Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ประเทศไทย ตายตัวแทน bind taste เครื่องเสียงมั้ยครับ

สาธร

24/12/2015 14:37:53
ครับและในต่างประเทศด้วย จัดแบบจริงจังเลย มีคนไปร่วมลองกันเป็นร้อยเป็นพัน อย่างงี้ ถ้ามีจัดเมื่อไหร่ อยากไปลิงดูเหมือนกัน.
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

กลัวหน้าแหก

24/12/2015 14:54:47
จัดไม่ได้หรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

มิวสิก

24/12/2015 15:49:27
63

ไม่น่าจะง่ายนะครับ จะต้องจัดอย่างไร แบบไหน ถึงจะได้ประสิทธิภาพ

แค่ภาพสีขาวกับสีดำ วางสลับกัน จากภาพนิ่งลวงตากลายเป็นภาพเคลือนไหวซะงั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ขำ

24/12/2015 15:54:04
ตายทั้งวงการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tiger_silver

24/12/2015 16:03:28
3
หุคนไม่เหมือนกัน ...เวลาลองก่อนเลือกซื้อก็คือ built test
ตอให้คนเป็น บอกวาดี....แต่เราไม่ชอบ...มันก็เท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

testtest

24/12/2015 16:10:05
ถูกต้องตามพี่เสือเงินเขากล่าวไว้จ้าา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

24/12/2015 16:10:46
1,866
ตายตัวแทน หมายถึงอะไรครับ

แล้วก็ blind test.... = =*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เห่อหมอย

24/12/2015 17:28:14
อ่านหนังสือเยอะๆจะได้ไม่โง่
ขนาดสะกดภาษาไทยยังมั่วเลย ภาษาอังกฤษก็ผิด
ไปเรียนให้จบนะน้องแล้วอ่านมากๆไม่ใช่อะไรก็สักแต่ทำตามใจ
อีกเรื่อง อย่าเชื่อให้มากแต่ฟังให้มาก ฟังมากกว่าพูด เป็นปราชนะน้องเอย
แต่พูดมากกว่าฟังคนจะด่าว่าพล่าม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Ahura

24/12/2015 17:38:32
1,663
ภาษาเหมือนใช้ "กูเกิ้นทานเสลด" เลย ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

RockDragon

24/12/2015 18:21:03
2,893
อากู๋มี เสมหะ เยอะก็เลย ทาน สเลด ขรุกขรักไปหน่อยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

blackpie

24/12/2015 18:24:36
33
หลับตาชิมนี่คืออะไรครับ
สงสัยเค้าน่าจะพูดเรื่องของกินจริงๆที่ฝรั่งเศษหรือเมืองนอกก็มีนะครับเกี่ยวกับการชิมอาหารที่ไม่รู้ฉลากเช่นไวน์เป็นต้น เกี่ยวกันเปล่าหว่า
555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Beamharit

24/12/2015 19:47:10
13
สนับสนุนให้จัดครับ อาจได้เห็นอะไรดีๆ ก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

24/12/2015 22:29:28
4,283
ฺในต่างประเทศพวก Reviewer หรือ Editor ใหญ่ๆ หรือ นิตยสารชื่อดัง ไม่มีใครกล้ารับนิมนต์ Blind Test หรอกครับ ส่วนมากถ้ามีก็จะออกแนวรอมชอม คือผิดก็ผิด ถูกก็ถูก ไม่ว่ากัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Hsung

25/12/2015 08:57:11
346
จัดเป็นแบบมิตติ้งเล็กๆ สิครับ เน้นอุปกรณ์แต่ละประเภท น่าจะพอทำได้

แต่โดยส่วนใหญ่การ blind test แบรนด์ดังๆ เค้าไม่น่าจะทำกันนะ

เพราะมันมีแต่เสียกับเสีย ได้น้อยมาก เพราะมันเป็นช่องทางของแบรนด์รองในการเข้าถึงกลุ่มลูกค้าที่มีศักยภาพ

