Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากขอคำแนะนำครับ เจอ NOISE ในระบบทั้งที่ไม่ควรเจอ

blackpie

18/01/2016 23:53:18
33
เรื่องมันมีอยู่อยู่ว่าเมื่อไม่นานมานี้ผมได้ยก bakoon hpa21 เข้ามาในบ้านครับ
ก่อนหน้านี้ก็เล่นได้ดีไม่มีปัญหาอะไรใน system เลยครับโดย system ผมเป็นแบบนี้ครับ
mac mini >> USB >> Chord HUGO TT >> HD800 (สายเทพแดง)
พอได้ bakoon hpa21 มาก็จับเสียบเลยครับแล้วปัญหาก็เกิดคือจะเจอ noise เสียงกรอบแกรบเหมือนเป็นสัญญาณกวนจากคลื่นไฟครับ
โดยจะเป็นเฉพาะช่อง curent ของแอมป์แต่ช่อง voltage กลับไม่พบอะไรเลยเสียงนิ่งเงียบปกติดีอันนี้เสียบเทสแบบไม่เปิดเพลงนะครับ เลยแอบงงๆอยู่ไม่นานจากนั้นด้วยความสงสัยมือก็ดันเผลอไปจับที่ตัวแอมป์ในระบบเข้าปรากฏว่าเสียงกวนหายไปครับ ไม่เพียงแค่แอมป์เท่านั้นแค่จับอุปกรณ์ชิ้นใดชิ้นหนึ่งในระบบก็ทำให้ noise หายไปหรือเบาบางลงครับผมเลยพอสรุปได้คร่าวๆว่า กราวด์น่าจะมีปัญหาครับโดยเมื่อตัวเองเอามือไปจับที่อุปกรณ์ต่างๆเหมือนเอาตัวเองเป็นกราวด์ในระบบแทน หลังจากนั้นเลยลงทุนซื้อปลั้กรางของ clef มาแทนโดยหวังว่าจะแก้ปัญหาการกวนของไฟได้สุดท้ายแก้ไม่ได้ครับยังมีเสียงกวนอยู่ดี ให้ช่างมาขันกราวด์จนแน่นแล้วก็ยังไม่ช่วยอะไร ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้วครับ ยกแอมป์ออกมาแล้วเสียบเล่นมือถือเงียบดีซึ่งถ้าผมเดาไม่ผิดกราวด์ที่รั่วน่าจะมาจาก mac mini ซึ่งมันก็แปลกครับเพราะตอนเปิดเครื่องใหม่ๆลองสังเกตดูเอามือไปลูบที่เครื่องก็จะไม่เจอไฟดูดอ่อนๆเหมือนไฟรั่วและ noise จากแอมป์ก็ไม่มีแต่พอเปิดไปได้ซัก 5 นาทีเหมือนไฟเข้าวงจรของ mac mini ดีแล้วไฟมันเริ่มดูดๆนิดๆจากตัว mac mini ครับหลังจากนั้น noise ก็เริ่มเข้าก่อกวนทันที หนำซ้ำอีเคสที่เจอคือ chord hugo tt นั้นถ้าไม่เสียบ adapter ค้างที่ตัวเครื่องก็จะไม่มีปัญหาอะไรแต่ถ้าเสียบชาร์จไปแล้วก็เล่นเพลงไปด้วยเหมือนช่วยกันโหมโรงสร้าง noise กับตัว mac mini เป็นอย่างดีเลยครับ
เลยอยากขอคำแนะนำเพื่อนๆในนี้หน่อยครับ ใครที่มีความรู้เรื่องระบบไฟครับ
1. ถ้ากรณีที่ถ้าระบบไฟมีปัญหา ทำให้เกิดสัญญาณกวนในระบบสามารถแก้ไขจุดไหนได้บ้างครับ ซึ่งผมไม่น่าจะรื้อไฟทั้งบ้านแน่นอนเลยครับ
2. ถ้า mac mini มีไฟรั่วจะแก้ไขได้อย่างไรครับ
3. หรืออาจจะมีสาเหตุจากจุดอื่นบ้างครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบพระคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

l2esurection

19/01/2016 00:01:08
62
จัด Puresine เลยคนับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

