Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คอมประกอบ กับคอมแบรนเนม คุณภาพต่างกันมากไหม

CASER

09/10/2009 01:08:51
คอมประกอบ กับคอมแบรนเนม คุณภาพต่างกันมากไหมครับ เช่น hp acer ไรงี้อะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jo

09/10/2009 02:39:59
0
คุณภาพต่างกันแน่นอนครับ ในราคาเท่ากัน คอมประกอบจะได้ของคุณภาพดีกว่า เพราะเราเป็นคนเลือกเองว่าจะเอาอะไรของยี่ห้ออะไรบ้าง เน้นแพงตรงไหน แต่ถ้าคอมแบรนด์เนม เค้าใส่อะไรมาให้เราก็ไม่รู้ เพราะอย่าง Acer หรือ HP ก็ไม่ได้ผลิตอุปกรณ์คอมพิวเตอร์เองได้ทั้งหมด ยังต้องซื้อหรือจ้างทำจากผู้ผลิตรายอื่นอยู่ดี ก็เหมือนกำเงินไปฝากเพื่อนซื้อของนั่นแหละครับ มันซื้ออะไรให้เราราคาเท่าไหร่ คุณภาพยังไงก็ไม่รู้ มาถึงก็เก็บตังค์เราอย่างเดียว

ถ้ามีงบจำกัด หรือมีความรู้เรื่องคอมอยู่บ้าง ประกอบเองดีกว่าครับ ร้านบางร้านถ้าซื้ออุปกรณ์ร้านเค้าเยอะๆแล้วให้ทางร้านประกอบให้ก็มีประกันเหมือนซื้อคอมแบรนด์เนมเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

CASER

09/10/2009 03:10:20
ขแบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

JuiCy

09/10/2009 07:05:37
1
คอมแบรนเนม เค้าก็จะมีเซอวิสให้ด้วยอ่ะครับ ซึ่งดีแค่ไหนไม่รู้เหมือนกันครับ
คอมประกอบ ถ้าเราเลือกใช้ของดีๆ ก็มีคุณภาพใช้ได้นานเหมือนกัน คอมผมก็ประกอบทุกเครื่องครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jenglor

09/10/2009 07:48:39
0
คอมพ์ประกอบดีแล้วล่ะคับถ้าเป็นตั้งโต๊ะ เคยซื้อแบรนด์เนมมาใช้ เอาไปให้ศูนย์ลงไดรเวอร์ให้บอกให้รอ 2 wks ตายๆๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

PlanaRIA

09/10/2009 08:08:49
117
เดี๋ยวนี้แทบไม่ต่างกันแล้วครับ คอมแบรนด์เนมก็มีจุดแข็งของเขานะครับ (ถ้าเลือกรุ่นกลางๆ ขึ้นมานะครับ) คือเขาสั่งอุปกรณ์จากโรงงานเป็นจำนวนมาก ทำให้คุมต้นทุนได้มากกว่า (ถ้าเราซื้อประกอบเองจะถูกบวกกำไรทุกชิ้นเลยครับ) ดังนั้น ถ้างบเท่ากัน จัดชุดกันจริงๆ เผลอๆ คอมประกอบสเปคสู้ไม่ได้นะครับ อีกอย่างคือพวกเคสมาตรฐานเขาคุณภาพสูงทีเดียว (หน้าตาดีด้วย) เคสคอมแบรนเนมนี่ คุณภาพดีกว่าเคสคอมประกอบราคาสองพันอีกครับ ใช้วัสดุดีกว่า แข็งแรงกว่า เพาเวอร์ซัพพลายส์ก็ประสิทธิภาพสูงกว่า (ถ้าไม่เอาไปเทียบกับพวกวัตต์เต็มทั้งหลายอย่าง Enermax นะครับ) พวกเมนบอร์ด อย่างของ HP Pavillion หรืิอ Pressaio รุ่นกลางๆ จะ OEM ทาง ASUS ครับ (รุ่นเล็กบางทีมี MSI มา) ดังนั้นเกรดก็ไม่ต่างจากซื้อประกอบหรอกครับ ส่วนเรื่องบริการ เท่าที่เคยใช้มา ทั้ง Dell Hp Acer พวกคอมตั้งโต๊ะนี่ ถือว่าเรียกไม่ยากนะครับ เรียกวันนี้ พรุ่งนี้ก็มาแล้ว ถ้าไม่ติดวันหยุด มาทำให้ถึงที่ เอาอุปกรณ์มาเปลี่ยนให้เลย (บริษัทผมมีคอมเกือบสามร้อยเครื่อง ใช้บริการบ่อยครับ)ส่วนเรื่องประกัน แนะนำให้ซื้อประกันเพิ่มเป็นสามปีครับ คุ้มกว่ามากทีเดียว

