Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากฝากถึงเฮีย เรื่องการลองลำโพงภายในร้านนิดนึงครับ

ลูกค้าคนนึง

04/01/2016 12:12:26
กราบ สวัสดี เฮีย และ พนักงานทุกท่านครับ

เมื่อวาน ผมได้มีโอกาศ ตั้งใจไป ซื้อ player ซักตัวนึงที่สาขา ปิ่นเกล้า ตอนเข้าไป ขอชมเชย พนักงานบริการดีมากๆ เป็นกันเอง ยิ้มแย้ม สุดยอดครับเรื่องนี้ การขอลองนั้นผ่านไปได้ด้วยดี

แต่.. เรื่องเกิดขึ้นตอนในขณะลองไปได้ซัก 5 นาที ผมเองไม่แน่ใจว่า ลูกค้า ขอลองลำโพง ตั้งโต๊ะ พวก marshall หรือ ยี่ห้อ อะไรก็ตามแต่ (ผิดพลาดขออภัย) หรือ พนักงานได้เปิดฟังเอง เสียงของลำโพงนั้นดังมาก ดังจน เข้ามาในหูฟังที่ผมลองจนฟังไม่รู้เรื่อง ด้วยความที่เกรงใจ และไม่อยากไป ก้าวก่าย กับ ลูกค้าท่านอื่น เลยไม่ได้เดินไป บอกครับ พยายาม รอให้เค้าเบาเอง แต่ก็ไม่เลย ผ่านไป นาน ก็ยังไม่ดีขึ้น เลยถือโอกาศ ไม่ขอฟัง และ ไม่ซื้อสินค้า ณ วันนั้น

บทสรุปนะครับ

ผมเดาเอง ว่า ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เคยเจอ เหตุการแบบนี้ ผมเลยอยากให้ ทางเฮีย และ พนักงานช่วย พิจารณานิดนึงครับว่า สามารถทำอย่างไร กับเหตุการแบบนี้ ได้บ้าง เพราะ ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมเจอ แบบนี้ คือ เราตั้งใจไปซื้อสินค้าเหมือนกัน แต่ไม่สามารถลองฟังสินค้านั้นได้ ผมว่ามันเสียโอกาศ ในการขายของนะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ ถ้าเฮียจะรับฟัง ณ จุดนี้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

xixigod

04/01/2016 12:16:01
2
น่าเห็นใจทั้งคู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ทำใจ

04/01/2016 12:48:02
ด้วยขนาดร้านที่ไม่สามารถ แบ่งสัดส่วนได้ ยังไงก็ต้องเป็นแบบนี้ครับ ปัญหานี้เป็นทุกสาขา โดยเฉพาะสาขาที่คนพลุกพล่าน
ทางออก

รอจังหวะดีๆ ที่ไม่มีคนลองลำโพง ไปเช้านิดนึง หรือไม่ก็

เน้นลองลำโพง ไปลองที่ร้าน Hifi lover by หมูหวาน&จานเหลิม ณ อัมรินทร์พลาซ่า

เน้นลองหูฟัง ไปช่วงเช้าที่คนไม่พลุกพล่าน หรือไม่ก็ไปเรือธง by เดอะหลุยส์&เดอะตั้ม ณ อัมรินทร์พลาซ่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ใจเขาใจเรา

04/01/2016 12:51:32
คนซื้อลำโพงเขาก็ต้องลองเหมือนกันครับ

ถ้า พนง บอกลำโพงห้ามเปิดดังพี่เพราะคนกำลังลองหูฟังอยู่

เดี๋ยวคนซื้อลำโพงก็จะมาโพสไม่พอใจอีก

ส่วนตัวถ้าลองหูฟังอยู่ แล้วมีคนมาลองลำโพง จนฟังเสียงหูฟังไม่รู้เรื่อง

ผมจะรอครับ เต็มที่เพลงนึง 3-5 นาทีแค่นั้น

แต่ถ้าไม่มีคนขอลองลำโพง แต่ พนง อยากเปิดโชว์
อยากให้เปิดแค่เบาๆก็พอครับ พอมีคนสนใจฟังจริงๆค่อยเร่งให้ดัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

คนดัดจริต

04/01/2016 13:04:13
เอาจริงๆแล้ว รอเขาหน่อยก็ได้นะครับ ถ้าจะซื้อกันจริงๆ หรือถ้าอยาก vip ขนาดนั้น เชิญเรือธงเลยเพ่!

