Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำจัดชุดหูฟัง Audeze ครับ

bonus

04/12/2015 14:02:57
ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่นักฟังหูทองครับ
ในช่วง4-5ปีที่ผ่านมาผมฟังแต่การบรรยายธรรมะ โดย อ. คึกฤทธิ์ โสติผโล วัดนาป่าพง ซะส่วนใหญ่ แล้วก็ฟังเพลงน้อยมาก :p (ผมยังไม่แก่นะครับ 30+เอง)

แต่ช่วงปีนึงที่ผ่านมานี่ผมค่อนข้างมีความคิดวนเวียนหมกมุ่นอยู่กับเจ้าหูฟังยี่ห้อ Audeze พอสมควรครับ
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อปีที่แล้วผมไปซื้อหูฟังมาอันนึง เป็นยี่ห้อ PSB M4U1 หลังจากที่ผมไปอ่านเจอ บทความจากเวปของฝรั่งเวปนึงชื่อ wirecutter ซึ่งเค้าได้ให้บทสรุปไว้ว่าในระดับหูฟังราคาต่ำกว่า $300 หูอันนี้เสียงดีและให้เสียงที่ flat ที่สุด
พอได้ไปอ่านเจอบทความนี้ ผมก็เริ่มเกิดความสนใจไปเดินลองหูฟัง ก็ลองฟังอยู่หลายยี่ห้อในระดับราคาพอๆกัน ไม่ว่าจะเป็นพวก Sennheiser Momentum, B&W P5 หรือ Bang & Olufsen P6.... ลองฟังไปเรื่อยๆโดยต่อตรงจากมือถือ HTC M8 ก็ฟังไม่ค่อยออกครับว่าแต่ละอันว่ามันมีเสียงแตกต่างกันอย่างไร 555 อาจเป็นเพราะว่าเดินออกจากร้านนี้ เข้าร้านโน้นครับไม่ได้วัดกันแบบดึงอันนี้เสียบอันโน้น แล้วก็บังเอิญเดินไปเจอ PSB กะลังลดราคาก็ยืนฟังอยู่นานจนตัดสินใจซื้อมา ได้มาในราคาประมานหนึ่งหมื่นบาท และนั่นก็เป็นจุดเริ่มต้นของอาการคันครับ :)

พอมีหูฟังก็เริ่มอยากจะลองต่อแอมป์ดู ก็ไปซื้อ Fiio E18 มาต่อดู ผมก็บรรยายไม่ถูกครับว่ามันต่างกันยังไง แต่รู้สึกว่าฟังผ่านแอมป์แล้วจะรู้สึกเสียงดีกว่าเดิม อะไรๆมันชัดขึ้นอีกหน่อย ผมฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์ก็ต่อเจ้า fiio ค้างไว้เลยครับ

หลังจากนั้นก็ได้มีโอกาศทดลองฟัง Audeze LCD-2 ที่ร้านๆนึง โดยต่อผ่านแอมของ McIntosh MHA-100 และเล่นเพลง MP3 ผ่านมือถือ HTC เครื่องเดิมของผม สิ่งที่ได้รับรู้คือ โอ้เสียงมันฟังดูสงบนิ่งดีจัง โดยเฉพาะเวลาเพลงตอนมันถึงจังหวะหยุด มันเหมือนกับว่าเสียงเพลงทั้งหมดที่เพิ่งได้ยินมา มันถูกดูดหายเข้าไปในสูญญากาศเงียบกริบ... ส่วนเสียงเบสนี่เป็นอะไรที่แบบ ผมไม่เคยได้ยินได้ฟังมาก่อน นั่งฟังอยู่สองชั่วโมง ทางร้านก็เอาเพลงจากทางร้านให้ลอง ผมจำได้ว่าได้ยินเสียงเบส เหมือนกับว่าเอาหูไปอยู่ข้างๆมือคนดีดสายเบสเลย เสียงนิ้วที่ดีดสายเบส เสียงสั่นของสายเบส มันจะอะไรขนาดนั้น หลังจากลองอยู่นาน ทางร้านได้เอา Sennheiser HD800 มาต่อให้ลอง ผมขอบอกตรงๆเลยว่าไม่โดนเพราะว่าเพิ่งตกใจกับเสียงของ LCD-2 ที่ได้ยินมาหมาดๆ จนคิดว่า ซักวันนึงต้องเป็นเจ้าของ Audeze ให้ได้.

กลับมาฟัง PSB กับ Fiio ของผม ยังไงมันก็ไม่ได้ความรู้สึกแบบนั้น ผมรู้แต่ว่าเสียงมันแตกต่างในภาพรวม แต่ไม่สามารถบอกรายละเอียดได้ถึงขนาดที่จะแยกแยะได้ว่าอันนี้ แหลมไม่กุด ปลายไม่ด้วน เบสเก็บตัวเร็วหรือช้า ไดนามิกดีไม่ดี เวทีกว้างหรือแคบ เครื่องดนตรีแยกเป็นเลเยอร์หรือปล่าว เพดานต่ำหรือสูง เสียงนักร้องอิ่มหรือไม่อิ่ม มาข้างหน้าหรือข้างๆอะไร ผมฟังไม่ออกจริงๆครับ แต่ก็อยากจะฟังให้ออกเหมือนคนอื่นๆเค้าเหมือนกันครับ

เนื่องด้วยราคา ของ LCD-3 และ 4 มันเกินเอื้อมไป ผมกำลังคิดว่าจะซื้อ LCD-2 fazor เพื่อสนองความอยากให้เหมือนกับว่าชาตินี้มีหูฟังระดับไฮเอนซักตัว ผมได้ลองอ่านในเวป head-fi รู้สึกว่าจะโหวดกันว่าแอมป์ Lyr เข้ากับ LCD-2 มากที่สุด
แต่่ผมอยากได้ความเห็นของนักฟังในเวปมั่นคงครับว่าผมควรจะจับคู่ LCD-2 กับแอมป์และ DAC อะไรดีระหว่าง
LCD-2 (fazor) + WOO WA7 จบเลยทีเดียว และได้ใช้แบรนด์ที่เรียกได้ว่าสุดยอดทั้งคู่ (เหมือนได้ขี่รถเบ้นซ์ถึงแม้จะเป็นรุ่นเล็กสุด)
LCD-2 (Fazor) + WOO WA6 + Schiit Bifrost หรือ
LCD-2 (fazor) + Schiit Lyr2 + Bifrost ดีครับ?

