Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเกี่ยวกับ AppStreaming / Dac-ampพกพา / การBurn หน่อยครับ

NervusZ

16/02/2016 01:07:25
0
พอดีระหว่างรอหูฟังอยู่ก็เลยหาข้อมูลเอาไว้ก่อนอ่าครับ เลยอยากจะขอความรู้ คำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆ เช่นเคยครับ ซึ่งตอนนี้มีเป็น 3 ประเด็นใหญ่ๆตามที่ตั้งชื่อกระทู้ครับ

1.App Music Streaming
คือผมยังติดฟังเพลงเป็น Streaming ซึ่งปัจจุบันใช้ Apple Music (อยากใช้โทร/ฟังเพลงในเครื่องเดียว ไม่อยากพกหลายเครื่อง) ซึ่งแนวเพลงผมจะฟังเพลงแนว Pop, Rock, Vocal ซึ่งก็มีเพลงไทย ที่ฮิตๆปัจจุบัน เช่น Mild, Jet'Seter, Potato, Stamp, Zeal รวมถึงเก่าๆบ้าง เช่น เพลงของวงมะลิ, ว่าน ธรกฤต, เอ็มอรรถพล สมัยเก่าๆหน่อยไรแบบนี้ด้วย ส่วนเพลงต่างชาติ จะมีฟังเพลงญี่ปุ่นด้วย พวก J-Pop เพลง Anime บ้าง รวมถึงเพลงฝรั่ง แล้วก็ แนว EMD บ้าง เช่น Zedd, Hardwell, Alesso เป็นต้น

ตามโจทย์ที่พูดมา ถือว่า Apple Music โอเคอยู่แล้วไหมครับ หรือ แนะนำเป็น App อื่น (เคยพยายามเช็คข้อมูล เห็นมี Tidal, Spotify, อื่นๆ) แต่คือไม่รู้ว่าตัวไหนจะมีเพลงที่ตรงโจทย์ตัวเอง และมีคุณภาพเสียงที่ถือว่าโอเคสุด (กะจะเอาไว้เปิด Burnหูฟัง ด้วย แอบกังวลที่ Apple Music เป็น 256kbps)

2.Dac/Amp แบบพกพา
คืออยากหา Dac/Amp พกพาที่ให้เสียงแบบเดิมๆ อาจจะเรียกว่า Flat ก็ได้ คือให้เสียงเดิมของหูฟัง และมือถือ แต่ให้สมรรถณะที่ดีขึ้นอ่าครับ คำว่าพกพาในที่นี้เอาแบบเล็กๆเลยอะครับ แบบเหมือนพกเป็นส่วนเกินในการพกมือถืออีกนิดเดียว ที่เห็นๆอยู่ มีดูสนใจ
Cozoy Astrapi
Fiio K1
หรือ Merdidian Explorer(แต่ตัวนี้อาจจะราคาสูงไป)
คือไม่รู้ว่าตัวไหนที่ให้เสียงตรงกับโจทย์อ่าครับ หรือว่าใครมีตัวไหนแนะนำเพิ่มอีก?
ถามเพิ่มอีกคือ สมมุัติ เราต่อ dac-amp กับ iPhone ผ่าน Lightning แล้วใช้หูฟัง iPhone เวลาโทรศัพท์เข้า เราสามารถใช้งานหูฟังได้ปกติ เหมือนต่อช่อง AUX เลยไหมครับ?

3.การ Burn
3.1 ถ้าตามที่พูดมา ว่าผมจะใช้ Streaming App เป็นหลัก ตัว Apple Music ที่มี 256 kbps ถือว่าพอจะเพียงพอในการใช้ Burn หูฟังได้ไหมครับ
3.2 การ Burn หูฟัง เปิดเพลงที่เราฟังปกติทุกวัน หรือ ต้องหาเพลงมาเปิดให้ครบทุกแนวครับ หรือเอา App Burn หูฟังมาเปิดเลยจบ(เห็นมีกระทู้นึงแนะนำอยู่)
3.3 dac-amp พกพา ซื้อมาใหม่ต้อง Burn ด้วยไหมครับ
3.4 เวลา Burn หูฟัง Burn โดยต่อผ่าน dac-amp พกพาอีกที จะยิ่งช่วยไหมครับ แล้วถ้าต่อ amp แล้วปกติเราฟังที่ระดับอาจจะน้อยมาก เช่น 20 เวลา Burn ก็เปิดระดับเดียวกันใช่ไหมครับ

อาจจะพิมรายละเอียดเยอะ และ ถามเยอะนิดนึงนะครับ จะได้ถามทีเดียวจบไปเลย ยังไงรบกวน ขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SoloDay

16/02/2016 01:53:49
4
ตอบ เฉพาะ 1 กับ 3 นะครับ

Apple music ขึ้นชื่อว่าเพลงเยอะอยู่แล้วครับ ดูจากแนวผมว่า Apple Music ตอบโจทย์ 256kbps ของ apple ถือว่าใช้ได้ครับ

การเบริน เอาจริงๆ สร้าง Playlist เพลงที่ชอบฟัง แล้วเปิดวนๆ ก็ ok แล้วครับ

แต่ถ้าตามสูตร ในบอร์ดนี้คง หาไฟล์ classic record มาเปิด แต่ผมไม่รู้ว่า player คุณใช้อะไร กลัวอ่านไฟล์ไม่ได้

Dac amp ซื้อใหม่ควรเบรินคู่กับหูฟังไปเลยครับ เปิดสัก 8 ชม แล้วพัก ชาร์จแบต แล้วเปิดต่อก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

