Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนปรึกษาเรื่อง KEF 300A เสียงออกไม่เท่ากันครับ

jason2105

20/06/2016 00:02:42
0
ผมซื้อ KEF 300A Wireless มาประมาณ 4 เดือนครับ (ซื้อมือ 1 ครับประกันศูนย์ไทย)
หลังจากซื้อได้ 1 เดือน เอาไปซ่อม กรณีเปิดแล้วมันไม่ detect USB ครับ
(ปกติผมเสียบกับ PC ไม่ได้เล่นผ่าน wifi เท่าไหร่)
(หลังจากเอากลับมาแล้วก็ยังมีอาการบ้าง เป็นครั้งๆ ยังไม่หายขาด แต่ยังไม่มีเวลาไปซ่อม)
กลับมาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับ
หลังจากกลับจากเอาไปซ่อม มาสักพัก ผมพบว่า
1. เมื่อฟังจาก PC ผ่านสาย USB (ที่แถมมาในกล่อง) เสียงของลำโพง ฝั่งซ้ายจะดังกว่าฝั่งขวา
ทำให้มิติเสียงร้อง ไม่ได้อยู่ตรงกลาง แต่เยื้องไปทางซ้ายชัดเจน
(ผมเช็ค balance R-L แล้วครับ พบว่าเท่ากัน)
ถ้าจะให้ มิติเสียงร้องมาอยู่ตรงกลาง ต้องปรับ Balance ให้ฝั่งขวา ดังมากกว่า ฝั่งซ้ายประมาณ 20 หน่วย
เช่นสมมติ ฝั่งซ้าย เราปรับให้ดัง 50 ฝั่งขวาต้องปรับให้ดัง 70
2. แต่เมื่อฟังผ่าน wifi ซึ่งเล่นโดย Iphone แล้วพบว่า ซ้าย ขวาดังเท่ากันครับ
เลยไม่ได้คิดว่าเป็นที่ลำโพง แต่ยังไม่มีเวลาทดลองเปลี่ยนสาย USB ครับ

แบบนี้ผมควรทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

20/06/2016 06:20:56
182
อาการแบบนี้ อาจเป็นที่พอร์ต usb หรือ สายก็ได้ ลองเปลี่ยนเครื่องคอมเล่นดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

headradio

20/06/2016 08:52:55
47
ลองปิด-เปิด KEF ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนปรึกษาเรื่อง KEF 300A เสียงออกไม่เท่ากันครับ"