Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวสายมินิ Cypher Labs คร้าบ

Tum Munkonggadget

23/02/2016 18:55:41
447

สวัสดีคร้าบบบ

วันนี้ผมขอมาแนะนำ Mini To Mini สายเงินคุณภาพในราคาไม่แรงอีกตัวนึงครับที่อาจจะยังไม่ค่อยเป็นที่รู้จักซักเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะ Cypher labs นั้นเป็นแบรนด์ที่เด่นไปทางทำ Dac/Amp พกพาซะมากกว่า แต่ถ้าพูดถึงสายมินิในราคานี้แล้ว ผมมักจะหยิบให้ลูกค้าฟังเสมอๆเลย เพราะนอกจากจะเสียงดีแล้ว หน้าตายังดูดีมีราศีอีกด้วยล่ะครับ จริงๆโปรดักซ์ของค่ายนี้ไม่ค่อยออกแบบถี่ๆบ่อยๆนัก แต่มาแบบเน้นๆ เรียกว่าออกมาแต่ละตัวนั้นมีคาแรคเตอร์ สไตล์เสียงเป็นของตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นหูฟังอินเอียร์อย่าง C6iem ก่อนหน้านั้นก็เป็นแอมป์หลอดพกพาอย่าง AlgoRhythm Trio หรือ แอมป์ระดับตำนานอย่าง Duet ครับ

ถ้าพูดถึงสายที่ใช้ตัวนำเป็นเงิน และมีส่วนผสมของทองคำลงไปด้วยนั้้น คงจะนึกถึงสายอัพเกรด iem อย่าง Toxic Cables กันซะมากกว่าครับ เรียกว่าไม่ค่อยเห็นสายมินิ ใช้ส่วนผสมแบบนี้กันซักเท่าไหร่ ดังนั้นเสียงมันต้องมีเอกลักษณ์ไม่เหมือนสายแบรนด์อื่นแน่นอนเลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

23/02/2016 18:56:24
447

เคสสีแดงแรงฤทธิ์ ที่หน้าตาดูเหมือนกระปุกใส่ครีม อะไรซักอย่างล่ะครับ..... แฮ่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

23/02/2016 18:56:49
447

พอเปิดออกมาก็จะเจอเจ้าสายไซเฟอร์นอนสงบนิ่งอยู่ในถุงซิบสีแดง ในกล่องก็จะมีเท่านี้แหละครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

23/02/2016 18:57:31
447

เจ้าสายไซเฟอร์นั้นมีให้เลือกทั้้งแบบแจ๊คตรงและงอ ซึ่งแบบตรงจะยืดหยุ่นในการต่อมากกว่าครับ แต่ตัวสายจะยื่นออกมาสักหน่อย ส่วนแบบงอนั้นต้องให้ช่องแจ๊ค 3.5 ทั้งตัวเพลเยอร์และแอมป์อยู่ตรงกัน จะได้ไม่เกิดแรงดึงรั้งที่จะทำให้ขั้วแจ๊คหลุดออกมาครับ แต่ข้อดีคือตัวสายไม่ยื่นออกมาเกะกะนั่นเองคร้าบ
ในส่วนของตัวนำที่ใช้นั้นเป็นเงินบริสุทธิ์และมีสวนผสมของทองคำลงไปด้วยครับ โดยมีขนาดหน้าตัดอยู่ที่ 22 Awg จำนวน 3 เส้น ถักเกลียวเข้าด้วยกัน ความยาวสายกำลังดีเลยครับอยู่ที่ประมาณ 14 ซม.รวมหัว ตัวสายมีความอ่อนตัวสูง สามารถดัดงอได้เยอะและก็ยังผ่านกระบวนการ Cryogenics เช่นเดียวกันสายในระดับไฮเอนด์อีกด้วยครับ หัวแจ๊คนั้นเคลือบด้วยทองเพื่อป้องกันการเกิดคราบออกไซด์ และในล็อตใหม่นี้จะมีบ่าที่ยื่นออกมาเพื่อป้องกันการเสียบแล้วติดเคส และให้ใช้กับแอมป์ที่เซาะร่องลึกลงไปได้ด้วยล่ะคร้าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

