Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชุด computer transport ผ่านแบตราคาประหยัด

Windows X

10/12/2015 22:47:09
337

สิ่งที่ต้องมี

1. Lenovo Miix 10 - เป็น tablet Windows 10 ที่ราคาถูกมาก แค่ 8900 เอง สามารถใส่ micro sd card แบบ Premium ของ Sony เล่นเพลงตรงๆได้เลยครับ แต่จะขุนให้เสียงดีหน่อยก็ต้องใช้ Fidelizer Pro คู่กับโปรแกรมฟังเพลงคู่ใจด้วย ยังไม่ได้ซื้อ J River มาลงเลยใช้ foobar2000 แทนไปก่อนละกัน ประหยัดกว่า Mac Mini บานเลย

2. Hiface Two - เป็น audio interface ที่เล็ก พกพาง่าย ราคาย่อมเยาว์อยู่ที่ 5500 บาท ว่าจะจัด Hiface Evo Two มาเสริมทัพ เร็วๆนี้เหมือนกันครับ เสียงน่าจะดีขึ้นเยอะ

3. สาย USB extension cable แบบแยกไฟ - เนื่องจาก Lenovo Miix 10 นั้นจ่ายไฟได้ต่ำจึงไม่สามารถต่อ Hiface เล่นได้ตรงๆ ผมจึงได้ทำสาย USB extension cable ที่แยกไฟขึ้นมา กลายเป็น battery powered Hiface แทนครับ

4. Powerbank - ปกติเอาไว้ชาร์จกล้องกับมือถือเวลาออกนอกบ้าน พอเอามาต่อฟังเพลงตรงๆก็ให้เสียงที่สะอาดนิ่งกว่าต่อไฟจากคอมตรงๆเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย

ปกติเอา tablet มา compile Fidelizer ส่งลูกค้าเวลาไปเที่ยว แต่พอเอามาฟังเพลงแต่เสียงที่ได้นี้ช่างน่าตกใจจริงๆครับ ผมว่าสาย USB extension cable แบบแยกไฟน่าจะมีคนทำแบบ audiophile มาขายน่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องไฟได้เยอะเลยนะครับเนี่ย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

11/12/2015 11:12:31
424
สาย extension แยก power แบบนี้น่าสนใจจริงๆคับ ต้องไปหาสั่งทำบ้างละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Windows X

11/12/2015 14:17:52
337
สายที่ผมทำก็เป็นแบบ Audiophile นะครับ แต่พวกสายแบบมี brand ในตลาดยังไม่ทำกันเลยทำใช้เองก็ได้ สนใจก็สั่งทำกับผมได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tiger_silver

11/12/2015 14:42:45
3
จริงแล้ว ...จะไปทำหัวแยกทำไมครับ ...ทำชุดไฟเพิมไปเลย...ชางบ้านเราเก่งๆมีเยอะแยะ
USB+linear power supply

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

11/12/2015 14:53:10
337
โจทย์ผมคือจะต่อ battery powered แบบย่อมเยาว์น่ะครับ ในวงการเครื่องเสียงพวกเครื่องที่เป็น battery powered จะมีราคาสูง ถ้าเอาทำสายแยกไฟต่อกับ powerbank ก็ราคาหลักพันอยู่ เผลอๆจะหลักร้อยก็ได้แล้วแต่คุณภาพของ เลยเอามาโพสลงให้ดูเป็นไอเดียเผื่อคนสนใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ชุด computer transport ผ่านแบตราคาประหยัด"