Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามการต่อ AQ JitterBug หน่อยนะครับ

InLimbo

01/01/2016 10:30:41
53
ถ้าจะต่อสองตัวคือตัวหนึ่งอนุกรมไปที่ DAC อีกตัวอนุกรมไปที่ Hub มีคีย์บอร์ดกับเมาส์อยู่ เสียงจะเป็นยังไงครับ หรือต่อแบบไหนเสียงจะดีสุดครับ แล้วถ้าที่บ้านทำระบบไฟดีพอควร(เดินไฟแยกมาที่ชุดฟังและมีเครื่องกรองไฟ) จะเห็นผลเยอะมั้ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

01/01/2016 22:33:52
424
AQ แนะนำให้ต่อตัวนึงอนุกรมไปที่ DAC อีกตัวนึงเสียบ port ข้างๆที่เป็น bus เดียวกัน

โดยทั่วไปที่หลายๆคนบอกผล ตัวที่ต่อไปที่ DAC จะทำให้เสียงมีน้ำหนักขึ้น ลด background noise ลง มักจะทำให้เสียงชัดขึ้น ส่วนตัวที่เสียบข้างๆจะทำให้เสียงโปร่งขึ้น

ผมเองก็ต่อที่กรองไฟ แต่ยังไงก็ตามมันก็มีผลจากคุณภาพของภาคจ่ายไฟในคอมอีกเช่นกัน เท่าที่อ่านๆ ฟังออกว่าต่างกันทุกคนเลยคับ แต่กับชุดคุณจะเห็นผลเยอะไหมตอบไมไ่ด้แหะ มันขึ้นกับอะไรหลายอย่าง ผมเสียบกับสาย usb คนละรุ่นเห็นผลคล้ายกันแต่ให้ความพอใจได้ไม่เหมือนกัน

สรุปว่า ถ้าอยากได้ dynamic เพิ่ม เสียงสงัดขึ้น ถ้า DAC และสาย usb ที่ใช้อยู่ไม่ได้แพงนัก ค่อนข้างจะให้ผลที่น่าพอใจขึ้นคับ

มีหลายกระทู้ในนี้ ทดลองกันหลายอย่าง เฮียก็มีรีวิวไว้ ลองหาๆดูคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

InLimbo

02/01/2016 06:50:25
53
ขอบคุณคุณ Draco มากๆ ครับ พวกข้อมูลผมก็ลองหาๆอ่านดูบ้าง
แต่การต่อแบบหนึ่งอนุกรมDAC สองอนุกรมHub(มีMouse,Keybord)เหมือนข้อมูลมันน้อยน่ะครับ เสียงที่ได้ก็ต่างกันไปอีก
ส่วนมากสองตัวก็ต่อตามที่คุณบอก คือ หนึ่งอนุกรมDAC สองต่อลอยไว้
แต่คอมผมมันมี USB 2.0 สองช่อง 3.0 หนึ่งช่องอ่ะครับ แล้วหนึ่งช่อง 2.0 ก็บังคับเป็น Hub แน่นอนแล้ว
เลยไม่รู้จะได้ผลไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Husky

02/01/2016 16:17:55
0
ผมใช้ JitterBug 2 ตัวต่อเหมือนกันครับ ความรู้สึกเป็นไปตามที่คุณ Draco แนะนำครับ
ต่ออนุกรมตัวเดียว ได้พลัง และรายละเอียดเพิ่มขึ้น แต่เหมือนแหลมจะหายไป
เมื่อต่ออีกตัวที่ Port ข้างๆ (ไม่เสียบอุปกรณ์ต่อพ่วง) จะได้เสียงแหลมที่โปร่งขึ้น
แต่เมื่อลองเสียบ Keyboard กับ JitterBug ผลลัพธ์ใกล้เคียงกับที่ต่อแบบไม่เสียบอุปกรณ์ สิ่งที่ต่างคือเสียงแหลมที่ลดลง แต่น้อยมากๆนะครับ)

ผมไม่มี USB hub เลยไม่มีโอกาสลองครับ

เพิ่มเติมครับ ถ้าลองเสียบกับ Port USB 3.0 ได้ผลลัพธ์ไม่ดีเท่าไรครับ เสียงจะออกเครียด

ข้อสอง "แล้วถ้าที่บ้านทำระบบไฟดีพอควร(เดินไฟแยกมาที่ชุดฟังและมีเครื่องกรองไฟ) จะเห็นผลเยอะมั้ยครับ"

เห็นผลเยอะมากสำหรับผมครับ ก่อนหน้าทำระบบไฟ ผมใช้ปลั๊กกรองไฟของ Isotek EVO3 Sirius อยู่ ผลลัพธ์ดีในระดับหนึ่ง คือลดเสียงจี้ของ Power supply computer ลงได้

ผมแยกระบบไฟ สำหรับชุดฟังเพลง กับ Computer แยกมาจาก Main barker 1 เส้น โดยใช้สาย Thai Yazaki 8 sq.mm2 * 3 core ตอกแท่งทองแดงเกรดสื่อสาร แยกต่างหาก

สายไฟเดินเข้ากับบล๊อคไม้ ใช้ปลั๊กผนัง hubbell สีส้ม ig8300 กับปลั๊ก Shunyata
ผลลัพธ์ที่ได้คุ้มกับการลงทุนมากๆครับ พลัง ความสงัด เพิ่มขึ้นแบบไม่ต้องเพ่งฟังเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

InLimbo

03/01/2016 07:15:40
53
ขอบคุณคุณ Husky มากๆครับ กระจ่างขึ้นอีกเยอะเลย ตอนนี้ผมย้าย Hub USB 2.0 ไปเสียบ 3.0 ล่ะครับ
ตอนนี้ 2.0 โล่งๆ 2 ช่องเลยครับ พร้อมรบล่ะครับ
แต่แปลกนะครับ ผมย้ายสาย DAC มาเสียบช่อง USB ที่ใกล้ Adapter เสียงมันลื่นไหลกว่าเดิม

ระบบของผมคล้ายๆกับคุณ Husky เลยครับ แต่กรองไฟของเป็นเป็น Cleansource 1se ครับ
หลังปีใหม่ผมจะเปลี่ยน Adapter ที่เป็นแบบ Switching มาเป็น Power Box ดูครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

InLimbo

08/01/2016 18:29:53
53

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำอีกครั้งครับ เสียงตามที่ทุกท่านบอกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Husky

08/01/2016 20:41:37
0
ยังไงเรื่องระบบไฟ ลองต่อตรงไม่ผ่านเครื่องกรองดู อาจให้ผลที่ดีกว่านะครับ
ปลั๊กผนัง > สาย AC เส้นโตๆหน่อย > บล๊อคไม้ + ปลั๊ก Hospital grade > เครื่องเสียง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Husky

08/01/2016 20:41:37
0
ยังไงเรื่องระบบไฟ ลองต่อตรงไม่ผ่านเครื่องกรองดู อาจให้ผลที่ดีกว่านะครับ
ปลั๊กผนัง > สาย AC เส้นโตๆหน่อย > บล๊อคไม้ + ปลั๊ก Hospital grade > เครื่องเสียง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามการต่อ AQ JitterBug หน่อยนะครับ"