Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

VE Monk เทพจริงหรือข่าวลือ (รีวิวแบบบ้านๆ)

champ_korn

06/03/2016 09:35:18
2,143

VE Monk เทพจริงหรือข่าวลือ?

สำหรับคนที่เล่น Ear bud มาอย่างโชกโชน ข้ามกระทู้นี้ไปได้เลยครับ เพราะเขียนโดย Noob ทางด้าน Ear bud คนนึง 555

เนื่องด้วยมีกระแสมากมายพูดถึง VE Monk รวมไปถึงการนำมาโมสายกันอย่างสนุกสนานครึกครื้น ตัวผมเองปกติไม่เล่น Earbud ซะด้วย แต่เคยลองฟัง PK2, Shozy, MX980 มาบ้าง เกิดสงสัยว่ามันดีจริงหรือ คงจะต้องหามาลองดูบ้าง

ในที่สุดวันนึงผมก็ได้มันมาในครอบครองในราคามาตรฐานคือ 200 บาท พบว่าหน้าตามันบ้านมากๆ หน้าตาเหมือนหูฟังคลองถมอันละไม่เกิน 50 บาทแน่นอน จึงเริ่มต้นเสียบกับ Fiio X5 gen 1 ปรับ Gain Hi แล้วเล่นเพลง คืนนี้ ของ Jetsetter (ซึ่งเป็นหนึงในเพลงที่ผมฟังจนคุ้นหู มักจะเอาไว้เทสท์หูฟังเป็นเพลงแรกๆ) วูบแรกผมสะดุ้งต้องหยิบมันออกจากหูมาดูอีกทีว่า ใช่หรือ? หน้าตาแบบนี้ ราคา 200 น่ะหรือ ให้เสียงแบบนี้ได้ คือมันไม่ได้เทพนะครับ อาจจะห่างไกลคำว่าเทพอยู่ แต่ด้วยราคา 200 บาท จะใช้คำว่า "เทพ" ก็คงไม่ผิดแต่ประการใด

หลังจากลองฟังไปหลายๆเพลง หลายๆแนว ผมก็ได้ข้อสรุปว่ามันเป็น Earbud ที่หากเทียบเฉพาะคุณภาพ ก็คงจะแพ้ Earbud รุ่นดีๆอีกหลายตัว แต่หากเอา คุณภาพ/ราคา มาเทียบ Ratio กัน มันคงฆ่า Ear Bud ทุกตัวในโลกนี้ตายเรียบ และคงใช้คำว่า Ear bud ที่คุ้มที่สุดในโลกก็ว่าได้ เสียงโดยรวมค่อนข้างกลางๆ ไม่ Dark ไม่ Bright กลมกล่อม อร่อย ฟังติดหูง่าย เสียงอิมเมจค่อนข้างใหญ่พอสมควร เบสน่าจะเป็นจุดเด่นของ Monk เพราะ Ear bud หลายๆตัวเบสมักจะบางไปนิด เบสของ Monk เป็นลูกสวยงาม มวลกำลังดีไม่กวนย่านอื่น อิมแพคดี ถึงแม้จะไม่มี Deep Bass ก็ตาม (ราคา 200 ไม่มีมี Deep Bass ก็ไม่มีใครว่าอะไร) เสียงกลางอาจจะไม่เด่นเท่าไหร่แต่ก็ทำได้ดี คหสต. ผมรู้สึกว่ากลางถอยหลังนิดๆ เสียงสูงนั้นพอใช้ได้ แต่ไปได้ไม่ไกล ขาดความคมและไม่มีประกาย เสียงสูงผมถือว่าเป็นจุดด้อยของ Monk ส่วน Sound stage ไม่กว้างมากแต่ก็ไม่แคบฟังแล้วไม่อุดอู้ แยกชิ้นดนตรีได้ดีพอประมาณ พอฟังโดยรวมทั้งหมดให้ความรู้สึกน่าประทับใจ ฟังสนุก และคุณภาพเสียงเกินราคา 200 บาทไปหลายเท่ามาก

รูปร่างภายนอกบ้านๆตามในรูป ตัวหูฟังขนาดค่อนข้างใหญ่ คนหูเล็กอาจจะใส่ได้ไม่สบายเท่าไหร่ (หูใหญ่แบบผมใส่สบาย พอดี) ฟองน้ำสีแดงที่แถมมานุ่มใช้ได้ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

champ_korn

06/03/2016 09:42:19
2,143

หลังจากนั้นด้วยความอยากรู้จึงลองต่อกับแอมป์ Schiit Vali ดู

หืมมม......มันไปได้อีก หู 200 บาท มึงนี่โหดมาก 55555

เมื่อมีแอมป์เข้ามาช่วย พบว่าเสียงย่านสูงทำได้ดีขึ้น ใสและคมขึ้น แต่ก็ถือว่ายังไปได้ไม่ไกล เสียงโดยรวมอิ่มหนาขึ้น หัวเบสชัดขึ้น อิมแพคดี เบสสวยกว่าเดิม Sound stage กว้างขึ้นอีกเล็กน้อย ให้อารมณ์โดยรวมใกล้เคียงฟังจากหู Full Size

เนื่องด้วยเสียงสูงยังทำได้ไม่ดี จึงมีโปรเจคลองโมสาย ซึ่งค่าโมอาจจะแพงกว่าราคาหูซึ่งดูไม่ค่อยเหมาะสมนัก แต่ด้วยเนื้อเสียงที่เกินราคามามากจึงอยากทดลองดู แล้วจะมาอัพเดทในคราวต่อไปครับ

ขอสตังจงสถิตอยู่กับท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

jookkkk

06/03/2016 09:46:24
5
ทีแรกจะสั่งมาฟังเปลี่ยนบรรยากาศซะหน่อยแต่ที่ไหนได้เล่นเอาakg374-375ของผมนอนกล่องยาวเลยครับ555 :-P
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

06/03/2016 09:54:18
15
ถ้า จขกท มีโอกาส ลองซื้อ meizu ep21hd มาลองฟังด้วยครับ ผมว่าต่อแอมป์ schiit แล้วพี่น่าจะถูกใจเช่นกัน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

06/03/2016 09:55:41
2,143
@artpiggo : ขอบคุณมากครับ อิๆ

@jookkk : ป๊าดดดดด "พระ" ล้มหูฟังออสเตรียเฉย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

FELT

06/03/2016 10:48:09
6
เดิมๆไม่โม ผมยังชอบพระกาฬยาจก oker ds300 กว่าอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

mraz

06/03/2016 17:56:06
1
ของเค้าดีจริงครับ แฟนผมซื้อมาลองเล่น ตอนนี้ยังฟังอยู่เลย เสียงเกินราคา 200 บาทจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jookkkk

06/03/2016 18:06:50
5
ข้อเสียสำหรับผมคือเสียงออกแข็งกับกลางพุ่งไปหน่อยชอบสุดตรงเนื้อเสียงออกใหญ่ดีเทลขนาดกำลังดีเลยเรื่อราคานี่ตัดไปครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

champ_korn

06/03/2016 21:28:44
2,143
@FELT : เดี๋ยวไปหาลองดูครับ ได้ยินชื่อเสียงมาเยอะเช่นกัน อิๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

oumfc

06/03/2016 22:42:25
5
จะมี นักสืบมั่นคงแบบ นักสืบพันทิพ ไหม บอดี้ นี้ ปั้มมา หลายยี่ห้อจริงๆ โรงงานเดียวกันไหม

เห็น บอดี้นี้ นึกถึง ตอนเดินตลาดกิมหยง หาดใหญ่ วิทยุเทป เหมือนกันเด๊ะ แป๊ะ มันทุกยี่ห้อ โซนี่ ฮิตาชิ
โตชิบา ไม่เว้นกระทั้งธานินทร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นักสืบ

07/03/2016 00:10:00
คห9

ตลาดกิมหยงที่ว่า วิทยุเหมือนกันเปี๊ยบแล้วแต่เอามาติดยี่ห้อต่างๆกัน

คือพยายามจะสื่อว่า หูแบบนี้จริงๆแล้วมันเหมือนๆกัน ต่างแค่ว่าจะเอามาติดยี่ห้ออะไร

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ

เพราะมันไม่ได้ต่างกันแค่ว่าจะปั๊มยี่ห้ออะไร

บอดี้นี้ sennheier จะเป็นยุคแรกๆ ครับ
แต่ต่อมาออกมาหลายยี่ห้อที่ใช้บอดี้แบบเดียวกัน
oppo soken oker senn blox venture audio sharp md daiso 60บาท อื่นๆอีกเอยะ แล้วแต่ละรุ่น หน้าตาเหมือนกันก็จริง แต่เสียงต่างกัน วัสดุหรือเนื้อพลาสติกก็ต่างกันด้วย

ที่คุณตั้งข้อสังเกตุว่าโรงงานเดียวกันแค่เปลี่ยนยี่ห้อมั้ย มันจึงไม่มีนัยยะสำคัญอะไรเลย เพราะมันไม่ได้ต่างกันแค่ยี่ห้อ

บอดี้ยอดนิยมอาจโรงงานเดียวกันรับผลิต หรืออาจผลิตบอดี้ขาย แต่เสียงและงานผลิตของแต่ละยี่ห้อก็ต่างกันอยู่ดี

อันนี้ไม่ต้องนักสืบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

TarePanda

07/03/2016 01:19:15
1
ช่วย คห. 10 ยืนยันอีกเสียงครับ
เคยคันเอา Blox Anv3 ไปโมสายแต่ปรากฎว่าไดรเวอร์พัง
ช่างใจดีเปลี่ยน Driver ให้จาก Blox กลายเป็นหูฟังตัวละหกสิบเลย

หรือเอาง่าย ๆ ลองไปฟัง monk กับ Asura ครับบอดี้เดียวกัน
ถ้าฟังแล้วหาความแตกต่างไม่ได้นี่ ผมว่าไม่ต้องเล่นหูฟังแล้วล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เปรียวRT