เฮ้อ....มากคน ก็มากความ ร้อยพ่อพันแม่จริงจริ้งงงงงงง กูล่ะสงสารน้องๆพนักงานขายว่ะ ผิดพลาดนิดๆหน่อยๆ เอามาฟ้องเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Beat Takeshi

04/01/2016 13:26:13
39

รอเสพย์ยาว ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

กิฟแฟนขับ

04/01/2016 13:27:56
จะรอดูดิ๊ กระทู้นี้ จะมีใครพูดถึงกิฟอีกไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

babyarch

04/01/2016 13:33:51
1
เรื่องนี้ผมก็โดนครับ โดนทั้งตัว onyx และ marshall ครับ
ตัว onyx อยู่ไกลแต่ marshall นี่เจอระยะประชิด ทำเอาโต๊ะสั่นกันเลยทีเดียว
ผมยอมรับว่าฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ แต่ว่า ก็ทำไรไม่ได้
พยายามนั่งจับจังหวะที่เพลงจบเอาแทน แต่ก็ลองได้ไม่มาก เพราะฟังไม่รู้เรื่องจริงๆ

แต่ก็เข้าใจว่า เพราะ ร้านมีสัดส่วนห้องแค่นี้ แต่ความต้องการของลูกค้าก็หลากหลาย
ได้แต่เห็นใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tinger

04/01/2016 13:34:25
5
ผมล่ะขำคุณทาเคชิ แกไม่พลาดซักงานจริงๆ ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Beat Takeshi

04/01/2016 13:38:00
39
เพิ่งเปิดเข้ามาอ่านพอดี วันก่อนก็ว่าจะแวะเข้าไปซื้อของที่สาขานี้
แต่ติดที่ซื้อร้องเท้ากีฬาแล้วกล่องมันเกะกะ เลยไม่ได้เข้าไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สมัครเล่น

04/01/2016 14:00:50
412
เคยไปสาขาพารากอน เมื่อไม่นาน
ผมว่า ไอ้ที่เป็นปัญหา คือ ลานในห้างเวลาจัดงาน
(ซึ่งก็น่าจะจัดกันบ่อย)
เสียงดังรบกวนไปหมดครับ หนวกหูจริง ๆ
แล้วก็ ประตูหน้าร้านไม่ได้ปิด ยิ่งไปกันใหญ่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ellevoid

04/01/2016 14:06:38
220
ส่วนตัวก็เคยลองลำโพงในร้านก็เปิดดังเช่นกัน แต่พยายามเปิดฟังไม่นานและปิดให้เร็วที่สุดเพื่อจะได้ไม่รบกวนคนอื่นมากครับ
ตรงนี้คิดว่าถ้าไม่เช่าที่เพิ่ม ทำห้องแยกออกมาเพื่อลองลำโพงคงทำอะไรไม่ได้มากครับ นอกจากจะใช้ศิลปะในการเจรจากับลูกค้าที่มาลองลำโพงให้ลองเปิดแบบเดียวและเปิดเบาๆ

ปล. อีกวิธีคือให้ลูกค้าไปลองร้านอื่นเปิดให้กระหน่ำสะใจแล้วค่อยกลับมาซื้อร้านเฮียครับ ฮ่าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เสียตังเหมือนกัน

04/01/2016 14:40:11
คนซื้อลำโพง ก็เสียตังเหมือนคนหูฟังนะครับ ถ้าพนักงานบอก พี่ลองหูได้แต่ลองแป๊ปเดียว และอย่าลองเสียงดัง คุณจะซื้อมั้ย เวลาลองหูนั่งลองกัน เป็นชั่วโมงๆ แต่ซื้อลำโพงจะให้ลอง ครึ่งเพลงแล้วอย่าเปิดเสียงดัง เดี๋ยวคนอื่นจะลองหูฟัง ไม่ได้เหรอ

