Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

27 ธ.ค.58 ผมได้ไปลองฟังมาแล้วครับกับ FiiO X7

สันติ

28/12/2015 15:21:38
50
27 ธ.ค.58
สวัสดีครับ พี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกเว็บเฮียมั่นคง
หลัง ๆ นี้ผมจั่วหัวแบบนี้น่ะครับ เพราะไม่ได้เป็นการรีวิวนะครับ
เนื่องจากแวะไปร้านเฮียมั่นสาขาเซ็นทรัล-ปิ่นเกล้า
ซึ่งใกล้ละแวกบ้านผมครับ ไปจนไม่มีอะไรจะขอยืมลองฟังละครับ (-_-"

--------------------------
(เวอร์ชั่นคุยกับตัวเอง)
-น้องๆ ที่ร้านเฮียมั่นคงนึกในใจ มาลองฟังบ่อยจังเลยพี่ ไม่ซื้อซักที T_T
ตอบตัวเอง ก็ยังตัดสินใจไม่ได้นี่นาว่าจะซื้อตัวไหนอ่ะ ไหนจะมี ibasso DX200 อีกอ่ะ
--------------------------

วันนี้ไปยืนมองตรงตู้เครื่องเล่นตัวเดโม ดูไป ดูมา
เออ Fiio X7 ไง
ยังไม่เคยฟังเลยครับ เลยขอน้องเขามาลอง
(สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า น้อง ๆ เขาบริการดีครับ ไปลองฟังกันได้ เดินเข้าไปเลย)

ก่อนที่จะไปพูดถึง X7 แบบอัตตาของผม
ก็ขอไปหาข้อมูลคร่าว ๆ จากในเว็บ FiiO มาให้ดูก่อนครับ
หน้าตาสวยงามเนอะ (เขาถ่ายรูปสวยกว่าผมเยอะ)

ภายในเขาคงวางบอร์ดไว้แบบนี้ละครับ

ซีพียูที่ใช้ก็แรงครับ

นี่ก็ชิพ DAC ที่ใช้
ซึ่งผมก็เพิ่งเคยฟังเสียงที่ได้จากชิพตัวนี้เลยครับ

ใช้แบ็ตลิเที่ยมโพลิเมอร์ ใช้งานได้ประมาณ 10 ชั่วโมง

อนาคตมี doc มาต่อด้วย

ประมาณนี้ครับ ความรู้ที่ผมหามาให้ท่านได้ (-_-"

ต่อไปนี้ก็รู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ ครับผม
ย้ำว่าไม่ใช่รีวิวนะครับ เพราะมันเป็นอัตตาของผมล้วน ๆ ครับ
ตัวเครื่องที่ลองก็ใช้ module เอ่อ เอ่อ เอ่อ จำชื่อไม่ได้ครับ (-_-"

มีความจุในตัวเครื่องคือ 32GB
และรองรับได้สูงสุดโดยใส่ mem micro SD อีก 128GB
เจ้าจอเป็นแบบ IPS TFT ขนาด 3.97นิ้ว ที่ 480x880 pixels
วัสดุเครื่องทำด้วย aerospace 6061 aluminium alloy
(6061 นี่จักรยาน MTB ของผมก็ใช้นะ เบี่ยงคี่ JAB เอิ๊กๆๆ)

สันเครื่องทางขวามือก็จะมีปุ่มให้เราใช้งานง่าย ๆ ครับ
ขึ้นลองนั่นก็ปรับ Vol ดัง ค่อย
และก็ปุ่ม Play / Pause ครับ

สันเครื่องทางซ้ายมือ ก็มีปุ่ม power ปิดเปิดเครื่อง
และด้านล่างก็ช่องใส่ micro SD Card ครับ

ด้านหลังเครื่องครับ
นี่เขามีเคสใส่มาให้ด้วยนะครับ ใส ๆ สวยเลย

สันเครื่องด้านล่าง
ก็จะเป็นช่อง Phone หรือช่องเสียบหูฟัง
และก็รูเอาไว้เสียบชาร์จแบ็ตครับ

