Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เทียบ การเบิร์น หูฟัง กับ การรันอิน เครื่องยนต์

อยากรู้

13/12/2015 15:24:26
พี่ๆว่า เหมือนกันไหมครับ

ส่วนตัวผมขับมอไซใหญ่ รถใหม่จะมีการรันอินเครื่องยนต์ที่ 1000 โล แรก

ทีนี้ ถ้าเปรียบการเผาหูฟัง ในระยะ 50-200 ชม. แรก

จะเหมือนกันไหมครับ

ส่วนตัวผมว่าเหมือนนะครับ ดังนั้นผลต่อมาคือ

มอไซ ขับช้า- ขับเร็ว- ขับกระแทก ยังไง หลังรันอินแล้ว พวก ความเร็ว อัตราเร่ง ความเร็วปลาย ก็เหมือนกันแทบทุกคัน (อาจมีดีเฟค 5% ผมขอตัดไป)

หูฟัง เปิดเพลงไหนๆ ยังไง หลังเบิร์น มันก้จะให้เสียงที่เหมือนกัน (ไม่ว่าจะเบิร์นด้วยเพลงอะไรเป็นหลักสำคัญ ขอแค่เปิดเฉลี่ยๆทุกๆแนวพอ)

ทีนี้ ผมเลยสงสัย บางสำนักเวลาเผาหูฟัง บอกว่า ถ้าเปิดเพลงเบสเยอะ เปิดแหลมน้อย หูฟังจะแหลมกุด อะไรทำนองนี้

มันจะจริงไหมครับ (ขนาดเครื่องยนต์มอไซ ขับถนนไหนถ้าพ้นรันอิน ผลมันก็เหมือนกัน)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

13/12/2015 15:38:19
15
ผมเองก็ anti การเบินหูฟังแบบจู้จี้จุกจิกเช่นกันครับ

ผมก็มักจะเปรียบเทียบแบบเดี๋ยวกับเครื่องยนต์รถนั่นแหละครับ ว่า ขอแค่ไม่ขับในถนนที่วิบากมากนัก (เปิดเพลงที่คุณภาพไม่ค่อยดี) การเบินแบบไหนสุดท้ายก็ให้ผลเหมือนกันครับ

ใช่ว่าขับทางชันแล้วจะทำให้รถขับทางชันดีขึ้นซะหน่อย หรือเอารถไปขับบนหาดทรายก็ใช่ว่ารถมันจะตะลุยทรายได้ดีขึ้นซะหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SARUS

13/12/2015 16:04:07
28

มาม่า
มาแน่
พี่บีททาเคชิเตรียมตัวได้เลยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

13/12/2015 16:13:12
1,866

Beat Takeshi will never walk alone ครับ ^ ^

Right here waiting . . .
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Janonakab

13/12/2015 16:49:43
เห็นด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Ahura

13/12/2015 17:03:06
1,663
ต้นหูกระจงไม่ควรปลูกใกล้ตัวบ้านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

FELT

13/12/2015 21:50:07
6
ห๊ะ! จู๋อากงควรอยู่ห่างจากตัวบ้าน!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

อยากรู้

18/12/2015 13:25:49
ถามหาความรุ้จิงๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ไม่ดราม่าครับ

18/12/2015 13:55:47
ทำไมถึงคิดว่าการเบิร์นหูฟังกับการรันอินเครื่องยนต์เหมือนกันครับ
สองอย่างนี้ผมว่ามันไม่เกี่ยวข้องกันครับ

ถ้าอยากรู้ว่ามีผลจริงรึเปล่าผมว่าพิสูจน์เลยครับ ซื้อหูถูกๆมาสองตัวทดสอบเลยครับ ด้วยตัวเอง แล้วหาเหตุผลว่าทำไมจึงเป็นเช่นนั้น จะสร้างสรรค์กว่าถามหรือจินตนาการณ์เอาโดยที่ไม่ได้ทดลองครับ สำหรับเรื่องนี้นะครับ ถึงมีคนมาบอกว่ามีผลหรือไม่มีผลก็ตามถ้ามันขัดแย้งกับความคิดเรา มันก็มีคำถามต่ออยู่ดีจริงไหมครับ ทดสอบเลยแล้วมาคุยกันดีกว่าครับ อันนี้แหละสร้างสรรค์แน่ๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