19/01/2016 00:07:26
573
ปัญหาตอนนี้ผมคิดว่ากราวน์ที่บ้านนั้นลงได้ถูกต้องรึป่าวนะครับ เหมือนกราวน์มันลงไม่ดี
ทำให้ไฟรั่วไม่ลงดินไป แถมเอาตัวเราไปแตะ มันยังดีกว่าสายที่ต่อลงดินอีกครับ
ให้ช่างที่บ้านไล่เช็คกราวน์ใหม่ หรือตอกกราวน์มาใช้สำหรับจุดนี้โดยเฉพาะเลยดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

19/01/2016 00:24:06
4,283
อันดับแรกเลย ให้เอาพวกเครื่องกรองไฟออกหมดไปก่อน แล้วเสียบต่อกับปลั๊กผนังแบบตรงๆครับเสี่ยดิว แล้วถอดของทุกชิ้นออกให้หมด โดยเปิดแต่ mac mini แล้วดูว่าไฟยังดูดอยู่หรือเปล่า

ถ้าไม่ก็แสดงว่าเป็นชิ้นอื่น ต้องค่อยๆเทสไปเรื่อยๆว่ามีไฟรั่วจากระบบมาจากชิ้นไหน ซึ่งจะยากนิดนึง แต่เทสเจอแน่นอนครับ แต่ถ้าเสียบสายครบหมดแล้วจะเช็คยากมาก เวลาเทสให้เทสทีละชิ้น

อีกประการคือแบบที่หมูหวานบอก คือดูกราวด์ก่อนว่าทำไว้ดีพอหรือยัง อยู่ในที่ชื้นพอไม๊ แล้วสายกราวด์นั้นมีจุดลงเกินกว่า 1 จุดหรือเปล่า (กราวด์หลักควรมีจุดเดียว)

หรือถ้าไม่มั่นใจให้ซื้อแท่งกราวด์ใหม่ที่ลึกกว่าเดิม และเป็นทองแดงแท้ๆที่หุ้มเป็นปลอกเหล็ก อย่าไปซื้อแบบแท่งกราวด์ที่ทองแดงเงาแว๊บๆๆ พวกนั้นไฟมันไหลลงไม่ดี

อย่าเพิ่งเซ็งครับเสี่ยดิว แบบนี้ถึงสนุกครับ ค่อยๆไล่ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เจอครับ 555 ถ้าเป็น mac mini ลองถามศูนย์ apple ว่าเคลมอาการนี้ได้หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

l2esurection

19/01/2016 00:41:58
62
ดีนะกราวที่บ้านผมดี - -a รอดตัวไปเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Dawn

19/01/2016 01:08:58
88
ถ้าระบบไฟลงกราวด์ถูกต้อง ไม่ควรจะเจออาการเหมือนไฟดูดนิดๆ เวลาแตะตัวเครื่องนะครับ ลองเอาไขขวงวัดไฟ ลองแตะส่วนที่เป็นโลหะต่าง ๆ ของเครื่อง ดูก็ได้ครับว่ามีไฟรั่วมั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Sleepycat

19/01/2016 01:14:37
บางทีอาจเกิดจากปัญหา ground loop ครับ
ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหลักการเหมือนกัน
แต่ประมาณว่าให้เราลดตำแหน่งลง ground ให้เหลือจุดเดียว จะไม่มี noise
จากการไหลวนของกระแสที่รั๋วลงช่อง ground

set บ้านผมถ้าเสียบ ground ทุกตัวก็มี noise
กรณีที่ notebook ใช้แบตฯ จะไม่มี noise
ผมแก้โดยเอาหัวต่อ 3 รู แปลงเป็น 2 รู เสียบที่ปลั๊กรางก่อน
แล้วค่อยเสียบ adapter ของ notebook
ปล่อยให้ที่ AMP ต่อลง ground จุดเดียว
สังเกตจากที่เครื่อง AMP มักจะมีสัญลักษณ์ สี่เหลี่ยมซ้อนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Sleepycat

19/01/2016 01:18:39
*แก้ไข* หัวแปลง 3 รู (มีช่อง ground) แต่มีขาเสียบ 2 ขา (ไม่มีขา ground) ยี่ห้อ wonpro
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

blackpie

19/01/2016 08:28:48
ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆครับสำหรับคำแนะนำ
เดี๋ยวลองเอาไปทำตามดูครับได้เรื่องยังไงเดี๋ยวแจ้งผลนะครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Hsung