ผมเข้าใจว่าแอมป์ที่กล่าวมาด้านบนมีoutputเป็น single end อันที่จริงก็อยากได้พวก Balance เหมือนกันครับจะได้ใช้เต็มประสิทธิภาพแต่ก็กลัวว่าราคามันจะบานปลายไปเรื่อยๆ แต่ยังไงผมก็ต้องการและยินดีรับฟังความคิดเห็นจากทุกท่านที่จะกรุณาเข้ามาให้คำแนะนำครับ

ลำพังค่าหูฟังก็หืดขึ้นคอแล้วครับ แต่คิดว่าจะซื้อของขวัญให้ตัวเองซักชิ้น ซึ่งน่าจะให้ความสุขได้มากกว่านาฬิกาโลเล็กซ์ หรือ พันนาราย ก็พอจะทำใจได้บ้าง และเข้าใจดีว่าทางร้านมั่นคงมีผ่อนสิบเดือนด้วย อิอิ

ตั้งงบไว้งบประมาน 80000 - 100000 หากมีทางเลือกที่ดีกว่านี้ ก็ขอคำแนะนำด้วยครับ รู้เลยว่าพอได้เป็นเจ้าของแล้วต่อไปคงต้องเสียตังเปลี่ยนสายอีกแน่เลย ทั้งๆที่ฟังก็ไม่ค่อยออก แต่อยากมีใว้ซักชุดจริงๆครับ :)

ปล. ผมฟังเพลง pop ครับ ฟังเพลงสากลฮอทฮิททั่วไป และชอบเพลงที่ฟังแล้วไม่ดังมากเช่น Adele, Amy Winehouse, Sam Smith, Ed Sharon, Norah Jones... ไม่ฟังเพลงร๊อกครับ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านและให้คำแนะนำครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

04/12/2015 14:33:36
15
อยากมีโมเมนต์ตั้งกระทู้แบบนี้บ้างจัง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

chinwgb

04/12/2015 15:20:00
Woo6 น่าจะเอา LCD2 ไม่อยู่นะครับ น่าจะต้องไป Woo6se ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สหายธรรม

04/12/2015 15:26:51
ยินดีที่หลุดจากโลกแห่งธรรม มาเข้าสู่โลกแห่ง...อิๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Beamharit

04/12/2015 16:22:42
13
ผมใช้ชุดนี้ครับประหยัดและแจ่มมาก

Gustard H10(Burson op-amp)
สาย ALO Salty pepper
LCD2.2

Gustard H10 เป็นแอมป์จีนเสียงดีเกินราคา อันนี้เป็นกระทู้ของ Head-fi ที่คุยกันไปถึง 250 หน้า

http://www.head-fi.org/t/735828/gustard-h10-high-current-discrete-class-a-output-stage-headphone-amplifier

ถ้าสนใจก็สั่ง Massdrop ที่
https://www.massdrop.com/buy/gustard-h10

สาย Salty pepper ให้ได้นามิคดี soundstage กว้างขวางสุด เบสลงลึก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bookzadx

04/12/2015 18:12:51
8
Gustard H10 + Burson opamp v5 เสียงดีจริงๆครัย ผมใช้อยู่

ค่าopampตกเกือบ7000
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ohwownoone

04/12/2015 18:43:14
370
LCD-2 (fazor) + Schiit Lyr2 + Bifrost ชุดนี้ดีกว่าครับ LYR2 แรงเยอะ หมดประเด็นเรื่องขับไม่ออก ออกไป อยู่ในงบแน่ๆ น่าเสียดายที่โมเม้นต์เกิดขึ้นช้าไปเดือนเดียวเพราะผมพึ่งปล่อย Schiit Lyr2 + Bifrost ออกไปในราคาลดไปเกินครึ่ง 555+

เรื่องเสียงคงไม่บรรยาย แต่อยากให้ลองไปฟังเอง เอาโน๊ตบุ๊คไปนะครับ เตรียมเพลงที่ชอบๆ ไปเยอะๆ แล้วให้พี่หลุยส์เค้า เซทเครื่องให้ ฟังให้แน่ใจว่าชอบแล้วค่อยตัดสินใจ และอยากให้ลองแอมป์อีกตัวนึงคือ Burson ส่วนจะรุ่นไหนลองปรึกษาพี่หลุยส์ดู ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Tanawat Na Ja

04/12/2015 22:54:33
5
สนใจ LCD2 + Salty Pepper 2 เมตรมั๊ยครับ ก้านคอเริ่มแบกน้ำหนักไม่ไหวแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Hsung

05/12/2015 00:31:59
346
ผมเคยใช้ LYR คู่กับ LCD 2 มาก่อน ปัจจุบันขายไปหมดแล้ว

แนะนำว่าเล่น Mjolnir รุ่นพี่ของ LYR จะดีกว่าครับ เพิ่มตังค์ไม่มาก แต่คุ้ม

ยิ่ง Mjolnir2 ตัวปัจจุบันเล่นได้ทั้ง Se ทั้ง xlr ยิ่งคุ้มหนักเข้าไปใหญ่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bonus

05/12/2015 01:20:14
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับข้างบนครับ
ฟังความคิดเห็นด้วย เก็บข้อมูลตามไปด้วยครับ

ตอบคุณ chinwgb ผมเชคราคาและ spec ของ Woo WA6SE ตามที่แนะนำแล้วน่าสนใจครับ เครื่องสวยด้วย

