Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ระหว่างOstry KC06A กับ Visang R02 ตัวใหนคุ้มกว่าครับ

Nui

15/01/2016 23:35:58
ตามหัวข้อเลยครับอยากทราบว่า
ระหว่างOstry KC06A กับ Visang R02 ตัวใหนคุ้มกว่าครับลักษณะทั้งสองต่างกันอะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SirisexnewTA

16/01/2016 00:57:02
ตอบยากครับ 555
หลายๆคนอาจจะบอกว่า ostry kc06a สิ คุ้มค่ากว่าแน่นอน
แต่ทั้งสองตัวก็คุ้มค่าราคาในตัวเองทั้งคู่ครับ
แน่นอนว่าถ้าซื้อ ostry kc06a นั่นหมายความว่า ซื้อ visang r02 ได้สองตัว
ถ้าคิดกันในแง่ของความคุ้มค่าแล้ว การที่ ostry kc06a จะคุ้มค่า หมายความว่าจะต้องทำให้ผู้ใช้รู้สึกดีขึ้นเป็น "สองเท่า" แต่ ความรู้สึกลักษณะนั้นมันตีค่าออกมาไม่ได้ ดั่งเช่นหูฟังหลายๆตัวที่ความรู้สึก ดี จากการใช้ไม่หนีกันมาก แต่ราคาทบห่างออกไปหลายเท่าตัว แต่แค่นั้นก็ทำให้นักเล่นหลายๆท่านเต็มใจจ่าย และถือว่านี่คือสิ่งที่คุ้มค่าแก่การได้รับแล้ว
การที่ผมร่ายมาแบบนี้ผมอาจจะดูเหมือนเข้าข้าง visang r02
แต่อย่าลืมว่าการฟังเพลงก็เป็นศิลปะอย่างนึง มันไม่มีหลักการเพ้อเจ้อแบบที่ผมร่ายมาข้างต้นมาใช้เป็นมาตรฐานได้ เพราะงานศิลปะ มันอยู่ที่มุมมองส่วนบุคคล
ดังนั้นมันจึงมีแต่คำว่าความชอบ ที่แตกต่างกันออกไป
ถ้าเทียบกันระหว่างสองตัวนี้ จริงๆแล้วผมอยากให้เทียบระหว่าง visang r02 กับ ostry kc06 ธรรมดามากกว่า
เพราะว่าแนวจะใกล้เคียงกันมากกว่า
และ ostry kc06 ธรรมดา ก็เรียกได้ว่าเป็น visang r02 ที่อัพเกรดขึ้นมา ได้เหมือนกัน
สิ่งที่อัพเกรดขึ้นมาก็จะมีเสียงเบสที่มากขึ้นชัดเจน (แต่ไม่ได้มากจนเกินไป) รายระเอียดทุกด้าน ดีขึ้นมาเล็กน้อย
และรูปลักษณ์ที่ดูสวยงาม ฟังก์ชั่นการใส่แบบคล้องหูได้ ประมาณนี้ครับ อันนี้คือ ostry kc06ธรรมดานะ
แต่ถ้าเป็น ostry kc06a ตามที่ถาม ก็จะต่างขึ้นมาจาก visang r02 คือ เบส เยอะชัดเจนเยอะกว่า kc06 ธรรมดา แต่ไม่บวม เพื่อที่จะให้ฟังเพลงได้หลากหลายแนวขึ้น และรายละเอียดอื่นๆก็ยังถือว่าอยู่ในระดับเดียวกับ ostry kc06 ธรรมดา คือดีกว่าvisang r02 เล็กน้อย (แต่ราคามากกว่าเท่าตัว) ตัดสินใจดูนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ช่วงช่วง

16/01/2016 01:34:35
เสียงคนละแบบ ไวแสง สว่าง สเตจดี เบสดีไม่มากเกินไป ปลายแหลมนวลๆ ไม่บาดหู ผมชอบน่ะ

กับ kc06 เสียงคึกคัก วัยรุ่นหน่อย แหลมสดกว่า เบสกระแทกกว่า กลางไม่เด่นมาก ต้องเบรินหน่อยจะโอเคร

