Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่อง FiiO X7 เกี่ยวกับการใช้ Apple Music

Redterlong

03/01/2016 20:04:53
8
สวัสดีเฮียและพี่ ๆ ในเวปมั่นคงทุกท่านครับ

พอดีผมมีเรื่องจะปรึกษาเกี่ยวกับการใช้ Apple Music บน FiiO X7 ครับ

เนื่องจากตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องการ download เพลงบน Apple Music มาฟังแบบ offline เพราะว่าตัว App มันไปเก็บข้อมูลไว้ในส่วนของ HDD ที่เอาไว้ Run Android ครับ ไม่ทราบว่าสามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ เพราะตอนนี้เพลงส่วนใหญ่ผมฟังจาก Apple Music เป็นหลัก หากแก้ไขไม่ได้อาจจะจำเป็นต้องปล่อย ทั้ง ๆ ที่เพิ่งซื้อมาไม่ถึง 5 ชั่วโมงเลย T^T

รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ทุกท่านด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

รายละเอียดตามรูปเลยครับ

เริ่มด้วยระบบแจ้งว่าหน่วยความจำใกล้เต็ม

พอเปิดเอาไปดู ก็พบว่าเจ้า Apple Music คือตัวต้นเหตุ

ดูรายละเอียดชัด ๆ ข้อมูลไม่สามารถย้ายไปที่ External Storage ได้ ซึ่งเป็นเรื่องปกติของ Apple ไม่แปลกใจอะไร

พอเข้ามาดูรายละเอียดใน Storage ทำไมข้อมูลมันดันมาอยู่ตรงนี้

ส่วน Internal Storage มันเหลือที่ว่างเพียบเลย แต่เพราะอะไรถึงมีการแบ่งการเก็บข้อมูลแบบนี้ ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

ทั้งนี้ผมไม่ได้มีการปรับแต่งหรือ setting อะไรนะครับ เพิ่งซ้ือมาแล้วกำลังอยู่ในช่วงเอาเพลงลงเครื่องครับ

หากผมผิดพลาดหรือเล่าเรื่องตกหล่นประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้จริงๆ ว่าควรจะแก้อย่างไรครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Groove

03/01/2016 20:34:45
3
เท่าที่อ่านมาใน Head-fi ตอนนี้ยังไม่มีทางแก้ครับ ต้องไปรอหวังกับเฟิร์มแวร์ใหม่อย่างเดียว

ไม่ต้องกังวลครับ ผมก็มีปัญหาเหมือนกับของคุณ Redterlong กับแอพ Tidal เช่นกันครับ

(หรือควรจะกังวลดี TT^TT)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Redterlong

03/01/2016 20:41:47
8
ขอบพระคุณ คุณ Groove มากครับ ผมก็ใช้ Tidal เช่นกันครับ สงสัยคงต้องรอให้ทาง FiiO ช่วยแก้ไขอย่างเดียวสินะครับ

เนื่องจากผมฟังพวกเพลง Movie Soundtrack และ ​Classical ซึ่งพวก ดังนั้นเพลงส่วนใหญ่ผมเลยฟังจากพวก Stream เป็นหลัก ตอนนี้เลยจ๋อยเลยครับ ฮาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Groove

03/01/2016 20:50:34
3
จ๋อยเหมือนกันครับ แถมผมโดนล็อตที่เวลาเปิดเน็ตฟังเพลงสตรีมจากแอพแล้วมีเสียงซ่าด้วย

เซ็งคูณสองเลยครับ ตอนนี้เลยใช้แต่โหมด pure music อย่างเดียวเลยครับ 555555

ปล. ไม่ทราบว่าคุณ Redterlong เจอปัญหาเสียงซ่าตอนฟังสตรีมแบบผมมั๊ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Redterlong

03/01/2016 20:55:29
8
โอ้ววว ผมยังไม่ได้สังเกตเรื่องการฟังผ่าน online streaming เท่าไหร่ครับ เดี๋ยวผมขอลองแปบนะครับแล้วจะรีบรายงานครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Redterlong

03/01/2016 21:26:55
8
คุณ Groove ครับ ผมลองฟังผ่าน online streaming แล้วนะครับ

โดยใช้เพลงทดสอบผ่าน Tidal ดังนี้ครับ

1. Clair De Lune (Debussy) ไม่พบเสียงซ่า
2. The Prayer (Andrea Bocelli) ไม่พบเสียงซ่า
3. When I was your man (Bruno Mars) พบเสียงซ่า แต่หลังจากเช็คจาก file จาก source อื่นแบบ offline แล้ว ก็พบเสียงซ่าเช่นเดียวกัน คาดว่าน่าจะเกิดจากความตั้งใจในการ producing ครับ
4. My Heart Will Go On (Celine Dion) ไม่พบเสียงซ่า

จากนั้นลองผ่าน Apple Music แบบ online คร่าว ๆ ก็ไม่พบเสียงซ่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Redterlong

03/01/2016 22:00:13
8
คุณ Groove ครับ ผมตรวจสอบล่าสุด Tidal สามารถเซฟเพลงลงใน SD card ได้นะครับ ตอนนี้ติดแต่ปัญหาของ Apple Music ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Nakamura

04/01/2016 09:18:38
ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า Apple music อย่าคาดหวังว่าจะใช้ลื่น ๆ จาก device อื่น
หรือถ้าอยากใช้ลื่น ๆหวดตระกูล i ไปอีกเครื่องครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

yamano

04/01/2016 09:45:21
271
+คหท7
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Redterlong

04/01/2016 14:11:27
8
ขอบพระคุณ คุณ Nakamura มากครับ
พอดีงบผมไม่พอจะพก 2 ตัวอ่ะครับ เลยพยายามใช้เท่าที่มีอยู่อ่ะครับ แหะ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ภัทร์

26/01/2016 17:15:19
tidal เซพลง sd card ยังไงครับ
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่อง FiiO X7 เกี่ยวกับการใช้ Apple Music"