Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โปรบอล

22/01/2016 15:57:05
ก่อนหน้านี้เคยลองหูฟังรุ่นอื่นของ sony รุ่นที่เน้นเบส ก็เบสหนักจนกลบรายละเอียด ส่วนรุ่นใหม่ๆ ก็เสียงใสกรุ้งกริ้ง หวานจนขาดความมันส์ ความสนุก
แต่พอได้ xba 40ip มาฟัง ต้องบอกว่าประทับใจมาก มันมาหมดทั้งเบส และแหลมใส โดยเฉพาะแนวตลาดทั่วไปนี่เหมาะมากครับ ทั้งเพลงช้า เพลงเร็ว เสียงดี ฟังสนุก ชอบมากครับ
ปล.แค่อยากมาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BlackPhoenix

22/01/2016 16:09:29
71
เคยใช้ XBA-4 ครับ พ้นเบิร์นแล้วเสียงกลมกล่อมฟังสนุกมากๆ เสียดายตอนนี้เน่าไปแล้ว ตอนนี้กำลังฟินกับ XBA-Z5 อยู่ครับ เบส กลาง แหลม จูนมาลงตัวมากๆ กำลังเผาไปประมาณ 100 ชั่วโมงแล้ว ฟัง Jpop Anisong นี่แจ่มสุดๆ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Jack

22/01/2016 16:11:17
รุ่น XBA-40IP นี้ยังมีขายอยู่หรือครับ เทียบกับ XBA-Z5 แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Man in Black

22/01/2016 16:14:31
7
เคยใช้ XBA 4 เสียงดีมาก แต่รู้สึกมันดาร์กไปหน่อย 40ip ไม่เคยลอง แต่ Z5 นี่ดีมากจริงๆ อยากได้ไว้ซักตัวเหมือนกัน ผมว่าเป็นเสียงซิกเนเจอร์ของโซนี่ที่ผมว่าลงตัวที่สุดเท่าที่เคยฟังเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Jack

22/01/2016 16:35:27
สมัยที่ XBA 4 กำลังดังผมก็ว่าจะไปจัดมาเหมือนกัน แต่มาอ่านเว็บบอร์ดมั่นคงนี่แหละ บางท่านบอกว่าหูฟังตระกูล BA ของ Sony ไม่มี Cross Over พี่แกเล่นจับยัดรวม ๆ กันดื้อ ๆ เลย ผมก็เลยเปลี่ยนใจไปจัด Westone 4R มาแทน แต่ขัดใจตรงที่ให้เสียงเบสมาน้อยนิดเหลือเกิน ส่วน XBA-Z5 ก็คุ้น ๆ ว่ามีหลายท่านให้ความเห็นว่าเสียงใกล้เคียงกับ XBA-H3 มาก บางคนฟังแล้วแยกความแตกต่างไม่ออก แต่ราคาต่างกันเยอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

โปรบอล

22/01/2016 16:41:50
ผมว่าถ้าเทียบราคากับความสดใหม่ z5 น่าจะดีกว่าเยอะครับ
เพียงแต่ว่าปกติผมใช้หูฟังมามักจะดีแตกต่างกันไป เช่น บางตัวเด่นด้านแหลมใส หรือบางตัวเน้นเบสหนัก ก็จะเด่นเป็นด้านๆไป พอมาเจอตัวนี้มันครบเครื่องเลยประทับใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

BlackPhoenix

22/01/2016 16:57:35
71
@ Jack

รีวิวและความเห็นในเว็บบอร์ดมันเป็นแค่คำแนะนำแนวทาง ไว้ประกอบการตัดสินใจครับสุดท้ายต้องลองเองจะดีที่สุด

