Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วิงวอนเรื่องการใช้ความพยายาม ถาม-ตอบ-ตั้งกระทู้ ครับ

นายมั่นคง

22/08/2016 23:25:53
4,282

สวัสดีครับมิตรรักนักอ่านเว็บบอร์ดมั่นคง 555

ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา หรือในช่วงไม่กี่วันที่ผ่านมา ผมพบว่ามีน้องๆหลายต่อหลายท่าน พยายามจะใช้กระดานเว็บมั่นคงในทางที่ผิดครับ หลายต่อหลายอันเป็นการถามตอบแบบแฝงนัยยะที่ไม่ดี คืออ่านอย่างไรก็พยายามสร้างความแตกแยกทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นการพยายามพาดพิงโยงกลุ่มนั้นกลุ่มนี้ หรือใช้คำพูดเหยียดหยามคนอื่นเช่น นักเล่นหูฟังข้างถนน หรือล่าสุดก็ไปลากเอาบุคคลอื่นที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับท่านหรือรู้เรื่องรู้ราวมาเพื่อให้เกิดความเข้าใจผิดกัน

จริงๆที่ท่านถามก็ไม่ได้ต้องการคำตอบอะไรหรอกครับ หรือบางท่านก็พยายามจ้องดูว่าเมื่อไหร่จะมีใครโพสอะไรที่สามารถขยายผลให้สะใจท่านได้ พูดง่ายๆคือทำยังไงก็ได้ให้คนทะเลาะกัน หรือแตกแยกกัน ซึ่งผมขอวิงวอนท่านว่าเลิกทำเถอะครับ เพราะถ้าท่านเล่นไม่อยู่ในร่องในรอยแบบนี้ ผมอาจจะจับท่านมาประจานให้ได้รับความอับอายไปถึงสถานศึกษา หรือที่ทำงาน

แต่ถ้าท่านอยากจะถกกับใครแบบตรงๆ กรณีกระทู้ของคุณ Windows X อันนี้ทำได้ครับ คืออย่างน้อยท่านยังสงสัยข้อมูลที่ได้รับ หรืออย่างน้อยการถกเถียงยังมีสาระประโยชน์กับคนอ่านครับ หรือกรณีที่ท่านไม่พอใจใคร ท่านก็สามารถระบุให้ชัดเจนได้อีกเช่นกัน แต่การออกมายุแยงตะแคงรั่ว หรือโยนฟืนเข้าชายคาบ้านคนอื่นโดยขาดความรับผิดชอบ หรือเอาแต่สะใจตนเอง...

ขอเถอะครับ เลิกได้แล้ว 555 เราโตๆๆกันแล้วครับ รู้เท่าทันกันหมด เชื่อผมเถิดครับ การทำแบบนี้ไม่ได้ประโยชน์อะไร ถ้าท่านต้องการให้คนอ่านกระทู้ท่านมากๆๆ ท่านลงมาทำประโยชน์เถอะครับ เขียนบทความก็ได้ ถ่ายทอดองค์ความรู้ที่มีก็ได้ หรือแค่แนะนำอะไรที่มีประโยชน์ก็ถือว่าท่านมีส่วนร่วมกับสังคมได้ดีแล้วครับ

เอาน่า ขอแค่นี้ให้กันได้น่า....
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Judo

22/08/2016 23:33:08
11
รูปได้อารมณ์มาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ กองเรือ

22/08/2016 23:33:13
หลุยส์รับทราบครับเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

คนที่คุณก็ไม่รู้ว่าใคร

22/08/2016 23:40:24
ไอ้กระทู้แนวๆนี้ อาทิตย์ที่แล้วก็เรื่องมือถือ(อันนี้ทำเกือบสำเร็จ) เรื่องช่างสาย diy

