Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ระหว่าง um merlin กับ noble kaiser 10

mugenram

18/12/2015 21:02:30
10
ผมลองไปฟังมาแล้ว ชอบทั้งคู่เลยครับ จึงอยากเรียนถามเพื่อนๆถึงข้อดีข้อเสียของแต่ละตัวด้วยครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

18/12/2015 23:09:37
1,057
um merlin นั้นราคาถูกกว่าครึ่งหนึ่ง ฟังสนุก เบสมาเเบบเเน่นๆ โทนเสียงเคลียร์ ฟังเพลงได้ over all

noble kaiser 10 universal ตัวใหม่ ให้เสียงที่ใกล้เคียงกันกับ คัสต้อมของจริงมากขึ้น โดดเด่นด้วยเวทีเสียงที่ให้ความเป็น 3 มิติที่เยี่ยมยอด การเเยกรายละเอียดชิ้นดนตรีนั้นทำได้ดีเยี่ยม รวมไปถึงเนื้อเสียงที่ให้น้ำหนักดี เป็นตัวจบของ universal ได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mugenram

19/12/2015 01:05:03
10
ขอบคุนมากครับคุนหลุยส์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

DOCTORSLUM

03/01/2016 04:56:13
- Merlin มีเสียงบางอย่างที่ผมไม่ได้ยินจากทั้ง K10 และ W4r เป็นรายละเอียดเสียงเหมือนมีเครื่องดนตรีนึงที่ใส่ไว้ในเพลง ซึ่งผมไม่เคยได้ยินมาก่อน

- Merlin เทียบกับ K10 แล้ว ผมรู้สึกว่า K10 ให้เสียงที่แน่นและครบเครื่องมากกว่า รู้สึกไม่ขาดหายอะไร รู้สึกเต็มอิ่มกับทุกย่านเสียง ทรงพลังหนักแน่น แต่ไม่อึดอัด ชัดเจนทุกเม็ด ไม่ Dark ไม่อับ สดสว่างพอดี ไม่ถึงสว่างเหมือนมีพื้นที่กว้างขวางไกลเป็น 100 เอเคอร์ แบบหูฟัง Full-size แต่เป็นสว่าง Bright ในแบบ Inear และชัดขนาดได้ยินเสียงแรงกดคีย์ Piano

คือ Merlin ทำให้ผมรู้สึกเหมือนมีระยะห่างระหว่างหูฟังข้างซ้ายกับขวา คือมีช่องโล่งๆอยู่ระหว่างนั้น แต่เป็นช่องที่เสียงจากทั้งสองฝั่งเชื่อมถึงกัน เป็นอีกหนึงทางเลือกที่ให้รูปแบบเสียงที่ต่างออกไป

- Merlin ให้เสียง Bass ที่ไม่เหมือนกับ K.10 ... ผมไม่อาจจะอธิบายได้มากนักว่าต่างกันในย่านความถี่ไหนเท่าไหร่ แต่เอาแบบว่าที่ผมพอจะอธิบายได้คือผมฟังเพลง เพียงรัก ของวง Sillyfools เสียงกระเดื่องจาก K.10 จะเป็นเสียงกระเดื่องกลองแบบที่ฟังจากคอนเสิร์ตสดๆ สำหรับผมคือหูผมได้ยินความเหนียวของหนังกระเดื่อง.... หนึบๆตึบๆ ... ส่วน Merlin ให้เสียงกระเดื่องที่ฟังแล้วผมรู้สึก Soft เหมือนถูกออกแบบมาให้ฟังได้เรื่อยๆไม่ล้า ไม่หนัก ...

>ฟังผ่านกับ Sony A17 ของทางร้าน
>Iphone4s + DAC/AMP JVC su-ax7 ผ่านสาย D2M Fiio ธรรมดา

ผมเลือก K10 ครับจากความเห็นและชอบส่วนตัวครับ :)

ลองอ่านและพิจารณาดูครับ :D
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

DOCTORSLUM

03/01/2016 06:32:05
0
ขอโทษครับ ผมจำผิด ที่ผมลองเป็นรุ่น Mentor ที่มี 10 drivers ครับ สับสนเล็กน้อย Mer Mer Men Men

ขอโทษด้วยครับ :P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

simseng

04/01/2016 10:24:19
6
UM Mentor(Custom ของส่วนตัว) : สว่างกระจ่างแจ้ง เบสนุ่มนวล ไม่ตึบๆ

K10 (ตัว Demo รุ่นแรกที่เรือธง): เสียงหนักแน่น อลังการงานสร้าง

K10 Universal ตัวใหม่: ยังไม่มีโอกาสไปลองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ระหว่าง um merlin กับ noble kaiser 10"