23/02/2016 18:57:54
447

ลองซูมดูข้างในกันซักนิด ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

23/02/2016 18:59:15
447

มาถึงเรื่องเสียงกันบ้างครับ คาแรคเตอร์ของเจ้าสายไซเฟอร์นั้นออกไปทางเนียน สมู้ท เป็นสายเงินที่เสียงไม่จัด หรือคมขึ้นขอบเลยครับ
เบสนั้นมีหัวโน๊ตที่ชัดเจน เก็บตัวได้ดี ความลึกของย่านต่ำนั้นอยู่ในระดับมาตรฐาน แต่ให้อิมแพคแรงปะทะที่เหนือกว่าสายเงินทั่วๆไปครับ อย่างเสียงกลองนั้นได้ยินเสียงหนังกลองสั่นกระพือและรู้สึกถึงแรงดีดกลับของไม้กลองได้อย่างดีเลยครับ
เสียงร้องนุ่มนวล ติดหวานเล็กน้อย มีมวลที่อิ่มกำลังพอดี และก็ไม่บางครับ และให้เนื้อเสียงที่ต่อเนื่อง ราบเรียบเป็นเนื้อเดียวกัน รวมถึงให้อิมเมจของเสียงร้องที่เป็นสามมิติอีกด้วยครับ
แม้เสียงกลางจะออกไปทางเนียน แต่เสียงกลองอย่างสแนร์ยังให้ความชัดเจน มีไดนามิคและให้รายละเอียดของหนังกลองได้ดีเลยครับ
ในส่วนของเสียงแหลมนั้นเปิด สะอาด ปลายเสียงนั้นเหมือนถูกเกลามาอย่างดีแบบไร้ขอบคมแต่ไม่ห้วน ยังทอดตัวไปได้จนสุด มีประกายเสียงที่ละเอียดเป็นเม็ดๆ และให้โทนที่ไม่สว่างจนเกินไปครับ
การโฟกัสเสียงร้องทำได้ยอดเยี่ยม เก็บรายละเอียดได้ดี และยังให้ฮาร์โมนิคของเครื่องดนตรีต่างๆได้เด่นชัด โดยเฉพาะเครื่องสายนั้นให้ความเป็นตัวตนสูง เรียกว่าฟังไวโอลินแล้วให้เอกลัษณ์ของเนื้อเสียงที่สมจริง ต่อเนื่องแบบไม่สะดุด และให้ไดนามิคดังเบาได้อย่างพริ้วไหวอีกด้วยครับ

Soundstage กว้างขวางตามสไตล์สายเงิน ชิ้นดนตรีนั้นกระจายออกด้านข้าง และแจกแจงตำแหน่งได้เด็ดขาดเกินค่าตัวจริงๆครับ ดนตรีที่เป็น Background เล่นคลออยู่ด้านหลังอย่างเช่นไลน์เบส ,เสียงคีย์บอร์ดนั้น ยังฟังได้ชัดเจนโดยไม่ต้องเพ่ง และไม่ไปปนกับครื่อดนตรีชิ้นอื่น ทำให้เห็นเลเยอร์ความตื้นลึกของตำแหน่งชิ้นดนตรีได้เป็นอย่างดี และตำแหน่งของนักร้องนั้นไม่ถึงกับ Forward มากจนเกินไปแต่ก็ไม่ถอยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

23/02/2016 19:00:18
447

โดยรวมแล้ว Cypher Labs Mini To Mini เป็นสายที่โดดเด่นอีกตัวนึงในระดับราคานี้เลยครับ สำหรับใครที่ชอบบุคลิกของสายเงินที่ฟังสบายไม่จัดจ้าน เสียงร้องน่าฟังสุดๆ แถมยังให้อิมแพคที่ดีขนาดฟังร็อคได้ดีอย่างไม่น่าเชื่ออีกด้วยครับ ท้้งหัวโน๊ต อิมแพคและการแยกชิ้นดนตรี แม้จะเป็นรองสายที่ใช้ตัวนำเป็นทองแดงในส่วนของ Deep Bass อยู่บ้าง แต่ได้ข้อดีในด้านอื่นมาทดแทนครับ
มาลองเทียบกับคู่แข่งในราคาใกล้ๆกันอย่าง ALO Green Line กันดูบ้างครับ
เบสของเจ้า Green Line จะลูกใหญ่และลงได้ลึก กระแทกกระทั้นกว่า เสียงแหลมสดกว่า ออกแนวฟังสนุกคัลเล่อร์หน่อยครับ
ส่วนเจ้า Cypher Labs จะเนียน กว้างและให้รายละเอียดที่ดี เสียงร้องสมู้ทเป็นธรรมชาติกว่าล่ะคร้าบบ

ราคาของ Cypher labs Mini To Mini นั้นอยู่ที่ 3,690 บาทครับ ซึ่งเดโมจะมีให้ลองที่สาขาเรือธง พารากอน และดิจิตอลเกตเวย์ครับ
วันนี้ต้องลากันไปก่อน มีความสุขกับการฟังเพลงทุกท่านนะคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ohwownoone

23/02/2016 19:45:43
370
โอ้วววววววววว ราคาดีมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

แอนดริว

23/02/2016 19:57:49
อยากได้รีวิวดีๆแบบนี้อีกเยอะๆครับ ช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

23/02/2016 22:33:27
4,282
กลั้นใจรออีกนิดครับ ในเว็บใหม่จะมีที่ทางเฉพาะและค้นหาได้ง่าย รวมถึงจะมีรีวิวสับเปลี่ยนหมุนเวียนตั้งแต่ผมและทีมงาน รวมถึงยูสเซอร์จริงๆที่สนใจอยากจะฝากบทความให้เป็นประโยชน์แก่ทุกคนๆๆคน สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นแน่นอนแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Valentine

24/02/2016 08:34:43
6
รบกวนสอบถามครับว่าที่ร้านมีสายแบบ RSA-Balanced ด้วยไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

หลุยส์ munkonggadget

24/02/2016 11:13:24
1,057
RSA ตอนนี้ไม่ได้สั่งเข้ามาเพิ่มเเล้วครับ
จะมีเเต่ของ ALO ที่ยังพอมีอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวสายมินิ Cypher Labs คร้าบ"