Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเกี่ยวกับ player ระดับกลางๆกับหูฟังทั่วๆไป

Norwichz12

07/01/2016 20:31:47
0
มีข้อสงสัยครับว่า พวก player ระดับเริ่มต้น - กลางๆ เช่นพวก X3 X5 DX80
ถ้านำไปจับคู่กับหูฟังทั่วๆไปอย่าง RE400 IM50 IM70 หรือ SE215 พวกนี้จะให้เสียงที่ดีกว่าการใช้ smartphone เป็น player มากไหมครับ

แล้วสำหรับคนเริ่มเล่นหูฟังงบประมาณ 14k-15k
ถ้าแบ่งมาซื้อ player ส่วนหนึ่ง ซื้อหูฟังส่วนหนึ่ง
กับซื้อหูฟังทั้งหมดเลย แล้วใช้มือถือเป็น player แทน แบบไหนจะดูคุ้มค่ากว่ากันครับ (กรณีที่ไม่มีแผนอัพเกรดอะไรเพิ่มนะครับ แบบซื้อครั้งเดียวใช้ยาวๆ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ลองดูครับ

07/01/2016 20:59:07
หูที่กล่าวมาก็ไม่ได้ธรรมดานะครับ ระดับนิยมทุกตัว บางตัวให้เสียงเกินค่าตัวไปเยอะ ใช้กับdapให้เสียงที่ดึกว่าsmartphoneแน่นอนครับ ไม่ได้ว่าsmartphoneเสียงไม่ดีนะครับ แต่จากที่ได้ลองใช้หลายๆยี่ห้อแล้วยังไงdapที่กล่าวมาข้างต้นก็ยังให้เสียงที่ดีกว่าครับ
ถ้าเป็นผม ผมเลือกซื้อdapกลางๆ+หูฟัง ดีกว่าซื้อหูฟังแพงๆใช้กับมือถือครับ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวที่เคยใช้แล้วเสียงออกมาไม่เป็นที่พอใจ ต่างกับที่ใช่dapกลางๆ+หูต้นๆยังให้เสียงที่พอใจกว่าสำหรับผมนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

07/01/2016 21:35:53
4,283
DAP กลางๆ(ที่เสียงดีจริงๆ) เวลาเล่นกับหูฟังระดับ Budget ทั่วไป ยังไงก็ฟังออกว่าดีกว่าสมาร์ทโฟนครับ ทั้งในเรื่องกำลังขับและน้ำเสียง และจริงๆแล้ว มันถูกออกแบบมาให้ขับหูฟังทั่วไปจนถึงตัวราคาสูงก็ยังทำได้ดีไม่ขัดเขินครับ

ถ้าฟังเพลงมาก และมีโอกาสได้ใช้งานบ่อยทุกโอกาส ควรเลือก Player ที่ดีกับหูฟังที่ดีโดยไม่ต้องแพงเกินไปนัก ผมว่าเพียงแค่นี้ก็น่าจะใช้ได้ยาวๆแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Norwichz12

07/01/2016 22:30:24
0
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับผม

ตอนนี้ใช้หูฟังธรรมดาๆ3-4พันอยู่ กับไอโฟนน่ะครับ
แล้วเก็บเงินได้ประมาณหมื่นนิดๆ ตอนแรกเลยสงสัยว่าจะเอามาเปลี่ยนเป็นหูฟังอันใหม่ในงบหมื่นนิดๆ
หรือซื้อเป็น DAP ในงบสักตัวไว้ฟังกับหูฟังอันเดิมครับ

สนใจ DX80 อยู่ ตัวนี้จะเหมาะกับการฟังเพลงตลาดทั่วๆไปไหมครับ
เพราะไฟล์เพลงที่ผมใช้ก็เป็นแค่ mp3 ธรรมดาครับ กลัวจะใช้งาน DAP ได้ไม่คุ้มเพราะไม่ได้เล่นไฟล์แบบ lossless เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เอก บางแค

08/01/2016 00:21:17
0
แค่ fiio x1 ก็ดีกว่ามือถือแล้ว

แต่จะให้ดีแบบหน้ามือหลังมือคงไม่ใช่

เอาแค่สงัดกว่า นิ่งกว่า การแยกแยะ ความลื่นไหล ฟังจริงๆก็ดีกว่าแล้ว พูดถึงในแง่คุณภาพนะ

แต่ถ้าวัดแนวโทนเสียงว่าชอบdap หรือ มือถือ นี่แล้วแต่รสนิยม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

08/01/2016 00:38:44
4,283
DAP ดีๆ แต่เอาไปเล่นไฟล์ MP3 ยังไงเสียงก็ดีกว่าฟังจากมือถือ หรือ DAP ที่คุณภาพไม่ดีแน่นอนครับ แต่ถ้าไหนๆจะเล่น DAP แล้ว ลองเสาะหาไฟล์เพลงที่คุณภาพดีๆ หรือบีบอัดไฟล์ไม่มากนักมาฟังจะคุ้มกว่าครับ

แต่ยังไงก็ยังดีกว่าเอา DAP ราคาสูงแต่เอามาฟังไฟล์คุณภาพไม่ดี อันนี้ไม่ควรเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

karn

08/01/2016 00:46:47
จัดเต็มหูฟังไปก่อนครับ ฟังกะไอโฟนไงก็เพราะกว่าเดิมเยอะ แล้วพอถึงจุดนึงคุณจะหาเรื่องซื้อdap เอง ไม่ช้าก็เร็ว ผมโดนมาแย้ววววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

kan

08/01/2016 05:19:24
ไฟล์เพลงครับ..ต้นทางสำคัญที่สุด หาไฟล์ดีๆมาใช้กับไอโฟน+หูฟังที่มีอยู่ก็เห็นผลขึ้นชัดเจนแล้วครับ แล้วทีนี้จะไปไหนต่อก็น่าจะเลือกได้ง่ายขึ้น สำคัญที่ไฟล์เพลงก่อนครับผม

ปล.เสียใจจัง..คำว่า"หูฟังทั่วๆไปอย่างRE400"..555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Norwichz12

08/01/2016 17:59:38
0
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

อยากหาโอกาสไปลอง DAP ร้านเฮียหลายครั้งแล้วแต่ผมไม่มี micro sd card น่ะครับเลยไม่สามารถลองได้เลย

เดี๋ยวถ้าได้มาใช้จริงๆคงตามหาไฟล์เพลงคุณภาพสูงมาฟังเพิ่มครับ

ในงบช่วงหมื่นกว่าๆมีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับสำหรับ DAP
เน้นฟังเพลงตลาดทั่วไป อยากได้แบบใช้ได้ยาวๆเลยน่ะครับเพราะคงไม่ได้อัพเกรดเพิ่มแล้ว ที่ดูๆในงบก็มี DX80, X5ii, AK jr ครับ

ปล หูฟังทั่วๆไปคือผมหมายถึงหูฟังที่คนทั่วไปนิยมใช้กันน่ะครับ ขออภัยถ้าสื่อความหมายผิดพลาดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

โน่เองคับ

08/01/2016 18:36:56
โน่เห็นด้วยเฮียมั่นคงเลยคับ โน่เคยเอาหูแถมซัมซุง ไปฟังกับdx80ที่ร้านเฮีย โอ้โหอย่างกับขึ้นสวรรค์เลยคับ ถ้าโน่มีตังโน่ซื้อแน่ๆเลยคับพี่ แต่ตอนนี้ขอไปนั่งฟังฟรีก่อนนะคับ
หยิกหู 0
"สงสัยเกี่ยวกับ player ระดับกลางๆกับหูฟังทั่วๆไป"