Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Review (รีวิว) Ue Megaboom ลำโพงพกพา รุ่นพี่ Boom ที่คุ้มค่า

เรียล

11/03/2016 12:14:16
11
ก่อนอื่นต้องของบอกว่า ผมพึ่งรีวิวครั้งแรกแบบ จริงจัง อาจจะมีผิดพลาดไปบ้าง ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ
เข้าเรื่องกันเลยครับ
สำหรับเจ้า UE Megaboom ได้เปิดตัวไปเมื่อต้นปี 2015 ซึ่งได้รับการตอบรับจากต่างประเทศมากมาย จนทำให้ นิตยสาร การันตีรางวัล ระดับ 5 ดาว

มาดูตัวลำโพงกันครับ

แพ็กเก็จแน่นหนา และ สวยงานครับ ด้านหน้าแพ็กเก็จ มีชื่อรุ่นบอก ชัดเจน

ด้านหลัง มีสเปคเบื้องต้นมาให้ครับ ตัวนี้ลงน้ำได้ แบตเตอรี่ ยาวนานถึง 20 ชม. เปิด 70-90%
ใช้งานต่อเนื่องก็ 12 ชม. ขึ้นแล้วครับ ใช้เวลาชาร์ท 2.5 ชม.ครับยังเชื่อมต่อได้ไกล ถึง 30M ซึ่งการใช้งานใช้ได้จริง ไม่มีสะดุดเลยครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับสิ่งกีดขวางสัญญาณด้วยนะครับ แต่ที่โล่งไม่สะดุดเลยครับ

แกะออกมามี กล่องพลาสติกแข็งแรง ใช้เป็นกระเป๋าพกพาถึงไปไหนมาก็ได้ครับ

เปิดมาจะเจอตัวลำโพง

อุปกรณ์ ภายใน มีสาย Micro USB ชาร์ท Adapter และหัวปลั๊กมาให้ครับ เนื่องจากตัวนี้เป็นเครื่องต่างประเทศ หัวปลั๊กจึงเป็นของ ออสเตรเลียครับ

วัสดุนั้นแน่นหนา คุณภาพสูง จับสัมผัสได้ถึงความทนทานพกพาได้สะดวกในระดับนึงเลยครับ
ส่วนขนาดตามรูปเลยครับ

มีช่องต่อ Aux 3.5 ช่องชาร์ท Micro USB และน็อตหูหิ้วครับ

Ue Megaboom มีดอกไดร์เวอร์ 2 ตัว ซ้ายขวาวางหันหลังชนกัน ขนาด 2 นิ้ว
และ ซับ Passive Radiators ขนาด 4 นิ้ว ประกบกัน อีก 2 ตัว ทำให้เสียงย่านต่ำ ออกมานุ่มนวล

ปุ่มเปิดเมื่อเปิดจะแสดงไฟสีขาวขึ้นมา

กดค้นหาอุปกรณ์ โดยการกดค้างที่ปุ่ม Bluetooth สัญญาณไฟกระพริบถี่ ๆ เพื่อ เตรียมรับสัญญาณที่ส่งมาครับ เมื่อจับกันได้ จะมีเสียงปุกๆครับ

ปุ่มเพิ่มลดเสียง

Ue Megaboom ยังมี แอป ที่ติดมาหาโหลดได้ ทั้ง IOS และ Android ครับ ในแอปสามารถใช้ในการปิดเครื่องได้ในตัว ในแอปแสดงระดับแบตเตอรี่ชัดเจนครับ
สามารถตั้งนาฬิกาปลุกได้ครับและยังอัพเดท เฟรมแวร์ ได้โดยผ่านแอปเลยครับ
สามารถ เชื่อมต่อกัน 2 ตัว เป็น สเตริโอ หรือเป็น เซอร์ราว เพื่อเพิ่มพลังเสียง และมิติเสียง ได้ครับ
แอปยังประกอบไปด้วยการปรับแต่งเสียงต่าง ๆ ตามใจชอบ

มาดู
ด้านเสียงของเจ้า Ue Megaboom กันบ้าง
ด้านขนาดตัวที่ใหญ่กว่ารุ่นน้อง อย่าง Ue boom / Ue boom 2 ทำให้มีเสียงที่ใหญ่และอิ่มกว่า จะติดมวลอุ่นหนากว่ารุ่นเล็กครับ

กำลับขับของ UE MEGABOOM ในสเปคไม่ได้บอกไว้ แต่ผมกะเอา เทียบกับตัวที่เคยใช้ก็ราว ๆ 25-30 วัตครับ ถือว่าดังสะเทือนห้องกันไปเลย