อาทิตย์นี้เรื่องข้างถนน,ดึงคนที่นับหน้าถือตาของอีกกลุ่มเข้ามา

จุดประสงค์มันแหม่งๆแล้วมาถี่ๆ เหมือนต้องการให้คนสองบอร์ดนี้ทะเลาะกันให้ได้ ใครกันน้า...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สงสัย

23/08/2016 00:07:24
ผมเป็นคนตั้งกระทู้ นักเล่นข้างถนนเองจ้าเฮีย
ก่อนอื่นขอชี้แจงว่า

1.ตัวผมเป็นนักเล่นข้างถนนตั้วแต่เฮียเปิดร้านใหม่ๆ
2.ข้างถนน คำนี้คือ ตลาดแบกะดิน เช่นคลองถม
3.ร้านที่อุดหนุนเมื่อก่อนคือช่างจันทร์ ซึ่งเฮียน่าจะรู้จัก

ผมไม่ได้ต้องการดราม่า ผมไม่ได้ต้องการแบ่งแยก แต่ที่ใช้คำว่า ข้างถนน เพราะผมชอบไปอุดหนุนร้านที่เปิดข้างถนนจริงๆ แบบจอมยุทธ์นิรนามแบบช่างจันทร์

และผมก็เป็นลูกค้าเฮียเช่นกันนะครับ แต่ผมชอบลองผิดลองถูกด้วย

ที่ตั้งกระทู้ เพราะตอนนี้ ผมหาช่างจันทร์ไม่เจอ และไม่ทราบว่า ก๊วนแกหายไปไหน เมื่อก่อน 1-2ทุ่มเดินคลองถม
จะเจอช่างจันทร์กับลูกค้าแก ยืนจับกลุ่มนั่งคุยกันเรื่องหูฟังใต้แสงไฟสลัวๆริมถนน ซึ่งผมคิดถึงบรรยากาสเก่าๆนั้นมาก

ถ้าเฮียเข้าใจเจตนารมณ์ ผมผิดไป ผมต้องขอโทษมา ณ ที่นี้

สุดท้าย ผมไม่ได้ดูถูกนักเล่นข้างถนน เพราะเท่ากับผมดูถูกตัวเอง ขอให้ผู้ใหญ่อย่างเฮียเข้าใจด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Enqless

23/08/2016 00:23:28
81
พวกชอบปั่นกระแส ยุยงให้คนทะเลาะกันนี้เยอะมากครับตอนนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

23/08/2016 00:34:30
4,282

ไม่เป็นไรครับ มีอะไรสามารถคุยกับผมได้โดยตรงครับ หากคุยกันชัดๆ ผมไม่ติดใจอะไรทั้งสิ้นครับ 555

จากการตรวจสอบเลขไอพี ผมพบว่าคุณสงสัยที่ตั้งกระทู้นักเล่นข้างถนน ก็คือคนตั้งกระทู้ถึงลุง nuttanick ครับ ดูเหมือนว่าเมื่อเช้าตั้งกระทู้แล้วไม่เข้าเป้าเพราะผมเห็นก่อน ก็เลยมาตั้งในช่วงดึกอีกรอบ ซึ่งผมก็ดันอยู่อีกเช่นกัน ซึ่งอันนี้ก็ว่าไปตามหลักฐานที่ผมมองเห็นครับ (เลขมันโชว์ในระบบเว็บแบบนี้จริงๆครับ)

ต้องเรียนตามตรงครับ ว่าคุณต้องระมัดระวังเรื่องการใช้งานเว็บบอร์ดในลักษณะนี้ครับ การพยายามตั้งคำถาม-ตอบในลักษณะนี้ คนตั้งต้องทราบว่าอาจจะเกิดการหมื่นเหม่ที่ทำให้เกิดการเข้าใจผิดระหว่างใครได้บ้าง เพราะฉะนั้นต้องใช้ความถี่ถ้วนมากขึนกว่านี้ครับ