ตอบคุณ สหายธรรม ตอนนี้ผมก็ยังไม่หลุดจากโลกแห่งธรรมมะ นะครับ :) ยังฟังอยู่ทุกวันระหว่างทำงานครับ กลับมาบ้านว่างก็ฟังเพลงนิดหน่อย แล้วเวลานั่งสมาธิก็ใส่ Bose QC25 ครับ เพราะใส่แล้วเงียบสงัดตัดเสียงรบกวนดีครับ :p

ตอบคุณ Beamharit กับ bookzadx ขอบคุณที่แนะนำทางเลือกอื่นให้ครับ วันนี้ลองเข้าไปสืบๆอ่านเรื่อง Gustard H10 + Burson opamp v5 แล้วครับ

ตอบคุณ ohwownoone ขอบคุณที่แนะนำครับ วันที่เข้าไปซื้อคงต้องลองเยอะเลยครับผม

ตอบคุณ Hsung ผมดูแล้วถ้าเขยิบไป Mjolnir2 คงต้องอัฟ DAC ให้มี balance out ด้วยใช่มั้ยครับ ... ว่าแต่ขายไปหมดแล้วอัพเกรดไปใช้อะไรหรอครับ

ตอบคุณ Tanawat Na Ja เรื่องสายผมคิดว่าคงจะซื้อหลังจากที่ชินกับเดิมๆก่อนครับ เวลาเสียตังซื้อสายทีหลังจะได้รู้สึกถึงความแตกต่างครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ohwownoone

05/12/2015 08:10:57
370
แต่ ณ ช่วงเวลานี้ผมอยากให้ไปลองฟัง MOJO+LCD X ครับ แจ๋วที่สุดในราคาไม่เกิน 1 แสนบาทแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

05/12/2015 09:43:45
1,866
กำลังจะถามว่า ทำไมไม่พูดถึง LCD X บ้างครับ เพราะถ้าสเต็ปแรก ชุดยังไปไม่สุด มันเอื้อกับอุปกรณ์ที่มาเล่นด้วยมากนะครับ อย่างที่พี่อ่างว่า ถ้าเริ่มจาก MOJO+LCD X นี่ก็น่าจะเบรคได้นานพอสมควรเลย(ขึ้นอยู่กับกระเป๋าสตางค์ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bookzadx

05/12/2015 09:50:43
8
รอดู Hifiman Edition X อีกซักตัว
ขับง่ายครับ เสียบdapก็ขับหมดแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

หลุยส์ munkonggadget

05/12/2015 20:44:32
1,057
LCD2 รุ่นใหม่นั้นเพิ่ม fazor เข้ามาช่วยทำให้เสียงกระจ่างและบาลานซ์ดีขึ้นพอสมควรเลยครับ

และจริงๆเเล้ว LCD2 ไม่ถึงกับขับยากมากครับ แค่เป็นแอมป์แบบตั้งโต๊ะก็เล่นได้เลยครับ ส่วนเนื้อคู่ในงบที่ให้มาเเนะนไเป็น Bakoon HPA21 เลยครับ เป็นแอมป์รุ่นรองท็อปของค่าย ให้เสียงที่กระจ่าง แต่ละเมียดละไม แบ็คกราวด์นิ่งสุดๆ และที่สำคัญเสียงร้องเด่นมากๆครับ น่าจะเข้ากับเเนวที่ฟังพอดีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Hsung

05/12/2015 20:48:32
346
mjolnir รับ input SE ได้ครับ ที่แนะนำให้เล่น BAL เพราะเสียงจะเคลียร์กว่า

ส่วนปัจจุบัน ผมขยับมาเล่น LCD3 ครับ เพราะฟังได้หลายแนวกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ellevoid

05/12/2015 21:10:31
220
สนใจ LCD3F ไหมครับ กำลังจะปล่อย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ิbonus

05/12/2015 21:37:56
ขอบคุณ คุณ ohwownoone คุณเหน่งบา คุณหลุย คุณbookzadx และคุณ Hsung มากๆครับ

วันนี้ผมเสียตัวเสียตังให้กับ LCD-XC ไปแล้วหละครับ (ดู 2 กะ X แต่โดน XC เฉยเลย) แฮ่ๆๆ แต่ยังไม่ได้แอมป์กะDACใหม่ครับ เดี๋ยวพักหายใจนิดนึง สิ้นปีนี้จะเลือกแอมป์ให้สมกะฐานะเจ้า XC มันครับ สองสามอาทิตย์นี้ขอใช้ LCD-XC กับ fiio E18 ไปก่อนครับ

ปล. หูฟังอะไรไม่รู้สวยมากกก แค่มองดูลายไม้มันก็ฟินแล้วอ่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ellevoid

06/12/2015 00:28:41
220
ผมชอบ LCD-XC มากกว่า LCD-X เหมือนกันครับ แต่ติดตรงที่ว่ามี LCD3 อยู่แล้วเลยตัดใจไม่ซื้อมาครับ ฮาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

bonus

06/12/2015 00:50:14
ตอบคุณ ellevoid ผมว่าปี2016 ผมอาจจะต้องโดน 3 หรือ open-back ซักคู่แน่เลยครับ เพราะไม่คิดมาก่อนว่าจะมาซื้อ Audeze ที่เป็น close back เหมือนกัน ตอนนี้กะลังเห่อกะของใหม่เลยครับ :) ถือว่าเบรินอินไปในตัวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Bsst

06/12/2015 04:30:47
0
ผมก็ฟัง พุทธวจน เหมือนกัน วันละหลายชั่วโมง

และเพิ่งไปที่วัดนาป่าพง มา

ดีใจที่คุณเลือก Lcd-xc ผมคิดว่า มันคือ 1 ในหูฟังระดับสุดยอด

สมาธิทำให้เกิดปัญญาในการเลือกของได้อย่างถูกต้อง ผมคิดเช่นนี้

หา Amp ที่ควรเข้าคู่กับมันครับ Hugo. ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Bsst

06/12/2015 05:14:47
0
Dac/Amp. อีกตัวคือ Benchmark. ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

bonus

06/12/2015 16:35:00
ถึงคุณ Best
ดีใจที่ได้เจอเพื่อนพุทธวจนครับ :)
ละนันทิ ดับผัสสะ ไม่ทันครับ
เสียงกระทบหู รูปกระทบตา เวทนาเกิด ตัญหา อุปาทาน มาครบสาย สรุปว่าเสียตังครับ 555