เอาละฟังกันเลยดีกว่า
อย่างที่เราทราบกันครับว่า Fiio X7 นี้เป็น Andriod ครับ
ผมเลือกแอ๊พพื้นฐานของเครื่องครับ รูปตัวโน๊ตนั่นละ

ใช้งานง่ายครับ
ใครใช้มือถือแอนดรอย์มานี่ฟินเลยละ

ผมลุยกับ DSD ของ Celine Dion เลยครับ

เสียงคมชัด แจ่มแจ้ง เคลียร์สุด ๆ ใครชอบแนว ๆ นี้ ถูกใจแน่ครับ
เบสมีแบบกำลังดี มาไวไปไว้ ไม่ทิ้งตัวลากยาว

เอาละออกจากโปรแกรม
คุ้น ๆ เลยไหม เหมือนออกจากแอ๊พนั่นละครับ

ต่อไป ผมขอใช้แอ๊พที่คุ้นเคย
นั่นคือ Onkyo ครับ (ผมลงทุนซื้อเลยนะใน ios อ่ะ)

ผมชอบแอ๊พตัวนี้นะ ผมว่าเสียงมันดีนะครับ
จริง ๆ แอนดรอยด์มีแอ๊พเพลงดี ๆ เยอะนะครับ
คนที่ใช้มือถือของแอนดรอย์น่าจะใช้งานระบบแบบนี้คล่องเลย

ปัดหน้าจอลงมาก็จะมีเมนูซ่อนไว้ครับ
การตั้งค่า Setting ต่าง ๆ นั่นเอง เพียบ

และแน่นอน TIDAL

เวลาจะล้างปิดแอ๊พ ก็ทำแบบนี้ละ แบบเดียวกับมือถือเลย

สรุปตามความเห็นส่วนตัวผมล้วน ๆ
จากการที่ได้ลองฟังอยู่หลายอัลบั้มนั้น
FiiO X7 กับ module อันนี้ เป็นแนวเสียงเน้นรายละเอียดยิบ ๆ เลยครับ
Soundstage การวางชิ้นดนตรี แบ่งเลเยอร์ได้ชัดเจน
สด ๆ เลย เรียกว่า คนละแนวกับ ibasso DX80 เลยครับ
ใครชอบเสียงต่ำทิ้งตัวดี มี bass เยอะน่าจะไปทาง DX80 มากกว่าครับ

แต่ก็อีกละครับ อนาคตของ X7 เขามีของเล่นอีกเยอะ
นั่นก็คือการต่อ module นั่นละครับ
จะเป็นการประกอบร่างและเสียงแตกต่างกัน
เป็นของเล่นที่จะมีมาเสริมความสามารถให้ตรงกับความต้องการของคนฟัง

สำหรับเราที่เป็นผู้บริโภค ผมว่าเราได้เปรียบมาก ๆ เลยครับ
ผู้ผลิตแข่งขันกันออกมาเพื่อให้ตรงกับรสนิยมทางหูของเรา
ก็ขึ้นอยู่กับเราแล้วครับว่า จะเสพตัวไหนแล้วโดนจริตหูเราครับ

งดดราม่านะครับ
และขอย้ำว่าผมไม่ใช่หน้าม้านะครับ
ถ้าหน้าม้า ก็ม้าให้หลายร้านเลยละ
เพราะใคร ๆ ก็มี Fiio เข้ามาขายทั้งนั้น ฮ่าๆๆ

ผมขอรอฟัง ibasso DX200 อีกตัวก่อน
เพื่อจะได้ตัดสินใจว่า
จะซื้อเครื่องเล่นตัวใหม่ยี่ห้อไหนมาใช้แทนเครื่องเล่น เสิ้นเจิ้น ของผมละ

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ
สันติ (auns555)
line id : auns555
auns555@hotmail.com
Tel. 089-078-5670
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

babyarch

28/12/2015 15:35:04
1
ตัวนี้ เมื่อวานผมก็ไปลองฟังมา
แต่ว่า ไม่ใช่ที่ร้านเฮียนะครับ

