Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำ Notebook ให้ทีครับ สำหรับใช้ยาวๆ

artpiggo

14/12/2015 07:48:23
15
ตั้งใจจะซื้อ Q1 2016 แต่ตอนนี้เลือกไม่ถูกเท่าไหร่ ผมตั้งงบไว้ 60k เลยละกันครับ ที่ตั้งสูงๆไว้ เพราะกะจะเอามาต่อหน้าจอใหญ่ใช้ตั้งโต๊ะด้วยครับ แล้วก็อยากเผื่อสเปคไว้ใช้ให้ยาวๆสัก 7-8 ปีเลย เพราะไม่ชอบเปลี่ยนคอมบ่อยๆ

หลักๆที่ใช้งาน
1. ฟังเพลง ดู youtube ดูอนิเมะ
2. งานเอกสาร + photoshop + lightroom เล็กๆน้อยๆ
3. ไม่เล่นเกมที่กราฟฟิคสูงๆนัก ไม่ได้เน้นมากครับ

อยากได้น้ำหนักเบาๆ <2.2 kg ครับ เผื่อพกพา

ที่เล็งไว้มี thinkpad T series ครับ เพราะที่ใช้ที่ออฟฟิศเสถียรดี แล้วก็มี on-site warranty

แล้วจริงๆก็เล็ง Macbook Pro ไว้ด้วยเช่นกันครับ แต่ทั้งชีวิตไม่เคยใช้เลย ไม่รู้ว่าจะเรียนรู้ใหม่ไหวไหม >.<

อยากรู้ข้อมูลของค่ายอื่นไว้ด้วยครับผม ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jtii1tjs17

14/12/2015 07:50:13
0
7-8 ปีผมว่ายาวไปสำหรับโน๊ตบุ๊คนะ 5 ปีกำลังดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

joonepiece

14/12/2015 08:24:26
0
ปัญหาที่พบใน notebook บ่อยๆ เป็นเพราะว่ามันร้อนครับ อายุใช้งานก็เลยสั้น + สเปคมันไม่แรงเท่า desktop พอนานๆไป hardware มันก็ไม่ทัน technology หน่ะครับ

ปกติอายุมันก้จะอยู่ราวๆ 5 ปี แบบท่านข้างบนเนี่ยเหละครับ
จริงๆ พอมันอายุครบประกัน มันก็จะร่วงละครับ แบตเสื่อมมั้ง harddisk พังมั้ง

ทีนี้กลับมาเรื่อง hardware กับ น้ำหนักอีกหน่อย
ถ้าเครื่องแรงมากๆ มันก็จะร้อนมากเช่นกันครับ พอมันร้อนมาก ก็จะต้องใช้ ลม ระบายความร้อน ซึ่งก็จะทำให้เครื่องใหญ่ไปด้วย

ถ้าอยากได้เครื่องเบาๆ มันก็จะไม่ค่อยแรง ก็จะกลายเป็นพวก ultrabook ไป แต่มันก็จะไม่ค่อยแรงเป็นพวก CPU รหัส U
ถึงจะขึ้นชื่อว่า i7 แต่มันก็เป็นแค่ dual core นะครับ เทียบ i7 desktop ไม่ติดเลย

สุดท้าย ผมว่าจะใช้ยาวๆ อาจจะลำบากหน่อย ถ้าอยากได้เครื่องเบาๆ
แต่ก็มีแนะนำครับ

Dell xps 13 ตัวนี้ถือว่าสุดๆแล้วของ ultrabook ที่ไม่เน้นเล่นเกม
https://www.blognone.com/node/65742

ลองตามหาดูครับ ไม่แน่ใจว่ายังราคานี้อยู่ไหม ได้ข่าวมาว่ามันมี gen ใหม่แล้ว เป็น cpu i7 series 6 รหัส U ละครับ แว่วๆ ว่าราคาจะแพงขึ้นเป็น 70k ด้วยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

