Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้เกี่ยวกับฟิวส์

pandaking

07/01/2016 21:28:11
ฟิวส์นี่มีส่วนแค่ไหนในเครื่องเสียงครับ ถ้าเทียบว่าของเก่าเช่น littlefuse make in western germany หรือ usa หรือพวก buss กับของรุ่นใหม่ๆที่ชุบทองกัน แบบไหนดีกว่าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

07/01/2016 21:44:41
4,283
ฟิวส์เป็นสิ่งสำคัญอันดับแทบจะท้ายๆแล้วครับสำหรับการอัพเกรดเครื่องเสียง โดยมากนักเล่นจะจัดการกับเรื่องห้อง การจัดวาง สายไฟ สายสัญญาณ พอจบแทบทั้งหมดก็จะมาพิจารณาเรื่องฟิวส์ ซึ่งมีผลต่อเสียงเหมือนกัน แต่อาจจะฟังความแตกต่างที่ยากกว่าการอัพเกรดตรงจุดอื่น

ถ้าเริ่มต้นเล่นใหม่ๆ ระวังอย่าใช้ฟิวส์ผิดประเภท และขนาดเกินโดยเด็ดขาด ส่วนมากคนเล่นชอบใส่ฟิวส์ใหญ่กว่าขนาดแนะนำ ซึ่งไปเชื่อกันเองว่าขนาดไส้ฟิวส์ที่ทนกระแสได้มากขึ้น สามารถให้เสียงที่ดีขึ้น แต่เอาเข้าจริงแล้วมีความเสี่ยงที่อุปกรณ์จะเสียหายสูงเช่นกัน เพราะฉะนั้นควรเลี่ยงนะครับ

ลองซื้อฟิวส์ชุบทองออดิโอเกรดเกรดจีนฮ่องกงหรือไต้หวัน ราคาไม่แพงมาลองฟังกับของเดิมๆอย่างพวก Buss ก่อน ถ้าฟังแล้วได้ยินความแตกต่าง เราค่อยขยับไปอีกทีก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

07/01/2016 22:04:07
424
ฟิวส์ก็มีแนวเสียงคับ มากน้อยบางทีก็ขึ้นกับชุดเราด้วย แต่อุปกรณ์ทุกชิ้นสุดท้ายก็อยู่ที่ matching ซึ่งจะดีกว่ามั้ยอยู่ที่เราเลือกแนวเสียงมาเสริมชุดเราได้โดนใจหรือเปล่ามากกว่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เฮียนกยูง

07/01/2016 23:33:36
ถ้าทองแดงบนแผ่นปริ้น สายไฟ และเกรดอุปกรณ์โดยรวมไม่ดีพอ คงส่งผลน้อยมากๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

08/01/2016 09:14:52
346
เป็นคนหนึ่งที่ตอนแรกเห็นราคาขาย ปลั๊กไฟ สายไฟ ฟิวส์ แพงๆ หลัก พัน หลักหมื่น

ขำครับ ซื้อกันไปได้ยังงัย บ้าหรือเปล่า มันจะมีผมอะไรนักหนาว้า......

ปัจจุบัน ผมน่าจะอยู่แถว ศรีธัญญา มั้ง เพราะ ซื้อ ที่กล่าวมา ทั้งหมด

อุปกรณ์ทุกตัว มี ผลกับเสียงหมด ครับ มากบ้าง น้อยบ้าง

จัดลำดับความสำคัญก่อนหลังที่จะปรับปรุง แล้วจะมีความสุขในการฟังเพลงครับ

ปล. ลืมตอบคำถาม จขกท. ถ้าเรื่องวัสดุ ยังงัยผมก็เชื่อว่าของใหม่ดีกว่าครับ

เพราะมันพัฒนาดีขึ้นได้เรื่อยๆ แต่แนวเสียงใช่ที่เราชอบหรือไม่

ต้องลองหาเอง เพราะของเก่าอาจจะแมทกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความรู้เกี่ยวกับฟิวส์"