Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าและรีวิว เคสหนัง Handmade ของ AK380 + Amp by Jirawat leather goods

drizzyman28

09/08/2016 20:59:10
64
สวัสดีเพื่อนๆที่ครอบครอง AK380 + AMP ทุกคนครับ

ที่มา.....

ผมเชื่อว่าทุกคนมีปัญหาหนักใจเรื่องไม่มีเคสมาห่อหุ้มเครื่องสุดรักจากรอยต่างๆ
ซึ่งผมตั้งแต่ได้เครื่อง AK380 + amp มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ผมก็หาเคสในเนททันที
ก็พบว่ายังไม่มีใครทำเคสออกมาเลย จะมีก็แต่ Dignis ที่กำลังพัฒนาเคสอยู่
ผมก็ได้แต่เฝ้ารอว่าเมื่อไร dignis จะประกาศออกเคสสักที จนหลายเดือนผ่านไป
Dignis ก็ประกาศราคาเคสออกมา 210$ ประมาณ 8000 ไม่รวมส่ง ไม่รวมภาษี
ซึ่งเบ็ดเสร็จมาถึงไทยก็น่าจะหมื่นขึ้นแน่ๆ ผมเข้าไปดูแล้วดูอีก สวยจริงๆๆๆ
แต่..................ทำใจสั่งไม่ลงกับราคานี้จริงๆ

ผมจึงคิดแผนใหม่........สั่งในไทยตัดเคสเองดีกว่า..........

หลังจากคิดได้แบบนี้ ผมคุ้ย facbook คุ้ย google เพื่อหาร้านที่รับตัดเครื่องหนัง
ซึ่งผมเจอหลายร้านมาก ผมจึงเริ่มไล่ส่งรูปเครื่อง และไล่ถามแต่ละร้านว่าสามารถเคสใส่เจ้าลูกรักได้หรือไม่

โดยเงื่อนไขสุดโหดของผมคือ.............ผมไม่ทิ้งเครื่องไว้ที่ร้าน ผมหิ้วเครื่องไปให้วัดขนาดได้ แต่ไม่ทิ้งเครื่องเด็ดขาด !!!!!!
ผมถามและเอาเครื่องไปให้ดู 4 ร้าน คำตอบที่ได้คือ ต้องทิ้งเครื่องไว้ประมาณ 1 อาทิตย์ กับทำไม่ได้

ผมจึงถอดใจ ขี้เกียจหาล่ะ เลยใช้มันแบบเปลือยๆต่อไป

จนเมื่อ 2 เดือนกว่าๆที่ผ่านมา ผมเห็นน้องคนนึงใน facebook (ขอโทษด้วยที่จำชื่อไม่ได้ครับ) โพสว่าเคส AK320 เค้าหาย
แล้วเค้าไปจ้างคนชื่อกอล์ฟ เจ้าของร้าน Jirawat leather goods ตัดเคสให้โดยที่ไม่ต้องทิ้งเครื่องไว้
ใช่เลย............ ร้านนี้แหละที่เราหาอยู่ (ผมคิดในใจ)

ผมค้นเบอร์และโทรหาคนชื่อกอล์ฟทั้งที ผมย้ำในโทรศัพท์ว่า ไม่ต้องทิ้งเครื่องนะ
น้องกอล์ฟยืนยันกลับมาด้วยน้ำเสียงหนักแน่นว่า “ทำกับผม ไม่ต้องทิ้งเครื่องครับ”
รุ่งขึ้นผมจึงนัดเข้าไปที่สตูดิโอของน้องเค้าทันที น้องเค้าก็วัด วัด วัด และก็วัด อยู่ร่วมชั่วโมง
สุดท้ายน้องกอล์ฟก็บอกผมว่า ผมคิดว่าผมทำได้แน่ๆครับพี่ แต่ผมอาจต้องเรียกพี่เอาเครื่องมา fit เคสสัก 2 ทีนะครับ
แล้วน้องกอล์ฟก็แจ้งผมว่าน่าจะสัก 2 อาทิตย์ น่าจะได้ fit เครื่อง เค้าขอทำ pattern เคสก่อน ผมยิ้ม และก็โอเค
และผมก็เลือกหนัง ตกลงราคาคร่าวๆว่าจะประมาณ 4200 บาท ซึ่งผมก็รับได้กับราคานี้