SARUS

18/12/2015 14:30:02
28
เปิดกระทู้มา จขกท.ก็มีความคิดโน้มเอียงสรุปไปในทางว่าไม่มีผลอยู่แล้ว
แบบนี้ทางพวกที่ใส่ใจเรื่องเบิร์น ไม่มีใครมาตอบแน่
เพราะจะมีคนที่ไม่ชอบเรื่องเบิร์นมาป่วน(อย่าโกรธกันนะคับ มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ คือไม่เห็นด้วย จะโต้แย้งกันก็ไม่เห็นแปลก แต่เกือบ หรือจะบอกว่า ทุกที จะมีการกวนกันด้วย ทั้งที่ฝ่ายที่แย้งด้วยเหตุผลก็มี แต่ก็มีความเห็น....มาทำให้เกิดดราม่ามาตลอด)

ผมเคยเสนอให้แยกฝั่งกันเสียด้วยซ้ำคับ ความเห็นนี้อยากรู้ข้อมูลเรื่องเบิร์น ขอให้พวกที่เชื่อมาช่วยกันให้ข้อมูล(ซึ่งแค่คนละสูตร มันก็น่าจะทะเลาะกันเองอยู่แล้ว) กระทู้กไหนไม่ชอบเบิร์น เชิญพวกเดียวกันเข้ามาตอบ จะได้มีความเห็นสอดคล้องไปในทางเดียวกัน ไม่ต้องดราม่าเยอะๆแบบตลอดปีที่ผ่านมา ใครชอบข้อมูลฟากไหนก็ถามตอบแยกห้องกันไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yamano

18/12/2015 14:47:26
ในฐานะที่ผมเคยเป็นวีรบุรุษมอไซร์

ผมว่าก็เหมือนกันครับ รถที่เค้าจะแข่ง แม้แต่ยาง ผ้าเบรกก็ต้องเบิร์นก่อน
แต่ถ้าเป็นรถขับธรรมดาก็ขับไปปกติ

หูฟังก็เหมือนกันสำหรับผู้ที่รักและคิดว่าต้องการเสียงที่ดีที่สุด
เราก็ตั้งใจเบิร์นกันสุดฤทธิ์สุดเดช ตามความรุ้สึกว่าดีของแต่ละท่าน

แต่ถ้าฟังปกติ ขอแค่ดังให้ได้ยิน ก็ใช้ไปเรื่อยเดี๋ยวก็ดีเอง

แม้แต่หูฟัง Iphone EarPods ผมยังเบิร์นเลย
เสียงต่างกับของน้องสาวผมที่ไม่เบิร์น ใช้ไปตามปกติยังไง
ผมก็ไม่รู้ แต่น้องผมเค้าเอาของผมไป แล้วทิ้งอันของเค้าไว้ให้ผมแทนอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

BarBeer

19/12/2015 20:30:48
0
เมื่อก่อนยังไม่รู้เรื่องเบิร์น ซื้อไวแสงR02 มา 2 ตัว ใช้คนละอันกับแฟน
ตัวที่ผมใช้ฟังด้วยไฟล์ริปCD ของแฟนใช้ฟังMP3ทั่วๆไป(ไม่ถึง320)
ทั้ง2ตัวฟังไปเรื่อยๆไม่ได้เบิร์นเพราะยังไม่รู้จัก
มีวันนึงหยิบของแฟนมาฟังเสียงต่างกันอย่างชัดเจน ไม่บอกนะคับอันไหนดีกว่า
ย้ำนะคับผมไม่ได้เบิร์น แค่File+เครืองเล่นต่างกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

BarBeer

19/12/2015 20:34:03
0
หลังจากวันนั้นก็หาความรู้ และมารู้ว่าหูมันมีช่วงเบิร์นอินด้วย ตั้งแต่นั้น หูแถมผมก็เบร์น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

อยากรู้

20/12/2015 19:45:57
หลายคนหลงประเด็นครับโผมมมมมม

โอเค จะสรุปยังงี้นะครับ

ผมเชื่อว่า
1. หูฟัง หลังเบิร์น เสียง ดีขึ้น มากกว่า ก่อนเบิร์น แน่นอน อันนี้จบนะครับ ผมเคยครอบครองไปถึงตัวสูงสุด w4r ไม่ได้เทพไรมากในสมัยนี้

