Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีเสียง ตืดดดดดดด ออกมาจากคอมที่ใช้เปิดเพลง และมีไฟดูดตอนใช้แอมป์หูฟังจร้า

shoke13

30/05/2016 21:55:48
0
เรียนถามทุกท่านเพื่อหาแนวทางแก้ไขจ้า

1 เวลาเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าในห้อง เช่น แอมป์หูฟังตั้งโต๊ะ เล่นกีต้าร์ไฟฟ้า หรือเวลาชาร์จโทรศัพท์ พบว่าถ้าเท้าสัมผัสพื้น จะมีไฟดูดแพล่บๆ เจ็บๆคันๆครับ และเวลาเท้าสัมผัสพื้น พอไปลูบๆส่วนใดที่เป็นโลหะ มันเหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นๆ เช่นแอมป์หูฟังหรือโทรศัพท์หรือไอพอดเค้าจะสั่นๆนิดๆด้วย

ปล นี่ผมใช้ปลั๊กรางต่อออกมาจากปลั๊กผนังบ้าน ซึ่งตอนซื้อเค้าว่าใช้กรองไฟได้ด้วยมี 8 รูเสียบเป็น hub เสียบเครื่องใช้ต่างๆจ้ะ

เคยทราบมาว่าต้องเดินสายดิน ซึ่งผมไม่รู้ว่าต้องทำอะไรอย่างไร ยุ่งยากแค่ไหน ว่าแต่มีทางแก้ทางอื่นไหมครับ?

2 คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะที่บ้าน

เวลาใช้คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะที่บ้านเป็นแหล่งโปรแกรมเปิดเพลง พอเสียบแจ๊ค 3.5 เพื่อลิ้งค์สัญญาณออกแอมป์ ปรากฏว่ามีเสียงตืดดดดดดด ออกลำโพง แต่พอเปลี่ยนเป็นใช้โทรศัพท์ดันเงียบและเปิดเพลงได้ปกติครับ

เกิดอะไรขึ้น แก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอบพระคุณทุกท่าน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

30/05/2016 22:04:05
4,282
ตอบได้ข้อ 1 ส่วนข้อ 2 ผมไม่แน่ใจนักนะครับ

1. แบบนี้เดาว่าอุปกรณ์มีไฟรั่วลงกล่องหรือเคส เวลาเท้าเหยียบปูนจะโดนดูด ให้ลองสวมรองเท้าแตะจะรู้สึกว่าอาการไฟดูดหายไป และให้ลองเอาไขควงวัดไฟ ลองแตะที่ตัวน็อตบนกล่องแอมป์ ถ้ามีไฟขึ้นมาอ่อนๆ ลางๆ แสดงว่ามีไฟรั่วอยู่ วิธีแก้คือให้ตอกกราวด์และเดินสายกราวด์เฉพาะปลั๊กนั้นๆก่อนก็ได้ครับ วิธีการตอกกราวด์ ลองอ่านเล่นๆพอเป็นไอเดียตรงนี้ก่อน http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=36061 อันนี้จะเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะจุดที่เราเสียบไฟแอมป์หรือกีตาร์ แต่ไม่ได้แก้ทั้งบ้านนะครับ

2. เสียงตืดดดดดด ดังๆๆน่าจะมาจากการที่สายเสียบไม่เข้าที่และไม่ตรงตำแหน่งดี พอเป็นพวกแอมป์มันก็จะขยายสัญญาณตรงนั้นไปออกลำโพง ซึ่งมักจะทำให้เราตกใจ ลองแบบนี้ครับ ลองปิดสวิทช์ แล้วเสียบให้เข้าที่ก่อน แล้วลองเปิดใหม่ ผมคิดว่าเสียงไม่น่าจะมีอีก แต่ถ้าเราเสียบแจ๊คหรือดีงแจ๊คหรือขยับตอนที่เปิดสวิทช์ เสียงตืดดดดดด ก็มีโอกาสดังได้ตลอด อันนี้เป็นปกติครับ ไม่ต้องกังวลใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

30/05/2016 23:16:16
2,893
เรื่องโดนไฟดูดแพล่บๆเวลาแตะเครื่องไฟฟ้าต่างๆ ผมขอให้เช็คที่ปลั๊กสายไฟว่าเสียบขา L และ N ไม่ได้สลับกันก่อน คือต้องไล่เช็คดูทุกจุดตั้งแต่ออกจากฝาผนังเลยครับ
เวลาที่มีตัวใดตัวหนึ่งในชุดเครื่องเสียงที่เสียบสลับขั้ว L และ N มักจะทำให้มีไฟดูดจี๊ดๆเกิดขึ้นได้ และก็เป็นบ่อเกิดของเสียงหัมเบาๆให้ได้ยินอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