2 อาทิตย์ ผ่านไป น้องกอล์ฟเงียบหายไป.........
อาทิตย์ที่ 3 ผมชักร้อนใจว่าน้องเค้าจะทำไม่ได้หรือเปล่า จึง line ไปถามเบาว่า “เป็นไงบ้างครับ”
น้องกอล์ฟก็ตอบเบาๆว่า แกะ pattern อยู่ครับ ขอเวลาอีกนิดครับ งานละเอียดมาก ผมก็โอเค

5 อาทิตย์ผ่านไป.....6 อาทิตย์ผ่านไป...... น้องกอล์ฟก็ยังแกะ pattern ไม่เสร็จ
จนประมาณ 2 เดือน น้องกอล์ฟก็ติดต่อมาจนได้ ว่าเค้าแกะ pattern และทำต้นแบบเสร็จแล้วจะขอ fit เครื่อง
ผมก็ไปตามนัด ซึ่งตัวต้นแบบผมไม่ค่อยถูกใจในหลายๆจุด เลยออกไอเดียและให้น้องเค้าไปปรับในหลายๆจุด
ซึ่งกว่าจะได้เคสตัวสุดท้าย ผมต้องเอาเครื่องไป fit ถึง 5 ครั้ง ซึ่งทำให้ผมเห็นความพยายามและความตั้งใจของน้องเค้ามากๆ
ผมจึงบอกน้องเค้าว่าถ้าเคสเสร็จ ผมจะนำเรื่องนี้มาเขียนเล่าและรีวิวเคสเค้าให้เพื่อนๆในมั่นคงฟัง
จึงเป็นที่มาของที่ผมต้องมาเขียนเล่าตามกระทู้นี้ครับ เพราะไม่อยากให้ความตั้งใจของน้องเค้าจบลงแค่การทำของผมเพียงชิ้นเดียว
มันน่าเสียดายครับ

อ่านตั้งนานยังไม่ได้เข้าเรื่องเลย 55555 มาดูเคสตัว final กันดีกว่าครับ

หนังที่ผมสั่งทำคือหนัง italy vegetable tanned สี burgandy (จริงๆมีสี navy blue , black ,สีน้ำตาลธรรมชาติครับ)

ผมสั่งให้เจาะรูที่ปุ่มกดเปลี่ยนเพลง จะได้กดง่ายๆครับ

ตัว volume ก็เช่นกัน

สอดเครื่องเข้าด้านบน

ด้านล่างเปิดแต่เครื่องไม่ยื่นออกนอกเคสนะครับ

ด้านหลังเจาะรูเพื่อระบายความร้อน

ด้านในเคสบุหนังแบบหนังธรรมชาติ

หลังเคสมีปั้มโลโก้ร้านน้องเค้า

สรุป

จากการใช้งานมาประมาณ 2 วัน ผมพบว่าเคสพอดีเครื่องมาก จับถนัดมือ ใช้ได้ทุกฟังก์ชันของเครื่อง สะดวกสบายมากๆ
หนังของเคสอยู่ในเกณท์ดีมาก งานตัดเย็บด้วยมือเรียบร้อยดี แต่อาจจะเนียบสู้ของ Dignis ที่เป็นอุตสาหกรรมไม่ได้
แต่ด้วยราคาที่ต่างกันเกือบ 3 เท่า ผมว่าเป็นทางเลือกที่คุ้มค่าครับ

สิ่งที่ผมห่วงที่สุดคือเรื่องความร้อนครับ ผมเทสโดยการวางเครื่องบนเตียงนอนในห้องแอร์ ผมว่าสอบผ่านครับ
เครื่องระบายความร้อนได้ดีมากครับ อยู่ในระดับที่ผมพอใจครับ

สุดท้าย....ถ้าเพื่อนๆสนใจเคสตัวนี้ติดต่อน้องเค้าเอาเองนะครับ ไม่ต้องติดต่อผมนะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรกับเค้าครับ
Search…… Jirawatleathergoods ในช่องค้นหาใน Facebook ได้เลยครับ (ถ้าเฮียเห็นว่าไม่เหมาะสม เฮียลบได้เลยนะครับ)

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบครับ
ตั้ม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