NSign

14/12/2015 08:25:43
14
http://www.flashfly.net/wp/?p=133504

อันนี้ก็น่าสนใจครับ ถ้าทำงานพวก photoshop + lightroom
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

14/12/2015 08:45:29
15
MSI เล็งไว้เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจเรื่องบริการหลังการขายครับ ศูนย์บริการดีไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

NSign

14/12/2015 09:48:37
14
Notebook ผมไม่เคยเคลมครับ แต่จากที่เคยเครม VGA Card ก็ ok ดีครับไม่เจอปัญหาอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tim38416

14/12/2015 10:55:57
2
ถ้าไม่เน้นเล่นเกมแสดงว่าไม่สนการ์ดจอบอกเลยว่าราคาขนาดนี้เกินความจำเป็นสำหรับ notebook ครับ

notebook ราคาสองหมื่นกลางๆ กับ พวกห้าหกหมื่นถ้าไม่ได้เน้นการ์ดจอ มองแค่ cpu แทบไม่ต่างกันครับ

และถ้าจะพูดถึง ultrabook ช่วงนี้พัฒนาเร็วมากครับ สมมุติพี่ซื้อ ultrabook เครื่องละ 70000 ตอนนี้ผมรับรองเลยว่า ไม่เกิน 3 ปี มันจะห่วยกว่า ultrabook ราคาไม่ถึง 30000 ในตอนนั้นครับ ผมเคยซื้อมาตัวนึง(ขอไม่บอกยี่ห้อนะครับ) 30000 เมื่อปีที่แล้ว แค่ปีเดียว ขายตอนนี้ 8000 ยังไม่รู้เลยว่าจะมีคนเอาป่าว
ของพวกนี้เหมาะกับคนมีเงินและชอบอัพใหม่เรื่อยๆ มากกว่าคนที่จะซื้อมาเพื่อใช้ยาวครับ

แต่จริงๆ ผมก็มีตัวแนะนำนะ msi gs40 เป็น gaming ultrabook ที่ผมว่าดีที่สุดในตอนนี้ แต่ติดตรงที่บอกว่าไม่เน้นเล่นเกมผมว่ามันจะเกินความจำเป็นครับ แต่ถ้าสายเล่นเกมเป็นหลัก ตัวนี้ถือว่าคุ้มมาก น้ำหนัก 1.6kg การ์ดจอ gtx970m(แรงเกือบๆ gtx680,gtx960 ของ desktop และที่แน่ๆ มันแรงกว่า ps4 และ xboxone ครับ) ราคาพอดีงบเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

artpiggo

14/12/2015 11:35:02
15
ครับเป็นแบบนั้นจริงๆครับว่าสิ่งที่ผมต้องการมันน้อยนิดเมื่อเทียบกับงบที่ตั้ง

แต่เป็นเพราะในอดีตตั้งงบไว้ต่ำเกิน หรืออาจจะเพราะไม่ได้ศึกษาข้อมูลให้ดีด้วยแหละ ก็เลยรู้สึกเหมือนใช้แล้วมันก็อืดเอาง่ายๆ มันช้าลงกว่าแรกๆ

ครั้งนี้เลยคิดว่า ทุ่มสุดๆแบบ end-game เลยดีกว่ามั้ย เพื่อจะได้ไม่ต้องมาปวดหัวกับเรื่องพวกนี้ในอนาคตอีก

ผมลองดู GS40 ดูละครับ สเปคน่าสนใจทีเดียวครับ ขิอบคุณที่แนะนำเข้ามาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

artpiggo

14/12/2015 11:46:02
15
ขอถามความรู้อีกเรื่องครับ

ถ้าเราซื้อตัวที่สเปคแรง แบบจัดแพงๆไปตูมเดียวเลย อายุการใช้งานมันจะนานกว่าซื้อแบบราคากลางๆมั้ยครับ หรือว่าสุดท้าย อายุขัยมันก็พอๆกันครับ

