Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเซียนและไม่เซียนเกี่ยวกับการปรับ EQ ในD2ครับ

ฤทธิ์ หน้าเหลี่ยม

16/06/2007 18:47:13

ในทางเทคนิค ผมไม่รู้เรื่องเลยครับว่าตัวเลขต่างๆ
มันแทนค่าอะไร พอปรับมั่วไป หูเหลี่ยมๆของผมฟัง
แล้วก็รู้สึกว่ามันไม่เพราะเอาซะเลย ฮ่ะ จะปรับยังไงดีน้อ ผม ก็ลองฟังเทียบเคียงกับT10 รู้สึกเบส ใน T10 ที่ปรับตามสูตรพี่แมวอ้วนอืดเค้ามันน่าฟังกว่า เบสใน D2 ตั้งแยะ ทำไงดีคร้าบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

16/06/2007 23:58:10

ว้า คืนนี้ดึกไปหน่อย เดี๋ยวเฮียขอรวบยอดเป็นพรุ่งนี้นะฤทธิ์ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

17/06/2007 16:39:31

ขอบคุณเฮียมั่นอย่างหลายเติบครับ ผมจะรอครับ ถ้าไม่บอก
วิธีปรับEQแจ่มๆให้ผมละก็ สงสัยจะมั่วไปอีกนานครับ ฮ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ฤทธิ์ หน้่าเหลี่ยม

17/06/2007 16:44:42

อ๋อ เปลี่ยนวิธีการใส่ โค้ดตัวเลข แล้ว ค่อยโพสต์ง่ายหน่อย ฮ่ะ เมื่อวานกว่าจะโพสต์ได้ เล่นเอาเหงื่อแตกอยู่พักใหญ่ ผมก็ว่าคุณถูกแลว้แต่มันว่าผมคูณไม่ถูกครับแล้วเว็บเฮียเดี๋ยวนี้มันไวมากจนจรวด
ไอพ่นต้องเรียกพี่แล้วละครับ ฮ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

17/06/2007 19:37:26

หลักการง่ายๆ ในการปรับ EQ ก็คือ อย่าไปปรับมันเลย 555

อะเจี๊ยก...............5555

ถ้าจะปรับ EQ วิธีจำง่ายๆ ก็คือแบบนี้ครับ

สมมุติว่า มันมีแท่งให้ปรับ 5 แท่ง ซ้ายสุดเลยจะเป็นเสียงต่ำ หรือเบสลึก

ถัดมาก็เป็นเสียงกลาง ผสมกับเบสช่วงบนๆ

ถัดมาก็จะเป็นเสียงกลาง เสียงนักร้อง เสียงสารพัด มักจะอยุ่ในเสียงกลาง

ถัดไปทางขวาก็จะเป้นเสียงกลางผสมเสียงสูง หรือเสียงแหลมนั่นเอง

ขวาสุดก็คือเสียงแหลม พวกเสียงฉาย เสียงแฉ หรือโน๊ตดนตรีตัวสูงๆ

เห็นไม๊ว่า มันเรียงจากเสียงต่ำไปหาสูงนั่นเอง
ถ้านับว่าแท่งซ้ายสุดเป็นอันที่ 1 ก็จะได้เสียงดังนี้

1. ซ้ายสุด - เสียงเบสลึกๆ ต่ำๆ
2. ซ้ายไม่สุด - เสียงกลางผสมเสียงต่ำ
3. ตรงกลาง - เสียงกลาง
4. ค่อนไปขวา - กลางผสมแหลม
5. ขวาสุด - เสียงแหลม

วิธีปรับก็คือ ลองเลื่อนซ้ายสุดขึ้นนิดนึง
แล้วลองปรับอันกลางสุดลงนิดนึง
ปรับขวาสุดขึ้นนิดนึง

แค่นี้เราก็จะได้ Curve ง่ายๆ เป็นรูปชาม ซึ่งเป็นการปรับ EQ ในแบสไตล์ร็อคนั่นเองจ้า

ปรับแบบนี้ฟังง่ายๆ มันส์ๆ

แต่ที่สำคัญที่สุดก็คืออย่าไปปรับมันซะเลย หมดเรื่อง 5555

เหมือนอย่าง ipod shuffle นั่นแหละ ดีสุด 555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

17/06/2007 21:19:05

เฮียอธิบายเข้าใจง่ายดีจัง เห็นมันมีให้ปรับก็เลยคันไม้คันมือ
อยากจะปรับเสียเหลือเกิน ฮ่ะ เอาไว้เปลี่ยนบรรยากาศครับ
หยิบMP3ขึ้นมาฟังทีไร ลูกอีช่างปรับก็กำเริบทันทีครับ ฮ่ะ แล้วจะพยายามฟังแบบที่ีไม่ปรับตามที่แนะนำครับ ฮ่ะ

หยิกหู 0
"ถามเซียนและไม่เซียนเกี่ยวกับการปรับ EQ ในD2ครับ"