ยกเว้นคุณจะมีความรู้ทางด้านนี้ หรือต้องการโมแบบแรงๆ อย่างนั้นชุดประกอบจะดีกว่าแน่ๆ (แต่จะแพงเช่นกัน) แต่ถ้าต้องการความสะดวก ต้องการใช้คอมประสิทธิภาพดี รูปลักษณ์ดี มีบริการ อย่างนั้น คอมแบรนด์ก็เป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่งครับ แต่ทั้งนี้ควรลงโอเอส ลงโปรแกรมเป็นในระดับหนึ่งนะครับ (พยายามเรียกเขากรณีเกิดปัญหาด้านฮาร์ดแวร์จริงๆ คือเราตรวจแล้วว่าไม่ได้เป็นที่โปรแกรมหรือไวรัส)

ปล. บริษํทผมแต่ก่อนก็สั่งคอมประกอบครับ หลังๆ คอมแบรนด์เนมมันทำราคาได้สวยกว่าในสเปคเท่ากัน ให้เคสคุณภาพดีกว่า ปัญหาน้อยกว่า เรียกใช้ง่ายกว่า หลังๆ นี่สั่งแต่คอมแบรนด์เนมใช้ครับ บางรายสั่ง Customize ได้ด้วย ^^ ติดต่อไปนานๆ สั่งตรงจากบริษัทแม่เขาได้เลย อย่าง HP ACER หรือ Dell (กรณี Dell กับ Acer ไม่ขายตรงแต่เขารับ Customize ตามใจเราแล้วส่งราคาให้ดีลเลอร์เขาขาย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผีฟรีคิก

09/10/2009 08:37:33
0
คอมแบรนเหมาะสำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องครับ เพราะสามารถโทรเรียกซัพพอทถึงบ้านได้
เรื่องสเปกถ้าซื้อยกชุดรวมจอ บางครั้งคอมแบรนจะถูกกว่านิดหน่อย
แต่ว่าปัญหาใหญ่ๆของคอมแบรนก็มี เอาที่ผมเจอๆกับเครื่องบริษัทเลยนะ
อัพเกรดยาก ไม่ใช่ว่าหาของไม่ได้หรอกนะ ยกตัวอย่างที่ทำงานผมใช้Hp pavillion อยู่ ซื้อHDDมาเพิ่ม เพิ่มได้ครับมีพอร์ตsataให้ แต่ๆๆๆ มันไม่มีช่องวางเพิ่มครับ ต้องวางไว้ในช่องCDโดยไม่มีน็อตยึดน่ะแหละครับ เสียจริตเลยต้องใช้HDDโดยไม่มีน๊อตยึดเนี่ย แล้วส่วนมากเน้นเคสเล็ก
ไม่รู้จะเล็กไปไหนเลยต้องใช้บอร์ดmATXหรือบอร์ดแบบใบเล็ก ซึ่งผมบอกเลยว่ามันไม่เสถียรเอามากๆ ผมใช้บอร์ดmATXมาหลายตัวส่วนมากปีนึงก็เริ่มมีปัญหาแล้วครับขนาดคอมบ้านผมจัดชุดระบายความร้อนแบบสุดๆแล้วนะ ยิ่งคอมแบรนนี่ไม่ต้องพูดถึง เปิดฝาดูอย่างรก จะใส่แรมตัวนึงต้องถอดสายเกือบหมดเครื่องเพราะมันบังซะมองไม่เห็นอะไรเลย เรื่องความร้อนนี่ไม่ต้องพูดถึง อ้ออีกอย่างนึง Power supply คอมประกอบเนี่ยถ้าถูกก้ได้ถูก แต่ถ้ามีความรู้หน่อยสั่งแพงๆก้ได้PSUดีๆได้ แต่คอมแบรนเนี่ยPSUมีเกรดเดียวโรงงานเดียวนี่แหละ แล้วหงุดหงิดมากHPใช้PSU hiproมันจะเก็บประจุดีไปไหนปิดเครื่อง ถอดสายทุกอย่างไว้10นาทีมันยังไปดูดผมมาแล้ว ขนาดวางบนไม้ ปืนเก้าอี้แกะคอมมันยังดูด เอากับมันสิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

--*--

09/10/2009 14:44:24
0
ปัจจุบันถึงว่าใกล้เคียงนะครับแต่ว่าเรื่องการรับประกันมันยังต่างกันอยู่อย่างเช่นฮาร์ดิกส์ซื้อจากคอมสำเร็จ ประกัน1ปี แต่ถ้าเราประกอบเองเราจะได้ประกัน5ปีตรงนี้ก็ต่างกันนะครับแล้วถ้าเราประกอบเองเรายังสามารถเลือกส่วนประกอบ ต่างๆได้เยอะครับเราชอบยี่ห้อไหนยี่ห้อไหนดีเราสามารถเลือกได้เลยจ้าแต่คอมสำเร็จเราเลือกไม่ได้ แต่พักหลังมันก็ต่างกั
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