คนลองลำโพง เขาก็อยากลองว่า ลำโพงตัวนี้ถ้าเปิด ดังเปิดค่อย เสียงจะเป็นไงมั่ง เข้ากับแนวเพลงที่ชอบหรือเปล่า ไปดูร้านที่เขาขายพวกลำโพงเดะ เขาปล่อยให้ลูกค้านั่ง กันเป็นชั่วโมงๆลองตัวนั้นเสียบกับตัวนี้

ถ้าลูกค้ายังนั่งลองอยู่ แล้วจู่ๆพนักงานเดินมาบอก พี่พอได้แล้ว ลูกค้าท่านอื่นรำคาญ คุณจะซื้อมั้ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

dave_rawitat

04/01/2016 14:47:54
42
ถือโอกาสลองพวก noise cancelation หรือ noise isolation ครับ ว่ากันเสียงระดับนั้นได้ไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tudtee

04/01/2016 15:34:43
7
ปกติผมไปลองจะขอเปิดเพลงดังๆซัก 3-5 เพลงแบบไม่จบเพลง เพื่อจะให้รู้ว่าลำโพงตัวนั้นแนวเสียงเป็นแบบที่เราชอบไหม ปกติใช้เวลาประมาณไม่เกิน 5 นาที ส่วนหูฟังที่ลองส่วนใหญ่เสียงรบกวรจะเป็นเสียงจากภายนอกมากกว่า คือลองให้พอรู้แนวเสียงเบื้องต้นก่อน ถ้าชอบค่อยหาเวลาฟังเต็มๆอีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Draco

04/01/2016 16:14:38
424
เรื่องปกติของร้านเครื่องเสียงคับ พวก home theater ตามห้างมันส์กว่านี้อีก เคยพาเพื่อนไปซื้อสุดท้ายบอกมันว่าเลือกยี่ห้อก็พอ เชื่อ_รู ยี่ห้อนี้แหละ ไม่ต้องลองฟังเสียงหรอก 555

แต่ลอง noise cancelling แบบที่คุณ dave_rawitat ว่านี่แจ่มจริง ผมไปยืนลอง 770bt หน้าชุดคาราโอเกะของ sony ตอนเค้าลองกันอยู่ แอบเชียร์ในใจ เปิดเลยๆ ดังๆหน่อย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

04/01/2016 16:52:06
4,282
สวัสดีครับทุกๆๆท่าน กระทู้ที่โพสแนะนำมาผมได้อ่านแล้วโดยละเอียดครับ ต้องขอบคุณมากๆๆครับสำหรับฟีดแบ๊คที่มีให้กับพวกเรา เรื่องการทดลองเสียงหรือทดสอบประสิทธิภาพของลำโพงนั้น ค่อนข้างเป็นปัญหาสำหรับร้านที่มีพื้นที่เล็กๆ ซึ่งไม่สามารถกั้นหรือดัดแปลงพื้นที่ให้เป็นสัดส่วน เพืื่อจะได้ไม่ปนเปกันหรือมีเสียงรบกวนกันสำหรับลูกค้าที่ซื้อสินค้าไม่เหมือนกัน ^^

อันนี้ถึงจะเป็นร้านขายลำโพงอย่างเดียวอย่างไฮไฟเลิฟเวอร์ก็มีปัญหาเช่นเดียวกันครับ คือลูกค้าท่านนึงลองยี่ห้อนึง อีกท่านนึงลองยี่ห้อนึง ถ้าเปิดพร้อมกันก็จะกลายเป็นการรบกวนซึ่งกันและกันไปอีก 555 อันนี้ผมพยายามประเมินสถานการณ์กับเพื่อนๆที่ทำอาชีพคล้ายๆกัน เรามักจะเจอปัญหาคล้ายๆกันอย่างนี้จริงๆๆๆครับ คือมีปัญหาตอนทดลองฟังหรือลองเสียง ถึงจะเป็นสินค้าประเภทเดียวกันก็ตามที

