Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เป็นผู้ใหญ่แล้วทำตัวดีๆหน่อย

nostop

24/11/2015 20:29:15
1
สืบเนื่องจากผมอยากได้ Sony MDR 1A
ไปเจอคนขาย MDR 1R MK ii ก็อยากได้ เหมือนกันเพราะเฮียรีวิวไว้ดีมาก

ราคาล่าสุดที่คนขายโพสคือ 4,000 ผมเลยทักแชทไปถามเขา

เสียดายจังขายแล้ว

เลยมาตั้งรับ MDR 1A ในบอร์ดเฮีย
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=194598

แล้วก็มีคนใจดีคนนึงทักไลน์มา

ตอนนั้นตื่นเต้นมาก อยากได้สีเงินด้วย

สภาพดีแหะ

เรามีงบแค่นี้อ่ะ จะได้มั้ยว้า

ดูคำนี้นะ"กะจะขายพอดี"จำไว้ๆ ตอนนี้เหมือนจะคุยกันถูกคอ

แต่เอ๊ะ ฟองน้ำ 1A มันสีดำไม่ใช่หรอว้ะ ที่ไมมันสีน้ำตาล นี่มัน 1R นี่หว่า
ยืนยันๆ"1a Mk2" เห้ย 1A มันมี mk2 ตอนไหนว้ะเพิ่งรู้ แถจริงงงงงง

''ตัวนี้ถอยศูนย์ไทยครับสบายใจได้" พูดเหมือนว่าไปซื้อเองกับมือ แต่ทำไมไม่รู้ชื่อรุ่นว้า

"งั้นผมยังไม่ลงขายนะรอให้คุณตัดสินใจ" จำประโยคนี้ไว้น้า

ขนาดไปหารูปจากเน็ทมานะเนี่ย เพิ่งรู้หราว่า 1R MK2

แต่เอ๊ะรูปนี้มันคุ้นๆเหมือนเคยเจอที่ไหน

อ่อรูปนี้นี่เอง กะจะขายใหม่ก็ไม่คิดจะถ่ายใหม่เลยเนาะ

ลองถามคนขายที่เจอในเฟสดีกว่า

อ่าวเห้ย!! ยังไงๆ

เอาไงๆ

ยังจะขายอีกน้อออ

ใครจะเอาก็เอาเลย เจอแบบนี้ผมไม่เอา

วันนี้เข้าห้องซื้อขาย
จ๊ะเอ๋ๆๆ
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=195057
อ้าวขายถูกลงแหะตั้ง 200

ยังกล้าลงขายเนอะ
ผมฝากไว้หน่อยนะ จะตั้งเผื่อต่อ หรือจะหากำไรตั้งให้มันพอควรพอดีเถอะแบบนี้เกินไป
ตั้งจากราคาที่ได้มา 1500 กลัวไม่มีกำไรหรอครับ คำที่ผมใช้ผมว่าสมควรกับการกระทำ
ของคุณนะ ฝากให้ผู้ที่คิดจะซื้อพิจารณาด้วย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ohwownoone

24/11/2015 21:02:27
370
เรื่อง มาม่าๆ ว่าจะไม่ยุ่งแล้วเชียวแต่อดไม่ได้ครับ เพราะผมก็ชอบซื้อของมือสอง

จขกท ลองคิดตามนะครับ

1.ของมือสองจริงแล้วเป็นของที่ไม่มีราคา หมายความว่าไม่มีราคามาตรฐาน คนที่ขายมักจะมีเหตุประกอบเสมอ เช่น ไม่ชอบมากๆ ขายทิ้ง พวกนี้จะได้ราคาแบบถูกไม่น่าเชื่อ เช่น หูฟังระดับเทพของใหม่ 40000 บาท ใช้ไปแค่ปีเดียวขายทิ้ง 18000 บาท อีกแบบคือ อยากเปลี่ยนแต่ไม่อยากเจ็บตัวมากเช่น หูเทพราคา 22900(ตัวไหนหว่า อิๆ) ใช้ไป 2 เดือน ขาย 19000 บาท จะเห็นว่าการขายของมือสองจะมีเหตุผลประกอบเสมอๆ