07/03/2016 10:25:46
0
VE ทุกตระกูลผมใส่แล้วเจ็บหูครับ (ก็มันบอดี้เดียวกันอ่ะนะ) แบบนี้คงเรียกว่าไม่ใช่คู่สร้างคู่สมกันมา ก็ได้แต่พาลให้เสียดาย แต่ยังดีที่โลกนี้ยังมี Pk ตัวนี้นี่เรียกว่าเพราะเรานั้นคู่กันเลยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

oumfc

07/03/2016 21:52:43
5
ก็ยังอยากรู้อยู่ดีว่า มันโรงงานเดียวกันไหม

ไอ้ต่างยี่ห้อ แต่ บอดี เหมือนกัน เนี่ย

แล้วสินค้า QC เกรดราคานี้ ต่อให้เป็น หูฟัง ล็อตเดียวกัน ไดรเวอร์ มัน ให้เสียงเหมือนกันไม่หมดทุกตัวแน่

ไม่ต้องปั้มคนล่ะยี่ห้อ ต่อให้เป็น monk ก็เถอะ

ส่วน monk กะ asura จะมาเปรียบเสียงกันทำไมครับ งานมันคนละเกรด อยู่แล้วเขาเลยขายคนล่ะราคา

แต่ยังไง ก็ยึดมั่นในหลักการเดิม คือ ไม่สนับสนุนสินค้าละเมิดลิขสิทธิ ทุกประเภททุกแบบ ไอ้เจ้า monk ต่อให้เลิศล เลอ เพอเฟ็ค หาตัวเปรียบได้ยากในราคา 200 ถ้าลอกก๊อปปี้ บอดี้มา จากเซนไฮเซอร์ ก็ จบครับ ไม่ซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

hahahaha

07/03/2016 23:00:22
5555 พอหาพวกมาสนับสนุนความคิดเรื่องโรงงานเดียวกันหรือไดรเวอร์เดียวกะ oker ไม่ได้ก็เปลี่ยนประเด็นมาเรื่องลิขสิทธื 555

น้ำล้นแก้วจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

hahahaha

07/03/2016 23:16:05
แล้วพอคนบอกว่าเสียงมันไม่เหมือนกันเลย ก็ไปอ้างเรื่อง QC
สงสัยว่ามันเกี่ยวอะไรครับ???

ฮาตั้งแต่บอกว่า oker กับ monk คือตัวเดียวกันแค่ปั้มยี่ห้อนี่แหละ จี้ชิปหาย

หลายคนในกลุ่มเฟซเค้าซื้อทั้ง oker และ monk มาเป็นสิบตัว คิดว่าคนพวกนั้นหูตะกัั่วแยกแยะเสียงไม่ได้ หูไม่เทพเหมือนคุณ???

ไม่เคยฟังก็อย่าไปตัดสินหรือเที่ยวไปโจมตีอะไรเลยครับ ยิ่งโพสต์ยิ่งมองเห็นแต่อัคติเต็มตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

oumfc

07/03/2016 23:35:17
5
หาพวกเพื่ออะไรครับ อยู่ในบอร์ดเห็นต่างนี้ผิดหรือ ครับ หรือต้องมา อวย monk ด้วยกะเขา

ใครบอกว่า มันคือ ยี่ห้อเดียวกัน ไปอ่านให้ดีดี คือสงสัยว่ามันโรงงานเดียวกัน ไหม ทำไมบอดี้นี้มัน หลายยี่ห้อ

อ่านให้ดีดี เขาจะได้ไม่บอกกันว่า คนไทย โง่ อ่านหนังสือปีละ 8 บรรทัด

เงินกระเป๋าใครกระเป๋ามัน หูใครหูมัน ใครบอกว่าเสียงมันไม่เหมือนกันนี้ต้องเชื่อเลยเหรอ เมื่อไม่เคยได้ฟัง

ก็ยืนยันเหมือนเดิมว่าหูราคานี้ QC ก็ ตามราคานั้นแหล๊ะ แล้วไปเกี่ยวอะไรกับ กลุ่มเฟซ หาพวกเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

hahahaha

07/03/2016 23:43:51
หาพวกไรครับ คุณนั่นแหละหาพวกชัดๆ 5555555

คุณไม่ได้โพสต์เรื่องนี้ครั้งแรก คนไปโพสต์เรื่องนี้มาแล้วในกลุ่มเฟซ แล้วก็พล่ามอยุ่เหมือนเดิมว่ามันเป็นตัวเดียวกันปั้มยี่ห้่อ

อย่ามาทำอินโนเซนส์

แล้วไอ้มุกว่าคนอื่นอ่านหนังสือไม่ครบ 8บันทัดเพื่อไห้ตัวเองรุ้สึกฉลาดขึ้นเนี่ย เก็บๆไว้เถอะครับ

อย่าคิดว่าคนเค้าเล่นเฟซกันอย่างเดียว คนเล่นหูฟังส่วนใหญ่เค้าไปทุกที่หน่ะแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

weerapats

07/03/2016 23:50:26
44
มีแวว... มาม่า... อีกละ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

oumfc

07/03/2016 23:57:41
5
ขำดีนะ ผมต้องเชื่อคุณเหรอ ครับ หรือคุณต้องเชื่อผม ต่างคนต่างมีวิจารณญาณ มีสมอง มีโสตหูไว้แยกแยะเหมือนกัน

คนเล่นหูฟังจะอยู่กี่ที่แล้วยังไงครับ ผมจะโพสกี่ครั้งแล้วยังไงครับ ผิดอะไรไหม ผมก็คิดแบบเดิมแบบนี้

ผิดอะไรหรือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

hahahaha

08/03/2016 00:44:44
ถ้าคุณคิดว่ามันต้องใช่แบบที่คุณคิด คุณจะมาโพสต์ถามเพื่ออะไร?

เพราะคุณถามแล้ว คนมาอธิบาย ก็ไม่เข้าหัวคุณ หรือคุณก็ไม่เชื่ออยุ่ดี

โพสต์ในกลุ่มเฟซ คนเค้าก็อธิบายกันไปเยอะ ตอบกันเป็นร้อยเป้นสิบ คุณไม่สน

แล้วมาโพสต์ที่นี่ก็เหมือนเดิม คนเค้าก็ตอบเหมือนเดิม ก็เหมือนไม่เข้าหัว

สรุปแล้ว ไม่ต้องการคำตอบ คือเชื่อฝังลึก แค่อยากได้พวก หาคนสนับสนุนความคิดตัวเอง

แล้วโพสต์ล่าสุดของคุณนี่ มันบ่งบอกตัวคุณได้อย่างดี ว่าเป็นพวก น้ำล้นแก้ว

ดังนั้นที่คนอื่นๆ พิมพ์อธิบายไป คงเสียเวลาเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

oumfc

08/03/2016 01:09:29
5
ครับ พวกน้ำไม่เต็มแก้ว รอเวอร์ชั่นต่อไป ของ จนกท.นะครับ จะอัพสาย โมสาย แล้ว

หู สองร้อย จะโม สาย แล้ว ไม่ต้องลองฟัง ก็รู้ว่า เสียงต้องไปไกล แน่ๆ ดีขึ้นทุกมิติ

ถามจริง มีคนไปโรงงาน monk แล้วจริงๆ เหรอ มีคนไปโรงงาน oker แล้วจริงๆ โรงงานไหนที่ ปั้ม บอดี้นี้ออกมา

แบบไม่มียี่ห้อ แบบปั้มยี่ห้อเยอะแยะไปหมด คนละโรงงานจริงๆ เหรอ อันนี้คือต้องการคำตอบจริงๆ พิสูจน์ให้

เห็น ซิ ไม่ใช่ มโน คิดเองเออเอง กาลามสูตร 10 นะรู้จักไหม

แล้วผมจะหาพวกไปทำไม มีความจำเป็นอะไร ใครต้องมาเชื่อแบบผม ไอ้พวกจะหาพวก คือ พวก บอก monk เสียงดีงาม แล้ว หลอกพากันไปโม กระมัง หู 200 กะฟัน ให้หัวแบะ ค่าโม -5000 หรือเปล่า หู 200 โมสาย โมแจ็ค เข้าหน่อย มาประมูล แล้วมีหน้าม้า มาดันราคา ฟันกันเห็นๆ ใน เฟซ นั้นหรือเปล่า ที่ต้องการพวก ขำขำ ล่ะ #ทีม monk ขออยู่ทีม #ไม่น่ารักเลย ดีกว่า 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

champ_korn

08/03/2016 07:19:00
2,143

ใจเย็นๆกันนะครับพี่ๆ คนเราชอบและมีความเชื่อไม่เหมือนกัน ที่มารีวิวนี่แค่อยากรีวิวแบบตรงไปตรงมาครับ อย่างที่เห็นผมพยายามจะพูดตรงๆว่าเสียงมันเป็นยังไง ถ้าเทียบกับราคา 200 คือ มันว้าวมาก แต่ถ้าค่าตัวแพงกว่านี้มันก็อาจจะเป็นหูฟังที่เฉยๆ งั้นๆ ทั่วไป ทั้งนี้ส่วนตัวผมเองก็มีความเชื่อว่าการโมที่ราคาสูงเกินกว่าตัวหูฟังมากๆนั้นไม่ใช่ความคิดที่ดี ผมเชื่อว่าในราคา 200 มันควรค่าแก่การไปลองฟัง ถ้าชอบคุณก็ได้หูฟังที่คุณชอบในราคาถูกมาก แต่ถ้ารวมค่าโมสมมุติราคากลายเป็น 1,200 เสียงที่ได้คุ้มราคาหรือปล่าวผมยังไม่ทราบ แต่ที่ลองโมนี่เพราะความ "อยากรู้" ล้วนๆครับ เห็นคนเล่นเยอะผมก็อยากลอง จริงๆทางหลักของผมคือหู Full Size ครับ และไม่โมอะไรทั้งนั้นครับ ผมชอบของที่ "แรงมาโดยกำเนิด"