แต่มันมีวิธีการอยู่เหมือนกันครับ คือพนักงานควรเป็นคนสับหลีกการจราจรในช่วงเวลานั้นให้ดี และแบบนิ่มนวลครับ ซึ่งอาจจะเป็นการขออนุญาตลูกค้าที่กำลังลองลำโพงเว้นช่วงทดลองฟังไว้ซักระยะหนึ่ง หรืออาจจะแจ้งให้ลูกค้าหูฟังว่าตอนนี้มีท่านที่ขอทดลองฟังลำโพงอยู่ ผมว่าการถ้อยทีถ้อยอาศัยแบบนี้ ทุกท่านยอมรับได้แน่นอน แต่ปัญหาสำคัญคือคนที่จะสับหลีกการจราจรให้ทุกอย่างลื่นไหล รถทางตรงก็ได้ไป รถจะเลี้ยวก็ได้เลี้ยว ในสัดส่วนที่เหมาะสมกับทุกๆคน และไม่กระทบกระทั่งกันครับ

เดี๋ยวผมจะทำความเข้าใจและแนะนำวิธีการกับทีมงานเองครับ เพราะเรื่องนี้ต้องเป็นหน้าที่ของพนักงานที่ให้การบริการตรงจุดขายโดยตรง ที่จะอำนวยความสะดวกให้กับทุกๆคน แต่ไม่ใช่ให้ลูกค้ามาระวังหรือหลบกันเอาเองอย่างที่เกิดขึ้นครับ ซึ่งผมเชื่อว่าปัญหาน่าจะได้รับการแก้ไขดีขึ้นได้ครับ

บังเอิญว่าสินค้ากลุ่ม Gadget เหล่านี้มันอยุ่ในกลุ่มเดียวกันเป๊ะ คือเป็น Gaget ที่เกี่ยวกับเสียงเพลง และเกี่ยวกับการฟังโดยตรง ก็เลยต้องมารวมและวางอยู่บนชั้นใกล้ๆกันและในร้านเดียวกันนั่นเอง ต้องขออภัยในความไม่สะดวกที่เกิดขึ้นด้วยครับ ผมจะพยายามให้พนักงานเพิ่มทักษะในการให้บริการเพิ่มขึ้นมากกว่านี้แน่นอนครับ ^^

ขอบคุณทุกๆๆท่านมากๆๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

babyarch

04/01/2016 18:41:08
1
แต่มันก็ไม่ใช่มีแต่ข้อเสียนะครับ เพราะระหว่างที่ผมลองหูฟัง เห็นคนมาลอง onyx กัน
ฟังไป ฟังมา อยากได้ onyx กลับบ้านแทนซะงั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Noname๑

04/01/2016 18:45:34
4
ผมก็เจอมาเช่นกัน ไม่นานนี้เอง วันที่ ประมาณ 29 หรือ 30 ที่ผ่านมานี้แหละ ผมไปลอง pk1-2-3 ก่อนที่ผมจะขอพนักงานลอง ก็มีท่านนึงเปิดเพลงขึ้นมา ใช้ลำโพง marshall ผมก็ยืนอึ้งไปแปป เฮ้ยย มันก็ดังนะ 555 (ขำๆ) ผมก็เลยยืนรอ ผมนั่งไม่ได้ที่นั่งเต็ม 555 T T แล้วก็รอไปประมาณ 1-2 เพลง คิดในใจเพลงไรหว่า ก็เพราะดีนะ แต่ฟังไม่ออกเพลงสากล 55 หลังจากนั้นตัดสินใจเสียบเจ้า pk เข้าหูแล้วต่อโทรสับเปิดเพลง intro กำลังขึ้น แหมมม เสียงเบสเสียงกลองกระแทกเข้ามาในหัว . . . .ไม่ใช้จาก pk นะ จากลำโพง 55 แต่ผมก็ไม่ได้อะไรนะ ก็เลยหยุด แต่มีพี่คนนึงชวนพี่คนที่เขามาลองลำโพงคุยพากันออกไปทะเลเลย อันนี้ผมไม่ได้อะไรนะ แต่ขอติหน่อยว่าถ้าจะฟังก็ฟังให้เสร็จก่อนใหมแล้วปิดคุยกัน อันนี้ เปิดก็ดังแล้วยังคุยแข่งกับเสียงลำโพงอีก - - ..... . .เดี๋ยวจะยาว สรุปเลยละกัน ผมยืนรอประมาณ 30 นาที + เลยตัดสินใจเปิดเพลงฟัง ประมาณ สักพักเลยบอกพนักงานพี่เอาอันนี้แหละ PK2 พอได้มาก็ไปแกะฟังที่ลานจอดรถพร้อมกับดูดบุหรี่แก้เซ็ง พอได้ฟังดีๆ โอ้ ยิ้มเลย 55 ลืมบอกไป สาขางาม ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