ไม่รู้ว่าด้วยสภาพแวดล้อมหรือเปล่า

แต่ผมรู้สึกว่าฉากหลังมันไม่ค่อยสงัดครับ
เลยยังไม่ค่อยโดยใจ ดูเหมือน DX80 จะสงัดกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Reizei_Mako

28/12/2015 15:53:37
23
ตัวนี้มีดีที่เสียงจริงๆ ครับ ชิพตัวนี้ระดับ Desktop เลย Feedback ด้านเสียงในภาพรวมค่อนข้างเป็นบวก

แต่ด้านการใช้งาน เท่าที่ตามอ่านใน Head-Fi ดูหลายเรื่องจะยังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ ล่าสุดมีหลายคนเจอปัญหา Noise รบกวนเมื่อเปิดใช้ WiFi ในการสตรีมเพลง ซึ่งยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ohwownoone

28/12/2015 19:33:08
370
น้าอั๋นไปมั่นคงปิ่นเกล้าบ่อยๆ ฝากซื้อ ดอกไม้ให้น้องกิฟท์ซักช่อนะครับ บอกว่าจากใจผม ฮี่ๆๆๆ

ขอให้น้าฟันธงแค่ 2 ตัวนี้ก่อนระหว่าง X7 กับ DX80 น้าชอบตัวไหนมากกว่ากัน เพราะอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สันติ

28/12/2015 20:04:04
50
ก่อนอื่น ผมต้องตอบน้าว่า ผมไม่สามารถซื้อดอกไม้ไปฝากน้องกิ๊ฟได้
เนื่องจากทุกครั้งที่ไป เซ็นปิ่นเกล้า ผบ. ผมไปด้วยทุกครั้งครับ (-_-"

ส่วนถ้าให้ผมเลือก X7 กับ dx80
ผมเลือก dx80 ครับ
เพราะเหตุผลส่วนตัวง่ายๆ
คือผมมองรู้สึกว่า dx80 เป็นเครื่องเล่นเพลง

แต่กับ X7 ผมมองว่ามันเกือบมีเมนูเหมือนโทรศัพท์มือถือพี่สาวผมเลย
นี่ผมไม่ใช่ว่า X7 เสียงไม่ดีนะ แต่ผมไม่ชอบเมนูแบบนั้น
มันพาลเอาผมไม่ชอบ sony zx1 zx2 ไปด้วยครับ
(ส่วนตัวจากใจผมล้วนๆ ครับ นำไปอ้างอิงเรื่องเสียงไม่ได้นะครับ)

และอีกเรื่องที่สำคัญมากๆ
dx80 ให้คุณภาพ bass ที่ผมพอใจมากๆ ครับผม

แต่ที่อยากครอบครองคือ AK380 ครับ
วันที่ 30 นี้ลุ้นครับ ผมซื้อไว้ใบนึงละ (ล็อตเตอรี่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

28/12/2015 22:36:14
4,283
555 เอาใจช่วยลุ้นครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RockDragon

28/12/2015 23:07:47
2,893
น้าอั๋นต้องตั้ง X7 ให้เป็น Pure Music Mode แล้วมันก็จะไม่โชว์หน้าจอแบบเมนูโทรศัพท์มือถือครับ ^^

และถ้าใครที่ชอบโทนเสียงของ AK ก็คงจะไม่ชอบเสียงของ X7 ได้ง่ายๆนะเพราะมันออกคนละแนวกันเลยจ้าาาา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สันติ

29/12/2015 05:55:07
50
น้าชานี่รู้ใจจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

stocamadas

29/12/2015 09:32:21
3
ผมก็ยังมีปัญหาลง app ใน x7 ไม่ได้อยู่ดีอ่ะ ร้านเฮียลง onkyo ยังงัยอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"27 ธ.ค.58 ผมได้ไปลองฟังมาแล้วครับกับ FiiO X7"