Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความช่วยเหลือครับ ซื้อทีวีใหม่แต่เล่น hidef movie แล้วเสียงภาษาอังกฤษไม่ออกครับ

kiertijaib

30/12/2015 09:31:29
0
ตามที่ได้เคยเขียนถามสมาชิกเกี่ยวกับทีวีขนาด 55" ได้จัดซื้อ Sony XBR850C แล้ว
ตอนนี้เล่น hidefmovie ผ่าน Dune 3D HD base ภาพชัดเจนดีมาก เปิดเสียงได้หมด ยกเว้น
ภาษาอังกฤษซึ่งผบทบต้องการมาก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใด และแก้ไขอย่างไร

Truevision ใช้สาย HDMI Merrex 3.0 V2, Soken BP18 Merrex HDMI V2 3.0,
Oppo 83SE Nuforce (ใช้ไนกรณีที่เน้นเรื่องเสียง) ใช้ Merrex HDMI V2 3.0 และ Dune 3D HD base ใช้ audioquest pearl HDMI
ใช้ Denon AV1200 ตัวเก่ีา ต่อเข้าโดยใช้สาย audioquest optical รุ่นที่มีอยู่ประมาณ 5 ปี (จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้ว)
เวลาเล่นแผ่นเสียงออกภาษาอังกฤษได้ดี

ใคร่ขอเรียนถามว่า
จะแก้ไขปัญหาอย่างไรดีครับ เป็นปัญหาที่สาย HDMI (ใช้ audioquest 1.4 pearl สำหรับ Dune ตัวอื่นใช้ Merrex HDMI 2.0),Optical (แต่เสียงจาก Soken, Oppo ออกดี),หรือที่ Receiver หรือที่
การตั้งค่าที่ Dune

อยากได้ file music video, concert ด้วยครับ มีที่ไหนบ้าง ถ้ามีแถว fortune town ยิ่งดีครับ

ถ้าต้องเปลี่ยน receiver ใช้เป็น Onkyo series 7 ดีไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ellevoid

30/12/2015 09:46:09
220
น้าเกียรติชัยต่ออย่างไรครับ?
dune -> avr หรือ dune -> tv -> avr ครับ?

ทีวีโซนี่ที่บ้านผมถ้าเป็นเสียงที่ encode มาเป็น dts หรืออะไรพวกนี้ก็แปลงไม่ได้เช่นกัน ผมใช้วิธีต่อ optical จาก dune ไปที่ avr หรือ oppo แล้วให้ตัว avr หรือ oppo ทำการ decode แทนครับ โดยเซ็ตให้ตัว dune ปล่อยสัญญาณเสียงแบบ digital คือ ไม่ต้องแปลงสัญญาณในตัวมันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

kiertijaib

31/12/2015 03:42:10
0
ทั้งหมดต่อ HDMI เข้าทีวี และมี optical out จาก ทีวีไปยัง Receiver ครับ

ผมจะลองต่อสาย optical or coaxial จาก Dune ตรงเข้า receiver แล้วรายงานผลครับ

ไม่ทราบว่าใครเคยลองใช้ ipplaybox หรือไม่ครับ ใช้ได้ดีไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bookzadx

31/12/2015 10:02:46
8
ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นที่tvรึป่าวครับ
ลองปรับระบบเสียงที่ส่งออกในdune เป็น lpcm tvไม่น่ารู้จัก DB trueHD , DTS HDMAเอาชัวๆ

พวกเว็บที่ปล่อยหนังก็ระบบเสียงพวกนี้เป็นหลักครับถ้าไฟล์10gb+

จัด avr อีกตัว รุ่นที่ถอดระบบเสียงใหม่ๆได้ แล้ว ต่อทุกอย่าง -> avr -> TV

-ถ้าต้องเปลี่ยน receiver ใช้เป็น Onkyo series 7 ดีไหมครับ
ผมใช้รุ่น 727 ถอดได้เกือบหมดยกเว้น dolby atmos , dts x
รุ่นใหม่ปีนี้ถอดได้หมด เช่น 646 747
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kiertijaib

31/12/2015 11:08:25
0
ขอบพระคุณครับ

ไม่ทราบปรับเป็น LPCM ใน Dune ได้อย่างไรครับ อ่านในคู่มือแล้วไม่มีแสดงไว้

ถ้าเป็น DTS ธรรมดาเสียงจะออก แต่ถ้าเป็น DTS HDMA จะไม่ออก

ถ้าเป็น Onkyo 737 จะมี Dolby atmos ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bookzadx

31/12/2015 11:20:11
8
พี่เกียรติชัย แนะนำ ซีรี x4x จะดีกว่าครับ ซัพพอตDTS X มาเลย
ตัว737 ต้องรอfwอัพเดทถอดDTS X ไม่รู้ตอนนี้ได้อัพรึยังครับ 555
เพราะจากที่ผมลองมาผมชอบDTSมากว่า
และตามแผ่นแท้ก็DTS HDMA+dolbyธรรมดา เป็นหลัก trueHDแทบไม่เจอเลยครับในแผ่น