NervusZ

16/02/2016 08:40:00
0
@SolodDay ผมไม่มี Player เปิดเพลงเลยครับ มีแต่ iPhone 6 กับ Notebook อย่างเดียวเลย

ส่วนDacAmp หมายถึงเปิด Burn กัหูฟังอะไรก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วเพลงที่เปิดต้องมีคุณภาพเหมือนตอน Burn หูฟังไหมแล้ว จำนวน ชม. ในการ Burn หูฟังไหมครับ

ขอบคุณครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

SoloDay

16/02/2016 11:48:25
4
ถ้าให้ดี โหลด classic record เบรินผ่าน notebook จะดีกว่าครับ

เอา dac amp เปิดเบรินได้หมดเลยครับ

เพลงที่เปิดถ้าให้ดี ควร เป็น lossless ถ้าหาไม่ได้ mp3 320 หรือ เพลงใน apple music ก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

NervusZ

17/02/2016 00:14:57
0
@SoloDay เพลงใน iTune กับ Apple Music นี่ถือเป็น m4a(Apple Lossless) ไหมครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

SoloDay

17/02/2016 00:24:06
4
อันนี้ผมก็ไม่มั่นใจครับ รอท่านอื่นมาตอบนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

NervusZ

17/02/2016 16:06:47
0
@SoloDay ขอบคุณครับ มีคุณSoloDay ตอบอยู่คนเดียวเลย T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Super Angulon

17/02/2016 16:54:05
39
apple music น่าจะเป็น 256 AAC นะครับ ไม่ใช่ lossless
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

อ่านเกินแปดบรรทัดไม่ได้ ผมคนไทย

17/02/2016 17:02:26
256 ถ้าในวงการนี้ถือว่าน้อยมาาาก สำหรับคนที่ซีเรียส แต่มันก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นด้วยเช่นการบันทึก หูฟัง เพลย์เยอร์ ประกอบๆกันไป
อย่าซีเรียสมากมีแค่ไหนก็ฟังแค่นั้น เล่นกับมือถือเพิ่ม dac,หูฟังดีๆสักตัวก็โอแล้ว

ว่าแต่ว่านนี่เรียกว่าเก่าแล้วเหรอ ผมฟังสุเทพ ชรินทร์จะเรียกว่าอะไร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

NervusZ

17/02/2016 20:06:36
0
@Super Angulon อ่าครับ แล้วมีข้อแนะนำ ข้อ 1 กับ 2 ไหมครับ ^^"

@อ่านเกินแปดบรรทัดไม่ได้ ผมคนไทย อีกส่วนผมก็จะมองว่าหยุดอยู่ที่ใช้ใน มือถือ แล้วจะหา Dac มาต่อนี่แหละครับ เลยถามเรื่องข้อ 2 ด้วย ส่วนเรื่องเพลงเก่านี่ขออภัยครับ ฮ่าๆๆๆ เอาเป็นว่าผมถือฟังเพลงแนวอะไรบ้างแล้วกันนะครับ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

17/02/2016 22:44:30
4,282
App สตรีมเพลงบนมือถือ สำหรับผม Tidal ดีสุดครับ แต่เรื่องเพลงไทยผมไม่แน่ใจว่ามันจะมีเยอะพอหรือเปล่า ส่วน Apple Music ยังไม่เคยลองจริงๆจังๆ แต่น่าจะสู้ Tidal ไม่ได้ครับ

การเบิร์นนั้น จริงๆผมไม่อยากให้เป็นกังวลนักครับ คือเราเพียงเปิดให้ตัวโทรศัพท์ หรือ dac-amp ได้ทำนานจนเกินชวงรันอินไป ผมว่ามันให้ผลที่ดีขึ้นแล้วครับ ส่วนเพลงนั้นให้หาได้เท่าที่จะหาได้ หรืออาจจะหาไฟล์เพลงที่คุณภาพดีกว่าการสตรีมมิ่งติดไว้ในโทรศัพท์ซัก 1-2 อัลบั้ม แล้วเปิดเบิร์นแทนได้เลย

อย่าใช้ไฟล์เบิร์นเลยครับ เพราะจริงๆได้ไม่คุ้มเสีย และอย่ากังวลเรื่องการเบิร์นว่าถ้าผิดพลาดไปแล้วเสียงจะแย่จนไม่กลับมาเหมือนเดิม อันนั้นเป็นความเชื่อที่ไม่มีใครนำมาพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ว่าถูกต้องจริงหรือเปล่าครับ 555 อยากให้เล่นด้วยความสบายใจ เน้นฟังเพลงที่ถูกใจไปเรื่อยๆดีกว่าครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

NervusZ

18/02/2016 00:07:11
0
@นายมั่นคง รบกวนขอทวนความเข้าใจของผมนิดนึงครับ ที่เฮียมั่นคงพูดถึงไฟล์เบิร์น นี่หมายถึง พวกเสียง Noise ใช่ไหมครับ? คือใจผม ก็กะจะเอาแค่เพลงใน Apple Music เบิร์นเลยเนี่ยแหละครับ แต่อยากลองเช็คข้อมูลดูว่าพอได้ไหม ส่วน Tidal วันนี้ผมก็เพิ่งลองใช้ Free Trial ครับ แต่เพลงไทย กับ เพลงญี่ปุ่น นี่ก็น้อยกว่า Apple Music จมเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเกี่ยวกับ AppStreaming / Dac-ampพกพา / การBurn หน่อยครับ"