Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

McCLoY

17/02/2016 09:39:17
0
สวัสดีครับช่วงก่อนปีใหม่ผมได้ซื้อ iBasso D14 เพื่อที่จะมาลองกับ ลำโพง KEF X300A ของผม เพื่อมาใช้กับ Desktop PC
เสียงดีขึ้นเป็นที่น่าพอใจมากครับ บวกกับผมได้ซื้อ Sub Cerwin Xd8s มาเพิ่มอีกตัว จบเลย การดูหนังเป็นอะไรที่สนุกมาก

วิธีการต่อสายของผมคือ

**ผมต่อสาย USB จากคอมมาเข้า PORT USB ด้านหลังของ iBasso D14 แล้วใช้สายต่อที่ AUX IN/OUT ของ iBasso

เพื่อไปต่อช่อง AUX IN ของ KEF X300A จากนั้นลง Driver iBasso จากเว็บผู้ผลิตปกติ เสียงก็ออกตามปกติ

แต่มีปัญหาอยู่อย่างนึงที่ผมหงุดหงิดกับมันมากเลยคือ

พอเวลาเราใช้คอมโดยเปิดลำโพงค้างไว้ นานๆสัก 5 นาที โดยไม่ได้เปิดเพลง หรือไม่มีสัญญาณเสียงเข้า เช่น เวลาผมพิมพ์งาน มันจะเข้าสู่ Stand by Mode ถูกต้องไหมครับ ตัว KEF X300A จากโชว์ไฟสีเขียว จะเปลี่ยนเป็นสีแดง

ปัญหาที่ผมเจอทุกวันนี้คือ พอจะเปิดเพลงฟังต่อจากพิมพ์งานเสร็จ ตัว KEF เอง จะชอบจับสัญญาณของลำโพง ฝั่งขวา ไม่เจอ นั่นคือ ดังอยู่ข้างเดียวคือฝั่งซ้าย บางครั้งจับสัญาณเร็วก็ติดทั้งสองข้าง บางครั้งต้องรอนานถึง 15-30 นาที กว่าจะจับสัญญาณอีกข้างติด บางครั้งปิดลำโพง ปิด ibasso แล้วเปิดใหม่ มันก็จับสัญญาณไม่เจอซะงั้น

ซึ่งผมรำคาญมันมากเลย ไม่ทราบว่าที่เป็นแบบนี้ เกิดจากการที่ผมต่อสายผิดรึเปล่าครับ

****ผมได้ลองถอด iBasso D14 ออก แล้วต่อสาย USB ตรงผ่าน KEF ปรากฏว่าเป็นปกติ จับสัญาณไวมาก ลองปิดเพลงทิ้งไว้กลับมาเปิดไหมทดลอง 3-4 รอบ ก็จับสัญญาณปกติ ไม่เหมือนตอนเสียบ iBasso D14

ไม่ทราบเพื่อนๆที่ใช้ KEF X300A กับ IBASSO D14 มีปัญหาตรงนี้ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ขุนหาญ

17/02/2016 16:54:37
งืมๆ ผมก็ใช้อยู่แต่ไม่เคยต่อกับ IBASSO D14 เคยแต่เสียบกับ ifinano ไม่เคยมีอาการแปลกๆนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ขุนหาญ

17/02/2016 16:58:21
0
ผมเปิดเพลงวันนึง ตั้งแค่ 6.00 น. ถึง 19.00 น. อาจมีช่วงพักดูหนังบ้างวันละ 2 ชั่วโมง ไม่เคยเจออาการแสตนบายของ kef นะ แต่ไฟเปลี่ยนสีเป็นแดงน่ะมีคับแต่เสียงไม่ได้ดับไป อ่ะลืมไปผมใช้ KEFX300aw ไม่รู้เกี่ยวด้วยรึป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

17/02/2016 23:55:22
573
ไม่แน่ใจว่า iBasso D14 เวลาต่ออกมาใช้กับ Kef X300A แล้วต้องปรับ Volume ที่ D14 ด้วยหรือป่าว
ถ้าต้องปรับด้วย แนะนำให้ปรับ Volume ไว้สูงนิดนิง และเร่งลดที่ Kef X300A เอาครับ
เพราะอาจเป็นไปได้ว่าสัญญาณเบาๆเกินไป วงจรมัน Detect ไม่เจอ เลยไม่กลับเข้าสู่โหมดทำงานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

