Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วันนี้ไปร้านมั่นคงสาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า+เพิ่งได้ลองฟัง iBasso DX-80 ครับ

สันติ

06/12/2015 22:26:14
50
6 ธันวาคม 2558
วันนี้ไปร้านมั่นคงสาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า+เพิ่งได้ลองฟัง iBasso DX-80 ครับ

ดีใจสุด ๆ ที่ร้านมั่นคงของเฮีย มาเปิดที่ห้างในย่านฝั่งธนฯ
แถว ๆ บ้านผม (บ้านผมอยู่ ซ.จรัญสนิทวงศ์ 37)
นั่งรถเมล์ มาประมาณ 6 ป้ายจากแมคโครจรัญฯ ก็มาถึงแล้ว
เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ปรับปรุงภายในใหม่สวยดีน่าเดินขึ้นเยอะมาก ๆ

ต่อไปผมจะมาแต่สาขานี้ล่ะครับ เพราะสะดวกสำหรับผมมาก ๆ เลยละ
ไม่ต้องไปถึงพาราก้อน และ เรือธงแล้ว ว่ะ ฮ่าๆๆๆ (หัวเราะแบบหน้ากากแอ๊คชั่น)

เอาล่ะ เมื่อมาเดินเซ็นทรัลปิ่นแบบปรับปรุงโฉมใหม่
วันนี้ไม่พูดถึงร้านอื่นละครับ พูดถึงร้านเฮียนี่ละ
ร้านหูฟัง MUNKONG อยู่ชั้น 3 กลางห้างเลย ขึ้นบันไดเลื่อนส่วนกลางห้างครับ
พอขึ้นมาปุ๊บมองหัน ๆ หน่อย ก็เจอครับ ร้านป้ายเหลือง ๆ มีสัญลักษณ์หน้าเฮียมั่นคง
ซึ่งสังเกตุเห็นได้ไม่ยากครับ

พอเดินเข้าไป ก็รู้สึกคุ้น ๆ เลยครับ ใช่ครับ การจัดร้านคล้าย ๆ กับสาขาพาราก้อนครับ
แม้ตอนนี้ของจะลงยังไม่ครบ (ซึ่งกำลังทยอย ๆ มา) ผมชอบโต๊ะไม้หน้าร้านนะ
บรรยากาศนั่งฟังกับโต๊ะไม้มันชอบอ่ะ บอกไม่ถูก

พอนั่งแล้วก็เลยมองรอบ ๆ ครับ ถ้าเราเข้ามาจากหน้าร้าน
ทางซ้ายมือจะเจอหูฟังกลุ่ม Sennheiser เพียบ

พอมองทางขวาก็จะเจอชั้นวางหูฟังเจ๋ง ๆ ไว้หลายตัวเลย
ไม่ได้วางโชว์อย่างเดียวนะครับ ขอให้น้องหยิบมาให้ลองฟังได้เลยครับ

ช่วงกลาง ๆ ร้านก็จะเจอ คุณน้อง เอลวิส
ซึ่งมาดูแลสาขานี้เป็นการชั่วคราว
ต้องชื่นชมนะครับ น้อง ๆ ร้านเฮียนี่ บริการดีทุกคนจริง ๆ
แม้น้องกิ๊ฟจะไม่กล้าเข้ามาคุยกับผมเลย หน้าผมนั้นสาว ๆ มักจะกลัวครับ เอิ๊กๆๆ

ถัดไปทางหลังที่คุณเอลวิสยืนก็จะเจอกลุ่มหูฟังอีก

ฝั่งตรงข้ามก็จะเป็นกลุ่มลำโพง บลูทูธ ทั้งหลาย

ใช่ครับ วันนี้ผมเสร็จ Marshall ACTON เอากลับไปฟังเล่น ๆ ด้วย
ตรงกลาง ๆ ก่อนจะสุดด้านในร้าน ก็จะมีตู้ตรงกลางร้าน ซึ่งจะมีเครื่องเล่นหลาย ๆ รุ่น
ให้เราทดลองฟังได้ครับ (บอกน้องเขาเน้อ เขาหยิบให้ลองฟังครับ)

ส่วนด้านในสุดหลังร้าน ก็จะเจอ ภาพหน้าเฮียเต็มกำแพง

บรรยากาศร้านใช้ไฟออกสว่าง ๆ กว่าสาขาพาราก้อนครับ ดูน่าเดินเข้ามามาก ๆ ครับ
เหมือนบินตามแสงไฟเข้ามาเลยอ่ะครับ -_-"