อย่างกระทู้นักเล่นข้างถนน ก็มีคำหยันว่านักเรียนย้ายไปเรียนที่ไหนกันหมด
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=215965
ผมพิจารณาโดยถี่ถ้วนก็เลยล็อคกระทู้ครับ เพราะคำว่านักเรียนย้ายไปที่ไหน อันนี้อ่านอย่างไรก็เข้าใจว่ากำลังเหน็บแนมกลุ่มนักเล่นดังกล่าวอยู่

แต่ผมอาจจะเข้าใจผิดไปเองก็ได้ครับ ซึ่งหากคุณมีเจตนาที่บริสุทธิ์จริงๆ ผมต้องขออภัยมาที่นี่ด้วยครับ แต่ก็ต้องขอฝากว่า สังคมการอ่านผ่านกระดานบอร์ด มีความละเอียดอ่อน ต้องระมัดระวังเหตุอันที่จะก่อให้เกิดการผิดใจระหว่างกันให้มากที่สุดครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

23/08/2016 00:40:33
2,893
ผมมักจะไม่เข้าไปตอบคำถามในกระทู้ที่ตั้งขึ้นมาโดยจขกท. [#ยังไม่ได้ login] นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สงสัย

23/08/2016 01:17:47
ตามนั้นครับเฮีย
ผมเป็นคนตั้งถามทั้ง 2 กระทู้เองจ้า (ดูจากสำนวนการเขียนของกระผม เฮียน่าจะพอเดาได้ถึงแม้ไม่ได้เชค ip

แต่ผมไม่ได้อยากจุดประเด็นดราม่า
ผมอาจใช้คำที่ไม่ถี่ถ้วน ครั้วหน้าจะระวังครับ
แต่อย่างที่บอก หากผมดูถูก แบ่งชนชั้น เท่ากับผมดูถูกตัวเอง เพราะผมเป็นนักเล่นหูฟังคลองถมมาก่อนครับผ้ม
เวลาเรียกตัวเองแบบนี้แล้วมัน "ไม่ลืมกำพืด" ตัวเองดีครับ ว่าผมโตมาจากตลาดแบบไหน (ถึงแม้ร้านเฮียเป็นร้านเดียวในห้างที่ผมยอมเข้าไปซื้อ)
นึกถึงสมัยเดินหาหูฟังตาม "ตลาดไฟฉาย"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

23/08/2016 02:11:08
4,282
ไม่เป็นไรครับ เพิ่มความระวังตรงจุดนี้อีกหน่อยก็โอเคแล้วครับ คุยกันชัดเจนอย่างนี้ ผมไม่ติดใจอะไรเลยครับ 555
ขอบคุณมากๆครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เกรียนรักโลก

23/08/2016 08:07:38
ตอบ คห4 ให้ครับ

จริงๆแล้ว พี่ๆกลุ่มนั้นก็ยังไม่ไปไหนนี่นาาาา คืนวันเสาร์ พวกพี่เค้าก็ยังอยู่ตรงนั้น 4-5 ท่าน พี่ต้อมอังก็ยังอยู่

ส่วนพี่จันทร์นี่ ถ้าติดตาม หรือท่านเป็นคนเล่น ก็น่าจะหาเบอร์ติดต่อท่านไม่ยากนี่นาาาา แกก็อยู่ตลาดปัฐฯ

ถามจริง..ไม่เคยกลับไปดู หรือหาข้อมูลยากเหรอ ถึงได้มาถามในนี้????
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

somkiatr

23/08/2016 10:32:24
182
ดีครับเฮีย เพิ่งเห็นเฮียออกมาแว๊ดๆก็ครั้งนี้เอง เนื่องจากที่ผ่านมาเฮียพยายามไม่ให้เป็นเรื่องหรือพยายามอะลุ่มอล่วยอยู่เสมอ จนบางทีผมก็แปลกใจว่าเฮียนี่ใจกว้างมาก จริงๆผมอยากสนับสนุนให้ทุกคนใช้ login ของตัวเองให้หมด เพราะถ้าบริสุทธิ์ใจ เล่นตามกติกาก็ไม่ต้องกลัวอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหรียญสองด้าน