2.คนที่ซื้ออยากได้ราคาถูก ไม่งั้นจะมาซื้อมือสองทำไมละครับ 555+ แต่ละคนจะตั้งราคาและเงื่อนไขในการหาของเล่นไม่เหมือนกัน เช่น ตอนนี้ผมละอยากหวด SEN HD700 เต็มแก่แล้วแต่เนื่องจากใกล้ปีใหม่มากๆ ผมก็รอโปรที่เฮียมั่นจัดอยู่เลยชลอการซื้อออกไปก่อนถ้าโปรโดนก็หวดของใหม่แน่ๆ แต่ด้วยความคันสุดๆ เลยประกาศหามือสองไปก่อนซึ่งผมหาข้อมูลในเวปแล้วพบว่า HD700 มีราคาซื้อขายกันต่ำที่สุดคือ 12000 บาท ผมก็ตั้งราคานี้ในใจถ้าไม่ได้ก็กะหวดของใหม่ตอนโปรปีใหม่นี่แหละครับ

คราวนี้มาดูกรณีที่ จขกท มาลงเวป จากข้อ 1 และ ข้อ2 จขกท คงเห็นความต้องการที่ผมจะสื่อเลาๆแล้ว คือ การซื้อของมือสอง ไม่ว่าเจ้าของเดิมจะกำไร หรือ ขาดทุนไม่ใช่ประเด็นครับ มันก็เป็นแค่เหตุผลในการขายเท่านั้นเอง ถ้าความต้องการตรงกัน การซื้อขายก็เกิดขึ้น ถ้าตกลงกันไม่ได้ทุกอย่างก็จบลงก็เท่านั้นเอง

กรณีนี้ผมว่าไม่มีใครถูก หรือ ใครผิด ครับ แค่ความต้องการไม่ตรงกันเท่านั้น คนขาย MDR 1 คงแค่คิดว่าถ้าขายแล้วได้กำไรก็ขายดีกว่า ถ้าไม่ได้ก็ไม่ขาย แต่บังเอิญ จขกท ไปรู้ราคาที่เค้าซื้อขายกันก่อนหน้านี้เลยรู้สึกว่าคนขายเอาเปรียบ

ปล. พี่คนที่ติดต่อเข้ามาจะขาย HD700 ให้ผม ผมเก็บเอาไว้เป็น Wish List ทุกท่านนะครับ คาดว่าคงจะได้รับการติดต่อจากผมเร็วๆนี้ครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nostop

24/11/2015 21:11:50
1
ใช่ครับ ตั้งเท่าไหร่ก็ได้ แต่ผมว่าสิ่งที่ควรจะมีนะครับคือ"จิตสำนึก"ครับ
คนอื่นอาจจะไม่รู้ แต่ตัวเองรู้ดีที่สุดครับ

แต่ที่ผมตั้งเนี่ยเรื่องมันก็เกิดมา 5 วันแล้ว ตอนแรกจะไม่ตั้งหรอก เห็นขอโทษในไลน์แล้ว
ผมก็ไม่อยากให้มันเป็นประเด็น แต่พอมาวันนี้ มาแบบเดิมเลย ราคาอัพจากที่ได้มาเยอะเกิน
ถ้าจะตั้งเผื่อต่อก็ควรตั้งให้พอดีครับ ตั้งราคามาแบบนี้แสวงหากำไรชัดครับ
ผมแค่อยากจะตั้งกระทู้เตือนคนที่จะซื้อให้พิจารณาให้ดีก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

คนไม่มีสิทธิ

24/11/2015 21:40:17
ใช่ครับ เป็นสิทธิไม่ผิดกฎ แต่ผมจำล็อคอินไว้แล้วละ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ตุ๊ดมาก

24/11/2015 21:47:47
ถามจริง 4700 สภาพนี้แพงเหรอ?

เขารับเท่าไหร่ก็เรื่องเขาดิ
ถ้าของมันสมราคาก็ไม่ได้มีไรเสียหายนี่หว่า

สุดท้ายที่ออกมาดราม่าก็เพราะตัวเองอยากได้ของถูกนั่นละว้าาาาาาา

จริงๆตัวเองก็แค่อิจฉา อยากได้บ้าง แค่นั้นแหละ
รู้สึกโง่และเสียดายที่ตัวเองซื้อไม่ทัน พอมีคนได้ราคาถูกกว่าเลยมาประจาน

อิจฉาก็บอกตรงๆ ไม่ต้องอ้างจิตสำนึก โลกสวยวะ ตุ๊ดมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สันดานเสีย