--*--

09/10/2009 14:45:17
0
เหอๆกดส่งก่อนซะงั้นผิดๆหลังๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

KornS9

09/10/2009 15:07:29
คอมประกอบดีกว่าครับ
ถูกกว่า ประกันยาวกว่า
cpu 3-5y
hdd 5y
vga 1-3y
ram lt
m/b 3y
dvd-rw 1y

ซึ่งคอมชุดจะอยู่ที่ 2-3y ครับผม
แต่ไม่ว่าประกันไหนมันก็งี่เง่าเหมือนกันแหละครับ
เรื่องคุณภาพ
คอมแบรน จะแพงกว่าในสเปคเท่ากัน เพราะ มันรวมค่าsoftware lisences
พวก windows ไว้อ่ะครับ จึงเหมาะกับพวกสำนักงานมากกว่าครับ
แต่จะค่อนข้างเสถียรเพราะอุปกรณ์เข้ากันได้แน่นอนครับ
แต่อะไหล่บางอย่าง(เช่น m/b บางตัว)ก็มีเฉพาะในแบรนเท่านั้นนะครับ
เช่น Mac Pro มี
cpu intel xenon 8core
m/b ทำงานคู่กันได้สองตัว
ซึ่งมันไม่มีขายครับ
แค่นี้แหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

echo

09/10/2009 15:16:06
0
แนะนำนิดครับ คอมแบรนด์เนม ส่วนมาก(ไม่ใช่รุ่นเทพ) จะเป็นการ์ดจอออนบอร์ดนะครับ แถมเคสเล็ก หาอุปกรณ์ใส่ยาก เพาเวอร์ซัพพลายในบางรุ่นหาซื้อยาก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

jo

11/10/2009 16:24:46
0
ถ้าไม่เก่งคอมมากนัก ลองไปคุยกับร้านประกอบคอมก็ได้ครับ พวก Hardware House หรือ JIB ไปปรึกษาหน้าร้าน หรือไปดูชุดที่เค้าประกอบไว้แล้วก็ได้ครับ หรือหากไม่พอใจ จะปรับเพิ่มหรือลดตรงไหนก็ได้ เช่น เป็นคนชอบโหลดหนังมาดู อาจจะขอเปลี่ยนฮาร์ดดิสเป็นรุ่นที่จุเยอะกว่า ร้านดังๆพวกนี้ ถ้าประกอบที่ร้าน ทางร้านจะมีประกันให้ต่างหาก 1 ปีครับ เหมือนซื้อคอมแบรนด์เนมแหละครับ แต่ต้องยกมาที่ร้าน เค้าจะไม่คิดค่าแรงครับ ส่วนถ้าอุปกรณ์ภายในเสียก็เคลมตามยี่ห้อนั้นๆครับ ส่วน windows ร้านพวกนี้ไม่ลง windows เถื่อนให้นะครับ อาจต้องคุยเป็นร้านๆไป

คอมแบรนด์เนม จะเหมาะกับองค์กรหรือร้านค้าที่ต้องการความสะดวกครับ ถ้าเราใช้งานส่วนตัวธรรมดา และสามารถยกคอมไปที่ร้านได้ไม่ลำบาก ก็ซื้อคอมประกอบดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ota_hay

11/10/2009 20:32:47
3
ถ้าถามว่า คุณภาพต่างกันมากไหม
ขอตอบว่า ไม่ค่อยต่างครับ

แต่ต่างที่ประกัน อย่างที่คุณ KornS9 อ้างอิงไว้
ถ้ามือใหม่พึ่งหัดใช้คอม แนะนำว่าซื้อแบรนด์เนม อุ่นใจได้พอสมควร
ถ้าเก๋าแล้ว หรือมีที่ปรึกษา ก็ประกอบดีกว่าครับ คุ้มกว่าเยอะ ๆ

ยกตัวอย่าง คอม svoa รุ่นที่ขายตามร้านคอม(ไม่ใช่รุ่นที่ขายตามห้าง)
ใช้เมนบอร์ด asus ฮาร์ดดิสก์ บางล็อตใช้ WDแต่ส่วนใหญ่ใช้ samsung
แรม แล้วแต่ล็อต คละกันไป
ออฟติคอลไดร์ฟ lite-on
พาวเวอร์ซัพพลาย enlite
ซึ่งดู ๆ ไปก็ไม่ใช่ว่าเลวร้ายซักทีเดียว แล้วแต่วิจารณะญาณนะครับ
ส่วนของ acer ส่วนมากไม่ได้สกรีนยี่ห้อเมนบอร์ดไว้ แต่เท่าที่อ่านโค๊ดดู
น่าจะจ้างทาง foxconn ผลิต oemให้

แล้วก็ถ้าเจอปัญหาว่าคอมแบรนด์ เขา+ค่าลิขสิทธิ์ software ระบบปฏิบัติการ แบบมัดมือชกมาด้วย
ก็แนะนำว่าซื้อรุ่นอื่นที่เป็น dos หรือ linux สิครับ แล้วค่อยเอามาลง windowsเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เต้_พ่อน้องแพง