ปล. จริงๆ ที่เฮียมั่นทำอยู่มันก็กึ่งๆ Blind test นะ คือเอายี่ห้อแปลกๆ มาให้ลองฟัง ทำให้เราๆ สามารถฟังเทียบกับยี่ห้อดังได้

เพราะจริงๆ เวลาผมฟัง ผมเป็นกลาง ไม่ได้ให้เครดิตแบรนด์ดัง เพราะเราเป้นคนซื้อ ยังงัยก็เอาของดี ราคาไม่แพงอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ใครจะกล้า

25/12/2015 10:11:06
จัดก็เจ๊งสิครัช
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

bonus79

25/12/2015 13:52:34
น่าจะมีเหตุผลที่ไม่น่าจะทำให้จัดงาน blind test จากกลุ๊ปผู้ผลิตได้ ใครจะมาอยากเป็นสปอนเซอร์ในงาน เพราะสมมุติว่่าสินค้าตัวเองดีกว่าของคู่แข่งจริง แต่ผู้บริโภคแยกแยะไม่เป็นด้วยความที่มีรสนิยมในเสียงที่ไม่เหมือนกัน อาจให้ความเห็นที่ไม่ตรงจริง บางคนชอบรายระเอียด บางคนชอบเสียงร้อง บางคนชอบเบสหนักๆไว้ก่อน แล้วหลายคนเลยรวมทั้งตัวผมด้วยก็เรียกว่าได้เคยไปนั่งฟังดนตรีสดน้อยมาก ไม่สามารถบอกได้ด้วยซ้ำว่าเสียงอันไหนสมจริงเสมือนเครื่องดนตรีจริงไม่ผิดเพี้ยน ดังนั้นยากครับสำหรับงานแบบนั้น

แต่สำหรับผู้บริโภคที่ต้องการค้นหาความจริงหรือพิสูจน์ด้วยตัวเอง การทำ blind test เองก็ทำได้ แนะนำให้ไปร้านมั่นคงกับเพื่อนสองคน ตัวเองเอาผ้าผูกตาไว้แล้วให้เพื่อนสวมหูให้ฟังทีละอัน ฮ่าๆๆ แค่นี้เองครับ คุณอยากจะพิสูจน์อะไรหละจริงมั้ย

จริงๆเรื่องหูฟังแต่ละอันมันค่อนข้างจะชัดว่าให้เสียงไม่เหมือนกัน แต่พวกสายสัญญาน สายไฟ อันนี้น่าลองครับ

ผมก็ทำ blind test เองที่บ้านเพราะอยากพิสูจน์ความแตกต่างระหว่างเพลงเดียวกัน แต่อันนึงเป็น mp3, อันนึง wav แล้วอีกอันเป็น flac. โหลดทั้งสามเพลงเข้าไปใน playlist แล้วหลับตาคริกเลื่อนเพลงรัวๆๆๆ ผลคือ ฟังไม่ออกบอกไม่ได้ว่ารายระเอียดของเสียงเพลงแต่ละชนิดไฟล์มันต่างกันอย่างไร รับรู้ได้คือต่างกันที่ volume แค่นั้น (อันนี้อาจเป็นเพราะตัวเองยังหูไม่ถึง ไม่ได้จะบอกว่า flac ไม่ดีกว่า mp3 นะครับ เพราะถึงแม้จะฟังเองก็ไม่ออก แต่ตอนนี้โละ mp3 ออกหมด ใช้แต่ flac อยู่ดีเพราะะเชื่อว่ามันคงจะดีกว่า ฮ่าๆๆ)

อีกอย่างนึง ผู้บริโภคเสียงเพลง อาจไม่ได้เอาแต่ว่าเสียงต้องดีเป็นหลัก ผมว่าหน้าตาและความพอใจในดีไซน์หรือความสบายในการสวมใส่ รวมทั้งความสบายใจที่ได้เสียเงิน ความภูมิใจหรือพอใจที่ได้เป็นเจ้าของ มันเกี่ยวกันหมด ไม่งั้นคงไม่มีคนยอมควักเงินอีกหมื่นเพื่อตัว limited edition ทั้งที่ให้เสียงเหมือนกันกับตัวธรรมดาหรอกคับ