24/11/2015 22:04:22
เดาว่ามันกะซื้อมาโก่งขายคุณแต่แรกแล้วละ เพราะผมเห็น post ขายใน fb พร้อมกับที่มีคน post ตั้งรับอยู่พอดี ว่าจะชี้เป้าให้อยู่แต่หา link ใน fb ไม่เจอ

ถามตัวเองนะครับ อยากอยู่ในสังคมแบบไหน
สังคมที่มีแต่พวกแร้งจ้องหาผลประโยชน์หรือสังคมแบบพี่น้องแบ่งปันกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

แวะมาดู

24/11/2015 22:11:58
สำหรับผมมองดูแล้วการขายบวกราคาเป็นสิทธิ์ที่คนขายสามารถทำได้ครับ แต่เหตุผลกับข้อมูลที่ให้นี่สิ..รับไม่ได้! บอกเป็นของตัวเองซื้อมามือหนึ่ง คนซื้อก็ได้รับข้อมูลประกอบการตัดสินใจว่าเป็นของมือเดียว ไม่ได้รับต่อมาจากใคร อันนี้แหละที่ไม่ถูกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

บีททาเคชิfc

24/11/2015 22:15:09
ปูเสื่อรอบีททาเคชิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Paganini

24/11/2015 22:15:16
1
มันสิทธิเจ้าของ ซื้อมา 3000 จะขาย 30000 ก็ได้ สิทธิ ของเค้า ถ้าขายได้นะ แพงไป ถูกไป ก็ไปคุยกันเอาเอง

ถ้าบอกว่าขายเกินราคาที่รับมาเป็นเรื่อง ที่ควรโดนประนาม แบบนี้ ถ้ามีใครให้หูฟังมา มิต้อง แจกต่อรึ

ห้ามขาย ไม่มีใครผิดถูกนะ ในสายตาผม กรณีนี้ ถ้าผมรู้ ว่าเค้าซื้อมา 3000 ละมาขายแพง ก็ต่อลงมา ตามที่เราต้องการ ราคาคุยกันได้ก้ซื้อ ราคาไม่ลง ก้ไม่ซื้อ

ผมว่ามันก็ไม่ใช่เท่าไรนะ ซื้อของมาแล้ว แต่ไม่สามารถทำอะไรกับของตัวเองได้เต็มที่ อ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ohwownoone

24/11/2015 22:18:39
370
พี่...แวะมาดู ตรงจุดที่ว่าให้ข้อมูลไม่ตรงไปตรงมา หรือ บิดเบือนข้อมูล นี่ไม่ถูกจริงๆครับ คนขายควรจะถูกตำหนิตรงจุดนี้อย่างรุนแรงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

คนขายที่ดีควรมี

24/11/2015 22:26:33
จริงใจ ตรงไปตรงมา เปิดเผยซื่อตรง

เอาที่สบายใจกันเลยคนับ ใครอยากซื้ออะไรกับใคร นิสัยยังไง ก็เอาตามที่ท่านสะดวกและสบายใจเลยคนับ เหอๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Redpizza

24/11/2015 22:39:52
0
คือเข้าใจว่าจะขายเท่าไหร่เป็นสิทธิของผู้ขายนะ

แต่ให้ข้อมูลที่ผิดเพี้ยนนี่มันก็ไม่ถูกนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ppdcomeback

24/11/2015 22:52:24
ผมมีกรณีตัวอย่างนิดนึงครับ ของผมเองเลย
ผมจะขาย SE215 มีจองอยู่สองคิว สุดท้ายก็ขายไปให้คิวเเรก 2500(ถ้าจำไม่ผิด) ซึ่งมันมีสาย oya ให้ด้วยในชุดที่ผมขายไป + กับกระเป๋าหาย
คิวสองก็หาต่อ วันต่อมาคิวสสองทักมาหาผมว่ามีคนจะขายให้ 3000ต้นๆประมาณนี้ แต่กระเป๋าหายแล้วก็มีสาย oya ด้วย ใช่ของผมรึเปล่า เค้าก็ส่งรูปมาให้ดูก็ใช่เลยครับ ผมเลยรีบทักไปถามคิว 1 เค้าอ้างมาว่าได้ 535 มาเเล้วอันนี้เลยจะปล่อย แต่งงคือส่งของไปวันเดียวแต่ได้อีกตัวมา เเสดงว่าสั่งสองอันพร้อมกัน งงครับ ไรเนี่ย คือกะขายอยู่เเล้วหรอ ผมเลยบอกคิวสองว่าไม่ต้องเอาละน้อง หาใหม่ๆ ของขึ้นอยู่แต่อยากให้จบๆแล้วครับ คุยกับคิวสองจนน้องเค้าได้ของจากเจ้าอื่นแล้ว ตัดสินใจลบแชทลบไลน์ออก