23/08/2016 10:53:36
พี่สะมะเกียรติครับ การloginหรือไม่login คงไม่ได้บ่งบอกว่าใครดีใครเลวหรอกครับ

บอร์ดนี้เขาก็มีกฏกติกาอยู่แล้ว ใครเล่น ใครทำอะไรจนเกินขอบเขต มันมีบทลงโทษอยู่แล้วครับ ส่วนทำไมเฮียทำถึงยังปล่อยให้มีการไม่ต้อง loginอยู่ เฮียเคยอธิบายไปหมดแล้ว

คนจะไม่เคารพกฏมันไม่ใส่ login มันก็มีหลาย user ได้ครับพี่

จริงๆเรื่องนี้มันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย เวลาบางคนถอดloginเพื่อสร้างสีสรร ให้คำตอบดีๆกับคนถาม มักไม่ค่อยถูกพูดถึง แต่พอเจอเกรียนถอด login เข้ามาป่วนเลยโดนเหมารวมกันไปหมด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

somkiatr

23/08/2016 11:00:08
182
คุณ @เหรียญสองด้าน ครับ ขออภัยที่ผมทำให้คุณเข้าใจผิด แต่คำพูดผมยังไม่ได้บอกว่าใครผิดใครถูกนะครับ ผมแค่อยากจะสนับสนุนให้ทุกคนใช้ login ก็แค่นั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เหรียญสองด้าน

23/08/2016 11:09:00
ผมก็ต้องขออภัยพี่ด้วยเช่นกันครับ ถ้าความเห็นผมอาจจะดู เหมือนไปติงพี่ ผมก็แค่อยากเห็นบอร์ดนี้เล่นกันแบบ สนุกๆไม่เคร่งเครียดจนเกินไป ใครดีก็ว่าดี ใครทำไม่ดีก็โดนลงโทษกันไปตามระเบียบ ขอบคุณที่เข้ามาชี้แจงด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Dawn

23/08/2016 16:12:08
88
ผมว่าการ login มีส่วนช่วยให้คน ๆ นั้นคิดก่อนพิมพ์มากขึ้น ระวังการใช้คำมากขึ้นครับ ขอสนับสนุนอีก 1 เสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Masquerade

23/08/2016 17:12:55
ผมว่าคนจะคนเราควรคิดก่อนพิมพ์ไม่ว่าจะใส่Loginหรือไม่ใส่ก็ตามครับ คนที่คิดจะพิมพ์ก็พิมพ์ไม่รู้จักตรองไม่รู้จักคิด จะใส่หรือไม่ใส่มันก็มีค่าเท่ากันนั่นแหละครับ ที่สุดแล้วคนเราถ้าจะรู้จักคิดมันต้องรู้จักคิดจากภายในตัวเขาเองครับไม่ใช่Loginแล้วค่อยคิด ไม่งั้นสุดท้ายมันก็แค่การใส่เปลือกเข้าหากัน

หากมีคำใดกระทบกระทั้งไปหรือใช้คำใดที่ไม่เหมาะสมก็ขออภัย ณ ที่นี้ครับ ผมค่อนข้างไม่ชอบเรื่องการแบ่งLoginไม่Loginเท่าไหร่นัก เหมือนในพันทิพพ์ที่ชอบแขวะบัตรผ่านที่มาทั้งดีมาทั้งไม่ดีก็ตาม เหมือนกรณีที่ลามไปถึงแขวะว่าเขาสงสัยไม่มีบัตรประชาชน ซึ่งมันน่าขำกับกับการดูถูกคนแบบนั้น ไม่ว่าเขาจะมีบัตรประชาชนหรือไม่มี จะเป็นบัตรผ่านหรืออมยิ้ม จะLoginหรือไม่Login ที่สุดแล้วก็คือคนเหมือนๆกันแหละครับ เพียงแค่คนๆนั้นคือคนดี หรือคนไม่ดีก็เท่านั้น