AscoGenetic5

09/08/2016 21:39:29
175
คล้ายๆ dignis แต่ก็สวยงามเรียบร้อยดีครับ

หนังมีกี่สีครับคุณตั้ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

09/08/2016 21:43:14
1,663
ยินดีสนับสนุนฝีมือคนไทยครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

drizzyman28

09/08/2016 21:52:08
64
พี่หลุ่ง เค้ามีหลายสีครับ หนังหลายแบบด้วยครับ ราคาก็ตามหนังที่เราเลือกครับ
คนสั่งตอนนี้สบายล่ะครับ เค้ามี pattern หมดแล้ว น่าจะรอไม่นานครับ

อีกใจที่ผมเขียนรีวิวนี้ เพราะผมว่าพวก dap มีหลายรุ่นมากที่ไม่มีเคส ถ้าน้องเค้าทำได้
เราจะได้มีทางเลือกมากขึ้นครับ อุดหนุนคยไทยกันเองครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

AscoGenetic5

09/08/2016 21:58:46
175
ฝีมือดีครับ หากทำตลาดดีด้วย ไปไกลแน่ๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

09/08/2016 23:10:06
4,282
ดูแล้วเหมือนงานสายนาฬิกา panerai เลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

09/08/2016 23:36:33
1,663
น่าสั่งเป็นหนัง Shell Cordovan ตูดม้าเงางามคงหรูเลิศมั่กๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

09/08/2016 23:44:44
2,893
รอยเย็บและเจอะช่องระบายความร้อนด้านหลังทำออกมานี่ฝีมือดีเยี่ยมใช้ได้เลยนะครับเนี๊ย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tomplus

10/08/2016 00:21:22
9
งานสวยมากครับ

AK380 + แอมป์ ทำเคสให้เข้ารูปนี่
งานยากมากๆ

ขอชื่นชมฝีมือคนไทยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Tomplus

10/08/2016 00:26:29
9
ผมสั่งเคสของ dignis มาใช้แล้วครับ
รวมส่งกับภาษี 9 พันนิดๆ

แต่เห็นเคสหนังฝีมือคุณกอล์ฟแล้ว อาจจะสั่งสี navy blue มาใช้อีกอัน

เอาเคส dignis มาให้ดูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Tomplus

10/08/2016 00:28:00
9
ตรงปุ่มกดด้านข้าง
ถ้าไม่ต้องเจาะ แต่ทำเป็นที่ให้กดได้เหมือนของ dignis นี่ แจ๋วเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

drizzyman28

10/08/2016 04:49:08
64
@ อ.ahura จริงๆน้องเค้ามีหนังสะโพกม้าครับ เค้าเอาแผ่นหนังมาให้ผมเลือกด้วย หนังสวยมาก ไฮโซสุดๆ ใจผมเห็นแล้วอยากได้เลยครับ แต่สู้ราคาไม่ไหวครับ เลยต้องตัดใจ5555

@Tomplus เคส dignis สวยมากเลยครับ ผมนี่แฟนเคส dignis เลย dap กี่ตัวซื้อ dignis ใส่หมดเลย แต่รอบนี้ dignis ทำราคาโหดไปหน่อยครับ สี navy blue สวยครับ นี่ผมก็ว่าจะสั่งสีนี้อีกชิ้นครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

drizzyman28

10/08/2016 04:52:21
64
ตื่นเช้ามามีคนเมลมาขอเบอร์น้องกอล์ฟหลายเมลเลครับ ผมเลยขออนุญาติเฮียลงเบอร์น้องเค้านะครับ
เผื่อใครสนใจ ลองโทรคุยกับน้องเค้าเองเลยครับ

080-037-8877 กอล์ฟ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

BachTheGoldfish

10/08/2016 07:53:15
40

ฝีมือดี สวยมากค่ะ แต่ตรงช่องตรงปุ่มกดกับโวลลุ่มนี่ดูเหมือนไม่ได้ใช้พิมพ์ตอกเหมือนด้านหลัง ถ้ามีพิมพ์นี่จะเนี๊ยบมาก

อีกเจ้าที่เห็นฝีมือแล้วสวยมากก็ Vitme บน FB ดูจะเก่งเรื่อง wet form ด้วยคือเอาหนังแช่น้ำแล้วขึ้นแบบ

หนัง Cordovan นี่ถ้าเอามาทำเคสไม่กล้าคิดถึงราคาเลย อีกแบบก็หนังม้าแบบที่ไม่ใช่ Cordovan แต่หนังม้านี่จะแน่นกว่าหนังวัวมาก ปกติจะเย็บยากกว่า ขออวดหนังม้า (horse butt) ที่เย็บเองหน่อยค่ะ หนังม้าของ Horween สีน้ำตาลเข้ม กว่าจะเย็บได้แต่ละปุดมือแทบพัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เอก