11/10/2009 20:52:29
0
คุณภาพไม่ต่างครับผม แต่ต่างกันตรง Service ถ้าเป็นองค์กรณ์ใหญ่ ประมาณ 3-4000 user ใช้ brand สะดวกเรื่องการ service, clame, ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

11/10/2009 22:15:49
0
5555 คอมประกอบส่วนมากจะเป็นเซียนใหญ่ล่ะมั้งผมว่า ผมเห็นมืออาชีพหลายๆๆ คนอุ้มคอมเข้าออกพันทิพย์กันตรึมเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ota_hay

12/10/2009 12:04:48
3
แนะอีกเรื่องครับ
ซื้อคอม อย่าซื้อพวกเคสเล็ก ๆ นะครับ คือปกติจะเรียกแบบมาตรฐานว่า ATX(สูง ใหญ่ กว้าง)
รองลงมาก็ microATX (เตี้ยกว่า ATX ,กว้างพอ ๆ กัน )อันนี้ยังพออนุโลมได้
แต่ถ้าเล็ก ๆ แบน ๆ แบบที่คุณ ผีฟรีคิก คห.ที่6 บอกไว้ อันนี้อย่าไปเอาครับ
มันเล็ก น่ารัก ก็จริง แต่ทำเชี่ยไรกับมันไม่ค่อยได้เลยครับ ใส่การ์ดจอเพิ่มก็ไม่ได้
ใส่ HDD หรือ DVD-RW เพิ่มเข้าไปอีกก็ไม่ได้ เพราะข้างในมันแคบมาก ๆ
พาวเวอร์ซัพพลาย ก็หาซื้อดี ๆ ลำบาก ระวังไว้นะครับ อย่าเห็นแค่ว่ามันเล็ก ๆ น่ารัก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ล้าเล่นน้าา

12/10/2009 13:41:46
ต่างกันครับ

คอมประกอบ คือ การประกอบคอม
คอมแบรนเนม คือ คอมที่มียี่ห้อ

จบ คร้าบบบบ

:D
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

jay

12/10/2009 19:08:29
0
ผมว่าต่างนะครับ
ลูกค้าผม เป็นบริษัทผลิตซอฟท์แวร์ เคยคุยเรื่องนี้กับเค้า เค้าบอกว่า

คอมประกอบ เราเลือก spec เอง อาจทำให้ความเสถียรน้อยกว่าคอมแบรนด์ เนื่องจากการไม่เข้ากันของอุปกรณ์

คอมประกอบบางร้าน ประกอบไม่ดีมีผลในเรื่องของการระบายอากาศและเสียงที่ค่อนข้างดัง

สำหรับธุรกิจที่ต้องใช้คอมจำนวนหลายตัว อาจจะไม่สะดวกหากต้องซ่อมเอง

ผมก็ฟังเค้ามา แต่ตัวผมเองใช้ คอมประกอบ แฮะๆ ถูกดี แต่ก็มีปัญหาตั้งแต่ซื้อเลย เพราะช่างลง drive c เป็น ntfs ลง drive d เป็น fat เครื่องดับตลอด

ต้องมาแก้เองทีหลังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ota_hay

12/10/2009 20:50:33
3
^
^
^
เครื่องดับ นี่มันไม่เกี่ยวกับเรื่อง format เป็น ntfs กับ fat ในลูกเดียวกันนะจ๊ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Sprigan

13/10/2009 03:10:23
0
^
^
อือจริงๆ น่าจะเป็นที่อย่างอื่นมากกว่า

ปล. คุณ ota_hay ชอบ Taylor Swift เหรอครับ

ผมชอบจะบ้าอยู่แล้วเนี่ย 555+++
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

LoVe

13/10/2009 05:19:22
0
คอมประกอบ กับ คอมแบรนด์เนม คุณภาพต่างกันครับ

www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X8302332/X8302332.html

ดูแล้วอยากประกอบเองขึ้นมาทันทีเลยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

โอตะ เฮย์

13/10/2009 09:23:41
ชอบมากครับ น่ารัก เสียงดี หุ หุ หุ ว่าแต่ดู mv เพลงYou belong with me หรือยังครับ
คนที่เล่นเป็นเชียร์ลีดเดอร์ก็สวยใช่ย่อยนะครับ (หื่น หื่น)

โอ๊ะ โทษที ออกทะเลซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

EmoMetal

13/10/2009 09:29:39
0
^
^
^
ผมประกอบ คอมเองไม่เป็นครับ อยากได้คนใน ลิงค์ คุณ LoVe ไปประกอบให้จัง 5555 ล้อเล่นน่ะครับ

