Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮีย ครับ ช่วยชี้แจงด้วยครับ

ต้า

27/06/2007 07:29:38
เรื่อง HF 1 ครับ
จะมีออกมาจริงๆ เหรอครับ HF 2

thai-audiofile.com/forum/viewtopic.php?t=1161

หมวด review & DIY

จะได้ จอง ด้วยอีก 1 :126:
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

อยากรู้ด้วย

27/06/2007 09:08:34
แล้วตกลง ทำออกมาจริงๆ กี่ตัวกันแน่ ครับ
ใน wikepidia บอกว่า 450 ตัว
แต่ใน web ผมไปเจอ อีกที่บอกว่า 482 ตัว

เฮียพอจะทราบไหม ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

27/06/2007 09:19:21

อ๋อ 55555 ไปกันใหญ่

เรื่องก็คือมีน้องคนนึง มีหูฟังตามที่เค้าเล่านั่นแหละ เค้ามี HF-1 ผมก็งงๆ ว่ามีได้ไง เพราะในไทย ผมคิดว่าผมน่าจะมีคนเดียว

เพราะช่วงนั้น ในไทยยังไม่มีใครอ่านบอร์ด Head-Fi กันเท่าไหร่ แต่น้องเค้าบอกว่ามีพี่อยู่เมกา ซื้อเก็บไว้ 1 ตัว แต่จะขายให้ถูกๆๆๆ แค่ 3000 บาท

ผมก็บอกว่าดีๆ ตัวนี้ล่ะดี เก็บไว้ อย่าไปขาย เพราะมูลค่ามันดี ยิ่งคนเล่น Grado ไม่ต้องห่วง ใครๆ ก็อยากได้ แถมเสียงมันดีอีกต่างหาก

ผมเคยเกือบพลาดขายไปแล้ว ดีแต่ว่าความงกยังมีอยู่ ก็เลยเก็บไว้ พอตอนนี้เอาไปฟังประกบกับ Grado ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหน กลายเป็นว่าดันชอบ HF-1 มากกว่า ก็เลยกลายเป็นนักเล่นขี้เหนียวที่ใช้หูฟังตัวละแค่ 8000 บาทเอง 5555

ตอนนั้น HF-1 ราคา $200 + ค่าส่งอีก $20 ตอนนั้นผมจำได้ว่า บาทไทยอยู่ที่ 40 นิดๆ ต่อ 1 ดอลล่าร์

แต่ได้ยินแว่วๆ ว่าน้องเค้าจะขาย ไอ้ครั้นผมจะหลอกซื้อก็คงไม่ได้ 5555 เพราะถ้าเค้ารู้ภายหลังว่าผมหลอกซื้อ มีหวังโดนกระทืบตาย

ผมเลยแนะว่า ถ้าไม่ชอบก็ปล่อยประมูลซิ ประมูลในเว็บไหนก็ได้ เอาซัก 7 วัน รับรองมีคนเอาแน่ๆๆๆ เพราะเห็นบอกว่าใหม่เอี่ยม ไม่ค่อยได้ใช้เลยด้วยซ้ำ 5555

งานนี้ ใครอยากจีบ เชิญไปจีบกันเอาเองครับ 5555 แต่ที่เอาหัวโล้นๆ เป็นประกันได้เลยก็คือ ตัวนี้มันดีจริง มันเป็นของจริงครับ แม้แต่ บัก Kramer 5150 มันยังชอบ HF-1 มากกว่า RS-1 อีก

ทั้งๆ ที่เจ้า Kramer มี RS-1 อยู่อีก 2 ตัว !!!!!!

ส่วนข่าวที่ว่าจะมี HF-2 นั้น มันมาจากผมเองครับ คือผมคาดคะเนเอาเองว่ามันใกล้จะถึงเวลาที่ Grado จะออกตัว Limited ใหม่แล้ว ซึ่งน่าจะไม่นานเกินรอแล้วล่ะ

การคาดคะเน นี้ใช้วิธีถอดวิญญาณแล้วเข้าไปแอบฟัง John Grado คิดถึงในห้องนอนนั่นเอง 5555

ความจริง คือยังไม่มีข่าวคราวใดๆ ทั้งสิ้นจ้า 5555

ที่คาดว่าได้เวลาแล้ว ก็เพราะประมาณเดือนสิงหาคม ก็น่าจะครบรอบ 2 ปีของ HF-1 ซึ่งฝรั่งเวลาจะทำอะไร เค้ามักจะเว้นช่วงให้พอเหมาะ อย่างน้อยก็ต้อง 2 ปี 555

สรุปแล้ว ผมคิดและคาดคะแนเอาเองทั้งนั้น !!!!!

