Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใส่หูฟังกับ notebook แล้วโดนช็อตข้างนึงครับ

pondsif

20/12/2015 19:59:29
0
ขออนุญาติครับผมใช้หูฟัง R-03 มาได้ซักพักเกือบปีแล้วครับ ปกติก็ใช้กับโน้ตบุคเป็นประจำ แต่เมื่อวานพอใส่หูฟังก็รูปเจ็บเหมือนโดนมดกัด จี๊ดๆที่หูครับ เป็นแค่ข้างเดียว ลองให้เพื่อนใส่ดูก็ช็อตเหมือนกันครับ
แต่กับ ipad และมือถือไม่เป็นครับ อยากถามว่าควรทำยังไงครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

20/12/2015 21:22:35
182
ลองถอด DC Adapter ของ Notebook ออก ให้ Notebook ใช้พลังงานจากแบ็ตเตอรีแล้งลองใหม่ครับ สาเหตุเนื่องจาก ปลั๊กผนังไม่มีกราวน์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

20/12/2015 21:51:06
4,282
เป็นอาการไฟรั่วจากโน้ตบุ๊คครับ วิธีแก้คือหาปลั๊กผนังที่เดินกราวด์ไว้เรียบร้อย หรือถ้าที่บ้านไม่มีกราวด์เลย อาจจะต้องทำสายกราวด์ง่ายๆใช้เองครับ ^^

อีกวิธีที่ทดสอบว่าไฟดูดหรือไม่ ให้นั่งยกเท้าอย่าให้ติดกับพื้นปูน ไฟน่าจะไม่ดูดอีกเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pondsif

22/12/2015 14:31:48
ขอบคุณมากครับ. แต่ตอนนี้จู่ๆหูฟังข้างที่ไฟช็อตดับไปแล้วครับ. T T. แก้ได้ยังไงบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MMKK

22/12/2015 14:35:53
22
ใช่เลยไฟรั่วต้องมีสายดินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นภัท

25/05/2021 14:54:44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง

เป็นอาการไฟรั่วจากโน้ตบุ๊คครับ วิธีแก้คือหาปลั๊กผนังที่เดินกราวด์ไว้เรียบร้อย หรือถ้าที่บ้านไม่มีกราวด์เลย อาจจะต้องทำสายกราวด์ง่ายๆใช้เองครับ ^^

อีกวิธีที่ทดสอบว่าไฟดูดหรือไม่ ให้นั่งยกเท้าอย่าให้ติดกับพื้นปูน ไฟน่าจะไม่ดูดอีกเช่นกันครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นภัท

25/05/2021 14:57:07
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นภัท

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง

ของเราคาดว่าไฟรั่วจากช่องเสียบหูฟังของโน๊ตบุ๊คค่ะ แก้ยังไงได้บ้างคะ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Prevent

25/05/2021 18:23:57
47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นภัท
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นภัท

ของเราคาดว่าไฟรั่วจากช่องเสียบหูฟังของโน๊ตบุ๊คค่ะ แก้ยังไงได้บ้างคะ?
ตามข้างบนนั้นและครับ ถ้ายกเท้าแล้วไม่ดูด ก็แสดงว่ามาจากระบบไฟบ้าน ถ้าไฟบ้านมี3รู ขาโนตบุคมี3รู เสียบตรงๆ แล้วยังเป็นไหม ถ้ามี2รู(แบบไม่ได้หักออก) ก็ลองสลับรูดูก่อนครับ ถ้าจากข้างบนแล้วไม่หาย ใส่รองเท้าเล่น หาพรมมาปูพื้นที่เล่นครับ อันนี้้ในเคสยุ่งอะไรกับไฟไม่ได้เพราะทางที่ดีที่สุดมันก็คือสายดิน แต่ทำดีๆก็เรื่องใหญ่พอสมควร
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใส่หูฟังกับ notebook แล้วโดนช็อตข้างนึงครับ"