แล้วถ้าเกิดเปลี่ยนไปจัดเป็นคอมพ์ตั้งโต๊ะเลย อายุการใช้งานจะนานกว่ามั้ยครับ หรือว่าก็พอๆกันอยู่ดี

คือใจจริง ผมแคร์เรื่องใช้ได้ยาวๆ ไม่ค้าง ไม่แลค มากที่สุดครับ (เอาแบบยาวจนลืมวงการคอมพ์ไปเลยครับ) ขอคำแนะนำด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Bom_baysinton

14/12/2015 11:56:48
9
จัดแพงแต่ไม่เล่นไรเลย..ผมว่าไม่ควรนะครับ ถ้าแค่ photoshop เล็กๆน้อยๆผมแนะนำว่า ซื้อแค่ราคาประมาณ 20000 ก็เพียงพอแล้วครับ เนี่องจากการใช้งานปกติเท่าที่บอกมาเครื่องราคา 60000 กับ 10000 แสดงประสิทธิภาพได้แทบไม่ต่างกันเลย..
ถ้าเอายาว 6-7 ปี แนะนำ
ซื้อเครื่องละ 20000 .. สองปีเปลี่ยนที... ได้ up date ตัวใหม่เรื่อยๆด้วย .. ได้ 6-7 ปีในงบเลย ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Hซวาง

14/12/2015 12:01:17
ก็อย่างที่ท่านบนๆว่าครับ โน๊ตบุ๊คอายุการใช้งานมันสั้น สำหรับ6หมื่นนี่ผมว่าไปจัดชุดประกอบPCตั้งโต๊ะอยู่ได้ยาวๆ สเป็คเทพๆแถมเงินเหลือเอามาเจียดๆสัก7-8พันซื้อขำๆไว้สักเครื่องยังได้ ไม่ได้เรนเดอร์ภาพอะไรที่หนักมาก ทำเอกสารส่วนใหญ่ ไม่ว่าราคาแพงแค่ไหนอายุการใช้งานมันก็สั้นอยู่ดีครับ
DELL Inspiron 5445-W560451TH
Asus X555LA-XX1237D
พวกนี้ก็เพียงพอแล้วครับ หรือเอาตามงบก็
ASUS G751JT-T7101H
MSI GS40 6QE-009TH Phantom
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

tim38416

14/12/2015 12:42:53
2
อย่างที่บอกครับถ้ามอง ultrabook สมัยนี้มันพัฒนาเร็วมาก อีกอย่าง cpu ระหัส u ผมรู้สึกว่าแต่ละ gen ความเร็วมันเพิ่มค่อนข้างเยอะ และผมว่ามันน่าจะแรงได้อีกเยอะในอนาคต รวมถึงระบบระบายความร้อนมันก็ยังสู้ notebook ไม่ได้ครับ ถ้าจะใช้ยาวเกิน 5 ปีผมว่ายาก และก็ cou ระหัสใหม่ที่ผมยังไม่ค่อยเห็นเจ้าไหนใช้คือระหัส y ซึ่งมันเย็นกว่า u เยอะ แต่ก็ช้ากว่าเยอะด้วย ผมถึงมองว่าตลาด ultrabook เป็นอะไรที่น่าติดตามเพราะมันยังพัฒนาได้อีกเยอะ แต่ถ้าจะไห้ซื้อใช้ผมคงเลือกรุ่นไม่เกิน 30000 ครับ

