกินให้หมด เลิกฟัง
ก็กลับไปเล่นวิทยุแร่ครับ 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

nat.y

30/12/2006 07:20:40
เอื๊อกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 555555555
มาเล่นวิทยุแร่กันเถอะ
หยิกหู 0
"ขอฟังความเห็นแบบฟันธงเลยว่า ถ้ามีงบพอประมาณซื้อ MS-1 ได้ มีตัวอื่นที่น่าสนใจอีกมั้ย หรือตัว"