ผมคาดว่า Dolby atmos ช่วงปีหน้า น่าจะแพ้DTS X แน่นอน 555+
ตามผู้ผลิตจะใช้Dolbyในโรง DTSในแผ่น

น่าจะอยู่ในช่อง Audio output
ลองหาในsettingดูครับ เข้าหาทุกข้อ
ผมไม่แน่ใจครับ ผมใช้ oppo bdp103
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

kiertijaib

31/12/2015 17:18:14
0
ขอบพระคุณครับสำหรับข้อมูล

สงสัยจะบานปลาย
 แต่ก็เป็นปกติอยู่แล้วสำหรับงานอดิเรกนี้

หวังว่าคงจะผ่านงบประมาณจากผบทบไปได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ellevoid

31/12/2015 19:23:22
220
ไม่ควรต่อเข้า tv แล้วเอาจาก tv ออกมาเข้า avr นะครับน้าเกียรติชัย ผมเคยลองแล้วนอกจากบางฟอร์แมตทีวีมันจะไม่รองรับแล้ว เสียงจะยังดีเลย์ด้วยครับ ควรจะต่อเข้า avr ตรงๆ ดีกว่าครับ หรือถ้าเป็น avr รุ่นใหม่ๆ มันจะมีช่อง hdmi out ส่งภาพไปยังทีวีอีกที ดีกว่าเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

kiertijaib

01/01/2016 00:57:19
0
ตอนแรกกะว่าจะใช้ receiver ตัวเก่าครับเพื่อควบคุมงบประมาณตามภาวะเศรษฐกิจในประเทศ
สุดท้ายก็ต้องซื้ออยู่ดีครับ

ไม่ทราบว่าเคยมีใครใช้ ipplaybox ไหมครับ ถ้าดีจะได้ต่อสาย LAN เข้ากับทีวีอีกหรือเข้ากับ
receiver ดีกว่าครับ

ขอความกรุณาช่วยชี้แหล่งของ file พวก music video , concert ที่เป็น hidef ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ellevoid

01/01/2016 08:53:24
220
avr ที่บ้านผมก็ 20กว่าปีมาแล้วเหมือนกันครับน้าเกียรติชัย ผมใช้ optical ต่อจาก dune มาที่ avr ครับ ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้ก็โอเคมากๆ เลยครับ และตัว avr ก็แปลงเสียงได้เกือบทุกฟอร์แมตนะครับ (ฟอร์แมตที่ไม่ได้ยังไม่เจอแต่ไม่กล้าฟันธงว่าแปลงได้หมดเพราะมันเก่ามาก)

ส่วน ipplaybox กับเรื่องแหล่งไฟล์ concert hidef นี่ผมไม่มีความรู้เลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

kiertijaib

02/01/2016 05:21:26
0
avr ที่บ้านผมก็ 20กว่าปีมาแล้วเหมือนกันครับน้าเกียรติชัย ผมใช้ optical ต่อจาก dune มาที่ avr ครับ ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้ก็โอเคมากๆ เลยครับ และตัว avr ก็แปลงเสียงได้เกือบทุกฟอร์แมตนะครับ (ฟอร์แมตที่ไม่ได้ยังไม่เจอแต่ไม่กล้าฟันธงว่าแปลงได้หมดเพราะมันเก่ามาก)

จะลองหาสาย optical อีกเส้นหนึ่งแล้วลองดูครับว่าพอใจหรือไม่ครับ

พี่เกียรติชัย แนะนำ ซีรี x4x จะดีกว่าครับ ซัพพอตDTS X มาเลย
ตัว737 ต้องรอfwอัพเดทถอดDTS X ไม่รู้ตอนนี้ได้อัพรึยังครับ 555
เพราะจากที่ผมลองมาผมชอบDTSมากว่า
ถ้าต้องซื้อ receiver ใหม่ กำลังเลือกระหว่าง 646 vs 737
747 ราคาอาจแรงไปขณะนี้ ยังไม่ใช่ best buy
ราคา 646 ตอนนี้ใกล้เคียงหรือต่ำกว่า 737 เล็กน้อย แต่ตอนนี้ 737 มีแถมลำโพง
ยิงขึ้นบนสำหรับ Dolby atmos หนึ่งคู่และเป็น THX certified ส่วน 646 ก็มี
DTS-X แต่ไม่ทราบว่า DTS-X จะมาหรือไม่ ผมจะปรับแต่งเป็นหรือไม่ นี่คือปัญหา แต่
ผมคิดว่าตัดสินใจอะไรไปก็คงไม่แตกต่างมากนักกับการใช้งานปัจจุบันของผมหรือในอนาคตอันใกล้เพราะมองดูจาก
source ที่มีแล้วอย่างเก่งก็เป็น DTS HD MA Dolby atmos ก็เห็นมีในโรงหนัง
บ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความช่วยเหลือครับ ซื้อทีวีใหม่แต่เล่น hidef movie แล้วเสียงภาษาอังกฤษไม่ออกครับ"