มาพูดถึง notebook สำหรับ cpu ระหัส HQ ความแรงผมให้พอๆ กับ desktop ละครับสำหรับสมัยนี้ เพราะแรงกว่านี้มันก็แทบมองไม่ออก(สำหรับใช้งานทั่วไปอะนะครับ) ยิ่งเป็น gen6 เริ่มใช้ ram ddr4 กันแล้ว สามารถอัพได้ถึง 64gb เลยครับในอนาคต แต่ถ้าสังเกตุเดี๋ยวนี้ notebook แค่ 25000 ก็ใช้ i7 กันแล้วเพราะงั้นรุ่นที่แพงมันแพงเพราะการ์ดจอซะส่วนใหญ่ ถามว่าอายุการใช้งานต่างกันไหม ถ้าเอามาเล่นเกมล่ะก็ต่างแน่ครับ แต่ถ้าไม่ผมว่าไม่ต่างเท่าไหร่

ส่วน desktop มองในมุมของคนเล่นเกมถ้าเอาแบบจัดเต็ม (i7+980ti หรือ titan x) ถ้าไม่คิดจะเอามาเล่นเกมระดับภาพ 4k ผมว่ามันสามารถรองรับเกมใหม่ๆ แบบปรับสุดได้ต่ำๆ ก็ 4ปีครับ(ถือว่าเยอะมาก) แต่ทั้งนี้อนาคตมันก็ยังไม่แน่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Theeranai

14/12/2015 13:01:09
28
ในตลาดทั่วไปการใช้งานนี้คอมสองหมื่นก็เอาอยู่ฮะ แต่เครื่องออฟฟิตคุณคือ ThinkPad มันอยู่อีกตลาดนึงฮะ ตลาดกลุ่่มองค์กร เครื่องจะคุณภาพดีกว่าเพราะใช้สำหรับทำงาน (สเปคเดียวกันแต่ราคาแพงกว่าเป็นหมื่น)ถ้ามีงบก็น่าใช้ฮะ แนะนำ Dell Latitude ประกันดีกว่า ThinkPad ฮะ (เคลมง่ายกว่า) ประกันตอนแรกสามปี ต่อได้อีกสองเป็นห้าปี ใช้ยาวๆฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

nan79

14/12/2015 13:16:46
2
บอร์ดมันมีอายุการใช้งานค่ะ ที่สำคัญเรื่องการระบายความร้อน ถ้าแนะนำ Dell Latitude เหมือน @Theeranai ซื้อประกันเพิ่มไปด้วยเลย on house service ด้วย 5 ปีสบายๆ ค่ะ พอหลังจากนั้น ไม่ใช่ว่าเครื่องมัน lag เพราะสเปค แต่เพราะ hardware มีการเสื่อมสภาพไปตามเวลา ถ้ากะจะใช้นานๆ ไม่แนะนำ ultra book แม้ว่าจะเบา

ที่จริง ถ้าการใช้งานประมาณนี้นะ อยากแนะนำเครื่องละ 2-30000 แล้ว 3 ปีเปลี่ยนทีมากกว่า ได้ของใหม่ ประกันครบๆ ด้วย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

artpiggo

14/12/2015 14:04:03
15
ได้คำตอบครบถ้วนกระบวนความมากๆเลยครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

MaxxIE

14/12/2015 16:03:25
107
ผมว่าNBอายุการใช้งานมันก็ไม่ได้สั้นอะไรขนาดว่าต้องเปลี่ยนทุก5ปีนะครับ

ส่วนที่มันพังกันบ่อยๆก็แค่พวกHDDกับBatt ซึ่งสองส่วนนี้มีผลกับความเร็วพอสมควร

HDD นี้ถ้ามีคอมเก่าอยู่ผมว่าลองหาซื้อSSDมาเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ครับ บางเครื่องนี่อย่างกับเกิดใหม่เลยครับ