ปล. ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Ear Bud นะครับ Oker DS300 ก็ยังไม่เคยฟังครับ แต่อันไหนที่มีคนพูดถึงถ้ามีโอกาสก็จะไปหาลองดูครับว่ามันเป็นไง ให้หายคาใจแค่นั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

UnAmp

08/03/2016 08:54:54
VE Monk ว้าวมากครับกับราคา 200 บาท
แต่ Asura กับ Zen นี่ ถ้าฟังจาก Dap (UnAmp) เสียงไม่หนี Monk ไปมากเท่าไหร่
แต่ราคากระโดดไปไกลลิบลับเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

jookkkk

08/03/2016 09:45:10
5
@UnAmp ขอบคุณมากเลยทีแรกกะจะเขยิบไปเล่น Asura อยู่เลยตอนนี้คงต้องเบรคก่อนละ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นักสืบ

08/03/2016 11:16:49
ขออภัยที่ใน คห9 ผมเขียนเกิน 8 บรรทัด

ต่อให้เป็นโรงงานเดียวกันจริงก็ไม่มีนัยยะสำคัญอะไร

เพราะมันไม่ใช่แค่ว่าเหมือนๆกันหมดแล้วมาเปลี่ยนยี่ห้ออย่างที่คุณพยายามบอก

โรงงานรับจ้างทำแล้วแต่ใครจะสั่งทำจะเอาสเปคแบบไหน

ในวงการอุตสาหกรรมเขาเป็นแบบนี้ทั้งนั้นครับ

จักรยานที่คุณใช้ในรูปavatar เฟรมอาจจ้างโรงงานผลิตเดียวกับที่ la หรือ เทอร์โบ หรือยี่ห้อโนเนม
หมายความว่าจักรยานคุณถึงมียี่ห้อ แต่จริงๆแล้ว คุณภาพไม่ต่างจากจักรยานโนเนม เพียงแค่เอามาติดยี่ห้ออย่างนั้นหรือ

เกิน8บรรทัดอีกละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

บีททาเครุ

08/03/2016 12:15:59
เข้ามาชม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ลองมองกลางๆ

08/03/2016 14:02:58
คือ monk นี่มันว้าวกะราคาจริงๆ 200 ในขณะที่ pk2 ราคา2พัน แต่ .. มันดีสมราคาแต่เมื่อเทียบกับ pk2ก็ยังห่างทั้งราคา มิติ น้ำเสียง เมื่อก่อนว่า pk หน้าตาตลาดนัด พอ monk มา pk หล่อเฉยเลย

หลายคนบอก monk ถูกนะ pk2 ตัวนึงได้ monk 10ตัวเลย แต่แล้วไงล่ะครับ monk 10ตัวเสียงก็คือ monk ไม่ใช่เอา10ตัวมามัดรวมกันละเสียงจะได้เท่า pkสักหน่อย

อีกอย่าง monk ผมไม่ชอบเสียงร้องมันเลย เหมือนหันหน้าเข้าลำโพงสเตอริโอ ที่เสียงร้องแย่งกันออก2ข้าง ในขณะที่ pk เสียงมันเป็นมิติรอบหัวกว่า อย่างที่หูฟังมันควรจะเป็น

อีกอย่างที่สำคัญ pk มันสบายหู หลุดยากกว่า monk ทั้งหูผมกะเมียเลย

เลยชอบ pk ส่วน monk ไม่ได้เกลียดมันนะ แต่เกลียดคนยกมันมาข่มตัวแพงกว่า มันยังไม่ใช่น่ะครับ monk มันเหมือนนั่งหันหน้าเข้าลำโพง ซึ่งมันไม่ใช่คุณสมบัติของหูฟัง

แต่ไม่แน่ monkผมอาจหลุด QC ถึงไม่เทพแบบคนอื่น555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

champ_korn

08/03/2016 14:33:10
2,143
@ลองมองกลาง : เห็นด้วยมากๆครับ Monk มันเสียงแบบนั้นเลย 5555 คือถ้าเทียบที่ราคา 200 คือว้าว แต่ยังไงก็สู้ของราคาสูงกว่าที่คุณภาพดีกว่าจริงๆไม่ได้

เหมือนหุ้นอะครับ พอเห็น P/E Ratio ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน เราร้องว้าว ถูกโคตรๆ แต่ไม่ได้หมายความว่าหุ้นตัวนั้นมันจะดีไปกว่าหุ้น Blue Ship มันเป็นไปไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ไวไว มาม่า

08/03/2016 15:16:56
อยู่วงการนี้ต้องหูหนักๆเข้าไว้ หน้าหมามันเยอะ คอยเชียร์โน่นคอยเชียร์นี่ ใครทะลึ่งไปแสดงความเห็นต่างกับคนอีกกลุ่มหนึ่ง มีหวังโดนรุมโดนยำเละ มันมีผลประโยชน์เรื่องของธุรกิจเข้ามาเกี่ยวข้อง จะโมหรือจะทำอะไรก็ขอให้ได้ฟังก่อนว่าชอบจริงๆหรือเปล่า

อย่าเชื่อในสิ่งที่เห๊ด ให้เชื่อในสิ่งที่ได้ยิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Alone[]

08/03/2016 15:52:57
6
ผมก็ลองซื้อมาฟังนะ Monk ...
โดยรวมถือว่า โอเค เบสก็มี กลางถอยนิดๆแถมติดหม่น แหลมไม่เด่น
แต่ถึงยังไง เสียงที่ได้คุ้มค่ามากกว่าพวกหูตาม 7 ทั่วไปนะ

แต่ ... ส่วนใหญ่คนเล่นหูฟัง (มาซักพัก) ผมมั่นใจว่าเราต้องการเสียงที่ดีกว่า "แน่นอน" และ "งบมากขึ้น" เช่นกัน ...

ฉะนั้นส่วนตัวแล้วผมคิดว่า "Monk เป็นได้แค่หูที่ฟังเล่นๆฟังแก้ขัด" แหละครับ
ยังไงซะทุกคน(ที่เล่น Earbud) ก็ต้องไปต่ออยู่แล้ว ในแต่ละแนวเพลงที่ชอบ
- อุ่นๆ ดาร์ก Senn / VE
- แหลมใส PK / AKG
- วินเทจ Aiwa / Sony

ทำให้ผมว่า มันก็ไม่ได้น่าตื่นเต้นอะไร @_@"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

oumfc

08/03/2016 16:01:12
5
คุณนักสืบ. ไดรเวอร์ราคา100ต้น แบบoker ราคา200 แบบmonk. หรือบอดี้อื่น ในราคาแถวนี้ มันกทำตามคุณภาพ เพดานราคานั้นแหล๊ะ. มันไม่เทพไปเท่า ของอีกเพดาน อีกราคาแน่นอน. ส่วนเรื่องจักรยานไปศึกษามาใหม่นะ ค่ายยุโรบ เมกา ย้ายฐานมาผลิต ไตหวัน จีน จริง. แต่บอดี้ที่คุณจะสื่อว่ามันเหมือนกัน นั้นเขาเรียกของปลอม.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นักสืบ

08/03/2016 18:00:30
้ounfc จะเล่นประเด็นไหนแน่

ทีแรกบอกโรงงานเดียวกัน แค่เปลี่ยนยี่ห้อที่ติดลงไป เหมือนวิทยุที่ขายเหมือนกันแต่เปลี่ยนยี่ห้อ

พอมีคนโต้ว่า ถึงจะโรงงานเดียวกันแต่มันไม่เหมือนกัน
เทียบกับจักรยาน ยี่ห้อยุโรป เมกา ก็มาผลิตที่ไต้หวัน หรือจีน ซึ่งโรงงานอาจผลิตจักรยานหลายเกรด มันไม่ได้หมายความว่า เฟรมจักรยานของคุณ เป็นเกรดเดียวกับจักรยานเกรดต่ำ

ทีเรื่องจักรยานดันเข้าใจ

แต่เรื่องหูฟังทำไมกลายเป็นงง อาจจะโรงงานเดียวกัน แต่รับจ้างทำหลายเกรด แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสเปคให้ทำ

ซึ่งคุณพยายามบอกมันคือตัวเดียวจากโรงงานเดียวกันต่างกันแค่ยี่ห้อที่ติดลงไป

ทำไปทำมากลับไปพูดเรื่องเพดานราคา เรื่องของปลอมไปนู่นอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

oumfc

08/03/2016 22:15:14
คุณ นักสิบ ผมสื่ิอสารแบบสั้นกระขับที่สุดแล้ว. อย่าแฉไฉอย่าแถ้. เรื่องบอดีเหมือน คือสงสัยใช่หรือไม่ใช่ ก็ว่าไป. ไม่ได้ฟันธงว่าใข่ บอกให้ไปสืบ ไปแหกตาอ่านดูใหม่. เพดานราคามันก็กำหนด คุณภาพ วัสดุ. สินค้าที่จะออกมา. 0ker มันราคาหนึ่ง monk มันขายอีกราคา. โรงงานไหนจะบ้าทำวัสดุให้เหมือนกัน ต้นทุน กำไร มันต้องมี

เรื่องจักยาน เรื่องเฟรมปลอม ก็บอกให้ยูไปศึกษามาใหม่. เฟรมปลอมเสิ้นเจิ้น เหมือนแค่รูปภานนอก แค่คล้ายแต่ มีจุดแตกต่างแน่นอนไม่นับเนื้อวัสดุที่ฟ้ากะเหว. สรุปคือผมไม่อวยหู monk. จบนะ. หู 200 โมให้ตายก็อยู่แค่นั้น. คงขวางทางนักปั่นกระแส เอาหูไปโม เปลี่ยนสายเปลี่ยนแจ็ค ปั่นกันขายเกิน pk1 pk2 เห็นแล้วขำ ไปฟังเพลงให้สบายใจเถอะครับ. เอียร์บัด ฟิลลิบส์ 150 บาทลงทุนตัดเศษยางลบอุดท่อเบส เสียงกินกันเห็นๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Nuy_musiclover

