Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ เสียงหูฟัง IN-EAR Sony หน่อยคับได้ไป ลองมามาหลายรุ่น

chinachot00

09/12/2015 05:07:30
0
เริ่มเรื่องเลยละกันคับ หลังจากที่โพสถามแล้วถามอีกมากมาย วันนี้ได้ไปลอง h.ear in / h.ear in NC ผมลองเทส 2 ตัวนี้ก่อน ใช้กับ เครื่องเล่น A25 คับฟังเทส เป็นเพลง POP ROCK (เพลง อกหัก ชีวิตยังสวยงาม ฯลฯ)

ความรุ้สึกผมที่ได้นะคับ รุ้สึกว่า ตัว h.ear in เสียงที่ให้ครบถ้วนจริงคับแต่เสียงแหลมรู้สึกจะบาดหูผม และก็จะแยกชิ้นดนตรีไม่ดี เหมือนกับ h.ear in NC ก็ออกแนวเดียวกัน(แต่เสียงแหลมไม่บาดหูคับ) เสียงกลางเหมือนจะเพาๆกว่า คับ แต่เรื่อง อิแพ็กของเสียง ตัว h.ear in ทำได้ดีกว่ามากฟังแล้วดูมีอะไรมากกว่า ในขนาดที่ราคาถูกกว่า เบสกระแทรกรุ้สึกฟังแล้วได้ความรู้สึกมากกว่า h.ear in NC ผมเลยมาทดสอบ ต่อโดนเอา

h.ear in กับ XBA-3 มาเทียบกัน สรุปที่ผมบ่นๆ ไปต่างๆน่าๆแต่ผมกลับได้ A25 มาวันนี้ทดสอบตามเพลงที่ บอกคับ เพลงอกหัก ตอนลองกับ h.ear in เสียงจะบาดหูมากกว่า แต่XBA-3 กลับไม่บาดแยกแยะชิ้นดนตรีดีกว่า เพราะผมคิดว่าน่าจะเป็นเพลง ตัวไดรเวอร์ ที่มี 3 ตัว ในภาพรวม XBA-3 ดีกว่าทุกอย่างคับ แต่ติดที่เรื่อง อิแพ็กเบส จะเบากว่าเรื่อง ความโปร่งใสก็ ใสกว้าง แต่ผมไม่รู้สึก ถึงซาวสเตจเท่าไร คับ

ต่อมาผมจึง เอา XBA-3 มาดวน กับ XBA-4 เป็นรุ่นทอป ของซี่รี่นี้รึเปล่า มีไดเวอร์ 4 ตัว (เพลง อกหัก)

พอฟังแล้วนะคับ ผมรู้สึกชอบ หูฟังที่มีs] เสียงที่โปร้งกว้าง ของXBA-3 แต่เบสของ XBA-3 สู้ XBA-4 ไม่ได้เลยและ ผมเองก็ชอบเสียง เบส ของ XBA-4 มากเลยคับ และรู้สึกว่า เสียงกีต้า และการแยกแยะ ของ XBA-4 เสียงกลองต่างๆ กระเดืองจะได้ อิมแพตที่ฟังแล้วได้อารมณ์ ของร็อคที่ผมต้องการพอสมควร เหมือนจะติดๆเสียงดรากๆ เหมือนที่รีวิวบอกด้วยนะคับผมรู้สึกได้ ไม่ใสโปร่งแบบ XNA-3

จากที่พูดมา ผมเองชอบ
XBA-4 นะคับ แต่ติดที่ อยากได้รุ่นที่ อัพเดทสายได้ แนวเสียงคล้าย XBA-4 แต่อยากได้มีความโปร่งใสแบบ XBA-3 แต่ถ้าได้ ซาวสเตจที่กว้างด้วย จะดีมากคับ (ผมเองไม่รู้นะคับว่าที่ผมอยากได้เสียงที่ผมพูดไปทั้งหมดจะมีครบในหูฟังในแต่ละรุ่น
เพราะผมเอง ก็โดนติมาว่าหูฟังไม่ได้ครบทุกย่านที่ต้องการหรอกคับ เนื่องจากผมไม่รู้ไม่มีที่ให้ลองเลยต้องหาวิธีหาข้อมูลแบบนี้ละคับ)

ผมเลยอยากรู้ว่า ตัว XBA-a2/a3 ที่เป็นซี่รี่ใหม่ตอนนี้ที่ มี 3 ไดรเวอร์ สามารถอัพเกรด สายได้รึเปล่าครับ และจำเป็นต้องเป็น สายของ Sony รึเปล่าคับ