Battery จุดนี้เป็นอีกจุดนึงที่ต้องสังเกตุ เพราะNBบางรุ่นมันจะลดประสิทธิภาพตัวเองลงเมื่อไม่ใส่แบต เช่น
Macbookทั้งหลายแหล่เป็นต้น หรือไม่ก็บางรุ่นเวลาต่อ อแดปเตอร์ มันจะไม่ดูดตรงจากอแดปเตอร์มันจะดูดไฟจากแบตแทน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุที่แบตเสื่อมเร็ว ซึ่งแบตระหว่างที่มันเสื่อมมันไม่ได้เสื่อมแค่ความจุ กำลังไฟที่มันจ่ายได้ก็ลดลงไปด้วย ซึ่งมันก็ทำให้เครื่องประมวลผลได้ไม่เต็มที่ ทำให้ช้าได้เช่นกัน

สุดท้ายถ้าคิดจะเล่นMacbook ต้องทำใจในอนาคตด้วยว่าค่าอะไหล่มันแพงเรือหาย เปลี่ยนแบตรุ่นเรตินาทีก็เหยียบหมื่น แต่ข้อดีมันก็มีเยอะอยู่ ไม่ว่าจะประกันแม้ไม่เทพเท่าเดลล์ แต่ผมว่ามันก็แฟร์ๆกับทั้งสองฝ่ายดี เมื่อก่อนเคยใช้เดลลล์ ก็สงสารบริษัทเค้าอยู่น่ะ โกหกเค้าไปซ่ะเยอะ แต่พี่แก่ก็ยังมาออนไซต์เปลี่ยนอะไหล่ให้(สำนึกผิดแป๊ป) แต่Appleมันแฟร์ๆครับอะไรเสียพี่แกเช็คเจอหมด โกหกเค้ายาก แต่เช็คเจอก็เปลี่ยนให้เลยไม่เล่นตัว ไม่โทษUser ไม่ดองเครื่อง
ส่วนคุณภาพของชิ้นส่วนก็ดีสมราคาน่ะครับ แบตก็ทนกว่ายี่ห้ออื่นๆพอสมควรชาร์ต1000รอบ เสื่อมเหลือ85%ของความจุเดิม พันรอบนี่ก็ประมาณสามปีเลยน่ะครับ ถ้าชาร์จวันละรอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

MaxxIE

14/12/2015 20:14:14
107
อ้อผมลืมไปอีกอย่าง
ข้อดีของMacยังมีอีกจุดครับ ซึ่งก็คือการBackupด้วยTimeMachine ครับ
เป็นแบ็คอัพที่เจ๋งที่สุดเท่าที่เคยใช้มาแล้วครับ มันBackupหมดแม้กระทั่งข้อมูลการตั้งค่าต่าง UserPasswordที่เราบันทึกไว้ในBrowser หรือจะเป็นพวกHistoryการแก้ไขไฟล์ต่างของโปรแกรมiWork และการเรียกคืนข้อมูลยังสามารถเรียกคืนตามช่วงเวลาที่เราต้องการได้ด้วย
และแม้โปรแกรมiWorkมันจะใช้ร่วมกับMS Officeไม่ค่อยเวิร์ค แต่ผมว่ามันยังมีประโยชน์ในส่วนของกระบวนการการทำงานอยู่มากน่ะครับเพราะเมื่อเราทำงานบนiWorkแล้วกดSaveครั้งนึง พอเราพิมพ์ต่อไปมันจะAutoSaveให้เราทุกกระเบียดตัวอักษรเลยครับ
และบนMacยังมีระบบDictationด้วยครับ Dictationนั้นเป็นระบบการพิมพ์ด้วยเสียงครับ มันสามารถทำงานบนiWorkได้ ซึ่งแปลว่าบนMacเราสามารถพูดให้มันพิมพ์ตามที่เราพูดได้ และยังAutoSaveอีกด้วย ซึ่งจุดนี้เป็นจุดที่ผมเสียดายมากที่ไม่ซื้อMacมาใช้ตอนทำโปรเจคจบ เพราะตอนนั้นผมยังไม่รู้ว่ามันทำแบบนี้ได้
พอพิมพ์เสร็จก็แค่ก๊อปไปใส่ในMS Office แล้วค่อยจัดหน้า จัดรูปแบบในMS Office แล้วค่อยSaveเป็นDOCส่ง
ซึ่งฟังก์ชั่นนี้มันมีประโยชน์มากๆเวลาเราต้องการพิมพ์อะไรยาวๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