08/03/2016 23:29:42
96
เขาก็บอกแล้วว่าจะโรงงานเดียวกัน หรือไม่ มันไม่ใช่ประเด็น

ส่วนเรื่องเขาจะเอาหูราคาสองร้อยไปโม เท่าไหร่มันก็สิทธิ์ของเค้า เขาชอบเขาก็ทำ จะดีขึ้นมากน้อย เขาทำมาแล้วก็คงจะรู้ได้ด้วยตัวเอง

แล้วที่บอกหู 150 บาท เสียงดีกว่า เห็นๆ นั่นมันก็เป็นแค่ความเห็นคุณ คนอื่นฟังอาจไม่คิดแบบนั้นก็ได้ ความชอบของคนไม่เหม่อนกัน ใครชอบอะไรก็บอกสิ่งนั้นดีกว่า

ส่วนเรื่องเฟรมจักรยาน ช่างมันเถอะ จะแท้จะปลอม จะโรงงานอะไรก็ไม่สำคัญ เพราะผมไม่ใช้จักรยาน

เรื่องขวางทางนักโมมั้ย ประเด็นนี้ต้องไปถามนักโม นักปั่นกระแสตามที่คุณกล่าวอ้าง ถึงจะได้คำตอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นักสืบ

09/03/2016 01:02:04
คห33

ยอมรับแล้วใช่มั้ยครับว่าต่อให้เป็นโรงงานเดียวกัน ก็ไม่เหมือนกัน วัสดุ เพดานราคาขาย คุณภาพก็ต่างกัน

เพราะทีแรกทำเป็นอวดรู้ว่าหน้าตาเหมือกัน ต้องมาจากโรงงานเดียวกัน เหมือนกันแต่แค่เปลี่ยนยี่ห้อ เหมือนวิทยุที่ตลาดกิมหยง ที่เหมือนกันเด๊ะแต่แค่เปลี่ยนยี่ห้อ

จากคห9
"จะมี นักสืบมั่นคงแบบ นักสืบพันทิพ ไหม บอดี้ นี้ ปั้มมา หลายยี่ห้อจริงๆ โรงงานเดียวกันไหม

เห็น บอดี้นี้ นึกถึง ตอนเดินตลาดกิมหยง หาดใหญ่ วิทยุเทป เหมือนกันเด๊ะ แป๊ะ มันทุกยี่ห้อ โซนี่ ฮิตาชิ
โตชิบา ไม่เว้นกระทั้งธานินทร์"

ทีจักรยานเฟรมเหมือนแต่ยี่ห้อเซินเจิ้น รีบบอกว่าไม่เหมือนของตัวเอง ของตัวเองดีกว่า วัสดุดีกว่า ยี่ห้อดีกว่า

แต่พอหูฟังหน้าตาเหมือนดันบอกต้องเหมือนกันโรงงานเดียวกันแค่เปลี่ยนยี่ห้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

gmj

09/03/2016 01:37:08
ยอมรับแล้วใช่มั้ยครับว่าต่อให้เป็นโรงงานเดียวกัน ก็ไม่เหมือนกัน วัสดุ เพดานราคาขาย คุณภาพก็ต่างกัน

เพราะทีแรกทำเป็นอวดรู้ว่าหน้าตาเหมือกัน ต้องมาจากโรงงานเดียวกัน เหมือนกันแต่แค่เปลี่ยนยี่ห้อ เหมือนวิทยุที่ตลาดกิมหยง ที่เหมือนกันเด๊ะแต่แค่เปลี่ยนยี่ห้อ

จากคห9
"จะมี นักสืบมั่นคงแบบ นักสืบพันทิพ ไหม บอดี้ นี้ ปั้มมา หลายยี่ห้อจริงๆ โรงงานเดียวกันไหม

โตชิบา ไม่เว้นกระทั้งธานินทร์"

ทีจักรยานเฟรมเหมือนแต่ยี่ห้อเซินเจิ้น รีบบอกว่าไม่เหมือนของตัวเอง ของตัวเองดีกว่า วัสดุดีกว่า ยี่ห้อดีกว่า

แต่พอหูฟังหน้าตาเหมือนดันบอกต้องเหมือนกันโรงงานเดียวกันแค่เปลี่ยนยี่ห้อ

คุณเรียนภาษาไทย ที่ไหน มา โรงงานเดียวกันไหม มันคือประโยคคำถาม แค่ไม่ได้ ใส่ -? อวดรู้ตรงไหน ว่า หน้าตาเหมือนกัน แล้วว่า มาจากโรงงานเดียวกัน พื่้นฐานมาจากความสงสัยอยากรู้ ว่าทำไม บอดี้นี้มันแป๊ะลายยี่ห้อ ไปฟันธงตรงไหนว่า มันคือ ตัวเดียวกัน

แล้วเรื่องเฟรมจักรยาน อ่านยังไง ถึงมาว่า ผมบอกว่า ของตัวเองดีกว่า เฟรมปลอม มันลอก แต่ รูปภายนอก เพิ่มภาษาอังกฤษให้นะ เห็นภาษาไทย ก็ไม่ค่อยแตกฉาน geometry แต่ก็มีจุดต่าง เนื้อวัสดุ ก็ไม่เหมือนกัน ไม่ว่าจะ เป็น เฟรม คารบอน อลู โครโมลี่ ก็แล้วแต่ ผมบอกตรงไหนว่า ของผมดีกว่า วัสดุดีกว่า ยี่ห้อดีกว่า ไปอ่านให้ดีดีครับ อ่านช้าๆ ละเอียดๆ 7 บรรทัดล่ะ เดียวเกินลิมิต มาตฐานคนไทย ย้ำว่า ไป ดูให้ดีดี อ่านให้ดีดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

oumfc

09/03/2016 01:41:33
5
อ๊าว งง ทำไม ล็อคอิน มันเป็นอย่างอื่น มี ยูสเซอร์เดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นักสืบ

09/03/2016 02:36:48
จากความเห็น 33

"เรื่องจักยาน เรื่องเฟรมปลอม ก็บอกให้ยูไปศึกษามาใหม่. เฟรมปลอมเสิ้นเจิ้น เหมือนแค่รูปภานนอก แค่คล้ายแต่ มีจุดแตกต่างแน่นอนไม่นับเนื้อวัสดุที่ฟ้ากะเหว"

ทีจักรยานคุณยังแยกแยะออกว่าหน้าตาภายนอกเหมือนแต่จริงๆมันไม่เหมือนกัน

แต่หูฟังบอดี้เหมือนกัน (ที่คุณพยายามบอกว่ามาจากโรงงานเดียวกันแต่ติดคนละยี่ห้อ) วัสดุต่างกัน ไดร์ฟเวอร์ ต่างกัน สายต่างกัน เสียงต่างกัน คุณกลับไม่เข้าใจ กลับบอกว่า เสียงต่างที่qc (จากคห 13) และในขณะเดียวกันคุณกลับย้บอกว่า asusa ไม่เหมือนกันเพราะคนละระดับกัน (ตกลงต่อให้โรงงานเดียวกันแล้วต่างกันได้ไหม)

หลายๆคนพยายามบอกว่าต่อให้เป็นโรงงานเดียวกันก็ไม่สำคัญเพราะมันไม่เหมือนกัน

สุดท้ายพอจะยอมรับว่าต่าง กลับกลายมาบอกว่าไม่ได้ฟันธง แต่เป็นประโยคคำถาม แค่ไม่ได้ใส่เครื่องหมาย ?

จากเฟสบุคที่คุณถามไว้

"สงสัยจัง หูฟัง monk. Oker 300. ใครมีจับถ่ายรูปชัดๆหน่อยได้ไหมครับ. ตรง ก้านตัวหู ด้านหน้าหู(ตรงตะแกรงที่มีรู) มันเหมือนอย่างกับแกะ หูไม่มียี่ห้อ ที่เขานิยม เอามาอัพสาย เพิ่มมูลค่า. กลับบ้านแล้วจะถ่ายให้ดู."

"จะปั้มยี่ห้อไรดีตรงที่ว่างไว้"

"เหมือนกันเด๊ะ น่าจะโรงงานเดียวกันทำโมล ยี่ห้อแล้วแต่ใครจะเอาไปทำตลาด ไหมครับ สงสัยจริงๆ"

โอเคถ้าคุณไม่ได้ฟันธง แต่เป็นคำถาม

หลายๆคนมาตอบคุณว่า หน้าตาเหมือนกัน แต่มันต่างกัน ไม่ใช่ต่างแค่ยี่ห้อ

ทีนี้ขอถามคุณว่า

คุณยอมรับหรือยัง ว่าต่อให้เป็นโรงงานเดียวกันหรือต่างกันก็ไม่ใช่สาระ เพราะ ต่อให้หน้าตาเหมือนกัน แต่จริงๆแล้วมันต่างกัน?