มาช่วยเสริม \"คอมประกอบ\" อีกแรงครับ

คอมประกอบ จะมีดีอีกอย่างก็ตรงที่ เราสามารถ เปลี่ยนอุปกรณ์ ภายในได้ตามที่เราต้องการ อย่างเช่นพวก การ์ดจอ เมนบอร์ด หรือ ฮาร์ทดิส แล้วประกันก็จะมาเป็นชิ้นๆ อุปกรณ์ไป แถมประกันเยอะด้วย ^^

ส่วนคอมแบรนด์เนม จะเปลี่ยนอุปกรณ์ทีก็ติดประกันครับ ส่วนมากเขาจะแปะสติกเกอร์ที่ น็อตฝาปิดเลย กันไม่ให้แกะ เพื่อนผมซื้อคอมแบรนด์เนมมา มันยังเซงๆเลย มันอยากเปลียนการ์ดจอ มันยังต้องรอประกันให้หมด ถึงจะกล้าแกะมาเปลี่ยน แต่พอแกะมาเปลี่ยน เท่านั้นละ ร้องเลย เพราะเคสมันเล็กไป แล้วการ์ดอันใหม่ที่มันซื้อมามันยาว จนไปชนกับ ฮาร์ทดิส ก็เลยต้อง เศร้าไปตามระเบียบ เอิ้กๆๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

bp116

13/10/2009 09:49:41
ใช้คอมพ์ HP ครับ เงื่อนไขประกันบอกว่า Home service พอคอมพ์มีปัญหาโทรไปศูนย์ ได้คุยกับช่าง ช่างบอกให้แกะเคสออกมาแล้วทำตามช่างบอกเลยซะงั้น - -\' ถอดมาแล้ว ทั้ง RAM ทั้ง Card จอ 55555 HomrService สมชื่อจิงจิงด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

หนุ่ม

13/10/2009 12:52:20
0
เข้าเว็บนี้ดิท่านwww. overclockzone.com แล้วท่านจะรู้ว่าคอมแบรดเนมกับ คอมประกอบต่างกัน มาก หรือถามผมก้ได้ ผมทำคอมทุกเดือน พอๆกะหูฟังเลย กินแกลบทุกเดือน

ซีพียู ตัวเดียวกันท่านอาจจ่ายแพงกว่า เช่น
คอม HP cpu intel 25000บาท ท่านอาจได้ c2d แต่ความจริงคอมประกอบ อาจได้ซีพียุอินเทล ทีเป็น 4 คอร์ก้ได้
มันอยู่ที่
1.cpu
1.2 CPU cooler
2.maindbord
3.Ram
3.1 RAMCOOler
4.HDD
5.VGA
6.PSU
7.CAS
ถ้ากาดจอท่าน เป็นแบบเพิ่มไฟ ท่านต้องบวกค่า psu ดีๆด้วยครับ
ไม่งั้นแตป
หรือไม่ก้ไ1000 ทิบปนะตุน้ำ ผมแนะไห้ 2 ร้าน นะครับ คือ TK KOM กะ JEDI
บอกเขาว่ามีงบเท่านี้ จะได้อะไร บ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

choksai1989

26/03/2012 15:18:45
แตป คือไรคับ ผม ล่ะงง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

เรื่องจริง

26/03/2012 16:08:37
เอาตามประสบการณ์ที่ผมใช้คอมประกอบมา 4- 5 เครื่อง

คอมประกอบ 4 เครือเจ้งไปแล้ว แต่เอาง่าย ๆ โน๊ตบุคผมยังอยู่อ่ะ

ราคาเท่ากันได้สเป็กสูงกว่าอันนี้ไม่เถียงเลยครับ แต่ไม่ค่อยถูกหลักวิศวะกรรม

พวกคอมที่เป็นแบรนด์ทนกว่า เพราะเค้ามีการดีไซด์อะไรหลาย ๆ อย่าง

ผมทำงานในองค์กรณ์ครับ คอมแบบมีแบรนด์ก็ทนกว่าคอมประกอบอยู่ดี

คอมประกอบกองเป็นซาก หลายเครือแต่คอมที่มีแบรนด์ยังใช้ได้อยู่

แนะนำ dell กับ hp ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Kai

26/03/2012 16:19:13
2
คอมแบรนด์ จะได้ตรงเค้าทดสอบมาตรฐานทั้งชุดทั้งset มาแล้วหล่ะครับ ดีไม่ดีก็แล้วแต่แบรนด์และของที่ใช้หล่ะครับ ดีแย่ปนกันไปแล้วแต่ยี่ห้อและราคา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ไพรัช

21/01/2013 10:50:27
ควายยยย พูด มั่ว ตลอดดดดด เลย น้ะ สๅส
พูด มั่ววว งัววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

milky

21/01/2013 10:52:37
0
มั่วววววววง่วงงงงง ง่วงงง เบย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

garrin552

21/01/2013 11:32:42
0
คอมแบรนด์มันแพงเกินราคาครับ ประกอบเองถูกกว่าในสเปคเดียวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

dxtlink

21/01/2013 17:03:15
0
ผมว่าคุณภาพไม่ต่างกันเลยครับ อุปกรณ์ก็มาจากที่เดียวกัน มันจะแตกต่างในแง่ของการใช้งานซะมากกว่านะครับ