พอบรรยากาศดี ๆ ก็อารมณ์ครึ้ม ๆ ครับ (ต้องจิบเบียร์)
บอกน้องในร้าน (น้องกี้) ตัวใหญ่ ๆ ว่า ได้โปรดเอา iBasso DX-80 มาให้พี่ฟังหน่อยเนื่องจากผมเห็น "น้าชา" ตั้งกระทู้เกี่ยวกับไอ้เจ้า DX-80 ผมก็ได้แต่คัน ไม่มีโอกาสได้ลองฟังซักที

เอาละครับ ต่อไปนี้ไม่ใช่การรีวิวนะครับ
เป็นแค่การเริ่มสัมผัสและได้ฟังเสียงครับ เอาเป็นว่า พรีวิว ละกันครับ
เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ ใครจะเชื่อหรือไม่ ตามสบายนะครับผม

จากนั้นน้องกี้ก็จัดมาให้ ถามผมว่า พี่เอาหูฟังติดมาไหมครับ
ผมตอบว่า ไม่ได้เอาอะไรติดมาเลยครับ ทั้งหูฟังและเมม
น้องก็ถามว่า พี่อยากฟังกับหูอะไร ผมตอบเลย หูเสี่ยอ๊อดครับ OSTRY 06
เพราะผมชอบหูฟังตัวนี้สุดๆ เลยอ่ะ

น้องก็จัดแจงเอาเมมใส่เครื่อง และหยิบหูฟังมาให้
พร้อมกับสอนการใช้งานเบื้องต้น
ซึ่งเรียนรู้ไม่ยากครับ เพราะผมเคยมี DX-50 ครับ
และแล้วก็มาวางตรงหน้า

จับพลิกดูด้านหลัง

วัสดุเป็นอลูมิเนียม ออกพื้นผิวด้าน ๆ ครับ เบาดีนะครับ
ขนาดกำลังพอดีมือเลย DX-80
ที่ทำราคาขนาดนี้ได้เพราะไม่มี mem ในตัวนั่นเอง
ต้องมี micro SD Card ในการใช้งาน ซึ่งมีให้ถึงสองช่องให้เราใส่

ข้าง ๆ ก็จะเป็นช่อง usb ครับ เป็นได้ทั้งชาร์จ และ ต่อออกเป็น dac ได้ด้วย
ส่วนช่อง Digital Out ด้านซ้ายมือ ก็เป็นทั้ง optic และ coaxial ด้วยเออ

ในชุดจะมีซิลิโคนให้ด้วยนะ แต่ผมจับถอดเลย

อำนวยความสะดวกดีนะครับ ไม่ต้องไปหาซิลิโคนให้เสียเวลา

ส่วนสันเครื่องด้านล่าง ก็จะมีช่อง Phone (ช่องไว้เสียบหูฟัง)
และช่อง Line Out ด้วยนะครับ

ส่วนสันเครื่องทั้งซ้ายและขวาก็มีปุ่มให้เราใช้งาน
ภาพทางด้านซ้าย ก็จะเป็นสันเครื่องขวามือ
(เออแล้วไม่วางภาพให้มันขวามือไปเลยเนอะ คนอ่านจะได้เข้าใจง่าย ๆ)
-_-" ผมขอโทษฮะ
สันเครื่องขวามือ จะเป็น +- ใช่ครับ ปุ่มปรับความดัง Volume นั่นเอง
สันเครื่องซ้ายมือ จะเป็นปุ่ม Power ครับ

ผมลองปรับที่ Volume ระดับความดัง 100 ครับ
เรียกได้ว่า กำลังดี สำหรับหูเสี่ยอ๊อด ที่ผมลองใช้งาน

เมมที่น้องกี้ เสียบมาให้นั้น
ก็จะลงเพลงแบบ 24bit และ dsd เอาไว้
แน่นอน ผมลอง dsd เลยครับ

ลง พิงค์ฟรอย เอาไว้ให้ฟัง แหม ๆ
แน่นอน Shine On You Crazy Diamond เลยพี่น้อง
นั่งฟังไปพักใหญ่ ๆ เลยครับ มีอัลบั้มของศิลปินอื่นๆ ด้วยนะ
ทั้ง รีเบคก้า , แบ็ทแมน ซาวน์แทร็ก ฯลฯ และ อีกมากมาย
แต่ผมมาเสร็จที่อัลบั้มนี้ แบบ dsd ซะด้วย