////ผมไม่ได้อวยVE MONK ผมแค่มาตอบคำถาม ในเมื่อคุณถาม ผมก็มาตอบ////
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นักสืบ

09/03/2016 02:57:57
ส่วนเรื่องเฟรมจักรยาน

ผมไม่ได้พูดถึงเฟรมจักรยานปลอม

ผมเพียงยกตัวอย่าง

เพราะคุณบอกว่าหรือสงสัยว่า

หูฟังหน้าตาเหมือนกัน ผลิตจากโรงงานเดียวกัน ต่างกันที่มาติดยี่ห้อหรือเปล่า (ซึ่งจริงๆ ส่วนประกอบอื่นๆต่างกัน วัสดุต่างกัน ไดรฟ์เวอร์ สาย ต่างกัน) เพราะวิทยุกิมหยงเหมือนกันเด๊ะต่างแค่ติดยี่ห้อ

ผมเลยเทียบว่า เฟรมจักรยานที่มียี่ห้อ อาจผลิต โรงงานเดียวกับ ที่ผลิตเฟรมโนเนม ไม่ได้หมายความว่า เอาเฟรมโนเนมที่คุณภาพต่ำมาติดยี่ห้อ(ซึ่งอันนี้คุณเข้าใจดี) ไม่ได้พูดถึงเรื่องเฟรมก๊อปเฟรมเซินเจิ้นสักนิด

เพื่ออธิบายว่าต่อให้โรงงานเดียวกันก็ไม่ใช่ประเด็น

อย่าลืมตอบหน่อยนะครับ
ว่า
คุณยอมรับหรือยัง ว่าต่อให้เป็นโรงงานเดียวกันหรือต่างกันก็ไม่ใช่สาระ เพราะ ต่อให้หน้าตาเหมือนกัน แต่จริงๆแล้วมันต่างกัน?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

oumfc

09/03/2016 04:25:43
5
บอดี้นี้ sennheier จะเป็นยุคแรกๆ ครับ
แต่ต่อมาออกมาหลายยี่ห้อที่ใช้บอดี้แบบเดียวกัน
oppo soken oker senn blox venture audio sharp md daiso 60บาท อื่นๆอีกเอยะ แล้วแต่ละรุ่น หน้าตาเหมือนกันก็จริง แต่เสียงต่างกัน วัสดุหรือเนื้อพลาสติกก็ต่างกันด้วย

ที่คุณตั้งข้อสังเกตุว่าโรงงานเดียวกันแค่เปลี่ยนยี่ห้อมั้ย มันจึงไม่มีนัยยะสำคัญอะไรเลย เพราะมันไม่ได้ต่างกันแค่ยี่ห้อบอดี้ยอดนิยมอาจโรงงานเดียวกันรับผลิต หรืออาจผลิตบอดี้ขาย แต่เสียงและงานผลิตของแต่ละยี่ห้อก็ต่างกันอยู่ดีอันนี้ไม่ต้องนักสืบ

ก็นั้นนิซิ กว่าจะยอมรับได้ว่า มันคือคำถาม นะ ที่เห็นมา ก็แค่แบบบอดี้ ไม่มียี่ห้อ แล้วมา oker แล้วมา monk ไงครับ ถามเพราะอยากรู้ สงสัย แต่ตอบไม่ตรงคำตอบนะครับ ถ้าเป็นข้อสอบก็ไม่ได้คะแนน ถามว่าโรงงานเดียวกันไหม ปั้ม หลายยี่ห้อทำไม หรืออาจจะคนละโรงงานจริง แต่ ทำบอดี้ มาเหมือนๆกัน ก็เป็นได้ แล้วเลยมาได้ความรู้เพิ่มเติมอีกว่า เฮ๊ย มันมีอีกหลายยี่ห้อนะ

แล้วที่บังคับให้ตอบ นะ โรงงานเดียวกัน หรือต่างกัน ก็ไม่ใช่สาระ เฮ้ย นี้แหล๊ะสาระ เลย ถ้าโรงงานเดียวกันเหตุใด จึง ทำหลายยี่ห้อ หลายเกรด วัสดุ หรือถ้าต่างโรงงาน เหตุใด บอดี้นี้ จึงเป็นที่นิยม ทำเอียบัด ทำไมบอดี้ อื่น ไม่ลอกแบบบ้าง แบบ บอดี้ pk บอดี้ โซนี่ บอดี้ ชาร์ป ทำไม ไม่นิยม

ส่วนต่อให้หน้าตาเหมือนกน จริงๆแล้วมันต่าง ป๊าด ไม่ เม็คเซ็นส์เลย ไปอ่านดูดีดี ก็บอกแล้วต่อให้ monk ล็อตเดียวกัน เสียงมันยังไม่เหมือนกันทุกตัวเลย หลุด qc หรือ ไม่คุม qc หรือเปล่า ก็ไม่รู้ เอาง่ายๆ ถุงยาง ยี่ห้อเดียวกัน ล็อตเดียวกัน ทำจาก แท่นเดียวกัน ปั้มออกมา มันยังไม่เหมือนกันทุกชิ้น มีหลุด qc เพียบ ทำไมต้องให้ยอมรับ ว่า หน้าตาเหมือนแล้วมันต่าง ก็มันเป็นข้อเท็จจริงที่ไม่ต้องพิสูจน์อะไรอยูแล้ว ไปอ่านดูดีดี อย่ามีอคติบังตา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

นักสืบ

09/03/2016 10:35:23
oker กับ monk หน้าตาเหมือนกันครับ
อาจมาจากโรงงานเดียวกัน
เหมือนกันแค่เปลี่ยนยี่ห้อ
เหมือนวิทยุที่กิมหยงเหมือนเด๊ะๆแค่เปลี่ยนยี่ห้อ
แล้วที่คนอื่นๆฟังแล้วเสียงต่างเพราะหลุด QC ครับ

ช่างโมmonk ปั่นครับเพราะจริงๆไม่ต่างจากoker แค่เปลี่ยยี่ห้อ เพราะที่เสียงต่างเพราะหลุดQC

ขนาดmonkเองยังเสียงไม่เหมือนกันเลยครับเพราะQC

//เปลี่ยนคำตอบให้ละครับ แบบนี้น่าจะพอใจ

///crossroad pk sunrise shozyก็บอดี้หน้าตาเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

คินดะอิจิ

09/03/2016 11:13:05
ในงานอุตสาหกรรมจะมีโรงงานรับจ้างผลิต
เจ้าของแต่ละยี่ห้อจะจ้างโรงงานผลิต แต่จะระบุสเป็คให้ผลิตว่าต้องการแบบไหน

Oker Ds300 Ve Monk ดูเหมือนกัน แต่ ไดร์ฟเวอร์ สาย เนื้องาน ต่างกัน ต่อให้มาจากโรงงานเดียวกัน แต่มันคือหูฟังคนละตัว ไม่ใช่เหมือนกันแล้วมาเปลี่ยนยี่ห้อ

อย่างบอดี้Yuin Pkก็มีอีกหลายยี่ห้อทำออกมาเหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Reizei_Mako

09/03/2016 11:20:46
23
อ่านคอมเมนท์ในกลุ่มเฟสที่อวยตัวนี้กันผมก็เฉยๆ นะ แต่มาสะดุดตอนที่ตา Lieven คอมเมนต์ถึง Monk ในรีวิวแอมป์ Corda Quickstep นี่แหละ

"The VE Monks are sublime earbuds (featured on HFN soon) and they already have good body in bass and mids. The Monks can sound quite warm and the Corda Quickstep levels it out more. The result is a sublime sounding $5USD earbud with good bass, incredible mids and smooth musical treble. (11 on the dial).

Gosh the Monks are good, I could listen to them for days. Don’t forget to order them right after you finish reading this review."

อ่านจบผมนี่กดสั่งมาลองฟังเลยครับ ตา Lieven แกฟังอุปกรณ์ระดับ Hi-End มาเยอะ และรีวิวอย่างตรงไปตรงมา ถ้าแกบอกว่าหูฟังระดับ 200 บาททำได้ดี มันก็คงจะมีดีจริงๆ ที่สำคัญแกคงไม่ใช่หน้าม้าที่จะอวยหูฟังราคา 5 ดอลลาร์เพื่อปั่นยอดขายแน่ๆ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 44

oumfc

09/03/2016 19:03:59
5
ไม่ต้องประชด กันขนาดนั้นครับ คุณนักสืบ ไม่รู้ประชดตั้งแต่ล็อคอินหรือเปล่า หรือล็อคอินเดิมๆ อุตสาห์ไปลาก ที่ โพส ถามไว้ในกลุ่ม เฟซ นั้น ด้วย ยอมรับนับถือ จริงๆ ส่วนนี้

บอกตรงๆ ผมหลงเข้าไป ในกลุ่มเฟซนั้นเพราะ เพิ่งกลับมาฟังเพลงด้วยหูฟังอีกรอบ ทิ้งไป 2-3 ปี ตอนแรก ก็ งง เฮ๊ย เฟซ นี้ อะไรๆ ก็ monk มันจะอะไรดีกันหนักหนา พอไป
อีกห้อง ที่เป็นห้อง ซื้อขาย รวม ห้องประมูล เหม่ มองแบบเป็นกลาง ๆ เลย ก็จะเห็นว่า นักโม ชุมนุมกัน ขายของตรงนั้น อันนี้ไม่ว่ากัน เป็นช่องทางทำมาหากิน แต่มองให้ลึก ก็จะเห็นว่า การประมูล มีการ ดันราคา โดยหน้าม้า ให้ ราคาสูงเกินจริง ขายกันราคาสูงเกินจริง หู ต้นทุน ไม่ถึง 200 เปลี่ยนสายเปลี่ยนแจ็ค หน่อย เห็นมีราคาไม่หนัก ปานกลาง และ เกินจริงไป ก็เยอะ ก็ไม่ว่ากัน เพราะ ร้านค้าที่เป็นสปอร์นเซอร์เวป ขายอยู่ เป็นหลักการตลาด ง่ายๆ แต่ยอมรับกันไหมว่า เป็นเป็นกลุ่มเล็กๆ นิยมกันในกลุ่มเล็กๆ ออกมานอกกะลาแล้วเป็นไง ครับ คนเล่นหูฟัง สายกลาง อย่างในเวป มั่นคง มี กี่คน ที่เล่น ที่ฟัง อันนี้ไม่นับรวม หูที่ขาย โดยร้านมั่นคง มีรีวิว นะครับ อันนั้น ก็เข้าใจ มันคือหลักการตลาด เช่นกัน ซึ่ง บางตัว ก็ไม่ได้ดีจริง มีกระแส ต่อต้าน กันก็เห็นกันหลายๆตัวหลายๆยี่ห้อ แต่ ที่มันดีจริง ด้วยตัวมันเอง นี้ แทบ ไม่ต้อง รีวิว โปรโมตรกันเลย