19/01/2016 10:30:40
346
ถ้ามี wiring การต่อ คิดว่าพอจะแนะนำได้ ถ้าไม่มีต้องลองที่ละตัว

แต่หลักๆ นะครับ bakoon hpa21 มันรับไฟเลี้ยงภายใน battery ที่อยู่ข้างใน

ดังนั้นจึงถูกกวนได้ง่ายมาก เพราะมันลอยอยู่ (ไม่มี ground)

ถาม: วางบนพื้นอะไรครับ ถ้าพื้นโลหะ อาจมี ground loop แบบที่บางท่านบอกได้

ถ้าวางบนพื้นไม้ ไม้ชื้นหรือแห้ง สายหูฟังโลหะ หรือฉนวน

ตอนฟังลองยืนฟัง เท้าเปล่า กับ มีรองเท้า

ปล. อิ อิ ไฟรั่วตายขึ้นมา ผมไม่เกี่ยวนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

blackpie

19/01/2016 12:47:47
33
ตอนนี้เริ่มเจอสาเหตุแล้วครับ
1 คือไฟรั่วจาก mac mini
2. ช่างไฟเค้าต่อปลักผนังผิดครับกล่าวคือเค้าต่อมั่ว ผมแงะมาดูงงเลย เพราะปกติของสายไฟจะมีสีดำ สีขาว และสีเขียวใช่มั้ยครับ แต่ทำไมผนังปลั้กบ้านผมโผล่สีแดงมาอีกเส้นนึงก็ไม่รู้ช่างเลยยำเลย เอาขาวกับดำต่อด้วยกันซึ่งความเป็นจริงมันต้องแยก และเอาแดงต่ออีกด้านของปลัเกส่วนเขียวต่อกราวด์อันนี้ถูกต้อง ไอผมก็ไม่รู้ตะต่อยังไงครับถ้ามันมีสามเส้นก็ต่อถูกอยู่หรอก แต่พอมีสี่เส้น ขาวเข้าขาว ดำเข้าดำ เขียวลงเขียวแล้วไอสายแดงนี่จะไปจับยัดตรงไหนดีอะครับ วานผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

หมูหวาน

19/01/2016 18:01:01
573
สายสีแดงลอยไว้เลยก็ได้ครับ ไม่ต้องใช้ก็ได้ ต่อแค่สามเส้นพอ เอาออกทั้งต้นทางปลายทางครับ
ส่วนสายสีเขียวให้ช่างเค้าไล่ดีๆว่าในบ้าน Ground นั้นเอาไปรวมกันลงจุดเดียวหรือป่าวจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

blackpie

19/01/2016 18:34:39
33
เฮียหมูหวานครับปัญหาหลักตอนนี้คือ เหมือนว่าปลั้กที่ผมใช้เนี่ยมันพ่วงไฟมาเลยครับเหมือนสายแดงเนี่ยเป็นสายเชื่อมไฟเข้าเลยครับตะกี้ผมลองดูแล้วถ้าต่อดำขาวแล้วก็เขียว ไฟไม่ติดจ้าๆๆๆๆๆ แต่ต้องต่อ ขาว ดำกับแดงต้องอยู่ด้วยกัน แล้วเขียวลงกราวด์ไฟติดผลที่ได้คือ mac mini ไฟดูดน้อยลงแต่สัญญาณกวนยังอยู่เลยครับแต่ก็บางลง เป็นไปได้ไหมว่าปลั้กผนังที่ช่างต่อผิดมาสองปีจะเกิดการช้อตขึ้นครับ เพราะผมเอาไขควงเทสไฟจิ้มดูไฟออกทั้งสองรูเลยครับทั้งที่ควรจะออกรูเดียวถูกมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

หมูหวาน

19/01/2016 19:38:52
573
กรำ เอาไขควงวัดไฟจิ้มมันต้องออกที่รู Line เท่านั้นครับ ถ้ามีไฟรั่วมาที่ Neutron ด้วย แสดงว่ามีการต่อไฟผิด อาจจะเอากราวน์ไปรวมกับ Neutron หรือไปแตะกันหรือป่าว อันนี้ผมว่าควรรีบแก้ไขนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากขอคำแนะนำครับ เจอ NOISE ในระบบทั้งที่ไม่ควรเจอ"