ชอบจริง ๆ Yo Yo Ma อัลบั้มที่รวมเพลงประกอบทั้งหนังและซีรียส์
ยิ่งเพลง The Fall นี่ ชอบมาก ๆ โน๊ตแบบนี้ เพลินเลยครับ

คือถ้าในช่วงราคา 11,000-14,000 บาท ผมว่า ibasso DX-80 คุ้มตังค์นะ
แม้ Ai และ FW ในช่วงแรกเริ่มนี้จะยังไม่ลื่นปรื้ดๆ
แต่ค่ายนี้ไม่ต้องห่วง เขาปรับปรุง FW ให้ดีขึ้นเสมอนะ
ส่วนเรื่องเสียงที่ให้สำหรับการฟัง dsd ผมว่าดีมาก ๆ เลยสำหรับราคาระดับนี้

สรุปวันนี้ไปก็ได้ไปจัด ลำโพงบลูทูธ Marshall ACTON กลับมาบ้าน
และเกือบจะจัด iBasso DX-80 กลับบ้านอยู่แล้ว คันชิบเป๋ง
แต่ในใจคิดว่า ขอฟัง aune M2 อีกซักตัวเถิดว้า ค่อยตัดสินใจ
เพราะอีกซักพัก ที่สาขาเซ็นปิ่น ก็น่าจะมีเดโมของ aune M2 มาให้ลองฟังครับ

ก็ขอขอบคุณครับ ที่เฮียตัดสินใจมาเปิดที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า
ว่าง ๆ จะนัดเฮียให้เลี้ยงข้าวผมด้วยนะครับ (เอ๊ะ ยังไง)

จบการนำเสนอ คร่าว ๆ เพียงเท่านี้ครับ
ทุกอย่างคือ ฟิลลิ่ง ครับ
ฟิลลิ่งคัน iBasso DX-80 ชะมัด เสียงเพลงของ Yo Yo Ma ติดหูกลับบ้านเลยเว้ยเฮ้ย

auns555 (สันติ)
line id : auns555
email : auns555@hotmail.com
Tel. 089-078-5670
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สันติ

06/12/2015 22:31:55
50
แก้ไข ภาพไม่ขึ้นภาพนี้ครับ

ส่วนสันเครื่องทั้งซ้ายและขวาก็มีปุ่มให้เราใช้งาน
ภาพทางด้านซ้าย ก็จะเป็นสันเครื่องขวามือ

(เออแล้วไม่วางภาพให้มันขวามือไปเลยเนอะ คนอ่านจะได้เข้าใจง่าย ๆ)
-_-"
สันเครื่องขวามือ จะเป็น +- ใช่ครับ ปุ่มปรับความดัง Volume นั่นเอง
สันเครื่องซ้ายมือ จะเป็นปุ่ม Power ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

xixigod

06/12/2015 22:39:29
2
ดีครับ ผมก็ใช้อยุ่ เครื่องตัวจริง สวยกว่าในรูป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สันติ

06/12/2015 22:46:47
50

ได้สติ๊กเกอร์ด้วยครับ
จะเอาไปแปะกระจกรถเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

06/12/2015 23:01:50
4,282
ขอบคุณที่แวะมาเที่ยวสาขานี้นะครับพี่ และขอบคุณสำหรับรีวิวแนะนำร้านอีกด้วย 555

หลังจากร้านเสร็จ สิ่งที่ผมพบว่าต้องแก้ไขก่อนก็คือ

- ป้ายที่ช่างเค้าเร่งทำ จนสเกลไม่เหมือนโลโก้จริง และไฟป้ายสีซีดมาก สว่างไม่พอครับ
- มองจากด้านนอก อาจจะไม่ทราบว่าเป็นร้านอะไร
- ดิสเพลย์ภายในร้านต้องปรับเพิ่มการโชว์สินค้าให้ชัดเจนอีกหน่อย
- โต๊ะอาจจะต้องลงแล็คเกอร์แบบด้าน เพราะว่ามีคนโดนเสี้ยนตำมือด้วยครับ

555 พรุ่งนี้ก็ต้องเร่งปรับทันทีเลยครับ เพราะผมสังเกตุว่าคนแถวๆนี้ยังงงๆๆว่ามันคือร้านอะไรกันแน่ แต่สำหรับพวกเราจะเข้าใจกันได้ดีอยู่แล้ว เห็นปุ๊บรู้ปั๊บ ไว้จะมารายงานต่อนะคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Progreso