ตอนนี้กะลังไล่อ่านเรื่องแอมต่างๆตามที่ทุกคนแนะนำมาครับ เดี๋ยววันที่จะซื้อคงต้องลองหมดทุกตัวที่สนใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

bonus

06/12/2015 16:37:34
*เขียนผิดครับ คุณ Bsst ไม่ใช่ Best... ขอโทดทีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เหน่งบา

06/12/2015 16:46:42
1,866
ผัสสะ เวทนา ตัณหา อุปาทาน ภพ ชาติ ชรา มรณะ โสกะ ปริเทวะ ทุกข์ โทมนัส อุปายาส สรุป = กระเป๋าแห้ง T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Ahura

06/12/2015 16:54:13
1,663
"อตัมยตา" พุทธทาสแปลแบบแทงทะลุว่า "กูไม่เอากับมึง" 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ohwownoone

06/12/2015 18:02:59
370
ได้แต่ทำตาปริบๆ เมื่อ ได้อ่านว่า จขทก สอย LCD XC ทำไม๊ๆๆๆๆๆ อ่างน้อยถึงใจไม่กล้าขนาดนี้ 55555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Bsst

06/12/2015 18:21:21
0
เรายังเป็น ฆราวาสอยู่นะครับ

ผมถือว่าเป็นการเปลี่ยนอริยาบท จากการ สมาธิ

และฝึกดับผัสสะ ละนันทิ เป็นระยะ ระยะ

ใครทำ คนนั้นได้ รู้ได้เฉพาะตน ครับ

อุปกรณ์ที่ผมเสนอ ส่วนใหญ่ จะได้รับการยกย่อง ว่าอยู่ในกลุ่มระดับสุดยอด

เมื่อได้สัมผัสกับของสุดยอดแล้ว ความอยากที่จะมีอื่นอีก ก็อาจจะค่อยๆหมดไป

ใจเย็นๆครับ ลองฟังของที่มีอยู่แล้ว สักหลายเดือน จนชินหู ชินเสียง

แล้วค่อยลองไปฟัง ตามเป้าหมาย จริง จริง การทดลองฟัง แค่ 2-3 ชั่วโมง

มันอาจเร็วไปในการตัดสินใจ ควรนำไปตรึกตรอง หลายตลบ ค่อยตัดสินใจ

อย่าลืม ทำสมาธิ นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ellevoid

07/12/2015 01:15:36
220
ไหนๆก็มีกระทู้นี้ขึ้นมาแล้ว ขอแอบถามพี่ๆ น้าๆ ที่ใช้ LCD-3F อยู่ว่าใช้สายหูฟังอะไรกันบ้างครับ? ตอนนี้ผมใช้สายดั้งเดิมอยู่อยากจะขยับขยายแต่ไม่แน่ใจว่าไปทางไหนดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

bonus

07/12/2015 01:27:20
อุ๊ย คุณเหน่งบา ไล่สายปฏิจจะให้ฟังด้วยอะครับ :) เวปนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ ชอบครับชอบ

พี่อ่างครับ ผมหน้ามืดครับ 555 จัดมาแบบงงๆครับ

คุณ Ahura ผมเพิ่งเคยได้ยินคำว่า อตัมยตา ก็วันนี้หละครับ เดี๋ยวต้องไปกูเก้ลก่อนครับ

คุณ Bsst ผมนั่งทุกวันครับ :) วันไหนขี้เกียจสุดๆๆๆๆเลยก็ต้องมีลัดนิ้วมือครับ ไม่ก็นอนดูลมเอา แต่ปกติต้องมีครึ่งชั่วโมงครับ แล้วแต่วันเวลาและอารมณ์เลยครับ วันไหนทุกข์ใจมากๆก็นานเลย แต่ไอที่นานนี่ก็ฟุ้งกระจายครับ ดับกันเหนื่อยเลย

กลับมาเรื่องหูฟัง ผมนั่งคิดเล่นๆว่าถ้าอยากเปลี่ยน XC ให้เป้น X นี่ก็แค่เอาไขควงมาขันเอาไม้ออกมาแค่นั้นใช่มั้ยครับ :p คิดเล่นๆอะครับ ไม่กล้าไปยุ่งกะมันหรอกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Bsst

07/12/2015 06:16:38
0
ดีแล้วครับ ที่แค่คิด เกิดขันพลาดเป็นรอย ต้องมาทำใจให้ได้อุเบกขาอีก

ความฟุ้งกระจาย คงเป็น ธรรมดา แต่ขอให้ดึงกลับมาได้ ดุจดังกระพริบตานะครับ

ช่วยเล่าเหตุ แห่งการเลือก Lcd-xc หน่อยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

DP lism

07/12/2015 20:11:22
สุดท้ายผมก็โดน XC เหมือนกันเลยครับ ตอนแรกชอบ LCD-3 มากครับ สุดท้ายเลือก XC ครับ
เหตุผลส่วนตัวผมว่า LCD-3 มันดีกับเพลงร้องครับ แต่ผมฟังแนว daft punk ด้วย เลยยังไม่โดนจังๆครับ
อ่านรีวิวเว็ปนอกตอนออกมาแรกๆบอก XC สู้ X ไม่ได้ แต่พอพ้น Burn ตอนนี้ XC แจ่มมากครับ
ปล.หาสายเปลี่ยนด่วนเลยครับ เสียงพุ่งขึ้นจนต้อง....อึ้งๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

bonus

08/12/2015 00:37:17
เหตุของการเลือก xc หรอครับ คุณ Bsst 555
ผมจะเล่าโดยย่อและโดยพิสดาร ละกันนะครับ

โดยย่อคือ 2 กะ x หมดต้องรอของครับ เลยเอา xc มา! แป่ว.. เหตุผลไม่ค่อยเข้าท่าเลยใช่มั้ยครับ :p

