Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่อยากได้ DAP สอนหน่อยครับ

Armurous

30/11/2015 14:32:03
0
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งตั้งกระทู้แรก มีข้อสงสัยถามผู้รุ้หน่อยครับ

ปัจจุบันผม ใช้มือถือ SS NOTE 4 กับหูฟัง SONY ระบุรุ่นไม่ได้นานมากแล้ว

ซึ่งพอมาเล่นบอร์ดมั่นคง ได้รู้มาว่า DAP เสียงจะดีกว่าเล่นจากมือถือ

ผมก็เลยเล็ง DAP Sony A25 ไว้ แต่ไม่เคยลองฟังนะครับบ้านอยู่ต่างจังหวัด

แต่ก็ทราบมาว่าตัว NOTE 4 ของผมก็ใช้ DAC ของ Wolfson ซึ่งได้ยินมาว่าดีอนู่แล้ว

เลยอยากถามว่า ผมสมควรซื้อ DAP เพิ่มมั้ย แล้วเสียงจาก NOTE4 โอเคมั้ย พอจะขับ PK2 ไหวมั้ย

พอดีว่าซื้อมากำลังเผาอยู่ครับเลย อยากได้ตัวที่ขับ PK2 ได้หมดน่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หยำฉามาแล้ว

30/11/2015 14:49:29
อยากแรกคือ pk2 ขับไม่ยาก ส่วนใหญ่มือถือถือทั่วไปก็ขับได้

ทีนี้คือถ้าอยากได้ dap ไฟล์เพลงส่วนใหญ่ ที่ฟังเป็นไฟล์อะไร

ถ้าเป็นพวกไฟล์ความละเอียดสูง อันนี้น่าซื้อ dap แต่ถ้าฟังพวก mp3 อันนี้ไม่น่าซื้อ มีความต่างหรือไม่ มีแต่ไม่มากเท่าพวกไฟล์ไฮเรส

ถามตัวเองก่อนว่ามีไฟล์ พร้อมและอยากฟังเพลงแบบจริงจังหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ซื้อ dap
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

king 99

30/11/2015 14:50:34
0
ให้เข้าใจก่อนครับว่าเสียงของplayerไม่ได้ขึ้นอยู่กับchip dac อย่างเดียว ต่อให้มือถือใช้ชิปเสียงดีขนาดไหน
ก็แพ้DAP เพราะเขาเน้นเฉพาะทางไปในการฟังเพลง(DAPก็ต้องราคาประมาณนึ่งนะไม่ใช่พันสองพัน555)
แต่ถ้าเปรียบเทียบระหว่างมือถือด้วยกันNoteของ จขกท จะได้เปรียบกว่ามือถืออื่นๆที่ไม่มีchip dacแยกครับ

สรุปถ้าคิดว่าพอมีงบและพกพาหลายเครื่องได้ซื้อเถอะครับ เสียงต่างกันจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

30/11/2015 15:21:08
15
อยู่ที่ว่าจะจริงจังฟังเพลงแค่ไหน

ถ้าแค่ชอบฟังเพลง ฟังเมโลดี้ ชอบพกง่ายๆเครื่องเดียว ก็คงต้องซื้อมือถือเสียงดีๆ เช่น vivo ครับ

แต่ถ้ายกระดับมาหน่อย อยากสัมผัสอะไรที่มันฟินหน่อย และไม่เกี่ยงเรื่องพกหลายเครื่อง ก็จัด entry level DAP 10-20k กำลังดีครับ

แต่ถ้าอยากเอาให้สุดทางก็จัดงบ กลั้นใจทีเดียว high end DAPจบไปเลยครับ

ก็คล้ายๆกับการถ่ายภาพครับว่า เราโอเคกับภาพจากกล้องมือถือไหม ถ้าไม่ ก็ไปต่อ mirroless ถ้ายังไม่พอ ก็ full frame ต่อไปครับ

ส่วน DAP sony ที่ท่าน จขกท ว่ามา ก็นับเป็นตัวเลือกที่ดีครับ เพราะเบาและการใช้งานค่อนข้างลื่นดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ipodgen315

30/11/2015 18:17:53
0
อย่างที่กระทู้ด้านบนบอกมาละครับ ถ้าจะฟังเพลงแค่ไฟล์ mp3 ผมว่าฟัง Note 4 ต่อไปก็ได้ครับ แต่ถ้าจะฟังเพลงพวก hires มันก็ต้องอัพขึ้นมาอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่อยากได้ DAP สอนหน่อยครับ"