06/12/2015 23:53:41
0
ชอบชั้นวางหูฟัง ฟูลไซล์ เป็นพิเศษสวยงามมาก น่าจะเพิ่มอีกชั้น สุดท้ายแล้วเฮียจะพิจารณา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

07/12/2015 00:44:40
4,282
ได้ชั้นเดียวเองครับ อันนี้เป็นดิสเพลย์โชว์สวยๆเท่านั้นเอง แต่วางได้ราวๆ 10 ตัวครับ แต่ผมกำลังต้องเร่งปรับพื้นที่โชว์ตรงจุดอื่นๆอีก ที่ผ่านมาเร่งแทบตายกลัวไม่ทันตามกำหนดของห้างครับ 555

ยังมีเรื่องแสงสว่างที่ต้องปรับ เก้าอี้ต้องเพิ่ม ดิสเพลย์หน้าร้าน เร่งมือแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Beat Takeshi

07/12/2015 07:38:45
39
ใกล้ผมเหมือนกัน ไว้ Bonus ออกจะตามลายแทงไปอุดหนุนนะครับ
เล็งไว้หลายอย่างล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สมัครเล่น

07/12/2015 14:22:33
412
โต๊ะไม้ ร้านเฮีย
อารมณ์เหมือน โต๊ะโรงเรียนสมัยมัธยมเลย
หรือไม่ก็ โต๊ะกิจกรรม สมัยเรียนมหาวิทยาลัย
ใครว่าไงไม่รู้ แต่ผมชอบนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

07/12/2015 14:45:43
4,282
โต๊ะที่เห็นนั้น สถาปนิกเค้าเป็นคนออกแบบครับ คอนเซปท์ต้องเป็นไม้เก่า ลายและผิวสัมผัสได้ฟิวส์ดิบๆ เล่นเอาเสี้ยนตำมือลูกค้าไปรายนึงแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Theeranai

07/12/2015 15:14:20
28
เห็นแบบนี้แล้วอยากให้ขยายสาขางามวงศ์วานหน่อยฮะ เล็กกว่าเขาเยอะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

07/12/2015 21:54:42
4,282
งามวงศ์วานนั้น กว่าผมจะหาที่แทรกลงมาชั้น 1 ได้ เล่นรอเอาหลายปีเลยครับ และได้เพียงเท่าที่เห็นจริงๆๆ แต่ถ้าสบโอกาสจะหาทางขยายพื้นที่ให้นะคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สันติ

08/12/2015 12:03:31
50

นี่ไง ลำโพง BT ACTON ของ Marshall แกะฟังแล้ว
เสียงดีนะเนี่ยชอบๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

08/12/2015 21:03:57
4,282
จิ๋วแต่แจ๋วครับพี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tnv

09/12/2015 16:54:12
0
เอ๋ วันนั้น ใช่พี่คนที่ลอง DX-80 แล้วแบตหมดป่าวครับเนี่ย?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

สันติ

09/12/2015 17:28:20
50
ใช่ครับ
ผมไม่ได้ลองจนแบ็ตหมดนะฮะ
แบ็ตมันเหลือ 6% ตอนผมลองค้าบบบ T_T
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

somkiatr

09/12/2015 17:51:48
182
พี่สันติ สอย DX80 เพิ่มไปเล่นคู่กับ HD800 เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

tnv

09/12/2015 18:39:00
0
ได้เจอกันแบบไม่รู้ตัวนะครับเนี่ย ฮ่าๆๆ
ผมนั่งลองอย่างอื่นอยู่ข้างๆ แล้วก็เลยขอลอง DX-80 ต่อน่ะครับ
ถ้ารู้ตัวนี่ผมคงได้พูดคุยทำความรู้จักมากกว่านี้แล้วครับ ฮ่าๆ
ผมนี่อ่านรีวิว H320/H340 ของคุณสันติ จนต้องไปหามาเป็นเจ้าของตัวนึงเลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

09/12/2015 22:22:21
4,282
555 วันหลังผมต้องจับทำโปรไฟล์ เอารูปติดฝาไว้แล้วครับ เวลานั่งใกล้ๆๆกันจะได้จำกันได้นะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"วันนี้ไปร้านมั่นคงสาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า+เพิ่งได้ลองฟัง iBasso DX-80 ครับ"