คอมแบรนด์เนม ก็เหมือนคอมประกอบแหละครับ ก็จับอุปกรณ์มารวมๆกัน ใส่เคสติดป้ายแบรนด์เนม แล้วเค้าก็เทสมาเพื่อความเหมาะสมต่อการใช้งานที่พอเหมาะ กับงบที่เลือกไว้ โดยเฉพาะคนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอมสักเเท่าไหร่ สามารถตัดสินใจซื้อได้ง่าย เวลาส่งเคลมก็ไปยกชุดเลย ราคาก็ตามแบรนด์นั่นแหละครับ

ส่วนคอมประกอบก็สำหรับคนที่ advance ขึ้นมาหน่อย อยาก upgrade เพิ่มความแรง ไม่กลัวแต๊ป(ฮ่าๆๆ) เพิ่มระบบระบายความร้อนเจ๋งๆ ตกแต่งเคสเอาความสวยงาม เอาง่ายๆเลยก็คือ ได้สเปคตามความต้องการนั่นแหละครับ ส่วนราคาก็ตามใจชอบเลย ฮ่าๆๆๆ

ปล. คหสต นะครับ เพราะผมก็คนเป็นคนนึงที่ชอบแต่งคอมเหมือนกัน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

zetathix

21/01/2013 17:44:42
11
มันอยู่ที่ค่าของเวลาของคุณครับ

ถ้าเวลาคุณไม่มี งานเสียเวลาไม่ได้ เดดไลน์บีบคอ ใช้ cpu ลาก 100% ยาวๆ ก็แบรนด์ดีกว่าครับ แนะนำ dell > HP

ถ้างานไม่โหดมาก คอมประกอบก็เอาอยู่ครับ ขึ้นอยู่กับโหลดงาน

แบรนด์จะ benchmark มาแล้วครับว่าในเซ็ตนั้นๆอุปกรณ์จะทนอยู่ได้กี่นาทีกี่ ช.ม. รวมถึงว่าอุปกรณ์ในแผง compatible กันไหม

บางแบรนด์ service ดีไม่พอ ต้องระวังครับ

มันจะมีเพดานของมันครับ ถ้าพ้นจุดนั้นไปประกอบเองไม่คุ้ม

เช่นจ่าย hp 150k ถ้าประกอบเองนี่เงิบครับ เพราะทำราคาเกรดอุปกรณ์เดียวกันไม่ได้ = ="

เช่นถ้าเล่นถึงซีออน ไปแบรนด์ดีกว่าครับ สบายใจ อย่างของ boxxtech นี่น่าสนมากๆครับ 555

ป.ล. แต็ปก็คือ psu มันตัดคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

clound

21/01/2013 20:50:11
0
ความคุ้มค่า คอมประกอบเองคุ้มค่ากว่าครับ เพราะสเปคแรงกว่าในราคาเดียวกัน

ความแรง ยิ่งถ้าเล่นเกมส์ คอมชุดไม่ค่อยให้การ์ดจอตัวแรงๆมา power supply ไฟก็ไม่ถึง ไม่นิ่ง วัตต์ไม่เต็ม

service คอมชุดดีกว่า ส่งที่เดียวซ่อมได้หมด แต่ประกันจะเป็นแบบเหมารวม ถ้าประกอบมันก็แยกเป็นตัวๆไปครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมประกอบคอมเองเป็น ผมก็เลือกคอมประกอบแยกครับ
เพราะได้สเปคแบบที่อยากได้มากกว่า ลดตรงนู้นไปเติมตรงนี้ได้
ถ้าคอมชุด ข้างในมันก็เหมือนคอมประกอบแหละครับ แต่ค่าติดป้ายยี่ห้อของเค้าเอง หลายบาทครับ ไม่คุ้มค่า ที่ว่าเค้าจัดชุดสเปคได้ลงตัว เอาอะไรมาเช็คได้ว่ามันลงตัวหรือไม่ลงตัว
ถ้าเค้าทำ slot ใส่มาให้มัน support ได้ เทคโนโลยีเหมือนกัน มันก็ลงตัวหมดหล่ะครับ มีส่วนน้อยมากที่จะใช้กันไม่ได้

บางคนจะคิดว่า จัดชุดเองสเปคจะไม่ match กัน ซื้อคอมชุดไปเลย match กันชัวๆ
สำหรับผม คนที่คิดแบบนั้นแสดงว่ายังมีประสบการณ์ไม่พอครับ
คอมชุดบางทีก็มีปัญหาอุปกรณ์ไม่ match กันก็มีครับ