14/12/2015 20:22:45
4,282
ผมเป็นขาประจำ ThinkPad ซื้อมา 3 ตัวแล้วครับ เรื่องความทนทานนั้นหายห่วง ถึก ทน สมใจ ผมใช้ตระกูล T อยู่ ทุกอย่างโอเคหมด ยกเว้นเรื่องร้อน ถ้าเป็นคนเปิด NB ทั้งคืน ไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะเวลาร้อนมันร้อนเอาเรื่องเหมือนกัน

สเปคสูงๆช่วยได้บ้าง แต่ถ้าไม่ใช้อะไรมากมาย แทบไม่เห็นประโยชน์ของสเปคเทพๆครับ แต่อย่างว่า สเปครุ่นใหญ่ก็มาพร้อมกับหน้าตาและวัสดุแบบรุ่นใหญ่ ช่วงหลังๆผมขี้เกียจใช้ NB แล้ว ก็เลยเปลี่ยนมาเป็น All in one แต่เลือกพวกสเปคสูงๆแทน

ผมว่าถ้าไม่โยกย้ายนู่นนี่ นั่งประจำอยู่ที่เดียว ลองพิจารณา all in one ก็ไม่เลวครับ ง่ายๆ ตัวเดียวจบ ไม่รุงรังและเงียบด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MaxxIE

14/12/2015 20:32:28
107
สรุปจะซื้ออะไรก็ต้องลองชั่งน้ำหนักดูว่า ความต้องการของเรานั้นอยู่ที่อะไรหนักที่สุด

ถ้าซื้อมาเน้นใช้ทำงานจริงๆจังๆMacก็เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนมากๆ เพราะทุกวันนี้ผมมีเวลาว่างขึ้นมากก็เพราะมันนี่แหละครับ ทำงานเสร็จเร็วขึ้น ปัญหาตัวระบบน้อย ทำให้ผมมีเวลาว่างไว้พักผ่อนเยอะขึ้นมากเลยครับ เมื่อก่อนนี่เวลาว่างผมชอบโดนปัญหาของคอมที่ใช้อยู่แย่งไปตลอดเลยครับ

ไม่ว่าจะ ScanVirus แก้ปัญหาที่ไวรัสทิ้งไว้ ต่างๆนาๆครับ แต่ผมไม่ได้จะโทษว่าWindowsมันแย่น่ะ ถ้าผมใช้ส่วนตัวคนเดียวนี่มันก็ปัญหาน้อยพอๆกับMacเลยครับ แต่ถ้าทุกวันเราเลี่ยงแฟลสไดร์ฟคนอื่นที่จะมาเสียบเครื่องเราไม่ได้ เราก็หนีปัญหาไวรัสไม่พ้นหรอกครับ เพราะไม่ว่าAnti-Virusจะเทพจะแพงแค่ไหนมันก็ตามหลังไวรัสอยู่อย่างน้อยหนึ่งก้าวอยู่ดี

ข้อดีของMacส่วนมากมันจะออกแบบมาเน้นSupportการทำงานเป็นหลัก เอามาใช้งานจริงจังได้ดีมาก แต่ประกันต่อได้สูงสุดแค่2ปีรวมกับที่มากับเครื่อง1ปี ก็ได้รวมมาแค่3ปีครับ ถ้าจะใช้ยาวๆ5-7ปี ก็ชั่งใจเรื่องค่าซ่อมหลังหมดประกันที่ราคาบางอย่างก็พอๆกับซื้อเครื่องใหม่กันเลยทีเดียวครับ ลองชั่งน้ำหนักคุณสมบัติแต่ล่ะข้อดู