โดยพิสดารคือ อยากได้ Audeze มาก จะซื้อๆ el-8 หลายทีละ เดินไปมองทุกวันมาหลายเดือนทนไม่ไหว หลังจากตัดสินใจจะซื้อก็เลยไปลองฟัง 2 อีกทีครับ แล้วก็ลองฟัง x ด้วย

ฟัง 2 อยู่หลายเพลง แล้วก็เปลี่ยนเป็น x อยู่สี่ห้าเพลงครับ สอบถามราคาแล้วก็ทำใจสักพัก เลยเอา el-8 close back มาลองเพราะมันราคาย่อมเยาว์กว่าเยอะ ฟังอยู่ไม่ถึงครึ่งเพลง แหม่ lcd เสียงมันโดนกว่าครับ ก็เลยคิดว่าไม่เอาละ el-8 เอา lcd นี่หละ ตั้งใจมาแล้ว ก็ชั่งใจอยู่นานครับ คิดว่าถ้าเอา 2 ก็ต้องหาแอมป์หลักสี่ห้าหมื่น แต่ถ้าเอา x อย่างน้อยเอาไปต่อมือถือตรงๆไปพลางๆก่อนได้ เพราะแค่20โอม หรือเล่นผ่าน fiio ไปก่อนก็พอถูไถ แต่ราคาค่าหูมันแรงส์จนเสียวไส้ ตอนนั้นก็เลยคิดว่า เอาวะ เอา2ละกัน ฟังดูแล้วมันก็พอๆกันกับ x ที่สำคัญมันถูกกว่า x ตั้งสองหมื่น ก็เลยตกลงใจบอกคนขายว่า เอา lcd-2 ตัวนึงละกัน ปรากฏว่าเชคสต๊อกดันไม่มีของ...เอิ่ม เอาหละซิ คราวนี้คนขายบอกเอา 3 แทนมั้ย 3 มี แต่ผมกลัวราคาครับเลยบอก ไม่อาวๆๆๆๆ งั้นเอา x มาละกัน... เค้าก็เข้าไปหา อ้าว X ตัวสุดท้ายขายไปแล้น เหลือแต่ 3 กะ XC ของจะเข้ามาใหม่วันพุธนี้ ผมก็เลยแบบ เค งั้นเดี๋ยวมาใหม่ กะลังจะออกจากร้านละ คนขายก็ขอโทดใหญ่ บอกเอา XC มั้ย เค้าให้ราคาเท่ากับ X เลยเพราะปกติ XC แพงกว่า X ตามที่เรารู้ๆกันว่ามันแพงตรงไม้นี่หละ (ซึ่งก่อนหน้านั้นเค้าลดราคา x ให้เยอะแล้วครับ) ผมก็บอกว่าถ้าขาย XC ผมในราคาถูกกว่า X ซิ ผมเอาตัวนึง แล้วเค้าก็ลดให้ครับ ก็เลยได้ XC กลับมาครับ :p

สรุปก็ได้มาเพราะแบบนี้หละครับ อิอิ ได้มาราคาดีมากครับ ถ้าบอกไปคงไม่เชื่อ แต่ไม่ขอบอกนะครับว่าราคาเท่าไหร่ เอาเป็นว่าถูกกว่าไปซื้อที่อเมกาอีก

จิงๆผมแอบกังวลเรื่องหูเปิดอยู่แล้วครับ เพราะที่อยู่ผมมีเสียงรบกวนเยอะ เสียงคนเล่นเกมส์ เสียงคนคุย เสียงแอร์ดังมากจนผมยังเคยคิดว่าถ้าซื้อ Audeze มาต้องปิดแอร์ฟังเพลงแน่เลย ขนาดนั้งสมาธิยังต้องเอา QC25 มาใส่ คิดว่าจิตใต้สำนึกอยากได้ Audeze มาก แต่กลัวเรื่อง เสียงรบกวน พอสมควร ผมเล็ง oppo pm-3 ไว้หลายเดือนละครับ จะซื้อ oppo ก็คิดว่า เอา el-8 ดีก่า พอจะเอา el-8 ก็คิดว่าเพิ่มอีกนิดก็ได้ lcd-2 ละ สรุป ได้ XC มาด้วยเหตุและปัจจัยตามที่ว่ามานี่เลยครับ

เรื่องเสียงผมคงไม่กล้าจะบรรยายให้นักฟังเพลงระดับพี่ๆในนี้ฟัง คิดว่าคนที่เล่นหูฟังคงต้องรู้ดีกว่าผมอยู่แล้วครับว่าเสียง XC มันเป็นยังไง มีข้อได้เปรียบเสียเปรียบต่างจากพี่น้องตระกูล lcd ยังไง แต่ส่วนตัวผม ผมไม่ผิดหวังเลยครับ :) แฮปปี้มาก

ปล. ผมทำงานอยู่ที่ดูไบครับ ก็เลยไปซื้อกับ authorized dealer/distributor ของที่นี่(เจ้าเดียวกัน) ตอนแรกว่าจะกลับไปซื้อที่เมืองไทยตอนสิ้นปีนี้ แต่ทนไม่ไหว จัดมาก่อนไม่รอละครับ เหลือ amp/dac ที่คงต้องซื้อที่ไทยเพราะมีให้เลือกหลากหลายกว่า ที่นี่ของน้อยและส่วนมากราคาจะแพงกว่าเมืองไทยครับ

อ้อคุณ Bsst ราคา Hugo....แพงกว่าหูอีก ผมขอหมอบ เดี๋ยวแวะไปลอง mojo ดีกว่า

ตอบคุณ DP lism
ผมก็คิดว่าผมเลือกมาไม่ผิดครับ ตอนนี้กำลังสนใจสายของ Double Helic ครับ อ่านรีวิวเห็นฝรั่งบอกว่าเข้ากันกะหูนี้ที่สุด รองมาคือ Nordost Heimdall 2
แต่ผมสืบราคาดูแล้ว หนาวครับ.... เดี๋ยวหาระดับราคาย่อมเยาว์ฟังไปพลางๆก่อนครับ เห็นเม้นข้างบนมีแนะนำ Alo Salty pepper ยังไงถึงคราวเปลี่ยนสายผมคงต้องลองฟังให้หมดหละครับเพราะราคาเป็นตัวแปรสำคัญที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

l2esurection

08/12/2015 01:16:17
62
แอบเชียร์ Hugo ครับ กำลังคิดว่าจะจัด LCD 2 มาไว้สักตัวอยู่ 555