แอมราคาแพงเสียงดีสุดๆแต่วัสดุหน้าตาไม่สวยเลย มันก็ยากที่จะทำใจซื้อเมื่อเทียบกับอีกอันที่หน้าตาและยี่ห้อดูดีแต่เสียงดรอบลงมาหน่อย สำหรับผมและน่าจะมีอีกหลายคน ทุกอย่างมันคือการให้ความสุขครับ ไม่ว่าจะทางเสียงที่ได้ยิน หรือรูปร่างที่ได้เห็น และความรู้สึกที่ได้สัมพัส :)

blind test ที่ควรมีอย่างยิ่ง ผมว่าเหมาะกับพวกสายไฟและสายสัญญานครับ เพราะไม่มีเหตุผลที่จะเอาชนะกันที่หน้าตาและยี่ห้อเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ผ่านมาจ้า

25/12/2015 19:01:36
เจ้าของแบรนด์ไม่กล้าจัดหรอกครับ เหมือนทุบหม้อข้าวตัวเอง
ส่วนกูรูก็ไม้กล้าเข้าร่วมเหมือนกัน มีคนหน้าแหกแน่ๆไม่มากก็น้อย
ไม่ต้องถึง blind test อุปกรณ์ แค่ abx lossy กะ lossless ก็จอดแล้ว

สรุปมีแต่เสียกับเสีย 55555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ถถถ

25/12/2015 20:32:19
งั้นที่บอกว่าเปลี่ยนนี่เปลี่ยนนั่นแล้วเสียงดีอย่างนี้อย่างนั้นก็ขี้โม้สิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

bonus79

25/12/2015 21:18:58
1,133
@ถถถ

ความเห็นส่วนตัว ผมว่ามีทั้งจริงทั้งไม่จริงผสมกันไป ผมมีหูฟังอยู่ตัวนึง เค้าให้สายแถมมาในกล่องสองเส้น เส้นหนึ่งมีรีโมทและไมค์ อีกเส้นเป็นสายเฉยๆ ไอเส้นที่ไม่มีรีโมทเนี่ยผมทำเสียเพราะเอาไปเสียบกับอดับเตอร์ห่วยๆฟังบนเครื่องบินแลล้วแกะไม่ออก กว่าจะงัดออกมาได้เลยทำให้สายคงมีการขาดข้างในเสียงไม่ออก ผมจึงไปซื้อสายของfiio ราคาไม่แรงประมานพันนึงมาใช้แทน ถ้าผมสลับฟังเพื่อจับผิดระหว่าง fiio กับสายแถมที่มีรีโมท (อีกเส้นที่ยังไม่เสีย) บอกได้ครับว่า character ของเสียงเปลี่ยนไป สายของ fiio ให้เสียงที่ดังกว่าและเหมือนรายละเอียดเพลงดีจะได้ยินชัดกว่า แต่เบสหายไป ส่วนสายแถมที่มีรีโมทให้เสียงย่านต่ำ เสียงกลอง เสียงกระเดื่องได้ชัดกว่า

ถ้าถามว่าอันไหนดีกว่ากัน อันนี้หละตอบยากครับ เพราะเหมือนว่าไม่มีอะไรดีกว่าอะไรระหว่างสายสองเส้นนี้ แต่ที่แน่ๆมันเปลี่ยนบุคลิคของเสียงไปแน่นอนครับ และผมก็ใช้สาย fiio เพราะไหนๆก็เสียตังซื้อมาแล้ว แต่บอกได้เลยครับว่าฟังเพลง i'm not the only one ของ sam smith ใช้สายเดิมฟังเพราะกว่า เสียงร้องอิ่มหนากว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ใครๆก็อยากให้จัด

25/12/2015 21:47:59
คนที่กลัวที่สุด นอกจากเจ้าของแบรนด์ ก็เหล่าบรรดาเกจิหูทอง นักรีวิวแห่งวงการนี่แหละครัช
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

