Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่อง USB input ของ DAC พัง มาจากสาเหตุอะไรได้บ้าง

ellevoid

02/01/2016 10:19:31
220
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ อยากจะสอบถามพี่ๆ น้าๆ ในนี้เรื่อง USB input ของ DAC ว่าถ้ามันเสียมันมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ

ผมมี DAC สองตัว เป็น NAD M51 กับ Oppo 105D ต่อผ่านสาย usb กับ jitterbug ผ่าน macbook air กับ PC-based music server
ก่อนหน้านี้ใช้ NAD M51 มาตลอดเกือบสองปีก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนหลังอยู่ดีๆ usb input ก็เสียใช้งานไม่ได้ (แต่ input ช่องอื่นใช้งานได้ปกติ) ยกไปซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ชุดใหม่มาเรียบร้อย ใช้งานไปอีกซักพักไม่ถึงสองเดือนก็เสียอีก

ผมเปลี่ยนมาใช้ Oppo 105D แทนก็ใช้งานได้เป็นปกติ ใช้อยู่ประมาณสองเดือนแล้วอยู่ดีๆ usb ของ oppo ก็เสียใช้งานไม่ได้ (แต่ input ช่องอื่นใช้งานได้ปกติ) อาการคล้ายๆ กับของ NAD M51 ที่เสียอยู่

ลองใช้ไขควงเช็คไฟ เช็คตามจุดต่างๆ ในระบบก็ไม่พบว่ามีไฟรั่วในจุดใดในระบบนะครับ ความแตกต่างระหว่างสองปีก่อนหน้ากับตอนนี้ คือ มีการเอา AQ Jitterbug มาใช้ ซึ่งตาม spec แล้วก็ไม่น่าจะทำให้ usb input ของ dac พังได้

ไฟในบ้านไม่ได้แยก dedicated line ออกมา แต่ถ้ามีอาการไฟกระชากหรืออะไรที่จะทำให้พัง ส่วนตัวคิดว่าน่าจะทำให้พังทั้งหมดไม่ใช่แค่ input อันใดอันหนึ่งพัง หรืออาจจะเข้าใจผิดก็ได้ครับ (ตอนนี้ใช้ Shunyata Venom defender ด้วย ถ้าไฟกระชากแล้วทำให้พังผมก็คงจะเอาตัวนี้ไปเคลมตังค์คืนจากร้านเฮีย อิอิ)

เลยอยากสอบถามผู้รู้ในนี้ครับว่าผมควรจะเช็คอะไรตรงไหน หรือแก้ไขอะไรในระบบดีครับ??
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

RockDragon

02/01/2016 10:53:28
2,893
อ่านจากที่เล่ามานี้
ผมจะเพ่งเล็งไปที่ macbook air ก่อนเลย
และสาย USB ที่ออกจาก macbook air มีการถอดๆใส่ๆอยู่บ่อยๆหรือเปล่า
เพราะแม้แต่ไฟแค่ 5V ที่ขั้ว USB ก็สามารถมีไฟกระชากจนอาจทำให้แผงวงจร USB ใน DAC เสียได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ellevoid

02/01/2016 11:43:26
220
จริงๆ ผมต่อกับ music server ตลอดอ่ะครับไม่ได้ถอดเข้าๆ ออกๆ จนอยู่ดีๆ มันก็เปิดเพลงไม่ได้หา dac ไม่เจอ พอลองถอดมาเสียบ mba ก็เจอว่ามันมอง dac ไม่เห็นถึงรู้ว่ามันพังครับ

ทั้งสองตัวอาการคือเสียบฟังเพลงตอนกลางคืน ฟังเสร็จปิดเครื่อง ตอนเย็นอีกวันเปิดเครื่องใหม่หา dac ไม่เจอ ที่ dac ขึ้นเป็น unlock ครับ จึงรู้ว่ามันพังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ellevoid

03/01/2016 19:10:49
สอบถามเพิ่มเติมครับ นอกจากการกระชากของไฟเวลาถอดสาย usb มีจุดไหนที่ควรตรวจสอบอีกบ้างไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

03/01/2016 20:10:55
2,893
ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกันครับว่าปัญหามันจะมาจากไหนที่ไปทำให้แผงวงจร USB ใน DAC สิ้นชีวิตไปได้