มันแมทกันมากๆกับ hugo ที่ใช้อยู่ตอนนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

bonus

08/12/2015 01:51:35
สงสัยต้องลองละครับ HugoHugoHugo :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

เหน่งบา

08/12/2015 02:00:32

มันไม่ใช่สุดทาง
แต่มันคือประตูนรกครับ 5555
ผลัก(หรือดึง)เปิดแล้ว ข้างหลังประตูจะเป็นสวรรค์หรือเปล่า..อยู่กับจิตตอนนั้น ถ้าทุรนทุรายทะยานอยากต่อ XC ก็เป็นประตูสู่นรก หากมีความสุขกับมัน ก็เป็นประตูสวรรค์

...ใช้โปรโมชั่นหลุยส์จัดให้ปลายปี สายหูฟัง DHCก็เพิ่มอีกสามหมื่นกว่าเองครับ ฮิฮิฮิ...^ ^ เผื่อจะเหลือไม่ถึงสามหมื่น ยังไม่นับชุดที่จะใช้อีก

แต่ถ้ามีความสุขกับมัน คุณก็จะเสวยภพในกามภูมิแหละครับ จะชั้นไหนก็เลือกเอาเอง

ขอให้มีฟามสุขกับมันนะครับ

5555555555555555555555555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

bonus79

08/12/2015 03:14:59
1,133
แหมคุณเหน่งบา เตือนสติซะแทบอยากจะทิ้งหูฟังเลย
จริงๆเราทุกคนก็เราสามารถยืนใส่หูฟังจรดอยู่ข้างประตูแห่งอมตะนครได้นะครับ 555

ว่าแต่ทำไมมีแต่คนแนะนำ Solid State เพราะอะไรหรอครับ คือผมชอบหน้าตาของแอมป์หลอดอะครับ มันดูสวยดีครับ เลยชอบ woo เป็นพิเศษ อยากอัญเชิญมาอยู่ข้างหัวนอน แต่ผมยังไม่เคยลองฟังแอมป์หลอดเลยครับ ได้แต่อ่านๆๆๆ ที่น่าสนใจคือเวลาอ่านบทความที่ว่าฟังแล้วมัน musical ฟังแล้วมัน Airy นี่มันเป็นยังไงหรอครับ คือเพลงที่มันฟังเป็นดนตรีกับเพลงที่มันฟังแล้วไม่เป็นดนตรีนี่ผมไม่เข้าใจว่าเค้าให้นิยามแยกแยะกันยังไงหรอครับ?

แล้วผมมี XC ที่เป็นหูปิด ที่เค้าบอกว่าเวทีมันไม่กว้างเท่าพวกหูเปิด จะมีแอมป์แบบไหนที่จะมาช่วยทำให้มันเปิดขึ้นอะไรแบบนี้มั้ยครับ

คือผมอาจจะใช้ศัพท์ไม่ถูก หรือเข้าใจอะไรผิด ไม่รู้มันเกี่ยวกันหรือปล่าวครับ ไอที่ว่า airy กะมิติเวทีเสียงเนี่ยอะครับ แต่soundstageนี่มันหมายถึงการแยกชิ้นดนตรีใช่มั้ยครับ?

แล้วเพดานสูงต่ำ มันต่างกะกว้างลึก ยังไงหรอครับ? ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ
งงศัพย์และความหมายของมันครับ มีใครจะพอชี้แนะได้บ้างมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Bsst

08/12/2015 05:46:18
0
เหตุผล ก็คือ เหตุผล และ เหตุผล ของแต่ละท่าน อาจจะตา่งกัน

ผลที่ได้รับต่างหาก ดีหรือไม่ดี อยู่ที่ตรงนี้

ความคิดเห็นส่วนตัว ผมชอบสายเดิม เดิม มากกว่า

และควรใช้ให้คุ้มค่า คุ้มราคา ก่อน และเพ่งพิสูจน์ถึงความขาดเหลือของมัน

เพราะเราอาจหาอุปกรณ์ อื่น มาร่วมกับ มันอีก ตามเหตุแห่งปัจจัย

เล่นแล้วอย่าให้เกิด ทุกข์ นะครับ

นรกหรือสวรรค์ ก็ยังไม่อาจรู้ได้

พยายามใช้ สมาธิ ให้มัน มากมาก ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

เหน่งบา

08/12/2015 06:49:08
1,866
เราอาจหาอุปกรณ์ อื่น มาร่วมกับ มันอีก ตามเหตุแห่งปัจจัย

ประโยคนี้ ได้ใจความและตรงประเด็นมากที่สุดแล้วครับ
ผมไม่ได้บอกว่า อย่าเปลี่ยน อย่าเพิ่ม อย่าขยับชุด
แต่หมายความว่า ให้ค่อยเป็นค่อยไป ตอนยังไม่เปลี่ยนก็ให้ฟังเพลงอย่างมีความสุขอย่างmusic lover
เมื่อพร้อม เมื่อควรแก่เวลาจะปรับเปลี่ยนอุปกรณ์(ความพร้อม เหตุปัจจัยของแต่คนไม่เหมือนกันหรอก) ก็ปลุกความเป็นaudiophile ในตัวออกมา อย่าได้เป็นเหมือนบางครั้งที่ผมเคยเป็นคือ ทั้งที่หูฟังที่ตัวเองมี ก็แพงสำหรับตัวเองแล้ว แต่ก็ยังเสวยภพเปรต หิวกระหายอยากได้โน่นนี่อยู่ต่อไปครับ 5555