30/05/2016 23:41:07
573
อาการทั้งหมดที่เจอ เพราะที่บ้านไม่ได้มีการเดินสายดินครับ รั่วตัวนึงก็ไปถึงกันหมด
เครื่องใช้ไฟฟ้าบางตัว ภาคจ่ายไฟของมันจะใช้ตัวถึงเป็นกราวน์ครับ
ซึ่งถ้าเราไม่ได้เอากราวน์ของเครื่องใช้ไฟฟ้าเหล่านี้ลงดิน มันก็จะมีไฟรั่วมาดูดเราแบบนี้แหละครับ

ยึ่งพวก PC ภาคจ่ายไฟแบบ Switching นี่ตัวดูดเลยครับ เวลาเอาหูฟังหรือลำโพงไปเสียบ
ส่วนที่แจ็คหูฟังแหย่เข้าไปแล้วโดนก่อน ก็คือ Ground ซึ่งถ้ามีไฟรั่วอยู่ มันก็จะดังตื๊ดดด
จนกว่าเราจะเสียบไปสุดถึงจะหายครับ

ทั้งหมดนี้อันตรายต่อเครื่องใช้เรา และอันตรายต่อร่างกายด้วยครับ
แนะนำให้ปรึกษาช่างไฟ เพื่อทำการเดินสายดินด่วนๆเลยจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yamano

31/05/2016 12:00:43
271
จากประสบการณ์จริงที่ใช้ Mac แล้วโดนไฟดูด

ก่อนหน้านั้นผมอยู่บ้านแม่ ซึ่งเป็นบ้านเก่า ระบบไฟเก่า สายไฟก็เก่า
ผมใช้ Imac รุ่นก็เก่า แล้วรู้สึกว่าเสียงมีนอยส์รบกวน จึงเปลี่ยนมาเป้น
MacBook Pro และต่อมาก็ mac air ก็ยังโนดูด ตื๊ดๆเล็กน้อย

เนื่องจากชอบฟังเพลง และอยากเปิดลำโพงเล่นบ้าง ผมจึงต่อเติมห้องฟังเพลงออกไป
ผมทำเองหมด ค่อยๆทำ ยกเว้นระบบไฟ ผมจ้างช่างมาเดินสายไฟ โดยให้เค้าต่อลงกราวน์
ส่วนหัวปลั๊กก็เป็นปลั๊กสามรูธรรมดา หรือไม่ธรรมดาก็ไม่รู้เพราะให้เค้าเหมาไป

ผลที่ออกมาคือผมไม่โดนไฟดูดแล้วครับ ไม่ว่าจะแก้ผ้าเล่นคอมเท้าติดพื้น ก็ไม่โดนไฟดูดครับ

ผมสรุปเอาเอง (เพราะผมก็เคยเรียนช่างไฟ แต่ไม่จบ เพราะโดนไฟดูดเกือบตาย)
ว่า ปลั๊กนี่ถึงเราไปใช้ปลั๊กดีๆแพงๆ นะ แต่ถ้าสายไฟเราไม่ได้ต่อแบบสามเฟท คือต่อลงกราวน์
ตั้งแต่สายไฟต้นคั่วแล้ว ให้ปลายทางเป็นปลั๊กดีแค่ไหน แพงแค่ไหน ก็ไม่น่าจะช่วยอะไรได้มาก
คือช่วยได้นิดหน่อย แต่ไม่คุ้มกับเงินที่ต้องเสียไป

แต่ถ้าเราเดินสายไฟลงกราวน์จริงๆ แต่แรก แม้ปลั๊กจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่
(คือผมใช้แค่ปลั๊กไฟ ธรรมดาๆราคาประมาณ 4-500ร้อยบาท)
แต่ก็ช่วยได้ดีมากๆนะครับ

ไงก็ลองๆดูละกันครับ เล่าสู่กันฟังครับ ไม่ได้หมายถึงว่าผมทำถูกนะครับ
ต้องลองเองครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ellevoid

31/05/2016 13:40:42
220
ตามที่ทุกท่านว่า
ข้อ 1) ให้เช็คขั้ว L,N กับเรื่องสายดิน ถ้าทุกอย่างวิ่งลงสายดินอย่างถูกต้องอาการก็จะหายไปครับ

ข้อ 2) เป็นเรื่องปกติครับ ไม่อยากให้มีเสียงตื้ดก็ปรับ volume ของคอมลงให้สุด หรือปิดแอมป์ก่อนเสียสาย 3.5 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีเสียง ตืดดดดดดด ออกมาจากคอมที่ใช้เปิดเพลง และมีไฟดูดตอนใช้แอมป์หูฟังจร้า"