อยากให้เทพๆมากันจริงๆ

26/12/2015 12:46:34
อยากให้เชิญบรรดาเทพๆแห่งวงการ ที่มีเหล่าสาวกคอยชาบูมาจริงๆ ประเภทของออกปุ๊ป แล้วจับโมปั๊ปเสียงไปได้อีกไกล พวกนี้นะ มากันเถอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

MaxxIE

26/12/2015 23:06:36
107
ผมว่าเหมือนจิตรกรเอาผลงานตัวเองมาให้ลูกค้าทายอว่าอันไหนของจริง อันไหนของปลอม อ่ะ

ไม่ได้ประโยชน์อันใดในทางธุรกิจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

MaxxIE

26/12/2015 23:17:03
107
และอีกอย่างผมว่าทุกวันนี้มันยังไม่มีสิ่งที่กำหนดความแตกต่างระหว่างคำว่าเสียงดี เสียงไม่ดีที่ตายตัว แน่นอน

ถ้าต้นฉบับบันทึกมาแล้วมีNoise มีเสียงรบกวนต่างๆ แต่พอแปลงเป็นLossy พวกNoise กับเสียงรบกวนมันหายไป แค่นี้มันก็ลวงหูคนฟังให้เข้าใจผิดว่าLossyเป็นLosslessได้แล้วครับ

และถ้าเกิดผู้ทดสอบทายผิด ผลประโยชน์มันก็ไม่เกิดกับผู้ใดเลย ไม่ว่าจะเป็นผู้ร่วมทดสอบ หรือ ผู้จัดงาน(สปอนด์เซอร์)

ผู้ร่วมทดสอบก็จะโดนดูถูกว่า ไม่โปรจริง
ผู้จัดก็โดนดูถูกว่า สินค้ากาก

จงเรียบเรียงรายการแข่งขันที่ไม่มีประโยชน์แกทั้งผู้จัดและผู้ร่วมแข่งขันมา10ชื่อ
คำตอบ. ไม่มีครับ
ขนาดรายการแฟนพันธุ์แท้ โจทย์เค้ายังไม่พาดพิงถึงสปอนด์เซอร์เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เอก บางแค

27/12/2015 17:16:08
0
บลายด์เทสก็เท่านั้นครับ
ตัวแปลเยอะ
หูคนฟังต้องระดับอ้างอิงจริงๆถึงจะได้ผล

ทีนี้ถ้าหูไม่อ้างอิง มันจะมีรสนิยมในการฟังเพลงมาผสมด้วย

รถกะบะหลายๆคัน ทำเครื่องเสียงรถ ก็จะชอบแนว เบสตั๊บๆๆๆๆ คนกลุ่มนี้ก็ถือว่าเป็นนักเล่นเครื่องเสียงประเภทนึงนะ

ถ้าไปฟังลำโพง อาจบอกว่า เสียงจากลำโพงบ้านหม้อ แบบเบสตั๊บๆๆๆ เสียงดีกว่า ลำโพงproac ทั้งที่ proac ให้เสียงอ้างอิงมากกว่า ก็เป็นด้ายยย

ปล พยามยกตัวอย่างให้คอนทราสจัดๆ จะได้เห็นภาพชัดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ถถถ

27/12/2015 18:06:12
นี่เลย ไอ้ตัวแปรเยอะนี่เลย ข้ออ้างอันดับหนึ่งที่เซียนจะหนีblind test ฟังเสียงสายmini ที่กลับทิศออกได้ ตัวแปรจะเยอะอะไร มันมีแค่ไอ้สายmini นั่นแค่อันเดียว ฟังเสียงอุปกรณ์จากสวรรค์ JJ ได้ จะยากอะไรก็ในเมื่อมีอุปกรณ์แค่ตัวนั้นตัวเดียว ไอ้น้ำยามโนนั่นอีก ไอ้เบิร์นเทพเจ้านั่นอีก ตัวแปรมีแค่ตัวเดียวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

shorttoeh

27/12/2015 19:31:21
4
ต้องเข้าใจว่าผู้ผลิต ต้องอาศัยนักรีวิว พ่อค้า พวกเหนือมนุษย์ เพื่อที่จะขายของได้