สุดท้ายนี้ผมไม่ได้มีเจตนาดราม่าอะไรนะครับ เพียงแต่ผมเห็นประเด็นนี้ในเว็บเฮียมานานแล้ว อย่าให้ถึงขั้นเมินคนที่เขามาถามหาข้อมูลด้วยดีเลยครับ เราดูกันที่เจตนาดีกว่านะครับ และขออภัยอีกครั้งครับ สวัสดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

artpiggo

23/08/2016 17:18:09
15
ผมว่าทำไว้เหมือนเดิมดีแล้ว สงสารคุณหลุยส์เดอะซีรียส์ต้องสมัครอีเมล์ใหม่มาตั้งชื่อให้เข้ากับหัวกระทู้ทุกรอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

23/08/2016 17:25:42
4,282
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ ประเด็นหลักคือการตั้งกระทู้ที่อาจจะสร้างความแตกแยกในวงกว้าง ซึ่งผมให้น้ำหนักสำคัญกว่าการมาถกลงลึกในประเด็นต่างๆ ในเชิงวิชาการนะครับ อันนี้หากเป็นกระทู้ที่ออกแนวกระทู้ล่อเป้าหรือจูงคนมาตีกัน ผมขออนุญาตลบออกโดยไม่ต้องแจ้งเหตุผลให้ทราบล่วงหน้านะครับ

ส่วนกระทู้ทั่วไปที่มีการถกเถียงกัน ผมถือว่าเป็นปกติของการแสดงความคิดเห็น อาจจะมีการกระทบกระทั่งบ้าง ซึ่งอาจจะมีความเห็นแย้งที่ต่างกันออกไป แต่ผมถือว่ายังอยู่ในเกมส์ และผมไม่อยากปิดกั้นตรงนี้ เพราะถือว่าทุกท่านมีวุฒิภาวะและสามารถชี้แจงเหตุผลต่อกันได้กรณีมีปัญหาต่อกัน ซึ่งอันนี้ผมคงไม่ได้ลบออก ทุกอย่างยังคงเหมือนที่เคยอ่านกันมาครับ

-----------------------

ส่วนกรณีเรื่องการไม่ล็อคอินนั้น ผมมีเหตุผลจำเป็นในบางประการดังนี้ครับ

- คือผมจำเป็นต้องอำนวยความสะดวกให้กับท่านที่มาใหม่ ที่ต้องการถามสินค้า และยังไม่ต้องการมานั่งวุ่นวายให้ข้อมูลสมาชิก หรือยังไม่อยากมีอะไรผูกพันทั้งสิ้น ช่องไม่ล็อคอินเปิดไว้เพื่อเรื่องนี้โดยเฉพาะครับ ไม่งั้นผมอาจจะไม่มีคนใหม่ๆเข้ามาเลย ข้อนี้ผมเชื่อว่าทุกท่านคงเห็นใจและเข้าใจ และก็เชื่อว่าทุกท่านเข้ามาในเว็บบอร์ดนี้วันแรกๆก็ยังไม่มีใครสมัครล็อคอินครับ

- ไม่ล็อคอินอีกประการก็คือ เปิดเป็นช่องทางให้กับคนที่ไม่ต้องการแสดงตัว แต่อาจจะแสดงความเห็นที่ไม่อยากกระทบหรือผิดใจกับผู้อื่น เป็นความเห็นจากอีกซีกหนึ่งที่อาจจะไม่เอาใจเราแต่ได้ผลดีในแง่มุมมองอื่นๆครับ หรือบางทีเราอาจจะได้รอยยิ้มจากใครซักคนที่ไม่ได้ล็อคอิน แต่ก็เล่นเว็บบอร์ดร่วมกับเราอย่างปกติสุข ผมถือว่าท่านที่ไม่ล็อคอินนี้ก็ยังคงเป็นคนที่ประสงค์ดีอยู่ครับ