แนวเสียง เปิดไม่อุดอู้ เนื่องจากเจ้าตัวนี้ ให้เสียง 360องศา จึงทำให้ให้เวทีเสียง กว้างพอตัวเลย เบสมาเป็นลูกลงได้กระชับและลึก ติดนุ่ม ไม่บวมเบลอ เสียงร้องลอยมาข้างหน้านิด ๆ มีมวลหนาอิ่ม ชัดเจน
รู้สึกเหมือน นักร้องมาร้องข้างหูก่อนนอน
ที่ชอบมากที่สุดคือ ปลายแหลม กลับทำได้พอดี ลื่นไหล ไม่มีการเสียดหู ไม่จัดครับ อยู่กลาง ระหว่าง JBL กับ Bose เลย การแยกแยะเครื่อง ดนตรีทำได้ดีเลยทีเดียว

สรุป แล้วเจ้า Ue Megaboom เป็นลำโพงที่ น่าเล่นสุด ๆ ไม่แพ้ค่ายอื่นเลยทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นฟังชั่นต่าง ๆ ความทนทาน แบตเตอรี่ และเสียงที่อิ่มและเปิดกังวล
ผมเคยใช้
JBL Micro / Jabra Solmale mini / Mifa F6 / JBL Filp 2 / JBL Change 2 / Sony Srs X55 / Bose Soundlink mini 2 / Bose Soundlink color / JBL Xtermes ผมรู้สึกว่าตัว UE MEGABOOM ตอบโจทย์ได้ดีที่สุด จากที่เคยฟังมา (ส่วนตัวนะครับ)
เสียดาย ศูนย์ไทยยังไม่นำเข้ามาจำหน่าย ส่วนเรื่องราคาในเมืองนอก อยู่ที่ 299.99$ ส่วนเมืองไทยอยู่ที่ 10900 บาทครับปม

คุ้มราคามากครับ สุดท้ายนี้ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ พึ่งหัดเขียนรีวิวแบบ จริงจังครับปม ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

11/03/2016 21:52:52
4,282
ขอบคุณมากๆๆนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เรียล

12/03/2016 07:52:31
11
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เรียล

12/03/2016 07:53:29
11
^_^ ของดี อยากบอกต่อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

โอหมุ่น

12/03/2016 09:09:49
5
รีวิวดีมากๆครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลอันเป็นประโยชน์ เพิ่งรู้จากกะทู้นี้นะครับว่าเอาสองตัวมาต่อเป็นสเตริโอได้ ออกรีวิวมาอีกนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ThankYou

12/03/2016 13:45:39
.. มีรีวิวแล้ว .. ใช้ Boom อยู่ เสียงดีมากเลยครับ .. กำลังคิดจะไปต่อ Megaboom อยู่เลยครับ .. ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เรียล

12/03/2016 18:49:27
11
ค๊าบปม ขอบคุณครับ ทุกเม้นเลย
มาต่อ Megaboom รับรอง ถูกใจยิ่งกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เรียล

13/03/2016 10:09:33
11
เพิ่มเติมข้อมูลนะครับ
ลืมบอกว่า ตัวนี้มี NFC ด้วยนะครับ อยู่กลาง ระหว่างปุ่มบวกลบครับ NFC ย่อมาจาก Near Field Communication คือเทคโนโลยีสื่อสารไร้สายระยะสั้น เพื่อให้ อุปกรณ์พกพาประเภทอื่นๆสามารถสื่อสารระหว่างกันได้ง่ายขึ้น
เพียงแต่นำอุปกรณ์ทั้งสองเครื่องมาวางชิดกันหรือแตะกันเท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นัด

04/03/2017 00:51:30
ของผมชาร์จแบบไม่เข้าเกี่ยวกับอะรัยไหมครับ    พึ่งซื้อมาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เรียล

05/03/2017 23:35:42
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - นัด

ของผมชาร์จแบบไม่เข้าเกี่ยวกับอะรัยไหมครับ    พึ่งซื้อมาครับ

จริง ๆ รุ่นนี้ เจอหลายคนมากครับ ทักผมมาสองคนละ ผมคิดว่าผมเป็นคนเดียว
ผมยังไม่ทราบสาเหตุ เคลม 2 ครั้งแล้ว
รอบแรก เครื่องเปิดไม่ติดชาร์ทแล้วดับ พอเคลมทางร้านบอกชาร์ทเข้าปกติ แต่เสียงแตก เปลี่ยนตัวใหม่ให้ ก็ใช้งานปกติ ได้ 1 วันมีอาการเดิม พอส่งทางร้าน ก็ดันบอก ชาร์ทเข้าเสียงออกปกติ แต่ดีอย่าวคนับทางร้านบอกผมว่าเดี๋ยวเปลี่ยนรุ่นให้แทน ถ้ายังไงตัวผมเองรู้สาเหตุจะมาอัพเดทให้ฟังอีกทีนะครับ ว่าเพราะอะไร ตัวผมคิดว่าผมเป็นคนเดียวตอนนี้เป็นกันเยอะมาก งง เหมือนกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"Review (รีวิว) Ue Megaboom ลำโพงพกพา รุ่นพี่ Boom ที่คุ้มค่า"