(ตอนจะเปลี่ยนสาย ปรึกษาตัวเองดีๆนะครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่จบ จอดป้ายกลางทาง สุดท้ายต้องเปลี่ยนอยู่ดี แบบนี้เจ็บสองรอบ จะหนักกว่าไปสุดทางรอบเดียว อารมณ์นี้คนเล่นGradoจะเข้าใจดีครับ จากจุดเริ่ม แล้วรู้สึกว่ากลุ่มสามตัวบนมันสูงไป พอแวะกลางทาง สุดท้ายหยุดไม่อยู่ต้องไปต่อที่ปลายทาง กลายเป็นเจ็บเพิ่มอีกรอบ T^T)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Bsst

08/12/2015 09:03:43
0
เรียน พี่เหน่งบา ประโยคที่ว่า

แต่ก็ยังเสวยภพเปรต หิวกระหายอยากได้โน่นนี่อยู่ต่อไป

ฟังแล้ว รู้สึกหดหู่มาก แต่ก็ขอยกย่อง พี่เหน่งบา ที่คอยกำราบตัวเอง

ผมถือว่า สุดยอด ครับ ขอให้หลุดพ้น ครับ

และประโยค

สุดท้ายหยุดไม่อยู่ ต้องต่อไปที่ปลายทาง กลายเป็นเจ็บเพิ่มอีกรอบ

ประโยคนี้ผมชอบมาก และน่าจะเป็น สัจจ (เป็นจริง) ลึกซึ้งมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

BAKI99

08/12/2015 10:10:04
3
สาย brimar ก็เข้ากับ xc ดีนะครับ ผมก็ใช้อยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Ahura

08/12/2015 11:00:39
1,663
ถ้าจะให้ LCD-XC บรรลุโลกิยะเพื่อเข้าสู่ระดับโลกุตระ ต้องเข้ามรรคาสาย DHC Complement 4 เท่านั้นครับ ! 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

ellevoid

08/12/2015 12:04:33
220
มีใครได้ลอง DHC Com4 Silver กับ LCD-3 บ้างไหมครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Ahura

08/12/2015 12:36:40
1,663
ผมเน้นแต่ชุดพกพา เลยฟังแค่ X + Com4 จาก 380 Combo set จนเข้าใจความหมายของคำว่า "สุดทาง" ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

08/12/2015 14:35:47
62
คือในจุดๆนี้คงต้องถาม Peter ละครับ ทำไมมันทำสาย dhc ช้าจัง 55555

ส่วนตัวผมเคยมองข้ามที่จะเล่น Audeze ไป แต่ตอนนี้ได้ข้ามมาตั้งโต๊ะละ เลยกลับไปมอง

อ.Ahura คับ แบกมาให้ผมต่อฟังกับ Hugo หน่อยยย 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

bonus79

08/12/2015 16:37:57
1,133
ขอบคุณคำตอบของทุกคนนะครับ มีไอเดียอะไรดีๆให้พิจารณา เท่าที่อ่านความเห็นของหลายคน ดูเหมือนว่า hugo กะ DHC com4 จะมาแรงครับ ราคาก็แรงด้วยฮ่าๆ แสนนึงพอดิบพอดี

ผมว่าตามคำแนะนำของคุณ Bsst ก็ดีครับใช้สายเดิมไปก่อน เพราะถ้าเปลี่ยนสายคงจะต้องดู DHC เป็นอันดับแรก

Hugo + DHC com4 เป็นสุขที่ควรกลัวอย่างยิ่งครับ lol
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

08/12/2015 17:11:37
62
เอาจริงๆส่วนตัวสำหรับผมสาย DHC มันใหญ่มาก แล้วใส่กับพวกตระกูล LCD มันยิ่งหนักไปอีก

ผมกลัวว่าคอผมจะเคล็ดเอาสักก่อนครับ 5555 ส่วนชุดที่ผมมองๆตอนนี้ก็ใช้ Hugo กับ LCD 2

งบเท่านี้ผมเกรงว่าถ้าขึ้นไป LCD 3 อาจจะทำให้ขับไม่หมด หรือหมดแต่ผมอาจจะไม่พอใจกับเสียง เลยเกรงว่าจะเอาแค่ LCD 2 แล้วอัพเกรดสายนิดหน่อยก็พอฟังสบายๆได้ละ
แต่ยอมรับสาย DHC มันดีจริง แต่ภาระที่ตามมาหนิเหนื่อยเลยละครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Bsst

08/12/2015 17:25:53
0
ขอแสดงความเห็น มิติเวทีเสียง soundstate เพดานสูงต่ำ กว้างลึก

ถ้าเล่นเครื่องเสียงบ้าน จะเห็นมโนภาพของเสียงได้ชัดเจนกว่า

เมื่อเราจัดชุด-ลำโพง-ห้องได้ลงตัว นั่งฟังชุดเครื่องเสียงในจุดที่ห่างจากลำโพง

อย่างเหมาะสม ทำให้จิตสามารถรับรู้ถึง เสียงนักร้อง-เสียงดนตรี เสมือนมีวงดนตรี

มาเล่นบนเวทีตรงหน้า จิตรับรู้ถึง ว่ามีเสียงนักร้อง ร้องอยู่สูงจากพื้นเท่าใด

ตรงจุดไหน เสียงกลอง เสียงเบส ฯลฯ อยู่สูงต่ำ หรือ ลึก (อยู่ข้างหลัง)

จากเสียงนักร้องมากน้อยเพียงใด เสียงอยู่ระหว่างลำโพง หรือ กว้างออกข้าง

ลำโพงข้างนอกตรงไหน

เสียงไม่อยู่รวมกันเป็นกระจุก และเสมือนลำโพงหายไป เป็นต้น

ชุดเครื่องเสียงดีดี เข้าชุดอย่างเหมาะสม มันสามารถแสดงออกมาได้ครับ

ส่วนการฟังหูฟัง ต้องมโน เปรียบเสมือน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