เห็นตอนนี้ ห้องซื้อขาย มี monk มาเสนอขายอยู่ ใครเป็น fc monk ก็ไปจับจอง ซื้อขายกันได้นะ เห็น ทั้งดัน ทั้งลด ราคา ก็ไม่ยอมไป นี้ถ้าขายใน เฟซ โน้น คงมีคนมาอวย มีหน้าม้า แล้วคงขายได้ไปแล้ว

ไหนๆ ก็ขุด ที่ผมโพส ไปแล้ว ช่วยผมดูโพส หนึ่ง หน่อยได้ไหมครับ ไม่แน่ใจ ว่า ใครโพสไว้ ว่า จะโม monk ให้ อาจารย์หรือคนรู้จัก อะไรเนี่ย แล้วมี นักโม หน้าเลือดไปเสนอราคาไว้ 5000 บาท กระทู้ในเฟซ อันนี้แหล๊ะน่าสนใจน่าศึกษา ยิ่งนัก การโม แน่นอน แล้วแต่ความพอใจ เงินใครเงินมัน แต่หู 200 รับโม 5000 นี้มัน หลอกแดร๊ก กันชัดๆ นะ

ขออีก หน่อย สงสัยอีกแล้ว เวลาส่งหู monk ไปโม การที่ไดรเวอร์ เท่ากัน เป๊ะๆ หลายยี่ห้อเหลือเกิน คนทำจะไม่พลาด ทำ ไดรเวอร์พังเลยเหรอ เจอนักโม มีจรรยาบรรณ รับผิดชอบ สูง ก็เอา แกะไดรเวอร์ monk ชดเชยแทน (ต้นทุนสูงเลย) แล้วเจอนักโม ไร้จรรยาบรรณ จับ ไดรเวอร์ หูไม่มียี่ห้อ แบบเดียวกัน หรือ ยี่ห้ออื่นที่มันเท่ากัน ยัดใส่ไป ล่ะ ใครจะรู้ เสียงเปลี่ยน แน่นอน นึกว่ามาจาก โมสาย

คงไม่เข้ามาจุดประเด็นอะไรอีกแล้วครับ ให้ราคาหูตัวนี้มากไปแล้ว กระทู้มันได้ ตกๆ ไปซะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

นักสืบ

09/03/2016 21:08:16
oumfc

ผมนักสืบย้ำอีกครั้งว่าผมไม่ได้อวยmonk

แต่ที่ผมตอบโต้คุณoumfc เพียงเพื่อบอกว่า oker กับ monk มันคนละตัวกัน หน้าตาเหมือนกัน แต่ ไดร์ฟเวอร์ต่างกัน วัสดุ สายต่างกัน เสียงเลยต่างกัน ไม่ใช่ต่างเพราะหลุดqc อย่างที่คุณoumfcเข้าใจ

แล้วที่คุณตั้งแง่ หรือ แค่สงสัยแต่ลืมใส่เครื่องหมาย?
ว่าของน่าจะตัวเดียวกันหรือมาจากโรงงานเดียวกันเพียงแค่เปลี่ยนยี่ห้อ
มันจึงไม่ใช่อย่างที่คุณoumfcสงสัยหรือเข้าใจ

จาก คห44
"ขออีก หน่อย สงสัยอีกแล้ว เวลาส่งหู monk ไปโม การที่ไดรเวอร์ เท่ากัน เป๊ะๆ หลายยี่ห้อเหลือเกิน คนทำจะไม่พลาด ทำ ไดรเวอร์พังเลยเหรอ เจอนักโม มีจรรยาบรรณ รับผิดชอบ สูง ก็เอา แกะไดรเวอร์ monk ชดเชยแทน (ต้นทุนสูงเลย) แล้วเจอนักโม ไร้จรรยาบรรณ จับ ไดรเวอร์ หูไม่มียี่ห้อ แบบเดียวกัน หรือ ยี่ห้ออื่นที่มันเท่ากัน ยัดใส่ไป ล่ะ ใครจะรู้ เสียงเปลี่ยน แน่นอน นึกว่ามาจาก โมสาย"

oker แกะยากครับ ยากไม่ใช่ลำบาก แต่ยากคือแกะแล้วเสียเลยมีโอกาสสูงพอๆหรือมากกว่าแกะแล้วใช้ได้ครับ

ถ้าแกะได้แล้วโมเป็นokerโม ก็มีคนต้องการครับ

ไม่จำเป็นต้องแกะokerเพื่อมาย้อมแมวmonkครับ

monkส่วนนึงที่นิยมโมคือแกะง่ายมากๆ แกะแล้วโอกาสเสียแทบไม่มี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

champ_korn

10/03/2016 22:03:28

เนื่องด้วยเจตนาของ จขกท. ตั้งใจรีวิวหูฟัง VE Monk จึงขอรีวิวหลังจากโมเสร็จต่อไปตามความตั้งใจแรกของผมนะครับ

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่าผมเป็น User ธรรมดาคนนึง ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆกับการโม หรือขายหูฟัง VE Monk แน่นอน เพราะฉะนั้นรีวิวนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆ จะเชื่อ ไม่เชื่อ เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ก็เป็นสิทธิของท่านผู้อ่านครับ

มาเข้ารีวิวกันเลย "VE Monk โมสาย" ซึ่งเห็นมีโมกันหลายสูตรมาก ผมก็เลือกมาสูตรนึง จากการปรึกษาพี่คนนึง คงไม่ลงรายละเอียดนะครับ หลังจากรับมาก็พบว่าหน้าตามันดูมีเสน่ห์มากขึ้นพอสมควรทีเดียว ผมจัดการเปลี่ยนโฟมเป็น Heigi และฟังกับ Fiio X5 gen 1 ปรับ Lo Gain เลยโดยไม่ต้องเบิร์น เพราะเชื่อว่าถ้ามันดี แววมันก็ต้องมาเลย

พบว่า มัน Over Expected มากๆครับ และไม่ใช่ผมคนเดียว อาจารย์ผมที่ฝากโมอีก 1 เส้น ลงความเห็นเหมือนกันว่า Over Expected มาก คือทั้งผมและอาจารย์ปกตินิยมเล่นหู FS กับ In ear และไม่เชื่อว่าหู Earbud ราคาถูกๆ เอาไปโมมันจะเสียงดีได้แค่ไหนกัน น่าจะเป็น "ราคาคุย" หรือปล่าว แต่ก็ได้พบแล้วว่า ไม่ใช่ราคาคุย สิ่งที่ได้รับมามันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นจริงๆ และลงความเห็นกันว่ามัน "คุ้มราคา" ด้วย

เนื้อเสียงนั้น แก้ไขข้อเสียที่ Monk มี ทั้งเสียงร้องที่แข็งกระด้าง โฟกัสเสียงร้องไม่ค่อยดี ย่านเสียงสูงที่เป็นจุดอ่อนมากๆ ดูกุดๆ ตอนนี้ใส ไปได้ไกล และมีประกาย รายละเอียดดีมากขึ้นอย่างชัดเจน ส่วนเสียงเบสยังคงมีมวลขนาดกำลังดีแต่หัวเบสชัดขึ้น เก็บตัวไวขึ้น (Deep Bass ก็ยังไม่มีเช่นเดิม) ส่วน Sound Stage นั้นผมรู้สึกว่าไม่ได้ต่างจากเดิม ทั้งนี้หากจะให้เทียบกับ PK2 นั้น ผมยังไม่ได้ฟังเทียบกันตรงๆแบบ Shot ต่อ Shot แต่เท่าที่จำเสียงได้คร่าวๆ ผมชอบตัวนี้มากกว่า เพราะตอนลอง PK2 จำได้ว่า "เสียงดีนะ" แต่ตัวนี้คือฟังแล้ว "เฮ้ย ทำได้แบบนี้เลยเหรอ" ทั้งนี้อาจจะเป็น Bias ที่เกิดจากเราทราบราคาเดิมว่ามัน 200 บวกค่าโมเข้าไปยังถูกกว่า PK2 เสียงที่ได้เลยเกิดความรู้สึก Over Expected นั่นแหละ

ทั้งหมดทั้งมวลเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่อยากให้ดราม่ากัน ผมไม่ได้เชียร์ให้ใครต้องไปโม แต่ถ้าชอบ Ear bud ก็เอาง่ายๆครับ ไปลอง PK3, PK2 หรือตัวอื่นๆที่ชอบ แล้วหาลอง Monk โมสาย ก็คงหาลองได้ไม่ยากนักในกลุ่มผู้เล่นนะครับ หลายๆคนก็ยินดีให้ลองฟัง ชอบไม่ชอบยังไงก็ค่อยซื้อครับ ไม่จำเป็นต้องตามกระแส

ฟังเพลงให้สนุกครับ ^^

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

tum

26/08/2016 22:52:07
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะเป็นประโยชน์มากคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Enqless

27/08/2016 01:08:49
81
ในเรทราคาบัดเจท มันก็เทพจริงๆนั้นแหละครับเจ้าม้อง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

mo2020

27/08/2016 09:26:18
0
กะจะมาอ่านเอาความรู้ เจอมาม่า ไม่รู้ใครความจริงเป็นเช่นไร แต่ในเบื่องต้นผมจะให้ความเชื่อถือคน login มาคุยก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

golfsnsd

27/08/2016 10:53:40
30
เสียงดี แต่ไม่เหนือกว่าตัว top ในวงการถ้าเทียบกับv-diamond ยังกระด้างไปนิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

