Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมต้อง Modify และ ทำไมต้องเป็น Ear Mold?

lek_ultra

23/06/2007 20:40:54
ขอภัยครับที่ต้องขึ้นกระทู้ใหม่ เนื่องจากต้องการทำความเข้าใจ เฉพาะเรื่องนี้จริง ว่า

ทำไมต้อง Modify และ ทำไมต้องเป็น Ear Mold?

หลังจากที่ผมโพส เรื่องที่ผมไปทำ ปู้ยี้ ปู้ยำ Triple fi.10 มา

ก็อย่างที่คาดไว้แต่แรกว่า ต้องมีคนถาม หรือ อยากทำอยู่พอสมควร

แต่คำถามแต่ละท่าน กลับทำให้ผมเกิดเป็นห่วงขึ้นมา ซะงั้น?

เป็นห่วงเพื่อนๆ ที่อาจจะได้ผลลัพธ์ที่ “ไม่ได้ดั่งใจ”

เป็นห่วงพี่อ้วน ที่อาจเสียความรู้สึก เนื่องจาก เจ้าของเครื่อง สูญเสียความเชื่อใจ และกลับต่อว่ากัน

“อันเนื่องมาจาก ลืมไปว่า มันคือ การ Modify”

ผมอยากให้เข้าใจตรงกันและยอมรับกัน ก่อนนะครับว่า
มันคือการ Modify ซึ่งก็คือ การดัดแปลง เปลี่ยนแปลง ใดๆ นะครับ
ดังนั้น วิธีการขณะทำก็ต้องเรียนรู้ และ หาทางแก้ไขกันไป เพื่อให้บรรลุผลที่เรา คาดว่า “น่าจะดีขึ้น กว่าเก่า”

แล้วทำไมต้อง Ear Mold?

สำหรับผมอย่างที่บอกในกระทู้แหละครับ ว่า “อยากลอง” ดีกว่าเก็บไว้เฉยๆแล้วไม่ได้ใช้
เพราะผมตั้งใจจะสั่งของแท้รุ่นใหม่อยู่แล้ว UE-11 รอวันเพียงเค้าเปิดรับ Order เท่านั้น
ดังนั้น ความกดดัน ของผมเลยไม่มีครับ
อย่างแย่ที่สุดคือ ใส่มันกลับเข้าที่เดิมครับ
นอกนั้นคือ “กำไร” ล้วนๆครับ

ตัวนี้ที่ได้มา เสียงก็เปลี่ยน จากเดิม นะครับ ใช่ว่าจะเหมือนเดิม แต่บังเอิญได้ผลออกมาเป็นไปในทางที่ผมชอบกว่าเก่า แถมได้ลองความรู้สึก Ear Mold ก่อนสั่งตัวจริง ก็เท่านั้นเองจริงๆครับ

ดังนั้น ท่านใดกำลังสนใจทำ Ear Mold ด้วยหูที่ตนเองชอบเสียง แต่ก็อย่าลืมนะครับว่า
เสียงที่ได้เปลี่ยนแปลงได้นะครับ

บางท่านจะเอา Ear Bud ซึ่งเป็น Diaphragm Driver ไปทำ Mold ซึ่งต้องใช้ลมจากภายนอก Body ไปขับเบส ซึ่งต่างจาก Amature Balance Driver ที่บรรจุในตู้ทึบแล้วใช้ความถี่ในการสั่น (รู้ งูๆ ปลาๆ ครับ ถ้าผมผิด ก็แย้งได้นะครับ)

ย้ำอีกทีครับ
งานอย่างนี้ “เจ้าของ อยากลอง คนทำ อยากทำ” เงินไม่เกี่ยว เตรียมข้อมูลให้ครบ ไม่มีวัดใจ มีแต่เชื่อใจกันครับ

แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้พี่อ้วนทำ E5C ของเพื่อนผมอยู่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

23/06/2007 21:37:52

ของแบบนี้ คนที่จะสั่งโมต้องใจถึงก่อน

และคนที่รับโม ก็ต้องบ้าดีเดือดเหมือนกัน คือถ้าทำแล้วเสียก็ต้องบ้าพอที่จะโมเมไม่รู้ไม่ชี้ล่ะ 5555 แว๊กกกกก ไม่ใช่ 555

การโมดิฟายด์ก็คือการทดลองดีๆ นี่เอง ซึ่งโมแล้วอาจจะดีขึ้นหรือแย่ลงก็ได้ แต่ที่สำคัญคนที่จะโมและคนรับโมต้องมีใจรักก่อนครับ

ซึ่งเท่าที่อ่านมา พี่อ้วนนี่แกของจริงครับ เพราะบอกตามตรง ของพรรค์งี้ ถ้าเป็นคนที่ไม่รุ้เรื่อง รุ้เทคนิค ตีตายก็ไม่กล้าแงะแล้วครับ

คนที่กล้ารับทำ ต้องมีความ &squot; มั่นใจ&squot; พอควร ไม่งั้นทำไม่สำเร็จแน่นอนครับ

5555 เยี่ยม !!!!!!!!

ตอนนี้ผมก็กำลังจะโมแอมป์เหมือนกัน กะจะเปลี่ยนปุ่มโวลลุ่มเป็นแบบสเต๊ป ซึ่งดูๆ ไว้แล้ว ราคาค่าปุ่มโวลลุ่ม ทำท่าจะแพงเกือบเท่าค่าแอมป์ล่ะซิ 5555

ถ้าว่างก็เจอกันพรุ่งนี้บ่าย 2 ครับพี่ Lek
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

แฟนโคตรดุ

23/06/2007 22:25:56
ผมคงเข้าไปทำวันจันทร์ช่วงสายๆน่ะครับ ตามน้ำ..

ก่อนอื่น เท่าที่เห็นๆเนี่ยต้องยอมรับในฝีมือช่างพี่อ้วนเลยครับ
เก่งมากๆ ทั้งที่ไม่ได้จับ UE 10 จริงๆ ก็สามารถทำมันขึ้นมาได้
ต้องเชื่อใจช่างครับงานนี้

ส่วนเรื่องไม่ได้ดั่งใจนี่ ผมว่าถ้าเสียงไม่ดี จะไปโทษใครได้ล่ะครับ ขีดจำกัดของวัสดุมันต้องมีอยู่แล้ว
จะให้ของธรรมดาแล้วกลายเป็นของชั้นยอดคงยากครับ

ต้องกล้าทำกล้ารับครับ อย่าคิดมาก
ของดีมีน้อยนะครับ งานนี้
หยิกหู 0
"ทำไมต้อง Modify และ ทำไมต้องเป็น Ear Mold?"