Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กำลังคิดว่าจะเล่นทางหูฟัง ขอคำแนะนำพวกไฟล์เพลงหน่อยครับ

ปวริศ สินไพบูลย์

15/01/2016 14:01:35
พอดีตอนนี้ผมกำลังสนใจ อยากเรียนทางMixเพลง เลยเริ่มศึกษาพวกหูฟัง จนมาเจอโลกของเครื่องเสียง เลยมีคำถามอยากจะถามชาวพันทิพหน่อยครับ

1. ผมมีงบประมาณ 4000 บวกลบ1000 พอจะซื้อหูฟังดีๆได้สักตัวไหมครับ กะว่าจะเอามาใช้เรียนดีเจ กับฟังเพลงแจ๋มๆในชีวิตประจำวันไปด้วยอะครับ
2. ตามงบที่ว่าพอจะได้หูฟังตัวไหนบ้างครับ
3. ไฟล์พวก FLAC กรือไฟล์เสียงดีๆ เอามาจากไหนกันเหรอครับ เท่าที่ผมเข้าใจคือซื้อCDหรือDVD แผ่นแท้มาแล้วเอามาแปลงเองใช่หรือไม่ครับ แล้วถ้าซื้อเพลงแท้จากiTune เสียงมันดีเท่ากับซื้อ CDหรือDVD มาแปลงเองไหมครับ
4. เริ่มต้นจะเล่น แค่ซื้อหูฟังดีๆ กับหาไฟล์เพลงดีๆมา พอจะโอเคไหมครับ หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีก

ขอบคุณมากๆครับ ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

xixigod

15/01/2016 14:15:59
2
ไฟล์เพลงที่ซื้อจาก iTune คุณภาพเสียงสู้ไฟล์ที่ถูก Rip มาจาก CD ไม่ได้ครับ แต่ก็ฟังได้ดีในระดับนึงแล้วหละ

4. เริ่มต้นจะเล่น แค่ซื้อหูฟังดีๆ กับหาไฟล์เพลงดีๆมา พอจะโอเคไหมครับ หรือต้องซื้ออะไรเพิ่มอีก

คือจะเล่นอะไรครับ แล้วอยากได้อะไรถึงจะพอ อยากเล่นหรืออยากฟังอะ งง
คือถ้าอยากฟังเพลงดี ของไม่ต้องเยอะ ไม่ต้องแพง แต่ฟังแล้วทำให้เรามีความสุขมันก็พอแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ปวริศ

15/01/2016 14:42:29
หมายถึงเริ่มเล่นหูฟังอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

UltraPix

15/01/2016 17:30:55
545
1. ถ้าเอามาใช้ทำงานด้วย ผมไม่รู้ครับว่าถ้า DJ แล้วส่วนมากเค้าเน้นใช้งานแบบไหน แต่ถ้าบอกว่าเอามา Mix อะไรอย่างนี้และฟังเพลงด้วย มีหูฟังที่ดีครับราคานี้ ลองดู Shure SRH440 นะครับ เป็นหูฟังมอนิเตอร์ครับ เสียงเที่ยงตรงใช้ทำเพลงได้ครับ ฟังเพลงก็เพราะครับ
2. ผมนึกออกแค่ตัวเดียวที่ว่าไปครับ ตัวอื่นไม่เคยลองครับ เลยไม่กล้าบอก 5555
3. มีหลายหนทางครับ เช่น ซื้อจากเว็บขายเพลงรายละเอียดสูง ที่นิยมก็เว็บ HDtracks ครับ
หรือจะซื้อซีดีมา rip เอาก็ได้ครับ ซึ่งสำหรับผมส่วนมากก็ซื้อแผ่นมาครับ ได้อ่านอะไรข้างในด้วยครับ มีความสุขดี 5555
ส่วนเรื่องการเปรียบเทียบกับไฟล์จาก iTunes ...ไฟล์ที่ซื้อจาก iTunes จะเป็นไฟล์ที่ถูกบีบอัดมาครับ ซึ่งถ้าเราริปออกมาจากแผ่นโดยริปออกมาเป็นไฟล์ที่ไม่ถูกบีบอัด หรือบีบอัดน้อยกว่าที่ iTunes ทำมา ก็ย่อมได้ไฟล์ที่มีคุณภาพสูงกว่าครับ (ที่นิยมกันก็ rip ออกมาเป็นไฟล์ AIFF , WAV , FLAC ประมาณนี้ครับ)
4. ถ้าจะ "เริ่ม" ผมว่าพออยู่นะครับ ถ้าท่านมี smartphone ที่ให้เสียงที่คุณภาพใช้ได้หน่อย หรือถ้าเป็นคอมพิวเตอร์มี soundcard ที่พอใช้ได้สักตัว ก็น่าจะพอไปไหวครับสำหรับเริ่มต้น
ต่อจากนี้ค่อยไปว่ากันต่อเรื่องเครื่องเล่นเพลง (DAP) ดี ๆ ครับ หรือสำหรับคอมก็หาพวก DAC/Amp ในโอกาสต่อไปครับ

ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ปวริศ

15/01/2016 18:06:54
ขอบคุณมากๆครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tee

18/01/2016 12:18:30
เห็นพวกนักดนตรีที่เข้าห้องอัดส่วนมากเค้าใช้ BEYERDYNAMIC กันนะลองดูครับมีหลายรุ่นหลายราคาเอาที่เราชอบไม่เดือดร้อนกระเป๋าเงินผู้ปกครองก็พอครับ
หยิกหู 0
"กำลังคิดว่าจะเล่นทางหูฟัง ขอคำแนะนำพวกไฟล์เพลงหน่อยครับ"