somkiatr

04/01/2016 19:34:30
182
ถ้าจะลองลำโพงแบบเอาจริงเอาจัง แนะนำ ไปที่ร้าน HIFI LOVER อัมรินทร์พลาซ่าดีกว่าครับ ที่โน่นจะมีลำโพงหลายรุ่นให้ลองเปรียบเทียบตามงบ บางทีไม่มีอะไรทำผมก็ไปช่วยเฮียหมูเหวานเบิร์นลำโพงอยู่บ่อยๆ สนุกมากครับ บางทีนั่งไปนั่งมาเพลินจนหมดวัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Nrjwa

04/01/2016 20:03:25
0
เคยไปลองหูฟังแบบ open back ที่สาขานึง ปรากฎว่าฟังไม่รู้เรื่องเพราะได้ยินเสียงพนักงานคุยกับลูกค้าตลอด
ตั้งแต่นั้นมาก็ไปเรือธงมาตลอดและพยายามไปวันธรรมดาเพราะคนน้อยหน่อย เคยคิดเหมือนกันว่าอยากให้มีห้องสำหรับลองหูฟังโดยเฉพาะ แต่ก็เข้าใจนะว่ามันไกลหูไกลตาพนักงานน่าจะลำบาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Juicy

04/01/2016 20:12:04
1
ผมชอบไปเรือธงครับ เงียบดี แต่เสียดายน่าจะมีหูรุ่นเล็กๆ ให้ลองเยอะหน่อย แต่ก็เข้าใจครับว่าสาขานี้เน้น hi end
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ผมชอบไปนอน

04/01/2016 20:34:16
ที่มันเงียบเพราะมันไฮโซไงคับ เขาจัดเกรดไว้แล้วนิคับ คนที่จะซื้อของราคา สองหมื่นอัพเขาค่อนค้างจริงจัง ซีเรียส ถ้าเอาหูทุกระดับมาไว้รวมกัน บรรยากาศมันจะไม่สงบ ไม่น่านอนนะสิคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

seacow

04/01/2016 21:22:22
0
เกรงใจลูกค้าคนอื่นเหมือนกันครับ ผมเลยใช้วิธีลองเป็นท่อนๆไป เพลงนึงฟังแค่บางท่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Five

04/01/2016 21:56:02
100
เข้าใจทุกคนเลยครับ

เพราะก่อนที่ผมจะได้ marshall stanmore ก็ตระเวนไปหาสาขาฟังหลายที่เพราะเกรงใจคนที่มาลองหูฟัง จนมาได้สาขาพารากอนที่พื้นที่กว้างพอ มีมุมเล็กๆให้ลองฟังลำโพงตรงหน้าประตู
แต่เดี๋ยวนี้ถ้าสนใจลำโพงผมจะไปร้านพี่หมูหวาน Hifi lover ที่อัมรินทร์เพราะที่นี่มันเฉพาะทางสำหรับลำโพงจริงๆครับ