2. ประเด็นคือ การ เบิร์น แต่ละสูตรๆ พอหลังเบิร์น เสียงต่างกัน

ความเห็นผมคือ ไม่ว่าคุณจะเบิร์น สูตรไหน เสียงก็เหมือนกัน แต่ที่แน่ๆ เสียงดีกว่าก่อนเบิร์นแน่นอน

เหมือนมอไซ ไม่ว่าคุณจะไป "รันอินเทโค้งบนเขา" หรือขับ"รันอินเทโค้ง ในสนามแข่ง " ล้วนให้ผล(เครื่องยนต์เช้าที่เข้าทาง) เหมือนกัน

นี้คือสิ่งที่อยากถามทุกๆท่านครับ ว่ามันเหมือนกันไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Ahura

20/12/2015 20:03:44
1,663

รณรงค์ใช้ช่อง ค้นหา พิมพ์คำว่า เบิร์นหูฟัง ครับ

อ่านไปสักร้อยกระทู้ ใช้เวลาสักหนึ่งวันคงหมด

เบิร์นเทพ เบิร์นมาร เบิร์นอภินิหาร เบิร์นหุบ เบิร์นแก้ และอีกสารพัดเบิร์นครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

SARUS

20/12/2015 20:43:13
28
ไม่ต้องหูฟังหรอกคับ
เอารถเนี่ยแหละ
รถแต่ละคัน ผ่านการใช้งานมาแล้ว ยังเหมือนกันอยู่ไหมคับ ถ้าไม่ได้โมฯมา รถคุณ รถเพื่อนคุณยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน ที่ผ่านการใช้งานการบำรุงรักษาต่างกัน มันไม่เหมือนกันมันแปลกตรงไหน
หรือจะบอกว่า รถมันต่างกันเอง เพราะโรงงานผลิตมาไม่เหมือนกันในแต่ละคัน

ถ้าหูฟัง มันเบิร์น มันใช้งานมาต่างกัน ก็อาจจะต่างกันบ้าง
ก็ถ้าแค่ต่าง แล้วมันสร้างความทุกข์ในใจคนที่แอนตี้เบิร์นมากนักหรือไงคับ ว่ามันไม่ตรงความเชื่อความเข้าใจของเรา

ผมยังจำความเห็นหลายกระทู้ที่เคยได้ร่วมซดมาม่า คือ การเบิร์นไม่ทำให้เสียงต่าง ใช้ยังไงเบิร์นยังไง พอชั่วโมงเท่ากัน เสียงก็ต้องเหมือนกัน ถ้าเสียงไม่เหมือน แสดงว่า โรงงานทำออกมาเสียงไม่เหมือนกันเอง??

แล้วยังเรื่องการรับรู้อีก ต่างมากหรือน้อย ในปริมาณที่คง แต่มีผลต่อการรับรู้ของคนต่างกัน
เคยได้อ่านเจอใครสักคนบอกว่า พริกป่นหนึ่งช้อนในชามก๊วยเตี๋ยว ยังมีคนบอกว่าเผ็ดมากหรือน้อยต่างกันเลยคับ

ผมตั้งสมมุตติฐานเอาว่า กระทู้นี้ ไม่ค่อยชอบเรื่องเบิร์น ท่านที่คิด เห็น แบบนี้ มาสามัคคีชุมนุมกันให้ชื่นมื่นดีกว่าคับ ท่านที่ชอบเรื่องเบิร์น ไปตั้งกระทู้สังสรรค์กัน ท่าจะดูเป็นการปรองดองสมานฉันท์มากกว่านะคับ ไม่ต้องขัดแย้งกัน ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ลองเอง

20/12/2015 22:12:35
เดโม pk2 ที่ร้านเฮีย แต่ละสาขาเสียงไม่เหมือนกันสักตัว ทั้งที่ควรพ้นเบิร์นแล้ว

คนที่บอกว่าเปิดๆไปสุดท้ายเสียงก็เหมือนกันอยู่ดี
ลองหาเหตุผลมาตอบหน่อยครับว่าทำไมเดโม pk2 ที่ร้านเฮีย
แต่ละสาขาเสียงถึงไม่เหมือนกัน
หยิกหู 0
"เทียบ การเบิร์น หูฟัง กับ การรันอิน เครื่องยนต์"