Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พึ่งถอย swan m50w ช่วยแนะนำ dac ทีครับ

AUN

08/01/2016 01:28:08
พึ่งถอย swan m50w มาครับ อยากให้ช่วยแนะนำ dac ให้ทีครับ ตอนนี้ฟังกับออนบอร์ดอยู่ T-T
อยากได้เสียงที่ใสและโปร่งขึ้นครับ ขอราคาไม่แรงมาก มีตัวไหนคุ้มค่าบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

08/01/2016 19:34:39
182
ลองเปลี่ยนสาย mini-to-mini ดูก่อนครับ ถ้าเสียงใสๆและโปร่งน่าจะเป็นสายที่มีส่วนผสมเป็นเงิน ถ้าจะซื้อ DAC ผมแนะนำซื้อพวก DAP มาใช้เป็น DAC คุ้มกว่าครับ ใช้เป็น player หรือต่อหูฟัง ก็ได้ อย่างเช่น ตัว DX80, DX90 หรือพวก Fiio X3, X5, X7 เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

09/01/2016 00:43:12
573
เริ่มจากง่ายๆด่อนเลย ขั้นแรกเปลี่ยนโปรแกรมเล่นเพลงก่อนครับ ถ้าเป็นฝั่ง MAC ก็ Audirvana หรือ Amara โหลดมาลองใช้ดูครับ
แต่ถ้าเป็น Windows ลอง foobar กับ JRiver ดูครับ เสียงจะมีรายละเอียดเยอะขึ้นพอสมควรครับ
หลังจากนั้นค่อยขยับอย่างอื่นต่อจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

treaksung

09/01/2016 23:27:17
2
sound on board รุ่นไหนครับ เพราะเดี๋ยวนี้ sound on board ของบางรุ่นก็ไม่ขี้เหร่

เท่าไหร่ อย่างที่คุณหมูหวานว่าไว้ เปลี่ยนโปรแกรมเล่นเพลงก่อนเลยอันดับแรก

เพราะเสียเงินน้อยที่สุด ส่วนถ้ายังไม่ถูกใจก็มี 2 ทางเลือกคือ

1. Sound Card ลำโพง m50w ไม่ค่อยเรื่องมากเรื่อง Sound card พวกครีเอทีฟ

ก็พอใช้ได้ (ผมใช้ รุ่น ZX) ข้อดีคือสะดวก เปิดเครื่องก็พร้อมใช้งานเลย มีออฟชั่น

ให้เล่นแย่ะ เหมาะกับ ดูหนัง เล่นเกมส์เป็นหลักๆ

2. DAC หรือ DAP (เอามาใช้เป็น DAC) ข้อนี้มีข้อดีอย่างเดียวคือได้คุณภาพเสียงที่ดี

กว่าข้อ 1 แน่นอน และถ้าไม่เน้นพกพา และต้องการฟังเพลงอย่างจริงๆจังๆ แน่ะนำ

DAC ตั้งโต๊ะ ได้เสียงที่คุ้มค่าเงินที่สุด ปัญหาคือ วุ่นวายชีวิตเพิ่มอีกนิดหน่อย

ที่ผมทำอยู่ตอนนี้คือ ใช้ Sound Card ---> M50W ส่วนถ้าจะฟังเพลง จัดชุดแยกต่างหาก

images by free.in.th
หยิกหู 0
แจกหู 0
"พึ่งถอย swan m50w ช่วยแนะนำ dac ทีครับ"