Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามท่านที่ใช้dacกับคอมหน่อยครับ

es_ciro

23/01/2016 13:07:13
16
ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจตรงไหนผิดรึเปล่านะครับ เลยขอถามละกัน

อยากถามว่า ถ้าใช้ (external)dac กับคอม กับลำโพง 2.0 2.1 ตีซะว่าเป็นคนสายเน้นฟังเพลงครับ
แต่ก็มีช่วงที่จะดูหนัง/เล่นเกมอยู่บ้าง
ปกติยังใส่ soundcard ไว้ในเครื่องด้วยรึเปล่าครับ เผื่อใช้สลับกับdacอะไรอย่างนี้

ผมกำลังพูดถึงภาคถอดรหัสต่างๆน่ะครับ dolby dts อะไรพวกนี้ทั้งหลาย เพราะดูเหมือนdacพวก mojo , me2 ,dragonfly อะไรพวกนี้ไม่มีภาคถอดรหัส dolby , dts

หรือบางคนใช้ลำโพงปลายทางรับdigitalได้ เลยไม่ซื้อdac/soundcard แต่ลำโพงไม่น้อย(ส่วนใหญ่ก็สายฟังเพลงนี่แหล่ะ)ไม่ค่อยจะยอมถอด dts กัน ต้องไปมองแบบสายโฮมเทียเตอร์ถึงจะมี

หรือว่าจริงๆแล้ว มันถอดมาตั้งแต่โปรแกรมหนังในคอมได้ครับ หรือต้องลงโปรแกรมอื่นรันเสริม
หรือเห็นมันมีเครื่องถอดรหัสภาพนอกขายอยู่หน้าตาก็คล้ายๆampเล็กๆ(ไม่อยากพ่วงอะไรอีกแล้วจะเกะกะไปไหน)

ส่วนท่านที่เล่นจากเครื่องเล่นแผ่นbd dvd พวกนี้ เข้าใจว่ามันคงถอดได้เกือบๆทุกเครื่อง....อยู่แล้วมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

es_ciro

23/01/2016 15:25:13
16
ขอบคุณครับ

ดูเหมือนว่า decodeได้ตั้งแต่ระดับ software แล้วใช่มั้้ยครับ
งั้นเรื่องดูหนังก็จบไป1ละ
เหลือเรื่องเล่นเกม
แต่...อาจจะไม่เป็นไรแล้ว เพราะตั้งแต่อายุหยุดที่30(ตลอดกาล) ก็แทบจะไม่ได้เล่นเกมแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Jack

23/01/2016 18:00:04
โปรแกรมดูหนังบางอันมันเลือกได้ครับว่าจะ pass through ปล่อยสัญญาณดิจิตอลให้ไปถอดรหัสที่ DAC / Receiver หรือให้โปรแกรมถอดรหัสเป็น PCM ไปเลย ซึ่ง DAC สายฟังเพลงต้องเลือกอย่างหลัง เพราะมันถอดรหัส Dolby / DTS ไม่ได้ครับ ดังนั้นไม่ว่าไฟล์หนังจะระบบเสียงเทพขนาดไหน Dolby True HD, Dolby Atmos, DTS-HD Master ก็ไม่มีปัญหาครับ เพียงแค่อาจจะไม่ได้สัมผัสประสบการณ์เสียงเท่าอุปกรณ์สายโฮมเธียเตอร์ แต่อันที่จริง DAC สายฟังเพลง กับหูฟังออดิโอไฟล์ดี ๆ ก็ใช้ดูหนังได้ดีเช่นกันครับ
หยิกหู 0
"ถามท่านที่ใช้dacกับคอมหน่อยครับ"