ยาจกศิริราช

27/08/2016 13:22:32
41
พี่ลองเทียบกับv-friend ดูครับ ผมชอบสุดแระในราคาbudget
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 52

visiter

27/08/2016 15:03:06
0
ใช้อยู่ครับได้มาฟรีเพื่อนให้ ยอมรับว่าเทพจริง ใช้กับ xplay3s และโนดบุก compac cq60 ตัวเก่า เสียงดีมากแทบไม่ต้องพึ่ง dac เลย(พอๆกับxplay) เพราะภาคขยายเป็นแบบ conexan แฟลดบาลานออกตรงเลย ไม่มีปรับเบสสมดุลพอดีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

'

27/08/2016 15:08:04
ข้ามากะพระ. 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

Enqless

27/08/2016 16:05:29
81
ไม่ได้อวยนะ แต่ผมว่าเจ้าม้องเนี่ย เสียงดีเทียบพวกราคา 1000-1500 ได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 55

champ_korn

15/09/2016 20:43:30
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 51

พี่ลองเทียบกับv-friend ดูครับ ผมชอบสุดแระในราคาbudget

เดี๋ยวต้องไปหาลองซะแล้ว ยังไม่เคยลองเบยฮะ

ล่าสุดได้ลอง iRiver โม กับ ตี๋หิด (Ty Hi-z) เดิมๆ ใช้ได้ทั้งคู่เลยครับ สายดาร์คตัวนึง สายไบรท์ตัวนึง อิๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Clash04

19/09/2016 12:40:15
3
มีอยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ เสียงดีมาก เสียดายตรงที่ผมใส่นานๆแล้วเจ็บหูไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

champ_korn

01/10/2016 08:29:06
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 56
- Clash04

มีอยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ เสียงดีมาก เสียดายตรงที่ผมใส่นานๆแล้วเจ็บหูไปหน่อย

บอดี้ค่อนข้างใหญ่จริงๆครับ ผมโชคดีหูใหญ่ ใส่แล้วพอดี 5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

โน้ต

25/10/2016 22:04:24
ไหนๆ ก็ขุด ที่ผมโพส ไปแล้ว ช่วยผมดูโพส หนึ่ง หน่อยได้ไหมครับ ไม่แน่ใจ ว่า ใครโพสไว้ ว่า จะโม monk ให้ อาจารย์หรือคนรู้จัก อะไรเนี่ย แล้วมี นักโม หน้าเลือดไปเสนอราคาไว้ 5000 บาท กระทู้ในเฟซ อันนี้แหล๊ะน่าสนใจน่าศึกษา ยิ่งนัก การโม แน่นอน แล้วแต่ความพอใจ เงินใครเงินมัน แต่หู 200 รับโม 5000 นี้มัน หลอกแดร๊ก กันชัดๆ นะ 

- ที่ราคาโมมันแพงเนื่องมาจากราคาของวัสดุที่ทำสายครับ สายพวกนี้สามารถนำมาใช้กับหูฟังราคาแพงๆได้เลย
ยกตัวอย่างบางคนใช้ DHC symbiote sp ซึ่งราคามันก็เป็นร้อยเท่าของ monk
- ในวงการหูฟังการเพิ่มเงินจากเดิมมากๆเพื่ออัพให้หูฟังหรือเสียงโดยรวมจาก system ดีขึ้น อาจเพียงแค่ 5-10% บางคนเขามีความสุขกับมันและยินดีจ่ายเพื่อมัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

champ_korn

26/10/2016 07:46:59
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 58 - โน้ต

- ที่ราคาโมมันแพงเนื่องมาจากราคาของวัสดุที่ทำสายครับ สายพวกนี้สามารถนำมาใช้กับหูฟังราคาแพงๆได้เลย
ยกตัวอย่างบางคนใช้ DHC symbiote sp ซึ่งราคามันก็เป็นร้อยเท่าของ monk
- ในวงการหูฟังการเพิ่มเงินจากเดิมมากๆเพื่ออัพให้หูฟังหรือเสียงโดยรวมจาก system ดีขึ้น อาจเพียงแค่ 5-10% บางคนเขามีความสุขกับมันและยินดีจ่ายเพื่อมัน
กระทู้นั้นผมโพสท์เองครับ มีคนเสนอมาหลากหลายแนวเลย สรุปก็โมไป 2,000 ครับ เสียงดีทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Tunkana888

26/10/2016 13:52:04
4
ผมเพิ่งได้ลองซื้อ monk plus มาลองหนึ่งตัวเทียบจากที่เคยใช้  pk2 มาประมาน3ปี คหสต. monk plus ให้เสียงที่รู้สึกหนากว่า มีมวลมากกว่า pk2 เบสปริมาณมากกว่าเเต่รู้สึกว่าตัวโน๊ตเบสจะมัวๆขุ่นๆกว่า เสียงกลางเสียงร้องออกเเข็งคม เเหลมจะออกหยาบกว่า pk2 ไม่พริ้วละเอียดเท่าไร เสตทไม่กว้างมากเเต่ก็เเยกซ้ายขวาได้พอดี ลองใช้เบริ์นได้ประมาน 50 ก็เลยจับโมใหม่เลย
-จับเปลียนบอดี้ ใหม่ ภายในกว้างกว่าบอดี้เดิม
- เอาฟองน้ำที่ซับไดรเวอร์ออก เเล้วจูนท่อเบสบอดี้ใหม่
- ใช้สายเดิม ตะกั่วเดิม
หลังโม ทำ ให้เสียงเบสชัดกว่าเดิม มิดเบสไม่ล้นทับกลางเหมือนตัวเดิม เสียงกลางจากที่เเข็งคมๆ ก็มนๆเนียนลง เเหลมหยาบน้อยลง รวมๆเเล้วเสียงเคลียร์กว่าเดิมมาก เทียบฟังจากpk2 (พยายามจูนเสียงไปทางpk2)
เรื่องเสียงเป็นความชอบส่วนตัวนะครับ อยากมาเล่าประสบการ์การโมให้ฟัง ขอบคุณครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 61

Aof111

26/10/2016 16:08:31
0
ถ้าข่าวลือ ไม่นานก็เงียบครับ ผมยืนยันว่าของจริง ผมมี ตัวเเรก ยังไม่ได้ใช้ ขาย2500  อิอิ

หยิกหู 2
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

champ_korn

27/10/2016 11:47:52
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 60 - Tunkana888
ผมเพิ่งได้ลองซื้อ monk plus มาลองหนึ่งตัวเทียบจากที่เคยใช้  pk2 มาประมาน3ปี คหสต. monk plus ให้เสียงที่รู้สึกหนากว่า มีมวลมากกว่า pk2 เบสปริมาณมากกว่าเเต่รู้สึกว่าตัวโน๊ตเบสจะมัวๆขุ่นๆกว่า เสียงกลางเสียงร้องออกเเข็งคม เเหลมจะออกหยาบกว่า pk2 ไม่พริ้วละเอียดเท่าไร เสตทไม่กว้างมากเเต่ก็เเยกซ้ายขวาได้พอดี ลองใช้เบริ์นได้ประมาน 50 ก็เลยจับโมใหม่เลย
-จับเปลียนบอดี้ ใหม่ ภายในกว้างกว่าบอดี้เดิม
- เอาฟองน้ำที่ซับไดรเวอร์ออก เเล้วจูนท่อเบสบอดี้ใหม่
- ใช้สายเดิม ตะกั่วเดิม
หลังโม ทำ ให้เสียงเบสชัดกว่าเดิม มิดเบสไม่ล้นทับกลางเหมือนตัวเดิม เสียงกลางจากที่เเข็งคมๆ ก็มนๆเนียนลง เเหลมหยาบน้อยลง รวมๆเเล้วเสียงเคลียร์กว่าเดิมมาก เทียบฟังจากpk2 (พยายามจูนเสียงไปทางpk2)
เรื่องเสียงเป็นความชอบส่วนตัวนะครับ อยากมาเล่าประสบการ์การโมให้ฟัง ขอบคุณครับ ^^
ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ครับ ความเห็นคล้ายๆกันเลย ส่วนตัวผมชอบ Monk โมมากวว่า PK2 นิดหน่อย เพราะรู้สึก PK2 แหลมพุ่งไปนิดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

Aof111

27/10/2016 14:43:21
0
ผมมี ขาย2000 อิอิ

หยิกหู 3
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

wacs

27/10/2016 16:39:14
0
มีใครรีวิว candy บ้างไหมอะ 0_0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

artpiggo

27/10/2016 16:47:17
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 64 - wacs
มีใครรีวิว candy บ้างไหมอะ 0_0
เสียงร้องเด่นขึ้น เสียงโดยรวมขุ่นมัวน้อยลง ทำให้เสียงแหลมพริ้ว ได้รายละเอียดที่ดีไปอีกขั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 66

Nock3d

03/11/2016 12:05:33
22
ล่าสุดผมลองเอา Ve monk plus Mod มาลองกับ Hugo

เหมือนจะช่วยแก้ไขเรื่องเสียงร้องไปได้ดีขึ้นคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 67

champ_korn

04/11/2016 09:13:02
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 66 - Nock3d
ล่าสุดผมลองเอา Ve monk plus Mod มาลองกับ Hugo

เหมือนจะช่วยแก้ไขเรื่องเสียงร้องไปได้ดีขึ้นคับ
Hugo นี่เทพจริงครับ เอาอะไรไปเสียบเพราะหมดจริงๆ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Nock3d

05/11/2016 14:50:33
22
กำลังสนใจว่า zen 2.0 จะเทพขนาดไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

LosInBlue

07/11/2016 16:26:58
116
เคยฟังเทียบกับ Asura หรือ Zen ไหมครับ

ถ้าสู้ได้ผมจะได้เอาไปโมบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

champ_korn

07/11/2016 21:00:30
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 69 - LosInBlue
เคยฟังเทียบกับ Asura หรือ Zen ไหมครับ