XBA-H3 กับ XBA-Z5 ผมว่าต่างกันมากครับผมเลยลอง H3 เบสลูกโต บางครั้งมีเบลอ ล้นไปกวนย่านกลางกับแหลม ย่านแหลมติดคมมีบาดเล็กๆ ส่วน Z5 เบสมาเป็นลูกกำลังสวย อิมแพคดี และที่ผมชอบคือดีพเบสลงได้ลึกมาก กลางติดหวานหน่อยๆ ย่านแหลมเป็นประกายไปได้สุด ยิ่งถ้าได้สายดีๆ มาเปลี่ยนนี่ไปได้อีกไกลเลยครับ แนะนำให้ไปลองเอง

ถ้าจะเทียบกันจริงๆ ผมว่า H3 อยู่ในระดับเดียวกับ XBA-A3 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Jack

22/01/2016 17:54:50
สิ่งที่ผมกลัวมาก ๆ คือกลัวว่าหูผมมันจะแยกความแตกต่างระหว่างหูฟังรุ่นราคาถูกกับรุ่นราคาแพงไม่ออกครับ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากได้รุ่นที่ระดับสูงที่สุดเท่าที่พอจะกัดฟันซื้อได้ แต่อีกใจหนึ่งก็กลัวว่าเงินที่จ่ายเพิ่มไปจะไม่คุ้มค่า เช่นจ่ายเพิ่มอีก 80% แต่เสียงดีขึ้นแค่ 10% ยิ่งพอฟังความเห็นจากหลาย ๆ ท่านก็ยิ่งทำให้คล้อยตามความเห็นส่วนใหญ่ไปโดยไม่รู้ตัว ตอนนี้ผมได้แนวทางจากท่าน BlackPhoenix แล้ว ตอนไปลองฟังจะได้เปรียบเทียบกันเป็นจุด ๆ ไปเลย ขอบคุณท่าน BlackPhoenix มาก ๆ เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Sixx

22/01/2016 20:44:45
มีโอกาศได้ลอง z5 มา
พอดีฟังกับมือถือ note4 เบสโอเคเลย sound stage กว้างดี
เสียงกลางก็ชัดนะครับ คมๆนิดๆ
เพียงแต่ว่าเสียงกลางเหมือนนักร้องตัวเล็กอ่ะครับ เมื่อเทียบกับเวที
บางเพลงเบสก็มาหน้านักร้อง
มันเกิดจากขับไม่หมดหรือมันเป็นปกติแบบนี้ครับ
ผมมือใหม่แยกไม่ค่อยออก ว่าขับหมด ไม่หมดเป็นยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หน้าตาดีขี้เกียจออกสื่อ

22/01/2016 21:03:42
คห.7โลกแห่งความเป็นจริง มันโหดร้ายเช่นนั้นจริงๆ ราคาไม่ใช่จุดวัดความคุ้มค่าแต่เพียงอย่างเดียว

ปลาแซลม่อนถ้าหาเครื่องเคียงมาคลุกเคล้าไม่เป็น ก็กลายเป็นปลาร้าได้ ปลามากุโร่ตัวละสิบล้าน ของผมไม่จำเป็นต้องถูกปากทุกคน

หาโฟกัสเสียงที่ตัวเองชอบให้เจอก่อน แล้วค่อยๆหาส่วนผสมมาคลุกเคล้าให้ลงตัว ไม่จำเป็นต้องแพง แต่มันต้องใช่ ไม่มีใครบอกได้ดีเท่าตัวเรา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Jack

23/01/2016 18:40:44
คห.9 โดนใจผมมากครับ สิ่งที่ผมกลัวที่สุดคือการ blind test อย่างที่เว็บ tidal มีหน้าเว็บให้ทดสอบฟังเพลงแล้วให้เราตอบว่าอันไหน lossless อันไหน lossy เชื่อไหมครับว่าผมฟังเป็นสิบ ๆ รอบก็ยังฟังไม่ออก ตอบมั่ว ๆ ไปก็ผิดหมด นับประสาอะไรกับ Hi-res, DSD ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยครับ
หยิกหู 0
"sony xba 40ip เสียงดีมาก"