Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความคุ้มค่าของ Clock Generator เมื่อเทียบกับ DAC/AMP

artpiggo

18/12/2015 16:35:03
15
เป็นกระทู้ถามความรู้+ประสบการณ์จากพี่ๆครับ พอดีกำลังจะจัดชุดตั้งโต๊ะแล้วเหลือบไปเห็นอุปกรณ์สร้างสัญญาณนาฬิกาแยก หรือว่า Clock นั่นเอง ซึ่งเค้าก็ describe ว่า ในโลกของดิจิตอล การเหลื่อมของเวลา มีผลกับเสียงมากๆ ทำให้ DAC chip นั้นแปลผลผิดพลาดไปหมด ซึ่งเจ้า clock นี้จะช่วยลด jitter ให้ ซึ่งก็ดูสมเหตุผลเข้าใจได้ครับ

แต่มันเลยทำให้ผมตั้งข้อสงสัยว่า การซื้อ Clock แยกนั้นจริงๆแล้วช่วยให้เสียงดีขึ้นแค่ไหนเมื่อเทียบกับราคาที่เสียไป เพราะเห็นในตลาด ก็ไม่ค่อยมีออกมาขายแยกออกมาเท่าไหร่นัก

หรือว่าใช้ clock ที่มีให้ในชุด DAC ที่จะซื้อนั้นเพียงพอแล้วครับ แล้วถ้าอยากลด jitter จริงๆ ไปซื้อ AQ Jitterbug USB มาแทน คุ้มกว่าหรือเปล่าครับ

ขอความรู้และคำชี้แนะด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Beamharit

18/12/2015 17:40:01
13
แล้ว clock แยกนี้ไปต่อกับ DAC ทางไหนเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

18/12/2015 18:16:40
15
ไม่ทราบเหมือนกัน แค่เพิ่งอ่านเจอเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

shorttoeh

18/12/2015 19:22:23
4
มันมีเฉพาะใน dac บางรุ่นเท่านั้นครับ บางทีเป็นโมดุล บางทีใช้แจ๊คเสียบต่อกับแจ๊คด้านหลังเครื่อง

พอดีเปิดดูหนังสือเครื่องเสียงบ้านเราในซีเอ็ดผ่านๆ เล่มหนึ่ง มี music server ตัวหนึ่ง ราคาค่าตัวราวๆ 1.6ล้าน femto clock ราคาราวๆ 6 แสน -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

18/12/2015 21:51:46
337
clock ถ้าแม่นยำขึ้น stable ขึ้น โอกาสเกิด jitter ก็ลดลง ยังไงก็ดีขึ้นอยู่แล้วครับไม่ต้องสงสัย ขนาดมือถือโม clock เสียงยังนิ่งลื่นขึ้นฟังผ่อนพลายกว่าเดิมได้เลยครับ

แต่ dac แยก clock นั้นหายากในตลาดทุกวันนี้เพราะต้นทุนการผลิตด้วยส่วนนึง เลยเหลือแต่ตลาดบนๆกับกลุ่มตลาด Pro ที่ยังใช้กันครับ ส่วนใหญ่ก็เริ่มต้นมาแพงพอควร แค่ clock อย่างเดียวก็ 4-5 หมื่นแล้ว ถ้าจะหาแบบ budget หน่อยก็มีของ M2Tech ครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

19/12/2015 00:16:06
573
Clock มีส่วนสำคัญมากๆๆในการถอดรหัสของภาค DAC ครับ เพราะมันเป็นเรื่องของความแม่นยำ และเที่ยงตรงของแต่ละชุดข้อมูล
ซึ่งถ้าหากเป็น DAC แพงๆหน่อย จะใส่วงจร Clock มาให้ดีพอสมควรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ความคุ้มค่าของ Clock Generator เมื่อเทียบกับ DAC/AMP"