ถ้าเน้นใช้ยาวๆ5ปีแน่ๆ Dell กลุ่ม​Businessเลยครับ อย่าไปเล่นThinkpadสมัยนี้เลย มันกากเกินที่จะใช้ชื่อว่าThinkpadแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

artpiggo

14/12/2015 22:01:01
15
ขอบคุณเฮียมั่นและท่าน MaxxIE สำหรับข้อมูล และเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียของทั้งสองค่ายให้นะครับ เป็นประโยชน์และเป็นความรู้แก่ทุกคนรวมทั้งตัวผมเลย

ส่วน forward plan ผมตอนนี้ หลังจากคิดไปคิดมาและปรึกษาเพื่อนๆรอบข้าง ผมได้ข้อสรุปใหม่ว่าจะซื้อแบบ desktop ไปเลยครับ แล้วก็ตั้งงบไว้เหลือแค่ 35k ก็พอ เพราะคิดๆดูแล้ว ทุกวันนี้ก็ไม่ค่อยได้พกไปไหนอยู่แล้ว งบที่เหลือเอาไปลง DAC/AMP ได้ด้วย 5555

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

sanpasilp

15/12/2015 10:06:35
5
ไป macbook pro retina เลยดีกว่าครับ ทั้งจอและความทน จัดแบบ cto ก่อนซื้อเลยครับ
คือเลือกสเปคก่อนเลย
เห็นใช้ photoshop ด้วย จอก็สำคัญมากครับ
หัดเล่น mac ไม่ยากครับแถมจะติดเอาด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

MaxxIE

15/12/2015 14:40:30
107
ถ้าเล่นDesktop อย่าลืมเผื่องบไว้จัดUPSดีๆสักตัวด้วยน่ะครับ
มันช่วยเซฟเครื่องของเราได้พอสมควรเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

artpiggo

15/12/2015 15:47:46
15
ครับผม เรื่อง ups มีจัดเตรียมไว้เรียบร้อย ขอบคุณที่ชี้แนะเพิ่มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Funell

17/12/2015 16:33:34
0
ถ้าเป็นโน้ตบุ๊ค เอา MSI GE60 หรือ GE70
ถ้าเป็น Macbook เอา Macbook Pro

ถ้าเป็น PC
ให้หักค่า UPS ออกจากงบ แล้วเริ่มจัดจากราคาที่หักแล้วตรงนั้นครับ
แต่ถ้ามี UPS แล้วก็จัดเต็มเลยครับ

ถ้าเป็นเรื่อง PC ปรึกษาผมก็ได้ครับเรื่องแนวการจัด ซองเหลืองเลยครัช 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Funell

17/12/2015 16:35:02
0
พิมพ์ผิดครับ แก้รุ่น MSI เป็น GS60 กับ GS70 ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

artpiggo

17/12/2015 17:09:22
15
5555 ขอบคุณมากนะครับ มีจัดไว้ในใจคร่าวๆละครับ เดี๋ยวถ้ามีอะไรติดขัดจะส่งเมล์ไปปรึกษานะคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

somkiatr

19/12/2015 09:07:19
182
ถ้าจะเอา desktop ผมแนะนำพวก Small หรือ mini box ก็พอครับ ราคาประมาณ 1x,xxx เช่น พวก Asus Vivo (ดูใน Lazada) ถ้าจะเอามาฟังเพลงเสียงดีครับ จากนั้นก็เอางบที่เหลือไปลงทุนซื้อจอดีๆใหญ่ๆ รวมกันงบไม่น่าจะเกิน 30,000 บาท เดี๋ยวนี้พวก Desktop ใหญ่ๆมันไม่ค่อยนิยมกันแล้ว ยกเว้นว่าจะเอามาเล่นเกมที่ต้องใช้การ์ดจอหนักๆแพงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำ Notebook ให้ทีครับ สำหรับใช้ยาวๆ"