แต่ถ้ามันมีขายจริงๆ ผมว่างานนี้ฝรั่งเผลอๆ ไม่ได้ซื้อแน่ เพราะคนไทยจะต้องแห่กันไปซื้อยิ่งกว่าจองซื้อจตุคามซะอีก

แต่ว่าคราวที่แล้ว เค้าให้แค่คนละ 1 ตัว คือ 1 ล็อกอิน ต่อ 1 ตัว และ ต่อ เครดิตการ์ด 1 ใบ

ใครจะซื้อมาตุนขาย แทบจะหมดสิทธิ์ว่างั้นเหอะ 555

เอาเป้นว่าถ้ามีเมื่อไหร่ เสร็จคนไทยแน่ๆ ไม่ต้องห่วง

เอ้า ใครอยากได้ไปจีบน้องคนนั้นเองเองนะ

.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

sixshooter

27/06/2007 09:42:36
ก่อนอื่นต้องขอบคุณเฮียสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าเฮียไม่พูดนี่ผมคงขายไอ้ตัวนี้ไปแล้วจริงๆครับ
ถามเฮียหน่อยครับแล้วทำไงให้ปลายเสียงที่มันติดแหลมๆลดลงได้บ้างครับ ผม burn มาราว 150ชม.มันก็ดีขึ้นเยอะเหมือนกัน แต่อยากให้มันลดไอ้แหลมๆลงชั่วคราวน่ะครับ เปลี่ยนฟองน้ำช่วยได้ไหมครับ พอเสียงมันอยู่ตัวแล้วค่อยเปลี่ยนฟองน้ำคืนอะไรทำนองนี้น่ะครับ แบบว่าอยากฟังไปด้วย burn ไปด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

27/06/2007 10:59:34

ฟองน้ำเดิมๆ น่ะดีแล้วครับ แต่ผมสงสัยอย่างนึงที่ว่าติดแหลม หมายถึงมันมีเสียงจ๊อกแจ๊ก เสียงปลาย ซ หรือ ส ทำนองนี้ใช่เปล่า

ตัวของผมไม่เป้นครับ มีอยู่ทางเดียวคือก้มหน้าก้มตาเบิร์นไปเรื่อยๆ ครับ

ผมว่ามาจากไฟล์เพลงหรือการปรับแต่ง Player หรือเปล่า หาไฟล์เพลงที่ Rip จากต้นฉบับ แล้วปิด EQ ทั้งหมด ผมเชื่อว่าแค่นี้ก็น่าจะเวิร์คแล้วนะ 5555

ลองดูครับ ผมเชื่อว่าไม่ใช่เป้นที่หูฟัง และเป็นที่องค์ประกอบอื่นมากกว่าจ้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

sixshooter

27/06/2007 11:48:21
อา ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี คือ มันไม่ใช่เสียงปลายแบบ ซ ส ครับ สมุติว่าเวลาผมฟัง mspro มันเหมือนมีหยดน้ำค้างมากระทบหู ไอ้ตัวนี้เหมือนโดนหนามทุเรียนครับมาทีหลายดอกเลย เอ๊า ยิ่งพิมยิ่งงง เอาเป็นว่า ขอบเสียงมันเหมือนมีดบอกผลไม้แหลมๆล่ะกันครับ ส่วนองค์ประกอบอื่น flat หมดครับ
*ถ้าผมแวะไปหาเฮียที่สำราญสำราญราษฎร์ จะรบกวนป่าวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sqweez

27/06/2007 22:55:29
ขอจอง 1 ตัวครับเฮีย
จองแต่เนิ่นๆเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nottdum

27/06/2007 23:21:56
เคยเจอใน ebay ตัวนึงเหมือนกันคับ

กะว่าจะรอ bid เจอฝรั่งแง่ง but it now ไปนิ่งๆเลยอ่ะ

ปล. ตอนนั้นราคา buy it now ก้อ 14000 เข้าไปแล้วคับ
หยิกหู 0
"เฮีย ครับ ช่วยชี้แจงด้วยครับ"