และแนว เสียงของ XBA-a2/a3 ใกล้เคียง กับ XBA-3/XBA-4 มั้ยคับ

เหมือนผมจะลองSony XBA-a2/a3 ไปจังหวัด ลูกพี่ลูกน้องผม อุดรธานีคับ ผมอยู่ขอนแก่น เลยอยากสอบถามพี่ๆที่เข้ามาอ่านอยากรู้ว่า ทางศูนย์อยู่อุดร หรือตัวแทนจำหน่ายมีสินค้าให้ลองมั้ยคับ

หรือมีรุ่นแนะฝากขอคับแนะนำด้วยนะคับ
จากข้างต้น หูฟังมีหลายไดรเวอร์ (หรือถ้าไดรเวอร์เดียวทำได้ดีหรือ เทียบเท่า ก็ฝากแนะนำด้วยคับ)เสียงที่อยากได้ สงสัยจะติด ดราก โปร่งๆใส่ๆ 555 ไม่รู้มีมั้ยนะคับ เสียงกลางก็แนว Sony คับ เสียงแหลม ก็เป็น แบบ XBA-3 หรือ 4 ได้หมดคับ เสียงกลอง กระเดือง เบสมีอิมแพ็ก เหมือน XBA-4 เสียงกีต้าจัดจานแบบเหมือนฟังเสียง สดของกีต้าพี่ยอด ตอนฟัง เพลง เงา ในคอนเสริต คราม อะคับ ไม่รู้เว่อไปรึเปล่า 555 เสียงต่ำก็ ตามแบบแนวของ XBA-4 เลยคับ

ถ้าอธิบายตรงไหนผิดพลาด หรือขอคำแนะนำ เยอะก็ขออภัยด้วยคับ เป็นกระทู้แรกที่ผมคิดว่า เขียนได้ยาวและมีสาระสุดๆ ตั้วแต่ถามมาละคับ เหมือนจะ อวยตัวเองขอโทดคับ 5555555555
(มือใหม่ต่างจังหวัดพึงหัดเล่นไม่นานคับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Man in Black

09/12/2015 07:27:18
7
ฟังดูน่าจะลอง xba a3 นะครับ น่าจะได้แนวที่ต้องการ ผมเคยใช้ xba4 มันดาร์กเกินไปแต่ a3 มันจูนมาดีครับ ไม่ดาร์กเกิน โปร่ง เบสดีมวลใหญ่สไตล์ sony รายละเอียดดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

redondo16

09/12/2015 08:49:44
ผมมี XBA-C10ip XBA-2ip และ XBA-H2

แนวเสียง XBA 2 รุ่นแรกที่เป็น BA ล้วน ไม่มีไดนามิคไดรเวอร์ กลางพุ่ง ใสออกแห้งนิดๆ เบสเน้นรายละเอียด ไม่ตูมๆดูมๆ แหลมบางตัวเสียดหู เช่น XBA-3 เคยได้มาแล้วปล่อยไปอย่างเร็วเพราะเหตุนี้ ส่วน XBA-4 ลองนานละจำไม่ได้ 55

พอได้ feedback กลับมา sony คงกลับมาจูนเสียงใหม่เอาไดนามิคมาผสมกลับ BA เป็นซีรี่ย์ H โทนเสียงจะคล้ายกับซีรี่ย์เก่าๆ EX มากขึ้น แต่ความเห็นผม ผมว่าเบสบวมไปหน่อย กลบเสียงกลางของไดรเวอร์ BA พอสมควร ข้อดีของซีรี่ย์นี้คือดูหนังสนุกมาก ระเบิดตูมตามสะเทือนแก้วหูดี และเปลี่ยนสายได้เป็นขั้ว MMCX ทั่วไป ไม่ใช่ขั้วอินดี้แบบ EX1000

มาซีรี่ย์ล่าสุด A ก็ยังใช้ไดนามิคผสม BA อยู่ แนวเสียงไปทางเดียวกับซีรี่ย์ H แต่จะ Flat มากขึ้น ลดเบส ลดแหลมลงมาระดับนึง โดยที่ยังฟังสนุกอยู่ ผมชอบ A2 รอราคาลดแรงๆหน่อย ช่วงนี้ A1ap ลด 50% เหลือ 2,500 บาทก็น่าสนใจ รุ่น A2-A3 เปลี่ยนสายได้ ขั้ว MMCX