( เอาที่ชอบ ดีกว่าเอาที่คุ้ม )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nui

16/01/2016 03:46:01
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจากทุกท่าน
แล้วในย่านราคา1000-3000 มีตัวใหนที่น่าสนอีกใจบ้างครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เดียว

16/01/2016 11:37:02
1,067
ผมเคยผ่านทั้ง 2 ตัวที่ว่ามานี่แหละครับ ปัจจุบันมาจบที่ earbud ต้องลองเอาไปใช้งานจริงๆครับ แล้วเราจะตอบได้เองว่าชอบอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

16/01/2016 12:30:09
4,283
ถ้าถามเรื่องความคุ้มค่า Visang R02 น่าจะให้ทุกอย่างได้มากที่สุดในราคาค่าตัวของมันเลยครับ R02 เป็นหูฟังที่เสียงครบ กลางแหลมทุ้ม ถือว่าไม่มีอะไรขาด และเสียงของ R02 ผมถือว่าไต่ระดับเทียบกับของแพง เพราะหูฟังที่แพงกว่าหลายเท่าก็ทำไม่ได้เหมือนเจ้า R02 ครับ 555

ถ้าเริ่มต้นกับหูฟังที่ดีซักตัวในราคาไม่แพงนัก R02 น่าจะคือทุกคำตอบแล้วจ้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

เอก

16/01/2016 16:34:07
ผมขอแนะนำว่าไปลองฟังดูครับ ชอบอันไหนซื้ออันนั้น ราคาที่แตกต่างกันอย่าเอามาคิดถึงความคุ้มค่าเลยครับ เอาที่เราชอบดีกว่า เพราะระดับราคาทั้งสองตัวก็ไม่ได้ถือว่าสูงจนเกินไปนัก ส่วนตัวผมชอบตัว Housing Ostry มากดูสวยงามแข็งแรงดีจริง ๆ ครับ สาย OSTRY เคลือบฉนวนพลาสติกหนามาก ๆ เวลาเก็บไม่ค่อยจะพันกันนะครับ แกะสายออกจากกันง่ายมาก ๆ เสียงก็ฟังสนุก ฟังได้หลายแนว ผมใช้ตัว KC06 ธรรมดาครับ เบสก็โอเคดีแล้วสำหรับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

แต่สงสัย

16/01/2016 22:01:22
"ถ้าถามเรื่องความคุ้มค่า Visang R02 น่าจะให้ทุกอย่างได้มากที่สุดในราคาค่าตัวของมันเลยครับ R02 เป็นหูฟังที่เสียงครบ กลางแหลมทุ้ม ถือว่าไม่มีอะไรขาด และเสียงของ R02 ผมถือว่าไต่ระดับเทียบกับของแพง เพราะหูฟังที่แพงกว่าหลายเท่าก็ทำไม่ได้เหมือนเจ้า R02 ครับ 555

ถ้าเริ่มต้นกับหูฟังที่ดีซักตัวในราคาไม่แพงนัก R02 น่าจะคือทุกคำตอบแล้วจ้าๆๆ"

ผมอยากทราบว่าหูฟังรุ่นไหนครับที่แพงกว่าหลายเท่าแล้วทำไม่ได้เหมือน R02 (นั่นคือจะบอกว่ามันไม่คุ้มกับราคาที่จ่ายไป) พอดีเห็นที่รีวิวกันทุกตัวก็บอกว่าคุ้มค่าเสียงดีกันหมดเลยอยากจะรู้เฉย ๆ หน่ะครับ ยกตัวอย่างให้ซัก 2-3 รุ่นได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mraz

16/01/2016 23:51:43
1
ผมซื้อ kc06a มา แต่ฟังๆไปสุดท้าย ก็กลับไปหา koss ksc35 อยู่ดีเพราะชอบแนวเสียงแบบนี้มากกว่า เรื่องเสียงต้องลองไปฟังเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

17/01/2016 06:53:55
1,866
คำว่าคุ้มค่า เป็นคำเปรียบเทียบในเชิงปริมาณครับ คือคุณภาพเสียง หารด้วยราคา