- กลุ่มที่ไม่ล็อคอินกลุ่มสุดท้าย ก็คือกลุ่มที่มาถึงโพสเลย เสียบเลย จิ้มเลย เอาความมันส์สะใจ แล้วเดินปิดปากหัวเราะคิกๆในห้องนอนด้วยความสบายใจ อันนี้เป็นกลุ่มที่ผมไม่เห็นด้วย และอยากให้ลด ละ เลิกพฤติกรรมดังกล่าวครับ เพราะไม่เกิดประโยชน์กับตัวท่านเอง และคนที่ใช้เว็บบอร์ดร่วมกัน กลุ่มนี้ติดลบในสายตาของผมครับ

ซึ่งคงต้องบอกทุกท่านว่า เราคงต้องแยกแยะคนที่ไม่ล็อคอินออกเป็น 2 จำพวก คือคนใช้งานทั่วไปที่ไม่อยากวุ่นวาย กับอีกจำพวกคือไม่ประสงค์ดี ซึ่งผมเชื่อมั่นว่าถึง ณ เวลานี้ ท่านสามารถแยกแยะและมองออกถึงเจตนาของการโพสแสดงความเห็นได้เป็นอย่างดี ใครดี ใครไม่ดี เราตัดสินกันไปตามนั้นก่อนครับ ส่วนแนวทางอื่นๆนั้น จะชัดเจนทันทีตอนที่เว็บใหม่เสร็จครับ 555

เอ้า เลี้ยวมาเรื่องเว็บใหม่เสร็จจนได้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

mrnukull

23/08/2016 17:38:19
0
รณรงค์ ไม่อ่าน ไม่ตอบ
กระทู้ ที่จัดตั้งขึ้น โดย ผู้โพสที่ : ไม่ได้ Login
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ผมเอง

23/08/2016 17:42:44
ผมเห็นคล้ายๆ คุณ คห.16 เหมือนบอกคนใส่สูทผูกไทเรียนมาสูง บ้านรวย แล้วจะมีความประพฤติดีกันทุกคน หรือเพราะเขามีฐานะทางสังคม เวลาแสดงออกเลยไม่ตรงกับนิสัยจริง

ที่พูดมานี่ไม่ใช่เห็นด้วยว่าถอด login แล้วจะดีหมด ตอนผมใส่ login ผมก็โดนเกรียนแขวะเหมือนกัน แล้วปัญหาดราม่าส่วนใหญ่ก็มาจากพวกสิงค์คะนองนาไม่login อันนี้ก็เรื่องจริง

ผมเคารพความคิดเห็นของทุกท่าน และเข้าใจทำไมท่านถึงคิดเช่นนั้น ถ้าการถอดloginสร้างปัญหามากกว่าสร้างประโยชน์ จนคนในบอร์ดต่อต้าน ระบบนี้มันก็จะอยู่ไม่ได้เองไปโดยปริยาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

TTPOD ZERO

24/08/2016 01:28:09
11
เห็นด้วย กับ นายมั่นคง

พวก ถอด LOGIN ฝ่ายเกรียน ไมใช่ ฝ่ายดี เป็นตัวการ สำคัญ ที่ทำให้ เกิดการ แบ่งแยก ระหว่าง พวก สมาชิกบอร์ด + ถอด LOG IN ฝ่ายดี ทำให้เกิดการ เหมารวม พวก ถอด LOG IN ว่า เลวไปหมดได้ ซึ่งจิงๆ แล้ว มันมา ทุกสารทิศ

