Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เชิญชวนเพื่อนๆ หาโอกาสฟังเพลงผ่านระบบ analogue

sparkydream

16/06/2007 07:08:04
สวัสดีครับ หลังจากผมเบิร์น 225 + vampire + diamondblack ผ่าน 150 ชม. ด้วย CD player Rotel RCD1072 ผมก็จัดการต่อมันเข้ากับ เครื่องเล่นแผ่นเสียงผมทันที

ต้องออกตัวก่อนนะครับ โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยจะชอบระบบ digital เท่าไรนัก ผมว่าที่มันเหนือกว่า analogue ก็แค่เรื่องความสะดวกสบายเท่านั้น ดังนั้นกระทู้ของผมอาจจะเอียงเอนไปทาง analogue โดยไม่ได้มีเจตนาจะตัดสิน หรือฟันธงใดๆ ทั้งสิ้น เพียงอยากเชิญชวน

เสียงที่ผมได้ยินผ่าน 225 ออกมานั้น เต็มไปด้วยความเป็นดนตรี ต่อเนื่อง ลื่นไหล สด สมจริง สไตล์ analogue โดยแท้ ที่ analogue เด่นมากนั้น คือ บรรยากาศ, มิติและรายละเอียดครับ

ความรู้สึกของผม ถ้าคุณมี เครื่องเล่นแผ่นเสียงระดับเริ่มต้น (entry level) ราคาประมาณ 2-3 หมื่นละก็ คุณต้องมี CD player ราคาไม่ต่ำกว่า 8 หมื่นละครับ ถึงจะกินกันลง

ลองหาโอกาสฟังดูนะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด นอกจากผมอยากมีเพื่อนเล่นแผ่นเสียงเยอะๆ ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

16/06/2007 08:38:15

เล่นแผ่นไวนิล มันเป็นศิลปะอีกแขยงหนึ่งจริงๆ 555 คล้ายๆ การชงชาของญี่ปุ่น คือความสุขของมันอยุ่ที่ความละเมียดครับ 555

ผมเองนี่ห่วยมาก ตะก่อนมีแผ่นเสียงดีๆ เป็นร้อยๆ แผ่นๆ เลยล่ะ พอเข้ายุคซีดี ก็หลงดีใจ ปล่อยทิ้งปล่อยขว้าง หายมั่ง เสียมั่ง

ตอนนี้โคตรเสียดายเลยครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

16/06/2007 08:44:26

แว๊ก แก้เป็นอีกแขนง ไม่ใช่ แขยง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

16/06/2007 09:00:37
แต่ก่อนที่บ้านมีบานเลยครับ ตาซื้อไว้ แตพอตาตาย ยายบอกรกบ้านเพราะไม่มีคนฟัง(ตอนนั้นผมยังเด็ก)เลยเอาไปทิ้งใต้ถุนบ้านหมดเลย พอผมโตขึ้นอีกนิดอยากฟังกลับมาถามถึงก็สายไปเสียแล้ว เสียดายมากๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ปืนโต

16/06/2007 09:42:59
รบกวนถามคุณ sparkydream แอมป์ Vampire กับ ซีดี Rotel RCD1072 เป็นอย่างไรบ้างคับ พอดีใช้อยู่เหมือนกัน ขอความเห็นหน่อยครับ
และสาย diamondblack ซุ่มเสียงออกไปทางแนวไหนคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

chai

16/06/2007 10:30:19
รบกวนถามเช่นกันsr225เป็นอย่างไรบ้าง ใช้อยู่เหมือนกันน่าจะซื้อพร้อมกันด้วย เสียงต่างรุ่นอื่นไหมแนวเสียงเป็นไง พอใจระดับไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sparkydream

16/06/2007 12:17:14
คุณปืนโตครับ Rotel + Vampire + Diamondblack เด่นที่มิติและความโปร่ง อย่างชัดเจนครับ ช่องไฟระหว่างชิ้นดนตรีเยี่ยม เสียงกลางไม่ถึงกับบาง โดยรวมผมสรุปว่า สว่าง และกระฉับกระเฉงดีครับ

ผมตั้งใจว่าจะใช้สาย AC เป็นของ Cardas crosslink 1s ทั้งคู่เลยครับ เพราะคิดว่าน่าจะ ทำให้ภาพรวมของชุดผมฟังอบอุ่นขึ้น แต่ยังไม่มีตังค์ครับ

คุณ chai ครับ ผมไม่เคยฟังหูฟังรุ่นอื่น นอกจาก Inear Shure E3c Shure นั้นเป็นกลางมากกว่า ช่องไฟและความนิ่งของชิ้นดนตรีดีกว่า อันนี้ผมมองว่าเกิดจากลักษณะการสวมใส่ครับ

225 นั้นใส่ไม่ค่อยสบายนัก จะแปะก็ไม่แปะ จะครอบหูเลยก็ไม่ มันต้องขยับให้เหมาะถึงจะได้เสียงที่สมบูรณ์ ความสด ดีกว่า เสียงหรือจังหวะที่ต้องเน้น ก็เน้นย้ำได้หนัก และสะใจดี ผมชอบเสียง kick drum จาก 225 มากกว่า กลางแหลมของมันซะอีก

โดยสรุปนะครับ 225 + Rotel เนี่ย เข้ากันมาก สำหรับ Rocker หรือ เพลงแนวกระฉับกระเฉง จะฟังสนุกและเด่นเป็นพิเศษครับ
หยิกหู 0
"เชิญชวนเพื่อนๆ หาโอกาสฟังเพลงผ่านระบบ analogue"