อีกอย่าง คอมชุดชอบใส่อุปกรณ์แบรนด์เกรดต่ำกว่ามาครับ
เช่นแรม apacer อะไรพวกนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

clound

21/01/2013 20:57:40
0
เอ้า กระทู้ปีไหนเนี่ย ใครขุดขึ้นมา ผมก็ฝอยเต็มที่เลย -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

FolkTrance

21/01/2013 21:49:33
3
555+ กระทู้ปี 2009

ผมว่าคอมประกอบคุ้มกว่า เสียอันไหนก็แยกส่วนไปเคลม คอม brand name เขาไม่ให้แกะสติ๊กเกอร์ประกันที่ติดเคสน่ะครับเท่าที่เจอ (ไม่รู้จะแกะมาทำความสะอาดยังไง? )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

มนธร

30/08/2013 05:16:06
คอมแบรนเนม ดีกว่า คอมประกอบอยู่แล้ว ครับ ในเรื่องของความทนทาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

anunnaki

19/10/2013 11:52:30
คอมแบรนด์ข้อดีคือ ความเข้ากันของฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์มีความเสถียรกว่า ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก ทน ข้อเสียคือ ไม่สามารถอัพเกรดได้เอง ส่วนคอมประกอบเองข้อดีคือจัดได้เองตรงตามใจเราข้อเสียคือบางทีฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ทำงานไม่เข้ากันไม่มีความเสถียร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Archdragoon

19/10/2013 12:03:28
13
ผมใช้คอมประกอบตลอดครับ เลือกซื้อให้ลูกค้า (ผมเป็น IT Outsource) ผมก็เลือกคอมประกอบ หลายๆ คนถามผมว่าทำไมผมเลือกคอมประกอบผมก็บอกว่า คอมประกอบเราเลือกอุปกรณ์ดีๆ ได้เอง การที่จะเอาเรื่อง service มาพูดผมขอบอกว่าคอมประกอบที่ผมเลือกแทบจะไม่มีปัญหา hardware เลยเนื่องจากถ้าเราเลือกใช้ตัว PSU คุณภาพดีแล้วมันจะทำให้การจ่ายไฟทำได้ดีครับ ผมลองเทียบดูคอมประกอบผมมีอายุการใช้งาน 3 ปีแล้วยังไม่มีอุปกรณ์ตัวใดเสียเลย ในขณะที่คอมแบรนด์อย่าง Acer,HP พวกนี้อุปกรณ์พังกันสนุกสนานเพราะเขาใช้ PSU คุณภาพต่ำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

toetae

19/10/2013 19:33:39
0
ผมว่าไม่ต่างนะคับ เพราะผมใช้คอมประกอบตลอด เทียบกับราคาและความคงทนสำหรับผมว่าคอมประกอบคุ้มกว่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Mcky

20/10/2013 19:12:42
0
กระทู้ข้ามปี เห็นส่วนใหญ่เอาแต่ความคุ้ม แน่ล่ะ เสียเงินทำเองเลือกความแรงได้มากกว่า
แต่เชื่อมั้ย ถ้าเอาไปทำงานจริงๆจังๆตัดต่อหนัง หรือทำเสียง ส่วนใหญ่เลือกคอมแบรนด์ทั้งนั้น มือสองก็ยังดี

พวกนี้มองแต่ภายนอก ลูบๆจับๆทดสอบแค่วันสองวันไม่รู้ ของแบรนด์ราคากลางๆขึ้นไป มี detail เยอะ แค่ตัวเก็บประจุก็ใช้ของคุณภาพต่างกัน ทำไมของแบรนด์มันถึงทนกว่า ใครๆก็ทราบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

zypheros

21/10/2013 01:51:39
0
คอมแบรนเนมคือคอมที่รวมข้อเสียของ คอมประกอบกับโน๊ตบุ๊คไว้ด้วยกันอย่างลงตัวครับ ส่วนข้อดีของมันคือความสวยงาม+ประหยัดพื้นที่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

cleverham

21/10/2013 17:52:49
1
ตาม คห ส่วนตัวนะ ผมว่าคอมประกอบเจ๋งกว่า อะไรพังก็เปลื่ยนตัวนั้นทิ้ง

CPU GPU เราสามารถเลือกมา Macth กันให้เหมาะสมกับการทำงาน / เล่นเกม / งบได้

เคส มีให้เลือกมากมาย สวยๆงามๆทั้งนั้น (ความอลังการของเคสแพงๆนี่มันสวยสุดยอด)

ทั้งนี้ผมว่าคุณภาพไม่ต่างกันกับแบรนด์มาก หากช่างเก่งพอ เช่น คอมสเปคโคตรแรง แต่ PSU นี่แรงหมา มันก็พังง่ายสุดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Archdragoon