ส่วนที่สาขาปิ่นเกล้าวันอาทิตย์ที่ 3 ธ.ค.ที่ผ่านมาผมก็เจอครับแต่พอเข้าใจว่าเนื่องจากส่วนที่จัดให้ลองคือโต๊ะยาวๆโต๊ะเดียว เวลาเปิดลำโพงมันไม่ได้ยินอย่างเดียวนะ พื้นโต๊ะมันสั่นไปด้วย ผมมาทดลองฟัง Ibasso DX80, Fio X7 กับเครื่องเล่นเก่าของผม (A17) ปรากฎว่าฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง ผลคือแยกไม่ออกครับว่า เสียงมันดีกว่ากันตรงไหน แถมเพราะเร่งเสียงหูฟังสู้กับลำโพงตอนนี้หูผมยังไม่หายอื้อเลย

แต่ต้องชมพนักงานสาขาปิ่นเกล้านะว่ามีใจรักบริการมาก ช่วงท้ายๆผมขอลองจุก spiral dot น้องแกะกล่องให้ลองเลยครับ ประทับใจมาก วันหวังจะไปอุดหนุนบ่อยๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

หมูหวาน

05/01/2016 00:15:16
573
ที่ร้านผมเวลาเข้ามาลองลำโพงพร้อมกันหลายๆท่าน ก็ต้องมีการแบ่งๆกันลองเหมือนกันครับ คนละเพลงสองเพลง
แบ่งๆสลับกันไปครับ ลูกค้าที่เข้ามาลองสินค้าที่ร้านก็เป็นคนเล่นเหมือนๆกัน บางทีได้คุยกันด้วยครับ เพราะชอบของเหมือนๆกันจ้าา

บางทีลูกค้าตั้งใจมาซื้อตัวนึง เจอลูกค้าคอนอื่นลองอีกตัว ก็เปลี่ยนใจไปตามเลยก็มีนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

shaori

05/01/2016 07:37:10
ผมก็เคยประสบกับเหตุการณ์แบบนี้มาเหมือนกันฮะ

วันนั้นจะซื้อหูฟังให้น้องสาวเป็นของขวัญวันเกิด เลยพาน้องไปลองฟังที่สาขางามวงศ์วาน
เพื่อให้ตัดสินใจว่าจะเอารุ่นไหนระหว่าง HD201 หรือ HD202
ซึ่งคุณเจตน์ก็ต้อนรับและบริการอย่างเป็นกันเองมากๆ
ระหว่างที่น้องกำลังลองฟัง ก็มีลูกค้าอีกกลุ่มหนึ่งเข้ามาลองฟังลำโพง Marshall
โดยการเปิด Trailer Captain America 2 และเพลงอื่นๆ ฟังฮะ ซึ่งน้องผมก็บ่นงุงิว่า
ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ซึ่งระหว่างที่ทางนั้นกำลังลองลำโพงกันอยู่
น้องผมก็ลอง HD202 ไปด้วย แล้วมาสะกิดผมว่าเอาตัวนี้แหละ
แต่ผมบอกให้รอก่อน ให้ทางนั้นลองลำโพงเสร็จค่อยลองฟังเทียบกันใหม่
รอประมาณ 20-30 นาทีครับ จากนั้นก็ให้น้องลองฟังเทียบกันอีกที
ซึ่งพอมาฟังหลังจากที่เขาลองลำโพงเสร็จ ปรากฏว่าเขาชอบเสียงของ HD201 มากกว่า
สรุปว่าน้องเขาเลยเลือก HD201 ฮะ

ซึ่งกรณีนี้ ใจเขาใจเราอ่ะครับ เรามาหาซื้อหูฟังเราก็อยากลองฟังเสียงมันก่อนตัดสินใจ
คนที่มาหาซื้อลำโพงก็เช่นเดียวกัน เขาก็อยากลองฟังก่อนตัดสินใจเช่นกัน
ซึ่งก็น่าเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

nan79

05/01/2016 10:41:42
2
เรื่องลองลำโพงเราไม่ค่อยมีปัญหา เพราะบางทีเราหยุดฟังกะเค้า เรามีปัญหากะลานกลางห้างมากกว่า นอกจากมันจะหลายตัวแล้วมันยังจัดเสียงไม่ได้เรื่องด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