10/08/2016 09:04:14
ช่องด้านข้างงานดูหยาบมาก - -"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Santa

10/08/2016 09:12:24
87
ผมว่าปรับอีกนิดหน่อย น่าจะใช้ได้ทีเดียวครับ

เผลอๆจะมีคนสั่งตามมาอีกหลายคน :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

10/08/2016 09:54:14
40

ใครจะสั่งก็บอกให้น้องเค้าหาพิมพ์มาตอกเจาะรู พิมพ์ตอกหน้าตาแบบในรูปค่ะ แต่ด้านที่เป็นโวลลุ่มนี่อาจจะต้องใช้สองแบบตอกหรือสั่งทำพิมพ์ เวลาตอกมันจะกดขอบลงเหมือนเบิร์นขอบลงไปด้วย งานจะไม่เหมือนใช้คัตเตอร์ตัด

เนี๊ยบไม่เนี๊ยบอีกที่ก็ตอนเบิร์นขอบ อันนี้ดูฝีมือจริงๆ ของน้องเค้าก็โอเคแหละแต่เคยเห็นของช่างญี่ปุ่นเงาเรียบยังกับกระจก ด้ายที่ใช้ก็สำคัญ ด้ายยี่ห้อดีๆอย่างไทเกอร์ทำให้งานออกมาดูดีขึ้นมาก ของแอร์เมสนี่เหมือนจะใช้ด้ายลินินจากฝรั่งเศสในลิ้งค์นี้ http://www.fineleatherworking.com/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

จิรวัฒน์

10/08/2016 11:18:22
สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่ตั้มที่นำมาลงให้มากครับ และขอบคุณพี่ๆหลายท่านที่สนใจและติดต่อเข้ามา รวมถึงพี่ๆที่แนะนำในเรื่องเทคนิคความเนี๊ยบด้วยครับ
สำหรับตัวเคสเนี่ยผมได้รับโจทย์มาตรงที่ไม่มีตัวเครื่องทิ้งให้ เพราะฉะนั้น เทคนิคทุกเทคนิคถูกนำมาใช้ทั้งหมดซึ่ง ปรับจนฟิตกับตัวเครื่องได้พอดี และสำหรับ ความเนี้ยบต้องขอบอกว่าตัวนี้เป็นตัวแรก อาจจะมีการเก็บชิ้นงานพลาดไปบ้างบางจุด แต่ผมก็ตั้งใจอย่างมากครับเจ้าตัวเครื่องนี้รายระเอียดยิบย่อยมากๆ แต่จะอัปเดทตัวต่อไปเร็วนี้ครับ ความเนี้ยบของฝีเข็มด้านหน้าจะถูกปรับให้ดีขึ้นรวมไปถึงจะใช้บล้อคพิมพ์ในการตัดเพื่อให้ตัวชิ้นงานเนี๊ยบกว่าชิ้นแรกด้วยครับ
ติดต่อผมเบอร์นี้ได้เลยครับ 0800378877
หรือline:jirawatlg
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

drizzyman28

10/08/2016 15:07:32
64
เคสของคุณ bachthegoldfish สวยดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

10/08/2016 21:29:59
40
@จิรวัฒน์ ตัวแรกไม่เก็บแบบไว้ได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วค่ะ เครื่องเล่นยี่ห้อนี้เหลี่ยมมุมเยอะด้วยสิ แต่ได้รูปที่คุณ Tomplus โพสต์ให้ดูน่าจะช่วยได้บ้างโดยเฉพาะตรงปุ่มปรับเสียง

@drizzyman28 ขอบคุณค่ะ กระเป๋าตังค์ใส่บัตรทำใช้เองเพราะของหลุยส์ราคาเกินไปแบบเอาเงินมาซื้อหูฟังดีกว่าค่ะ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

drizzyman28

11/08/2016 06:06:38
64
@bachthegoldfish เรามันพวกบ้าหูฟัง เงินเลยลงหูกันหมด55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

paopy2iiam

11/08/2016 19:48:07
2
แบบนี้ต้องสอบถาม ZX2
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เล่าและรีวิว เคสหนัง Handmade ของ AK380 + Amp by Jirawat leather goods"