ถ้าสู้ได้ผมจะได้เอาไปโมบ้าง

ไม่เคยฟัง Asura ครับ เคยแต่ Zen Black เสียงออกแนวดาร์ค ซึ่ง Monk โมที่เคยเคยลองฟังหลายๆสูตรโดยรวมเสียงจะออกไปทางไบร์ทหน่อย เสียงคนละแนวกับ Zen ครับ

ทั้งนี้ผมเคยลอง iRiver โมตัวนึง (ราคาแค่ 300) โทนเสียงไปทางเดียวกับ Zen black คือดาร์ค อิ่ม หนา แต่สู้ไม่ได้นะครับ แค่เสียงไปในทางเดียวกันจนน่าแปลกใจ ในราคา 300 บาท ถือว่าคุ้มมาก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

RhythmCaster

04/01/2017 11:24:52
0

เคยดูรีวิวในยูทูปครับ

ทางนั้นก็บอกเหมือนกันเลยว่าถ้ามีแอมป์มาช่วยเสียงจะไปได้อีก

สำหรับผมแปลกดี ไม่คิดว่าเอียร์บัดต้องใช้แอมป์กะเขาด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

Narishane

04/01/2017 15:42:53
158
ชอบประโยค "หูยยยย มึงนี่โหดมาก" มันจริงจัยย์มากครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 73

zatanic

08/01/2017 07:37:01
40
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - champ_korn

เนื่องด้วยเจตนาของ จขกท. ตั้งใจรีวิวหูฟัง VE Monk จึงขอรีวิวหลังจากโมเสร็จต่อไปตามความตั้งใจแรกของผมนะครับ

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่าผมเป็น User ธรรมดาคนนึง ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆกับการโม หรือขายหูฟัง VE Monk แน่นอน เพราะฉะนั้นรีวิวนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆ จะเชื่อ ไม่เชื่อ เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ก็เป็นสิทธิของท่านผู้อ่านครับ

มาเข้ารีวิวกันเลย "VE Monk โมสาย" ซึ่งเห็นมีโมกันหลายสูตรมาก ผมก็เลือกมาสูตรนึง จากการปรึกษาพี่คนนึง คงไม่ลงรายละเอียดนะครับ หลังจากรับมาก็พบว่าหน้าตามันดูมีเสน่ห์มากขึ้นพอสมควรทีเดียว ผมจัดการเปลี่ยนโฟมเป็น Heigi และฟังกับ Fiio X5 gen 1 ปรับ Lo Gain เลยโดยไม่ต้องเบิร์น เพราะเชื่อว่าถ้ามันดี แววมันก็ต้องมาเลย

พบว่า มัน Over Expected มากๆครับ และไม่ใช่ผมคนเดียว อาจารย์ผมที่ฝากโมอีก 1 เส้น ลงความเห็นเหมือนกันว่า Over Expected มาก คือทั้งผมและอาจารย์ปกตินิยมเล่นหู FS กับ In ear และไม่เชื่อว่าหู Earbud ราคาถูกๆ เอาไปโมมันจะเสียงดีได้แค่ไหนกัน น่าจะเป็น "ราคาคุย" หรือปล่าว แต่ก็ได้พบแล้วว่า ไม่ใช่ราคาคุย สิ่งที่ได้รับมามันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นจริงๆ และลงความเห็นกันว่ามัน "คุ้มราคา" ด้วย

เนื้อเสียงนั้น แก้ไขข้อเสียที่ Monk มี ทั้งเสียงร้องที่แข็งกระด้าง โฟกัสเสียงร้องไม่ค่อยดี ย่านเสียงสูงที่เป็นจุดอ่อนมากๆ ดูกุดๆ ตอนนี้ใส ไปได้ไกล และมีประกาย รายละเอียดดีมากขึ้นอย่างชัดเจน ส่วนเสียงเบสยังคงมีมวลขนาดกำลังดีแต่หัวเบสชัดขึ้น เก็บตัวไวขึ้น (Deep Bass ก็ยังไม่มีเช่นเดิม) ส่วน Sound Stage นั้นผมรู้สึกว่าไม่ได้ต่างจากเดิม ทั้งนี้หากจะให้เทียบกับ PK2 นั้น ผมยังไม่ได้ฟังเทียบกันตรงๆแบบ Shot ต่อ Shot แต่เท่าที่จำเสียงได้คร่าวๆ ผมชอบตัวนี้มากกว่า เพราะตอนลอง PK2 จำได้ว่า "เสียงดีนะ" แต่ตัวนี้คือฟังแล้ว "เฮ้ย ทำได้แบบนี้เลยเหรอ" ทั้งนี้อาจจะเป็น Bias ที่เกิดจากเราทราบราคาเดิมว่ามัน 200 บวกค่าโมเข้าไปยังถูกกว่า PK2 เสียงที่ได้เลยเกิดความรู้สึก Over Expected นั่นแหละ

ทั้งหมดทั้งมวลเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่อยากให้ดราม่ากัน ผมไม่ได้เชียร์ให้ใครต้องไปโม แต่ถ้าชอบ Ear bud ก็เอาง่ายๆครับ ไปลอง PK3, PK2 หรือตัวอื่นๆที่ชอบ แล้วหาลอง Monk โมสาย ก็คงหาลองได้ไม่ยากนักในกลุ่มผู้เล่นนะครับ หลายๆคนก็ยินดีให้ลองฟัง ชอบไม่ชอบยังไงก็ค่อยซื้อครับ ไม่จำเป็นต้องตามกระแส

อันนี้โมมาเท่าไหร่ครับ
https://www.holysai.com/product/837/%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2-x-tips-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-spiral-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%96%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A7-2-%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%99
เห็นสายเหมือนกันเป๊ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

champ_korn

23/01/2017 12:08:27
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 73 - zatanic
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - champ_korn

อันนี้โมมาเท่าไหร่ครับ
https://www.holysai.com/product/837/%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2-x-tips-%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-spiral-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%96%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A7-2-%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%99
เห็นสายเหมือนกันเป๊ะ
พันนึงครับ แต่ไม่เหมือนนะครับ หัวแจ๊คคนละแบบ ละก็จูนตะกั่วด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 75

zatanic

01/02/2017 22:55:10
40

ขอบคุณครับ
กำลังหาข้อมูลการโมอยู่พอดีครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

champ_korn

01/02/2017 23:11:58
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 75 - zatanic

ขอบคุณครับ
กำลังหาข้อมูลการโมอยู่พอดีครับ

ยินดีครับ หลังๆมีตัวใหม่ๆมาให้เล่นเพียบเลยครับ Ty-Hiz, SeaHF เต็มไปหมด 55555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 77

Narishane

08/02/2017 16:20:50
158
พึ่งได้มาครับ สั่ง massdrop ไปหลังจากอ่านกระทู้นี้ไม่นาน มันมีสี limited translucent blue มาพอดี

เสียดีแบบต๊กใจเมื่อเทียบกับราคา 200 บาท ตั้งแต่แกะห่อเลยครับ ตอนนี้กำลังเบิร์นรัวๆอยู่ อยากรู้นิ่งแล้วจะไปได้ถึงไหน

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 78

champ_korn

14/02/2017 21:45:24
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 77 - Narishane
พึ่งได้มาครับ สั่ง massdrop ไปหลังจากอ่านกระทู้นี้ไม่นาน มันมีสี limited translucent blue มาพอดี

เสียดีแบบต๊กใจเมื่อเทียบกับราคา 200 บาท ตั้งแต่แกะห่อเลยครับ ตอนนี้กำลังเบิร์นรัวๆอยู่ อยากรู้นิ่งแล้วจะไปได้ถึงไหน

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
เสียงดีเกินราคาจริงครับ หลังๆออกมาหลายรุ่นหลายสี ไม่ได้ตามเลยฮะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

LosInBlue

16/02/2017 01:23:26
116
ผมสั่งโม monk สุดทางกับช่างดังในเฟสบุช บอกทุกอย่างระเอียดยิบ แต่ดันไม่ได้บอกเรื่องเบสอย่างเดียวเนี่ยสิ

ตอนนี้ monk โมผมเลยกลายเป็น เบสแทบไม่มีแนะครับ 555 (แต่เสียงอื่นๆนี่แหละโดนใจใช่เลย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

k

16/02/2017 10:03:01
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 79 - LosInBlue
ผมสั่งโม monk สุดทางกับช่างดังในเฟสบุช บอกทุกอย่างระเอียดยิบ แต่ดันไม่ได้บอกเรื่องเบสอย่างเดียวเนี่ยสิ

ตอนนี้ monk โมผมเลยกลายเป็น เบสแทบไม่มีแนะครับ 555 (แต่เสียงอื่นๆนี่แหละโดนใจใช่เลย)
ลองต่อ amp รึยังครับ  ผมใช้ตัวไม่ได้โม ตอนต่อ amp cmoy เสียงเบสเป็นลูกมากขึ้นลึกขึ้นไปอีก กับเสตจฟังดูเหมือนดีขึ้นอีกนิดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 81

LosInBlue

22/08/2021 11:55:04
116
VE Monk ราคา 200 ที่เปลี่ยนสายหลัก 1000 แล้วเสียงดีขึ้นรู้สึกได้เป็นเท่าตัว เป็นเพราะตัวหูฟังเองมี Potential เกินกว่าคุณภาพสายไปไกลมากๆครับ

ซึ่งสายเดิมๆ คุณภาพเสียงโดยรวมอาจจะออกได้เสียงแค่ประมาณ 10 ถึงไม่เกิน 15% ครับ (ต้นทุน 200 ขายทำกำไรเกิน 60~70% คงไม่อยากจะคิดว่าต้นทุนสายเดิมๆจะเท่าไหร่ )

ผมเคยซื้อ VE monk ตัวแรก มาโมสายเงิน 2500 ได้เสียงที่ดีมากๆครับ เพียงแต่ทำหายไปและ เสียดาย 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
"VE Monk เทพจริงหรือข่าวลือ (รีวิวแบบบ้านๆ)"