คุณคิดว่าของพวกนี้ทุนจริงๆมันมาเท่าไหร่ แล้วถ้าเอากล่องหรือเคสที่อลังการณ์ออกไป เหลือแค่แผงวงจรจะเหลือเท่าไหร่ ลองไปดูตามพวกนิตยสารบ้านเรา ช่วงปลายๆปี เค้าจะลดกระหน่ำกันแหลก 50-60% จากราคาเดิม แล้วคิดว่าเค้ายังได้กำไรอยู่รึปล่าว ของอะไรที่กำไรน้อย คนซื้อน้อยไม่ค่อยจะมีคนขายหรอก

บางทีผู้ผลิต ก็ผลิตมาให้พอกับระดับตลาด แต่มันมีลูกค้าบางประเภทที่มันไม่มีความพอดี อยากได้แบบราคาแพงกระฉูดจะได้เอาไว้คุยไว้อวดได้ แต่เสียงดีขึ้นรึปล่าว หรือดีขึ้นเมื่อเทียบกับสายราคาต่ำกว่าแบบหลายๆเท่าตามราคาที่จ่ายไปรึปล่าว อันนั้นอีกเรื่อง

มีคนบ้านตามนักรีวิว หรือคนเล่นที่มีชื่อเสียงเยอะ บางคนไม่มีการหาข้อมูลเพิ่มเลย สติอะไรไม่มีเลย เตือนก็ไม่ฟัง อยากเสียเงินก็เสียไปเอาให้สะใจเลยครับ 555

ไม่มีใครกล้าหรอก พวกหูทอง หรือคนมีชื่อเสียง ทำไม่ได้ก็เสียหน้า ถ้าคนบางประเทศอาจจะหน้าหนาหน่อย ขนาดโกงแค่ไหนยังออกหน้าสื่อแบบหน้าชื่นตาบานได้สบายๆ หรือผู้ผลิตก็ไม่กล้าหรอก ถ้าทุกอย่างไม่เหมือนที่โม้ไว้ แบบประเภทหาเหตุผลชักจมูก เอ้ย ชักจูงให้คนเชื่อ เค้าก็ขายของไม่ได้มีแต่เสียกับเสีย ยิ่งรุ่นแพงๆ มาร์จิ้นเยอะ ใครจะกล้าล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

เธออาจมี ร้อยเหตุผล

27/12/2015 20:04:36
อ้างไปเรื่อย พูดสั้นมันคือการตลาดครับ ของแพงเพราะจ้างโฆษณาแพงครับ จบนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Windows X

27/12/2015 20:25:27
337
จากประสบการณ์ Blind test ไม่ได้ใช้วัดคุณภาพเครื่องเสียงแต่วัดคุณภาพหูของผู้ร่วมงานมากกว่าครับ ในกลุ่มเครื่องเสียงบ้านก็เคยจัด blind test กันมาบ้างแล้ว คนที่รู้เรื่องจริงๆก็ฟังออกกันหมด ขนาดผมฟังจาก YouTube ที่อัดมายังทายถูกเลย แต่คนส่วนมากที่ร่วมงานเลือกของระดับกลางกันมากกว่าของแพงซะนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Draco

27/12/2015 23:15:34
424
มานั่งคิดตามเหมือนกันว่าอยากให้จัด blind test ไปเพื่ออะไร และเพื่อใคร ในฐานะลูกค้า ผมอยากเปรียบเทียบชิ้นไหนผมก็ไปขอลองฟัง เอาเพลงอ้างอิงของตัวเองไปลองฟังเปรียบเทียบ

blind test ของ 2 ชิ้น โอกาสที่เสียงจะต่างกันมันมากอยู่แล้ว(แต่อยู่ที่คนจัดแกล้งเลือกของให้เสียงคล้ายกันด้วยป่าว) จิ้มสลับกันแทบตาย สุดท้ายถ้าลูกค้าแบบผมฟัง ผมอาจตอบว่า "ผมชอบ" อันนึงมากกว่า ก็แค่นั้น

อ่านๆที่คอมเมนท์กันมาเหมือนจะทำให้เข้าใจว่า blind test มีไว้ทดสอบนักรีวิวกันหรือไงหว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Beamharit

28/12/2015 00:00:21
13
ในวงการยาเขาต้องทำ double blind นะครับเพื่อให้ผลออกมาน่าเชื่อถือที่สุด แล้วคุณเชื่อไหมครับว่าเม็ดแป้งธรรมดาสามารถทำให้คนหายป่วยได้เพราะเชื่อว่ามันคือยา

แต่วงการเครื่องเสียงนี่แค่เขียนเก่งใช้คำสวยๆ ก็ขายได้ครับถามว่าฟังออกจริงอย่างที่เขียนไหม?