ส่วน EX750ap แนวเสียงก็ใกล้เคียง EX650 เบสสนุก กลางจมนิดๆ แต่บู๊สย่านแหลมมากขึ้นหน่อยเพื่อให้สเปกเป็น Hi-Res แต่ผมว่าก็ไม่ได้เสียดหูเท่าไรนะ (เทียบกับที่เคยลอง XBA-3 ตัวนี้นแหลมทะลวงแก้วหู 55) ตัวที่ลองศูนย์ sony คงยังไม่พ้นเบิร์น ถ้าเบิร์นยาวๆน่าจะดีกว่านี้

ผมเล่นหูฟังมาพักนึง คิดว่าไม่ได้หูทองอะไร ก็ซื้อมาขายไปหลายตัว แต่หลังๆเหลือแต่ Sony แฮะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

wittyz

09/12/2015 09:25:48
ลอง A3 เลยครับ เสียงดีกลมกล่อม เบสมาเป็นลูก ๆ

แต่เบิร์นนานหน่อยนะ

ไม่ก็จัด Z5 เลย ใช้อยู่ถูกใจมาก ๆ แม้ว่าจะยังไม่ได้เปลี่ยนสายก็เหอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

epyon

09/12/2015 09:52:32
1
ผมว่า XBA-H3 น่าจะตอบโจทย์ความต้องการของเจ้าของกระทู้ได้นะครับ
ถ้าอยากลองฟัง ช่วงปีใหม่นัดเจอกันได้นะครับ ผมก็อยู่ขอนแก่น
จะได้ลองฟังประกอบการตัดสินใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Kengindyrock

09/12/2015 13:28:06
0
ผมใช้A2อัพสาย ADL ครับ ข้อดีคือมันนอนทับไม่หักครับ เอิกๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

BlackPhoenix

09/12/2015 14:00:40
71
แนะนำ XBA-A3 อีกเสียงครับ เบสลูกโตแรงปะทะดี รายละเอียดมาครบ หาซื้อง่าย ช็อปของโซนี่มีขายประจำครับ หรือถ้างบถึงจัด XBA-Z5 เลยครับ เบสมาเป็นลูกกำลังเหมาะ แรงปะทะน้อยกว่า A3 แต่ดีพเบสนี่สุดติ่งจริงๆ ครับ รายละเอียดระยิบระยับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

chinachot00

09/12/2015 19:36:04
0
ขอบคุณทุกความคิดเห็น ครับ ผม

ผมมีข้อสงสัยอีก ข้อคือ Sony A2 A3 ต้องอัพสาย ของSony อย่างเดียวปะคับ หรือของยี่ห้ออื่นก็ได้คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

chinachot00

09/12/2015 19:40:54
0
แล้วมีตัวไหนแนว เสียงใกล้ เคียงกับ A3 และ A2บ้างครับช่วยแนะนำทีคับ สาวกโซนนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

thanasea

09/12/2015 21:16:40
0
Sony ขั้วสายเป็น mmcx ครับ ซึ่งสามารถอัพเกรดได้ทั่วไป แต่ติดตรงที่ข้อต่อมันจะมีตัวล็อกและอยู่ลึกหน่อย ต้องลองเสียบดูอ่ะครับ ถ้าข้อต่อตรงสายไม่ใหญ่เกินไปก็เสียบได้อยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

chinachot00

09/12/2015 21:46:48
0
ขอบคุณคับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

mimi

09/12/2015 22:19:05
ขอถามเรื่องเสียง a1 หน่อยครับ พอดีได้ตัวทดลองมาราคา 2500 ความรูัสึกเหมือนเสียงมันแหลมๆ บางเพลงนี่พร่าๆหน่อยๆ เทียบกับ h2 ที่เคยใช้ เหมือนย่านเสียงสูงของ h2 จะฟังเนียนสบายกว่า อยากทราบว่าเป็นปกติของรุ่นนี้รึป่าวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

BlackPhoenix

10/12/2015 16:38:35
71
@mimi

ปกติครับ เพราะ A1 ให้ BA ตัวเดียวขับทั้งย่านกลางและสูงถ้าฟังเพลงที่รายละเอียดมากๆ จะให้รายละเอียดได้ไม่ดีพอ ส่วน A2, H2 จะมี BA 2 ตัวแยกกันขับย่านกลางและแหลม จึงให้รายละเอียดได้มากกว่าและย่านแหลมจะเนียนหูกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

redondo16

10/12/2015 19:18:57
55
H2 ba1 ไดนามิค1 ครับ แต่ตัวไดนามิคใหญ่กว่าตัว a1 ทำให้แหลมไม่เสียดมากะเบสหนักแน่นกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ เสียงหูฟัง IN-EAR Sony หน่อยคับได้ไป ลองมามาหลายรุ่น"