McCLoY

18/02/2016 07:18:15
0
พี่หมูหวานครับ ผมต่อพ่วงกับ ตอนนี้ผมใช้ Cerwin X8DS ด้วยหน่ะครับ เลยใช้การปรับ Volume ที่ Cerwin X8DS แทน

เพราะผมได้ทดลอง ถ้าเสียบสายออกจาก iBasso D14 ตรงช่อง AUX IN/OUT ตัว ibasso จะใช้ Volume ปรับเสียงไม่ได้ครับ ต้องเสียบช่อง PHONE แทนถึงจะใช้ Volume ของ iBasso ได้

ผมก็เลยแค่เปิด iBasso ไว้เฉยๆโดยไม่ได้ปรับเสียง เพราะผมเสียบที่ช่อง AUX IN/OUT แล้วมาปรับเสียงตรง Volume ที่ Cerwin X8DS แทน แต่เดี๋ยวผมจะหมุน Volume ที่ iBasso ให้สุดทิ้งไว้ดูครับ

ยังไงจะมาอัพเดตผลครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

McCLoY

18/02/2016 07:51:22
0
จากที่ผมลองได้เมื่อสักครู่ ลองย้ายช่องต่อ OUTPUT จาก ibasso ของเดิมเสียบที่ตำแหน่ง AUX IN/OUT ลองเปลี่ยนมาเสียบช่อง PHONE แล้วปรับ Volume ไว้ที่สุด

พอไม่ได้เปิดเพลงสักพัก ราวๆ 10 นาที ลำโพงก็จะ Stand By เป็นไฟสีแดง จากนั้นลองเปิดเพลงใหม่ มันก็จับสัญญาณอีกข้างไม่ได้เหมือนเดิมครับ โดยลำโพงหลักด้ายซ้ายจะขึ้นไฟสีเขียวกระพริบ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

phaitoonsh

18/02/2016 10:59:56
0
IBASSO D14 มีช่อง phone กับ ช่อง line out ใช่ไหมครับ (เคยใช้แต่ ibasso dx80, d zero MKll)
ปกติผมจะเสียบสองช่อง
เสียบช่อง phone เข้าซับ
เสียบช่อง line out เข้า kef
หรือสลับกันอย่างใดอย่างหนึ่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

18/02/2016 12:48:21
573
งั้นลองต่อแบบง่ายๆเลย คือเอา 3.5 ออกจากช่องหูฟังมือถือ แล้วไปต่อเข้า Aux ของ KEF X300A ดูครับ
ว่าเวลาทิ้งไว้จน stanby เปิดเพลงใหม่มันกลับมาปกติหรือป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

McCLoY

18/02/2016 15:18:15
0
ตอบพี่ phaitoonsh

ปกติผมจะใช้ iBasso D14 ต่อออกช่อง AUX IN /OUT เพื่อไปเข้าซับ Cerwin XD8S
แล้วต่อออกจากซับมาเข้า KEF X300A อีกทีครับ เวลา Control ปรับ Volume จะปรับที่ Remote ของตัวซับ Cerwin ที่แถมมาให้

ซึ่งผมลองย้ายจากช่อง AUX IN/OUT เป็น PHONE แทนแล้ว อาการก็ยังเป้นครับ พอเลิกเล่นเพลงจน KEF X300A เข้า STAND BY MODE พอกลับมาเล่นเพลงต่อ มันก็จะยังจับสัญญาณอีกข้างไม่เจอ ซึ่งบางครั้งก็ดังข้างเดียวไปตลอด บางครั้งก็จับสัญญาณไวปกติ

ตอบพี่หมูหวาน

เดี๋ยวผมจะลองเอาซับออก แล้วต่อตรงระหว่าง IBASSO D14 กับ KEF X300A ผ่านชอบ PHONE โดยตรงตามพี่หมูหวานดูครับ เดี๋ยวผมจะมารานงานผล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

McCLoY

18/02/2016 16:49:52
0
ผมลองทำตามที่พี่หมูหวานแล้วก็ยังเป็นครับ คือ เดี๋ยวดัง 2 ข้างปกติ พอลองปิดเปิดใหม่กลับ จับอีกข้างไม่เจออีกแล้ว

คราวนี้ลองเปลี่ยนมาต่อตรง ลำโพงกับคอมเลย ก็ยังเป็น เปลี่ยนสาย USB ก็ยังเป็น เลยเดาว่า มาจากลำโพงแล้วครับ ผมจะลองไปส่งเครมดู ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปัญหา KEF X300A กับ IBASSO D14"