ก็คงมีแต่ blind test นี่แหละครับที่จะตอบคำถามได้?

ใครก็พูดได้ครับว่าเสียงต่าง คุณกล้ามา blind test ไหมละ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

งง

28/12/2015 00:08:39
ก็ blind test เพื่อฟังว่าเสียงต่างไหมไม่ใช่รึ

เย้ๆ มีคนจะจัดแล้ว คุณ Beamharit นี่เอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Windows X

28/12/2015 06:46:22
337
เมื่อก่อนเคยมีคนนึงแกมาถกกับผมเรื่องโม AK100 พอเจอตัวจริงผมเอาเครื่อง AK100SE ที่ผมโมให้เค้าฟังรู้ไหมครับว่าผลเป็นอย่างไร แกบอกว่าฟังไม่ออกครับทั้งๆที่ผมโมเยอะหนัก เปลี่ยนค่า r, bypass บางจุด, จูน wiring เพิ่ม c coupling และก็ damp อะไรอีกเยอะแยะ

สมมติว่าเอา AK100 เดิมๆกับ AK100 ที่โมมา blind test กันแล้วมี 50 คนฟังไม่ต่าง 25 คนว่า AK100 ตัวโมฟังดีกว่า อีก 25 คนว่า AK100 ของเดิมฟังดีกว่า คุณจะสรุปว่าอย่างไรครับ

คุณจะเอาผล blind test มาวัดคุณภาพเครื่องเสียงได้อย่างไรในเมื่อยังมั่นใจกับคุณภาพของคนที่เข้ามาร่วมทดสอบไม่ได้เลย คนส่วนมากยังทดสอบ TIDAL ได้ไม่ถึง 4/5 เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Beamharit

28/12/2015 09:47:04
https://youtu.be/kzo45hWXRWU

ก็สรุปว่าการโมมีคนจำนวนหนึ่งฟังออกและอีกจำนวนหนึ่งฟังไม่ออกครับ

เราสามารถชี้นำให้คนอื่นได้ยินเสียงต่างไปได้ถึงแม้เสียงนั้นจะไม่ต่างกัน ยกตัวอย่าง BAR กับ FAR ในคลิปนะครับ การ blind test ครับถึงจะกำจัดปัจจัยรบกวนออกไปได้

นอกจากจะให้ผู้ร่วมงานได้ฟังแล้วยังสามารถทดสอบคนรีวิวของช่างโมของได้ด้วยว่า ที่เขียนคำสวยๆ มาโฆษณานั้น.....................
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Beamharit

28/12/2015 09:56:21
13
ดัวเดิมฟังดีกว่าหรือตัวโมฟังดีกว่ามันเป็นความชอบครับ ก็ให้คนซื้อเขาตัดสินใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Beat Takeshi

28/12/2015 10:42:14
39

อ่านกระทู้นี้แล้ว ขออยู่ฝ่ายผู้สนับสนุนให้มี Blind Test ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

อยากรู้แค่นั้น

28/12/2015 10:55:05
อยากให้มี เพราะอยากรู้ว่าจริงๆนักรีวิว ที่เขียนบทความต่างๆทุกวันนี้ หูของพวกท่านเหล่านั้น มีเกณฑ์มาตราฐานอย่างไร อ่านจากพวกบทความต่างๆ แล้วดูดีมีความน่าเชื่อถือ บางท่านก็อยู่ในวงการเป็นสิบๆปี ได้จับได้เล่นมาก็เยอะ