Hsung

08/12/2015 20:20:03
346
เสียดายผมไม่มีที่ทางให้ลำโพง เลยต้องเล่นหูฟังแทน

สายหูฟังที่ไม่แพงนัก ผมว่าสาย HD2 ของ nordost ค่อนข้างคุ้ม

คือมันได้ทั้ง XLR และหัวแปลง SE จริงๆ ก็อยากได้

แต่ถ้าขายสาย cardas ที่ใช้อยู่ คงไม่ได้ราคาเท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

bonus79

09/12/2015 03:45:52
1,133
ขอบคุณ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำต่างๆข้างบนนะครับ

เนื่องจาก HUGO ราคาแรงเกิ๊นสำหรับน้องใหม่แบบผม เลยแอบไปศึกษาข้อมูล MOJO แทนในเวป head-fi ตามลิ้งข้างล่าง

http://www.head-fi.org/products/chord-mojo/reviews/14291

เจอย่อหน้าที่ตัดมาด้านล่าง เกี่ยวกับการจัดชุด mojo กับ XC ดูเหมือนว่ามันจะไปกันได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ เลยcopyมาแชร์ให้อ่านกันนิดนึง แต่ยังไงก็จะค่อยๆหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ

"This is where the Audeze honeymoon ends for me. With the XC there is some emphasis in the upper mids and lower treble, and especially on my pair compared to its lower mids and upper bass. With the Mojo it seems just a bit too much and I find the XC to sound overall thin in comparison to being played from my other gear. This is strange to me because with the slightly warmer sound of the Mojo I expected the pairing with the XC to be a match made in heaven. Not so I'm afraid, another unexpected shift. I don't think it's a drivability issue as the XC is fairly easy to drive for a planar magnetic headphone. Still, what I do hear from the thinner, faster driver in the XC (over the LCD-2) is an extremely detailed presentation that really can show me the smallest detail in the recoding. I should also note that when using the Mojo as an external DAC to the Oppo HA-1 balanced out the LCD-XC falls back in line. This may be just a synergy issue. Overall a good listen."
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

เหน่งบา

09/12/2015 06:54:08
1,866
XC ต่างกับ X อย่างไรบ้างครับ เคยฟังแต่ X ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

Ahura

09/12/2015 08:45:58
1,663
การรีวิวมันก็แค่ความคิดเห็นเฉพาะบุคคลน่ะครับ หนึ่งวินาทีในจิตคนยาวนานไม่เท่ากันฉันใด สุดท้ายผู้ที่จะบอกได้ว่ามัน matching กันหรือไม่ก็คือตัวเรานั่นเอง การประเมินหรือตัดสินล้วนมาจากภายในของเราแต่ละคนครับ อย่าเพิ่งเชื่อว่าหูคนอื่นจะดีกว่าหูเรา โดยเฉพาะหูฝรั่ง 555

มีความเป็นไปได้ว่า Mojo ซึ่งให้มวลเสียงที่อิ่มหนา อาจไม่จำเป็นกับ LCD-XC ที่ขับไม่ยากและโดดเด่นเรื่องการแสดงรายละเอียด และมิติ ซึ่งการประกบกับ Mojo อาจไปลดจุดเด่นด้านนี้และไปเพิ่มส่วนที่ไม่ต้องการก็เป็นได้

แต่ขณะเดียวกันเมื่อกลางมีมวลหนาขึ้น เสียงนักร้องอิ่มหวานฉ่ำผลักวงดนตรีไปอยู่ด้านหลังอาจกลายเป็นสิ่งที่คุณค้นหาอยู่ก็เป็นได้

ไม่มีใครอธิบายความหวานของน้ำตาลให้เราเข้าใจได้ นอกจากเราต้องชิมเอง
อย่าลืมหลัก "กาลามสูตร" ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

bonus79

09/12/2015 16:28:51
1,133
เป็นคำถามที่ตอบยากครับคุณเหน่งบา เพราะผมก็จำไม่ได้ว่าเสียงมันต่างกันยังไงกับxครับ ผมฟังแล้วมันก็เหมือนๆ คล้ายๆกันหมดเลยครับไม่ว่าจะ 2 x หรือ xc เดี๋ยวชินสักพัก ไปลอง x อีกทีคงตอบได้ครับ

คุณ Ahura ผมก็คิดว่าคงต้องไปลองเองครับ ตัดสินใจเอง ตัวเองชอบแบบไหนก็ยังไม่แน่ใจ เพราะผมฟังแล้วมันก็คล้ายๆกันหมด

ผมลองฟัง เพลง เพลงเดียวกัน อันนึงเป็น mp3 320kbps อันนึงเป็น WAV ริบเอง กับอีกอันเป็น FLAG 24bit 1000+kbps

ทำ blind test เองโดยการคลิกplayแล้ว เลื่อนเพลงรัวๆโดยไม่มองหน้าจอ แล้วฟังแล้วเดาว่าอันที่ฟังอยู่เป็น mp3 wav หรือ FLAC แล้วหันกลับไปดูเฉลยที่ playlist ยังเดาผิดเลยครับ สำหรับผมมันเหมือนกันหมดเลยต่างกันแค่ความดังเพราะคงริบออกมาที่ความดังไม่เท่ากัน ส่วนอันไหนเสียงดีกว่าอันไหนผมฟังไม่ออกจิงๆครับ

ผมว่าคนที่ฟังออกนี่ สุดยอดครับ กะลังพยายามฟังอยู่ ไม่แน่พวก DAC กับแอมป์ ดีๆอาจโชว์ความแตงต่างให้ผมพอจับได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

bonus79

09/12/2015 16:36:03
1,133
ปล. แต่เพลงที่ริปมาตำ่กว่า 320kbp ฟังออกนะครับว่ามันไม่เพราะเลย แต่ถ้า 320ขึ้นไป ฟังไม่ออกถึงความต่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

bonus79

09/12/2015 16:36:04
1,133
ปล. แต่เพลงที่ริปมาตำ่กว่า 320kbp ฟังออกนะครับว่ามันไม่เพราะเลย แต่ถ้า 320ขึ้นไป ฟังไม่ออกถึงความต่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำจัดชุดหูฟัง Audeze ครับ"