ซึ่ง พวก ถอด LOGIN ฝ่ายเกรียน มัก จะเป็น เกรียน ระดับ วัยรุ่น ผู้ใหญ่ ปนกัน คือ เรียกร้องความสนใจ สร้างกะทู้ดราม่า ซึ่งก่อให้การแตกแยก ทั้ง 2 ฝ่าย 2 เว็บ 2 แฟนเพจ รวมไปถึง มี พวกที่ ขี้อิจฉาตาร้อน เห็นใครดีกว่า ไม่ได้ อวดรู้ อวดรวย เหนือกว่า พวกมันไม่ได้ รวมอยู่ด้วย สมาชิกท่านไหน พิมพ์อะไร ไม่ถูกหูมันเข้า จะ ไม่ยอมใช้ ID ของตัวเอง มาโพสตอบ แต่ จะ ถอด LOG IN มาสวนด่าคืน เอาชนะ ให้ได้ ด้วย การเม้น จิกเหน็บแนบ เม้นด่า เม้นประชดประชัน จุดด้อย สมาชิก ที่เรา ไม่ชอบหน้า ให้ได้ เช่น WINDOWS X จะ โดนบ่อย ซึ่ง คนกลุ่มนี้ คือ พวก โลกแคบ คิดว่าตัวเองถูกเสมอ ปิดกั้นความคิดเห็นสมาชิก และ ก่อ ดราม่า พากะทู้ ออกทะเล ต่อยอดสาระกะทู้ ต่อไม่ได้เลย

พวก สมาชิกบอร์ด มักอยู่ ใน ที่ แจ้ง พวกนี้ จึงเลยดู บริสุทธิ์ กว่า พวก ถอด LOG IN ที่อยู่ ใน ที่ ลับตา แต่ไม่ขอ เหมารวม LOG IN ทั้งหมด ว่าไม่ดี เพียงแต่ว่า ถ้า จะ รับมือ กับ พวก ถอด LOG IN สายเกรียน วิธีที่ดีที่สุด คือ ใช้ สงครามเงียบ เล่นงาน คือ ไม่ตอบกะทู้ ไม่สนใจความคิดเห็นมัน ให้มองมันเป็น พวก สัมภเวสี ไป แบบที่ เว็บ PANTIP ทำ มัน จะ แพ้เราเอง ด้วย สงครามเงียบ แต่ ถ้าเรา ไปสนใจมัน โพสตอบมัน มันตังหาก ที่ เป็น ผู้ชนะ

ความจิง เว็บนี้ น่าจะมี การ แต่งตั้ง ตำแหน่ง MOD เพิ่มด้วย ไว้คอย ดูแลบอร์ดนี้ ช่วย ADMIN อีกแรงนึง ด้วย ก้ ดี จะได้ เป็นแรง ผลักดัน ช่วย ปราบเกรียน ไปในตัว ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

champ_korn

24/08/2016 08:19:04
2,143
ผมเห็นด้วยที่ให้มี ถอด Log in ตามเหตุผลของเฮียครับ ทั้งนี้เฮียค่อนข้างไวเรื่องการล็อคกระทู้พอสมควรอยู่แล้ว ส่วนกระทู้ที่ตั้งโดยคนที่ไม่ Log In ถ้าเป็นคำถามทั่วไปเราควรเข้าไปตอบตามปกติครับ

วิธีแก้เกรียนที่ดีที่สุดคือ Ignore ครับ ไม่ต้องไปตอบ ไปถกไปเถียง หรือโดยเฉพาะการไปด่าสู้ ถ้าปล่อยเงียบๆไว้ ไม่มีการตอบโต้ใดๆ เกรียนจะเฉาไปเองครับ คือมันจะเบื่อของมันไปเอง หรือเข้าไปก็ได้ แต่ไปคุยกันเอง ไม่ต้องคุยกับมัน คือคุยข้ามหัวมันไปเลย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"วิงวอนเรื่องการใช้ความพยายาม ถาม-ตอบ-ตั้งกระทู้ ครับ"