Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องลำโพงครับ

Daisuke

30/11/2015 23:27:52
12
พอดีผมได้ลำโพง microlab b77 มาครับ จึงเกิดข้อสงสัยครับ
1.กรณี off-on ถ้าผมเปิดปิดจากสวิตของปลั๊กพ่วง(ราคาถูกซื้อตามโลตัส)เป็นหลัก จะมีผลเสียต่อลำโพงมั้ยครับ เช่น ไฟกระชาก ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าตัวลำโพงมีระบบป้องกันไฟกระชากมั้ย
2.กรณีเสียบ aux 3.5 เข้ากับเครื่องเล่น โดยที่เปิดลำโพงไว้ จะมีเสียง พรึบๆ จะเกิดผลเสียอะไรมั้ยครับ
3.เสียงจี่ในตัวลำโพง อันนี้ผมเช็คหมดแล้วครับไม่ได้เกิดจากสายใดๆ ทั้งสิ้น แต่เกิดจากตัวลำโพงโดยตรงเลยครับ เวลาเร่งเสียงจะมีเสียงจี่ แต่ถ้าเร่งเสียงสุดเสียงจี่จะลดลงแทบไม่ได้ยินเลยครับ ไม่แน่ใจว่าไฟรั่วรึป่าว อันนี้ต้องแก้ยังไงครับ

ขอบคุณล่วงครับ ใครตอบได้ก็ช่วยหน่อยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

01/12/2015 01:05:09
573
ขอตอบเป็นข้อๆๆตามที่ถามมานะคร้าบบบ
1. แนะนำให้เปิด-ปิดที่ตัวลำโพงเลยดีกว่าครับ เพราะบางที่เราปิดที่ปลั๊กพ่วงหลัก อาจจะมีไฟกระชากจากอุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆตอนเปิดได้ครับ

2. จากอาการนี้ผมว่าน่าจะเกิดจากสาบสัญญาณไม่แน่น หรือหลวมครับ เป็นบ่อยๆก็ไม่ดีนะครับ เช็คเรื่องสายก่อนจ้าา

3. ถ้าเช็คหมดแล้ว อาจจะเกิดจากสัญญาณรบกวนที่มากับไฟบ้านเราครับ ลองหาปลั๊กกรองไฟมาใช้ดูน่าจะช่วยได้ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Daisuke

01/12/2015 12:27:50
12
ขอบคุณพี่หมูหวานมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3