ไม่ได้อยากรู้ มาตราฐานของนักเล่นทั่วๆไป อย่างที่ท่านวินสิบยกตัวอย่างมา โมเยอะขนาดนั้น แต่กลับฟังไม่ออกคิดว่าน่าจะไม่ปกติ

ไม่ได้เพื่ออะไร แต่เพื่อคนเล่น คนชอบศึกษาในวงการนี่แหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

งง

28/12/2015 10:57:51
ตลกดี ไม่รู้เรียกร้องอะไรกับใครอยู่กัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

rurika

28/12/2015 14:44:25
หัวกระทู้งงๆ เหมือนคนเมายา แต่ช่างมัน ผมขอเข้ามาดมกาวด้วยคน เอ้าซูดดดด

blind สำหรับผมคือไม่ใช่ว่า ตัวไหน อะไร ยังไง ดีกว่า แต่สามารถแยกแยะได้ว่า ที่ฟังอยู่คือ A หรือ B ตอบไม่ได้ก็คือตก ตอบผิดก็ตก

เอาจริงๆ พูดเหมือนจัดง่ายนะ แต่ความเป็นจริงก็ยุ่งยากพอสมควร แค่เปลี่ยนสาย interconnect คุณต้องทำการ volume matching ก่อนจะมาจัดนะ ไม่ใช่ เปลี่ยนสาย แล้วทดสอบทันที ไม่ได้วัดระดับความดังของเสียงเลย อะไรงี้ เพราะสายแต่ละเส้นมีความต้านทานต่างกัน เสียงที่ดังก็ดังไม่เท่ากัน จึงควรต้องวัดระดับความดังของเสียงก่อนที่จะมาจัด และอะไรอีกหลายๆอย่าง

คุณ Windows X ถ้าผลของคน 50 คน ไม่สามารถบอกได้ว่า มันแตกต่าง ผลอื่นๆ ก็เชื่อถือไม่ได้ครับ... ผมสรุปแบบนี้นะ
แต่ถ้า 50 คน ฟังออกว่ามันแตกต่าง 25 คนบอกว่า no mod ดีกว่า อีก 25 บอกว่า mod ดีกว่า อันนี้ผมสรุปว่า อยู่ที่รสนิยมของบุคคลนั้นๆ ครับ

บางคนเข้าใจผิดรึเปล่าว่า blind test มีเพื่ออะไร มันไม่ใช่เอามาบอกว่า A ดีกว่า B หรือ B ดีกว่า A อะไรแบบนี้นะ เห็นบางคนเข้าใจผิด (ไม่ใช่คุณ Windows X นะ ข้างบนพูดถึงอยู่ แต่วรรคนี้ไม่ได้พูดถึงนะครับ) มันเป็นการทดสอบเพื่อบอกได้ว่า มันคือ A หรือ B เท่านั้นเอง และปกติ ผมคิดว่ามันใช้เพื่อทดสอบคนเข้าทดสอบมากกว่านะ....
ส่วนคุณภาพของ A กับ B วัดได้ไหม ... ผมชอบใช้คำว่า ชอบมากกว่า ชอบน้อยกว่า เพราะสุดท้ายก็อยู่ที่รสนิยมของตัวผมอยู่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Windows X

28/12/2015 16:30:49
337
ใช่เลยครับน้า rurika เรื่อง blind test นี่จริงๆเอาไว้ทดสอบคนฟังว่าแยก A หรือ B ได้รึเปล่ามากกว่าครับ ถ้าจะทดสอบเครื่องจริงๆจะใช่หลัก benchmark มากกว่า เทียบ spec ทดสอบการใช้แบบที่วัดความแตกต่างได้ชัดเจน

อีกอย่าง เรื่องเครื่องเสียงมันเป็นเรื่องสุนทรียศาสตร์ เป็นความพอใจเชิงปัจเจก ก็โปรดเลือกเสพตามปัญญาที่ตนมีครับ ไม่ต้องไปคิดแทนคนอื่นเค้ามากหรอก เหนื่อยเปล่าๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ประเทศไทย ตายตัวแทน bind taste เครื่องเสียงมั้ยครับ"