Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

SACD แปลงเป็น dsf/dff เป็นการแปลงที่ถูกต้องไหมคับ

SACD

02/08/2016 14:43:18
หรือจริงๆมันริปได้แค่ 16 bit ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

02/08/2016 15:21:14
573
ถูกต้องแล้วครับ การ Rip DSD จากแผ่น SACD จะได้เป็นไฟล์ DSF หรือ DFF ครับผม
ตัวไฟล์มันจะเป็น 1bit/2.8Mhz ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

kreangsak

03/08/2016 08:28:34
31
ไม่น่าเรียกการแปลง น่าเรียกว่า คลายก้อน มากกว่า
ส่วนตัวผมทำใน cdm(DOS)
เพื่อความชัวว่าไม่ได้ ปรับเปลี่ยนอะไรของเพลง
ทำมาทุกครั้ง ได้แต่ .DSF
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

PB

27/07/2017 13:12:24
สอบถามคุณหมูหวานเพิ่มเติมได้ไหมครับ ว่าการแตก จาก ISO2DSD นี่เหมือนไม่มีการ convert ใดๆ เลยใช่ไหมครับ เพราะผมลองทำ จาก ISO2DSD และลอง convert จาก JRiver เหมือนเสียงที่ได้ไม่เหมือนกัน และระยะเวลาที่ใช้ ใน JRiver จะนานกว่าเหมือนมันมีการ convert และ รู้สึกเหมือน file ที่ได้ จาก jRiver จะมี  noise เหมือนพวก rip จากแผ่น Vinyl ดังปุๆ เบาๆ ในบางช่วง แต่จาก ISO2DSD ไม่มี แต่ดูเสียงแหลมของ jRiver เป็นประกายกว่าและโดยรวมนุ่มกว่า 

ตอนนี้เลยใช้ ISO2DSD อย่างเดียวครับ แต่อยาก confirm
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

27/07/2017 23:36:11
573
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - PB
สอบถามคุณหมูหวานเพิ่มเติมได้ไหมครับ ว่าการแตก จาก ISO2DSD นี่เหมือนไม่มีการ convert ใดๆ เลยใช่ไหมครับ เพราะผมลองทำ จาก ISO2DSD และลอง convert จาก JRiver เหมือนเสียงที่ได้ไม่เหมือนกัน และระยะเวลาที่ใช้ ใน JRiver จะนานกว่าเหมือนมันมีการ convert และ รู้สึกเหมือน file ที่ได้ จาก jRiver จะมี  noise เหมือนพวก rip จากแผ่น Vinyl ดังปุๆ เบาๆ ในบางช่วง แต่จาก ISO2DSD ไม่มี แต่ดูเสียงแหลมของ jRiver เป็นประกายกว่าและโดยรวมนุ่มกว่า 

ตอนนี้เลยใช้ ISO2DSD อย่างเดียวครับ แต่อยาก confirm

ตามทฤษฎีแล้ว การแปลง SACD ISO ออกมาเป็น DSF หรือ DFF มันจะไม่มีการแปลงข้อมูลนะครับ คล้ายๆการ Rip CD เป็น Wav ไฟล์
แต่ในทางปฏิบัติ โปรแกรม Rip มันดันให้เสียงออกมาไม่เหมือนกันครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการ Setting ด้วยครับ หลังๆผมก็ใช้แต่ ISO2DSD
ส่วนไฟล์ไหนขี้เกียจแปลงก็เล่นไฟล์ ISO เดิมๆใน JRiver เอาเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

PB

28/07/2017 07:35:17
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - หมูหวาน

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - PB

ตามทฤษฎีแล้ว การแปลง SACD ISO ออกมาเป็น DSF หรือ DFF มันจะไม่มีการแปลงข้อมูลนะครับ คล้ายๆการ Rip CD เป็น Wav ไฟล์
แต่ในทางปฏิบัติ โปรแกรม Rip มันดันให้เสียงออกมาไม่เหมือนกันครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการ Setting ด้วยครับ หลังๆผมก็ใช้แต่ ISO2DSD
ส่วนไฟล์ไหนขี้เกียจแปลงก็เล่นไฟล์ ISO เดิมๆใน JRiver เอาเลยครับ

ขอบคุณครับ คุณหมูหวาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

smith009

29/07/2017 18:45:58
15

โปรแกรมนี้ใช่ไหมครับ
แล้ว Output Mode เลือกอะไรดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

AVLover

29/07/2017 20:16:48
5
Sony DSF ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

MJP

29/07/2017 20:59:18
144
ใครพอมีlink เก่าๆที่ เคยพูดถึงขั้นตอนแปลง SACD เป็น DSD โดยละเอียดมั๊ยครับ เหมือนคุณหมูหวานเคยเขียนอธิบายไว้
และอีกคำถามครับ ผมขอชื้อ ยี่ห้อ รุ่น ที่ Rip SACD เป็น ISO ด้วยได้มั๊ยครับ ผมจำไม่ค่อยได้ว่า เป็น PS2 PS3 สับสนอยู่ครับ
ขอความรู้ด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หมูหวาน

30/07/2017 01:02:14
573

ใช้เป็น PS3 ครับ รายละเอียดเริ่มหายไปแล้วครับ ตอนนี้เวบที่ทำข้อมูลเรื่องนี้ก็ปิดตัวไป คาดว่า SACD อาจจะไม่มีพัฒนามานานแล้วครับ

แผ่นที่ขายๆกันอยู่ก็ล้วนเป็นเพลงเก่าๆ เดิมๆครับ

http://ps3sacd.com/dsddiscguide.html

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

MJP

30/07/2017 07:53:05
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - หมูหวาน

ใช้เป็น PS3 ครับ รายละเอียดเริ่มหายไปแล้วครับ ตอนนี้เวบที่ทำข้อมูลเรื่องนี้ก็ปิดตัวไป คาดว่า SACD อาจจะไม่มีพัฒนามานานแล้วครับ

แผ่นที่ขายๆกันอยู่ก็ล้วนเป็นเพลงเก่าๆ เดิมๆครับ

http://ps3sacd.com/dsddiscguide.html

ขอบคุณ คุณหมูหวานมากๆเลยครับ จะลองศึกษดูครับ คือผมตัดใจขาย CD Player แล้วมาสายนี้แน่แล้ว
ขอถามอีกข้อครับ PS3 เมืองไทยหาซื้อได้ที่ไหนครับ และไปที่ร้านบอกซื้อ PS3 นี่คือรู้กันเลยใช่มัํยครับ ไม่มี spec หรืแ รุ่น option อะไรต้องสื่อความอรกแล้วใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11
ความคิดเห็นที่ : 12

MJP

30/07/2017 23:10:07
144

คือเครื่องนี้เลยใช่มั๊ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"SACD แปลงเป็น dsf/dff เป็นการแปลงที่ถูกต้องไหมคับ"