Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Fiio X1 ค้าง ขึ้น system error! ปิดเครื่องหรือ reset ก็ไม่ได้

ต้น

11/01/2016 11:35:47
สวัสดีครับ

ผมเพิ่งพยายามอัเดท firmware เพื่อให้ Fiio X1 อ่านภาษาไทยได้ ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง(ที่เห็นในอินเตอร์เน็ต)แล้วนะครับ
พอจังหวะที่จะออโต้รีสตาร์ มันก็เด้งคำว่า system error! แล้วหลังจากนั้นก็ค้างไปเลย
ทำอะไรก็ไม่ได้อีกเลย ต้องปล่อยไว้อย่างนั้นจนแบตเตอรี่ดับไปเอง
หลังจากนั้นก็ลองเอามาชาร์จแบตแล้วทำใหม่ มันก็ยังขึ้นอย่างเดิมอยู่น่ะครับ ปิดเครื่องหรือ reset ก็ไม่ได้ เหมือนเดิม

อยากรบกวนช่วยบอกวิธีแก้ไขยังไงได้บ้างไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

GopGap09

11/01/2016 11:49:17
2
ผมเคยเป็นครับ โทรคุยกับคุณบอย Holysai เป็นวันๆเลยทีเดียว

ชาร์จแบตให้เต็ม ให้กดปุ่ม power + ซ้ายบน ตามปกติ ก่อนที่มันจะเด้งคำว่า system error ต้องรีบกดปุ่ม reset แค่แว๊บนั้นเท่านั้นครับ แล้วมันก็จะกลับมาอัพเดทตามปกติ

เพราะถ้ามันขึ้น system error ก็ค้างยาวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ต้น

11/01/2016 15:16:55
ใช้ได้แล้วครับ
ขอบคุณ คุณGopGap09 มากเลยนะครับ
ผมกำลังเครียดอยู่เลยว่าต้องไป กทม ไหม

ขอบคุอีกครั้งนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

GopGap09

11/01/2016 15:31:19
2
สรุปว่าคุณต้นทำยังไงครับ จะได้แชร์ให้เป็นวิทยาทานให้ผู้ประสบปัญหานี้ในอนาคตต่อไปครับ อิอิ

^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hajime

11/01/2016 19:45:08
0
ค้างเพราะ ไฟล์ update ไม่สมบูรณ์ครับ
หาไฟล์ update ตัวใหม่ ลง card แล้ว update ใหม่ ก้อหายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ต้น

12/01/2016 00:01:17
ขอบคุณคุณ Hajime มากครับ
ไฟล์ที่ผมโหลดน่าจะมาจากหน้าหลักของผลิตภัณฑ์นี้เลยรึเปล่า

อย่างไรก็ตามผมก็ได้ใช้ตัวเดิมนะครับ ไม่ได้เปลี่ยนอะไร
อ้อ...ผมเปลี่ยน msd disk น่ะครับ จาก 64gb ที่ใช้แต่แรกแล้วอัพเดท
พอมันขึ้น system error! ผมก็เลยลองเปลี่ยนเป็น 32gb แต่ว่าถึงกระนั้นก็ยังมีปัญหาอย่างที่ตั้งกระทู้ครับ

ผมใช้วิธีอย่างที่คุณ GopGap09 บอกไว้น่ะครับ คือชาร์จก่อน (ตั้งใจให้เต็ม)
แต่ไม่แน่ใจว่าเต็มหรือยัง เพราะทันทีที่เสียบสายชาร์จมันก็ขึ้นคำว่า system error! แล้วก็ค้างต่อเลย (มีไฟส้มขึ้นแสดงสถานะชาร์จ)
ชาร์จประมาณ 3 ชั่วโมงครับแล้วมาลองทำอย่างที่คุณ GopGap09 บอกนั่นแหล่ะครับ
คือ มือข้างหนึ่งก็กดปุ่มซ้ายบน + ปุ่มเปิดค้าง
มืออีกข้างก็เอาเข็มจิ้ม ปุ่ม reset แบบเร็วๆ 2 ที ก่อนที่คำว่า system error! มันจะขึ้นน่ะครับ

ลองทำทีแรกไม่ได้ ลองทำครั้งที่สองก็ใช้ได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

GopGap09

12/01/2016 11:42:55
2
ขอบคุณมากๆครับ

แสดงว่าวิธีนี้ใช้ได้ผลจริงๆ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Hoytod 21/1/2566

21/01/2023 22:57:02
ขอขอบคุณท่าน " GopGap " ครับ.
พอดีมีปัญหาหน้าจอของ Fiio X3 Mark lll ค้าง   เลยเซิร์ทหาวิธีแก้   มาเจอวิธีของท่าน   ถึงแม้ไม่ตรงรุ่นแต่ก็ได้ผล   แค่กดปุ่มเพาเว่อร์+ปุ่มวอลลุ่ม  หน้าจอก็ดับและเปิดใหม่ปกติครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ  

หยิกหู 0
"Fiio X1 ค้าง ขึ้น system error! ปิดเครื่องหรือ reset ก็ไม่ได้"