21/10/2013 19:46:07
13
PSU สำคัญมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

endexzer

21/10/2013 20:02:03
0
ทั้งนี้ทั้งนั้นคอมประกอบคุณภาพดีกว่านะ แต่ขึ้นอยู่กับผูใช้งานแต่ละคน ต้องมีความรู้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

rkk

28/06/2014 12:24:07
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

shenchung191

28/06/2014 12:37:18
0
ผมเลือกคอมประกอบจากแบรนเนม (ที่บริษัทใช้บริการของ Dell)

คงต้องหาแบรนเนมไหนรับทำคอมประกอบบ้าง

รับรองคุณภาพดีแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

RE_NA-TE

09/10/2014 23:10:16
ใช้คอมแบรนด์ของ HP มา 3 - 4 ปีและไม่เห็นมีอุปกรณ์ หรืออะไหล่ตรงไหนที่จะเสียเลย พัดลมเงียบ ตัวเครื่องเงียบกริบแทบไม่มีเสียงรบกวนอะไรเลย เปิดข้ามวันข้ามคือก็ไม่มีปัญหา ทำแบบนี้มาหลายเดือนติดต่อกันไม่มีปัญหาอะไร ยอมรับว่าการ์ดจอตกรุ่นไปบ้างแต่ก็ซื้อมาเปลี่ยน แต่ความเร็วไม่มีปัญหาเพราะใช้ i5
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

ปราณี ปัตตายะโส

13/09/2015 14:33:56
สำหรับคอมประกอบเราจะรู้ได้ไงว่าเขาเอาอุปกรณ์ที่ดีใส่ให้เรา
ยกต้วอย่างนะ...เคยไปถามที่ร้านคอมประกอบเขาบอกว่าเขาตัวนั้นตัวนี้ใส่ให้เรา
บอกว่าของดีแล้วเราจะรู้ได้ยังไงเราต้องยืนดูเขาประกอบเองหรอ
เราถึงจะรู้.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

นาย มั่วนิ่ม

13/09/2015 15:31:58
กระทู้ดังข้ามปี...เพราะมันคือคำถามอยู่ในใจของผู้เริ่มต้น

สำหรับคอมประกอบเราจะรู้ได้ไงว่าเขาเอาอุปกรณ์ที่ดีใส่ให้เรา....ก่อนตอบขอย้อนถาม ว่า

สำหรับคอมแบรนเนม เราจะรู้ได้ไงว่าเขาเอาอุปกรณ์ที่ดีใส่ให้เรา....เมื่อเทียบกับราคา

ตอบรวมเลยแล้วกัน อันนี้ต้องศึกษาหาความรู้...ไม่จำเป็นหรอกครับว่าต้องเรียนหรือจบคอม

ภายในของคอมแบรนเนม เมื่อเปิดออกดู มีอะไรบ้าง ที่ไม่มีขายให้ซื้อมาประกอป

คอบแบรนเนมผลิตอุุปกรณ์ภายใน ทั้งหมดหรือ ดูดีๆซิ ภายในยังมีหลายแบนเลย

คอมใช้ทน vs คอมทนใช้

คอมประกอบ ใช้ทน แต่ ไม่ค่อย ทนใช้....คืออะไรมีเข้ามาใหม่ อยากเปลี่ยนอยากเติมก็ทำได้ง่าย
คอมแบรนเนม ใช้ทน(แล้วแต่แบน)นะครับ แต่ต้อง ทนใช้ เพราะ.....(ยังจให้ตอบอีกหรอ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

TTPOD ZERO

13/09/2015 17:08:35
11
คอมประกอบ ถ้า สำหรับ PC เล่นอยู่บ้าน จะ ดีกว่าคับ
คอมแบรนด์เนม ต้อง NOTEBOOK + TABLET + SMARTPHONE ดีกว่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

nan79

13/09/2015 18:03:49
2
PC ประกอบตลอด
Notebook - Dell เท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

TTPOD ZERO

13/09/2015 18:32:40
11
คอมแบรนด์เนม ถ้า สำหรับ PC เล่นอยู่กับที่ จะเหมาะ ใช้งานทั่วไป + สำนักงานออฟฟิศ เน้นทนทาน ใช้งานตลอดชีวิต

คอมประกอบ ถ้า สำหรับ PC เล่นอยู่กับที่ จะเหมาะ เล่นเกมส์ + ดูหนัง + ฟังเพลง HIRES + ทำงานเกมส์ 3D + ร้านอินเตอร์เน็ต เน้นอัพเกรดสเปคแรงๆ อินเทรนสเปคใหมๆ เป็นหลัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

TTPOD ZERO

13/09/2015 18:37:36
11
แนะนำ CASE พกพา คอมแบรนด์เนม อีกตัว เหมาะสำหรับ ใช้งานทั่วไป โดยตรงเลย เสียบต่อกับ TV จอแบน + จอคอม ได้ด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 0
"คอมประกอบ กับคอมแบรนเนม คุณภาพต่างกันมากไหม"