สมัครเล่น

05/01/2016 10:59:06
412
เคยเห็นร้านขายเครื่องดนตรี ไม่แน่ใจว่าเป็น Rock Planet หรือเปล่า
ในร้านมีห้องกระจกเล็ก ๆ กั้นเป็นสัดส่วน
เอาไว้ลองกีตาร์โปร่งครับ
เพราะเวลาเครื่องดนตรีอื่นลองเสียงกัน
ร้านแทบพัง ทั้งกลอง เบส กีตาร์ไฟ้ฟ้า
แต่ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง เพราะห้องมันแคบ เสียงสะท้อนเยอะ
ฟังได้เสียงจริง ๆ คงลำบาก

ไอ้ลานกลางห้างนี่ ผมละเบื่อมันจริง ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

05/01/2016 21:46:48
4,282
จริงๆ พวกลานกลางห้างนี่ น่าสยองจริงๆครับ อย่าว่าแต่ฟังเพลงเลยครับ ตะโกนคุยยังไม่รู้เรื่องเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

MaxxIE

06/01/2016 13:33:30
107
ผมว่าร้านเฮียน่าจะทำประตูกระจกเลื่อนน่าจะดี
เอาไว้กันเสียงลานกลางห้าง ผมเป็นคนชอบเดินห้างวันธรรมดาก็เพราะลานกิจกรรมเนี่ยแหละ

และการลองสินค้าในร้านนี่ ผมว่าเฮียลองเอาโมเดลร้านเสื้อผ้าที่มีห้องลองมาดัดแปลงดู อาจจะทำเป็นห้องเก็บเสียงเล็กๆขนาดประมาณเมตรxเมตรให้ลูกค้าเข้าไปลองเอา ประมาณนี้

แต่ถ้าร้านแคบก็คงต้องทำใจแหละครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ทำใจเหอะ

06/01/2016 13:52:56
ด้วยขนาดพื้นที่ของร้านเฮีย บอกได้เลยใครคิดลอง ต้องใจเย็นๆ ประเภทรีบๆลองรอไม่ได้ไม่ต้องไป

ยิ่งตีห้องกั้นเพื่อทำห้อง ลองลำโพงเลิกคิดไปได้เลย ถ้าจะลองลำโพงแล้วให้ไปยืน ในห้องแคบๆ เมตรคูณเมตร ไม่มีใครเขาทำกัน

เพราะมีเรื่องการวางลำโพง เพื่อหาจุดฟัง การสะท้อนเสียง ฯลฯ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

06/01/2016 21:05:19
4,282
ร้านแคบจริงๆครับ เรื่องนี้เคยคิดเมื่อหลายปีก่อน แต่ปรากฏว่าแก้ไขลำบากในเรื่องกั้นพื้นที่หรือโซนเฉพาะ แต่ที่ดีที่สุดคือพยายามให้น้องๆพนักงานช่วยสับหลีกให้อย่างนุ่มนวลที่สุดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

eieieiei

07/01/2016 11:20:54
0
จับบัตรคิว จบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Reizei_Mako

07/01/2016 13:58:04
23
ถ้ากั้นห้องกระจกน่าจะให้คนลองหูฟังเข้าไปนั่งมากกว่านะ ส่วนคนลองลำโพงก็อยู่ข้างนอกเหมือนเดิม แต่ถ้าทำจริงคงทำได้แต่สาขาใหญ่ๆ ล่ะนะครับ ประตูน้ำ งามวงศ์วานนี่เลิกคิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

คนไทยหรือเปล่า

07/01/2016 15:04:02
คนไหนคนไทย จะรู้ได้ไง ถ้ามีน้ำใจคนไทยแน่นอน

จะลองหูฟัง หรือลองลำโพง แบ่งๆกันไปทั่วถึงแน่นอน

อยากแช่อยากนอน ตื่นเช้าๆหาหลุยส์เรือธง

อยากลองลั่นๆ ต้องหมูหวานแน่นอน พี่น้องงงงง
หยิกหู 0
"อยากฝากถึงเฮีย เรื่องการลองลำโพงภายในร้านนิดนึงครับ"