Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเป็นเหมือนผมมั้งอยากได้ไฟล์คุณภาพจากแผ่น แต่ไม่อยากซื้อแผ่น

yeen1508

25/12/2015 01:48:49
0
สวัสดีคับ ขอขยายความหัวกระทู้ก่อนเลย
คือผม เป็นคนที่ฟังเพลงตลาดระดับนึงซึ่งอยากได้ไฟล์ที่มีคุณภาพ แบบพวก loseless
แต่เท่าที่ผมอ่าน การจะได้ไฟล์พวกนี้ต้อง rip ออกมาจากแผ่นเอง
ซึ้งนั้นละปัญหาของผมคับ คือ ผมชอบเพลงแค่บางเพลงของศิลปินนั้นๆ
เพลงออกมา 1 อัลบั้ม 10 กว่าเพลงผมชอบและฟังจริงๆแค่ 2-3เพลง
จะมีศิลปินหรือวงที่ชอบจริงๆก้จะยกอัลบั้ม
พอ จะมีวิธีแก้ปัญหามั้ยคับ
ปล. ตอนนี้ผมแก้โดยซื้อเพลงใน itune ติดตรงที่ itune เลือกคุณภาพของไฟล์ไม่ได้นี้สิ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

xixigod

25/12/2015 04:10:22
2
ลอง Tidal สิครับ

เมื่อก่อนผมก้คิดไม่อยากได้แผ่น แต่พอซื้อเยอะๆ เราได้เหน ได้จับ อัลบั้ม โฟโต้บุค ต่างๆ แล้วก้ชอบสะสมครับ เลยซื้อเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

25/12/2015 07:02:49
182
tidal. คือคำตอบ แต่เครื่องเล่นก็ต้องสนับสนุนด้วย. แต่ถ้าซื้อมาริปก่อนแล้วเอาแผ่นไปโพสขายทันทีราคาก็ลดลงหน่อย คนซื้อก็ยินดีซื้อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

25/12/2015 07:05:57
15
ซื้อมาริปแล้วขายต่อนี่ใช้ได้อยู่ครับ

แต่ใจจริงหวังว่าอนาคต เค้าจะเปิดขาย lossless ผ่านเว็บเป็นกิจลักษณะซะทีครับ :D หมายถึงของไทยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เฮ้งต๋ง

25/12/2015 09:57:52
เหนด้วยกับพี่ artpiggo
ปัญหาจริงๆสำหรับผมไม่ใช่การซื้อซีดีครับ
แต่เป็นการลุ้นเวลาแกะออกมาฟังแล้วเสียงดีไหม
หลายๆครั้งผิดหวังเยอะมากๆ แต่ก็คิดว่าสนับสนุนศิลปิน
ใจผมอยากให้มีคนเอาแนะนำแผ่นที่ออกใหม่น่าเก็บ
ใจผมไม่อยากไปโหลด บางทีโหลดมาก็ไม่อยากซื้อละเพราะว่าฟังแล้วเสียงดี
อัลบั้มที่ผมซื้อแล้วคุ้มที่สุดปีนี้ผมชอบอัลบั้มของ the boykor ฟังแล้วชอบหลายเพลงมากๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Fyto

25/12/2015 10:44:01
ลองซื้อจากเว็บ Qobuz.com ได้ครับ มีทั้ง Lossless และ Hi-res ครับ เพลงตลาดก็มีพอสมควรครับ

เมื่อซื้อแล้วสามารถโหลดกี่ครั้งก็ได้ จนกว่าอัลบั้มนั้นจะเลิกขายบนเว็บเลย แต่ราคาก็สูงนิดนึง แลกกับคุณภาพที่ได้ครับ
หยิกหู 0
"ใครเป็นเหมือนผมมั้งอยากได้ไฟล์คุณภาพจากแผ่น แต่ไม่อยากซื้อแผ่น"