แต่ในหัวผมตอนนี้ยังมีอีกสิ่งนึงที่น่าจะเอาไว้เป็นโล่ป้องกันไม่ให้แผง USB ใน DAC เกิดปัญหาขึ้นได้อีกก็คือเจ้า iPurifier ของ iFi ครับ

http://ifi-audio.com/portfolio-view/accessory-ipurifier/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

03/01/2016 20:33:06
4,283
เดี๋ยวให้หมูหวานมาช่วยตอบนะครับ อ่านแล้วก็แปลกดี อีตรงมันใช้งานมาได้ดีโดยตลอด ซึ่ง Jitterbug มันเป็นแค่ตัวผ่านถ้าเกิดลัดวงจรมันก็ไม่ทำให้ช่อง usb เสียครับ งงเหมือนกันครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ellevoid

03/01/2016 22:36:01
220
ขอบคุณครับน้าชาจะลองดูนะครับ

@เฮียมั่น
ผมก็ว่ามันแปลกเหมือนกันครับเพราะใช้งานปกติมาปีสองปี ตอนแรกที่ usb มันเสียครั้งแรกก็ไม่คิดอะไรเพราะมันก็ใช้งานมาพอสมควรคงถึงอายุ แต่พอซ่อมแล้วเอากลับมาแปปนึงพังใหม่ เอา dac อื่นมาใช้ ใช้ไปได้แปปนึงมันก็พังตามไปอีก แถมผมก็เสียบสายทุกอย่างค้างเอาไว้ไม่ได้ถอดเข้าออก ยิ่งงงหนักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

03/01/2016 23:24:37
573
เท่าที่ผมอ่านมา น่าจะเกิดจาก Chip Controller USB ที่ตัวคอมล่ะครับ
ไม่ทราบว่าตอนที่ต่อแล้วไม่เจอ เคยเอาไปลองกับคอมเครื่องอื่นไหมครับ ว่าเสียบแล้วเจอหรือป่าว
หรือว่าพอมีปัญหาแล้ว ไม่สามารถเสียบกับคอมตัวไหนแล้วเจออีกเลย

ที่ถามแบบนี้เพราะผมเคยเจอปัญหากับคอมบางตัวครับ พอใช้งานไปสักพักช่องนั้น จะไม่เจอ USB DAC ตัวนั้น
แต่พอย้ายรูหรือเปลี่ยนคอมตัวอื่นมันกลับใช้ได้ปกติครับ คือเหมือนมันไม่ได้พัง แต่มีมีปัญหากับ Chip USB ในคอม

แต่ถ้าเคยลองแล้วภาครับ USB ของ DAC พังไปเลย ก็คงจะเป็นเรื่องของไฟรั่วทางกราวน์ USB
หรือไม่ก็ Chip controller USB ในคอมมีปัญหาล่ะครับ อาจจะจ่ายไฟเกิน หรือกระชากก็เป็นได้จ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ellevoid

04/01/2016 09:16:33
220
ขอบคุณครับเฮียหมูหวาน

ลองเปลี่ยนสาย usb, ลองเสียบ usb ช่องอื่น, ลองเปลี่ยนไปเสียบกับคอมอื่น ก็ใช้ไม่ได้ครับคิดว่า ภาครับ usb ของ dac น่าจะเสียไปแล้วครับ

ตอนนี้คงต้องยก dac ทั้งสองตัวไปให้ร้านซ่อมให้ ส่วน music server คงยกไปให้ร้านลองดูหน่อยว่ายังปกติรึเปล่า

ส่วน macbook air เราจะตรวจสอบตัว usb chip controller ได้อย่างไรครับว่าจ่ายไฟเกิน/กระชาก รึเปล่าครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หมูหวาน

04/01/2016 13:19:19
573
ตรวจสอบที่ Chip USB Controller คงทำได้ยากจริงๆครับ
เพราะเราไม่สามารถดูได้ตลอดเวลาว่ามันกระชาก หรือจ่ายไฟเกินตอนไหนรึป่าว
ไม่ทราบว่าตัวเครื่อง Pc-Base Music Server ที่ใช้ ได้ต่อระบบกราวน์หรือป่าวครับ
ผมสงสัยเจ้าตัวนี้มากว่า Macbook นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ellevoid

04/01/2016 14:02:12
220
ตัว music server มีกราวน์ครับ ตัวนี้ผมคุยกับคุณนนท์ไว้แล้วกะจะยกไปให้ช่างดูเหมือนกันครับว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่าครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่อง USB input ของ DAC พัง มาจากสาเหตุอะไรได้บ้าง"