R02 ได้รับคำวิจารณ์ว่าคุ้มค่ามากมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว สำหรับคุณภาพเสียงที่ให้ได้จากการจ่ายเงินพันกว่าบาทนิดๆ และแนวเสียงก็ค่อนข้างเป็นกลางพอสมควร ฟังเพลงได้หลากหลายแนว แม้จะไม่เลิศลอยในคุณสมบัติแต่ละด้าน ที่ว่าหูฟังแพงกว่านี้หลายเท่าทำได้ไม่เหมือนก็น่าจะหมายถึงคะแนน"ความคุ้มค่า(ต่อราคาขาย)"น่ะครับ ...เพราะคำถามของกระทู้นี้คือ '...ตัวใหนคุ้มกว่าครับ...'

จะหาหูฟังที่ให้"คะแนนความคุ้มค่า" สูงเท่าR02 แม้ในระดับราคาที่สูงกว่า คงยากครับ
แต่ถ้าคุณภาพเสียงเหนือกว่า ก็คงมีมากมายละครับ ตามระดับราคา

และประโยคท้ายของเฮีย ก็บอกแล้วว่า "ถ้าเริ่มต้น" ในราคาไม่แพงนัก ความหมายมันก็สมบูรณ์ในตัวอยู่แล้ว ว่าเป็นจุดสตาร์ทของการเลือกที่ดี

หากไม่คาดหวังในเชิงปริมาณมากเกินไป 06Aมีหลายอย่างที่เหนือกว่าครับ แต่คงไม่ได้เหนือกว่าเป็นเท่าตัวตามราคา ก็ควรไปลองฟังครับ มันเป็นเรื่องsubjective ว่าชอบอย่างไหน โดยเฉพาะในระดับราคาที่ถือว่าไม่ได้สูงมาก ก็น่าพิจารณา06A(ซึ่งมีตัวเทียบหลายตัวมาก เพราะหลายเจ้ามองตลาดราคาระดับนี้ว่า ลูกค้าตัดสินใจง่าย มีกำลังซื้อสูง ก็ออกของมาชนกันชนิดที่เรียกว่า ล่อกันเละครับ..เป็นข้อดีสำหรับผู้ซื้อที่มีตัวเลือกดีๆให้เลือกให้ลองมากมาย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

อยากรู้

17/01/2016 07:20:59
คห 7 ผมว่า sennheiser เป็นแบรนด์หนึ่งนะครับ

ที่หูฟังคุ้มค่าตัว (ค่อนไปทางแพงนิดๆ)

แต่ถ้าเอาแบบ perfect fit จริงๆ ผมให้ akg ดีกว่า sen ยี่ห้องนี้แทบจะเป็น reference เทียบได้ว่าหูฟังราคานี้ เสียง-วัสดุ ควรจะได้ประมานนี้

แบรนฝรั่งส่วนมากรุ่นถุกๆ (ต่ำกว่า 3000) ผมว่าเสียงไม่คุ้มค่า จะมีทีเด็ดจริงๆก้พวกตัวแพงๆ ( > 3000)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เอก บางแค

17/01/2016 10:18:29
0
ไวแสง r02 ที่ว่าคุ้มค่านี่คือ

ในหูฟังราคาพันต้นๆ แล้วให้เสียงครบๆทุกย่าน บาลานซ์ที่ดี ค่อนข้างเป็นกลางมันไม่ค่อยมีครับ แต่ไวแสงมันให้จุดนี้ได้

หูฟังพันกว่าบาทส่วนมากมันมีบุคลิคเยอะ ไม่เบสเยอะ ก็แหลมเยอะ อันนี้แล้วแต่คนชอบ

แต่ถ้าอยากได้หูฟังเสียงกลางๆลื่นไหล ส่วนใหญ่มันจะเป็นหูฟังราคาแพงๆ

ซึ่งไวแสงมันให้ลักษณะไปทางเดียวกับหูฟังราคาแพงๆ ไม่ได้ดีเท่าหูแพงๆนะ เพียงแค่ลักษณะมันไปทางนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ระหว่างOstry KC06A กับ Visang R02 ตัวใหนคุ้มกว่าครับ"