จากเรื่องนี้ในมุมมองผมนะครับ ถึงเค้าจะซื้อขายกันเองเเล้วผมจะไม่ได้เดือดร้อนอะไร แต่ผมอยากให้คนที่เค้าอยากได้จริงๆเค้าได้ไปฟังครับ ไม่ใช่ซื้อเอาไปปั่นราคา แล้วคนที่อยากจะได้จริงๆต้องมาจ่ายเพิ่มเพราะมีคนอยากได้กำไรอ่ะ มันเสียความรู้สึกมากๆเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Paganini

24/11/2015 22:57:58
1
เรือง ให้ข้อมูลไม่ตรง นั้นเห็นด้วยครับ คนขายสมควรโดนตำหนิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เห็นล็อคอิน ก็เห็นลิ้นไก่แล้ว

24/11/2015 23:16:58
จริงๆเฮียมั่น และห้องซื้อขายมือสอง ของเว็บดีๆทั่วๆไป เช่นพวก เครื่องเสียง กล้อง จุดประสงค์ เขาตั้งขึ้นมาเพื่อให้เพื่อนสมาชิก ได้แลกเปลี่ยนของที่ไม่ได้ใช้แล้ว หรือเพื่อทำทุนไปซื้อตัวใหม่

เพื่อนสมาชิก ที่คอยเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยน ในบอร์ดพวกนี้ไม่ค่อยมีปัญหาหรอก บางคนนี้ก็เข้าใจหัวอกคนเล่นเหมือนกัน ถ้าพูดคุยถูกคอ เผลอๆบางอย่างอาจได้ฟรีด้วยซ้ำ

แต่มันจะมีคนบางประเภท อาศัยความใจดีของแอดมิน และช่องโหว่ของบอร์ด ล็อคอินเพื่อมาค้ากำไรกัน

พอมีปัญหาก็อ้างแต่ไม่ผิดกฏ ซึ่งเออ ก็จริงของมัน

ฉะนั้นแก้ปัญหาง่ายๆ เข้าห้องก็หัดมาพูดคุย หาข้อมูลความรู้กันบ้าง ไม่ใช่เข้าแต่ห้องซื้อขาย จะได้รู้ว่าล็อคอิน ไหนเป็นคนเล่นจริงๆ มีนิสัยใจคอเป็นยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

รับไม่ได้

24/11/2015 23:27:55
ผมว่ามันไม่ผิดกฎบอร์ดก็จริง แต่มันผิดกฎสังคมนะ
ทุกวันนี้ข้าวของแพงบางทีก็เกิดจากคนกลุ่มนี้นี้แหละ

ทำไมภาครัฐต้องควบคุมราคาอาหารเจ....
ทำไมมาม่าตั๋วฟุตบอลไทย....

ผมว่าเราทุกคนในบอร์ดน่าจะเก็บไปคิดเรื่องนี้นะคับ
ถ้าคิดว่าเป็นพี่เป็นน้องจริงอยากให้พี่น้องโดนแบบนี้หรอ

บางบอร์ดผมเห็นถึงขี้นแบนไอดีเลยนะครับเช่น บอร์ดจักรยานแห่งหนึ่ง
ยิ่งกับการที่ให้ข้อมูลบิดเบือดเอาแบบตรงๆเลยคือจะหลอกขายเลยแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เอก

25/11/2015 00:12:17
ผมเคยติดต่อจะซื้อหูฟังตัวนี้เห็นโพสขายใน Overclockzone.com ว่าจะขาย MDR 1A

ผมเลยติดต่อไปคุยกันทางไลน์ ก็เจอแบบเดียวกันนี่แหละครับ ให้ข้อมูลโมเมว่าเป็นรุ่น 1A

ทั้งที่รู้อยู่แก่ใจว่าเป็นรุ่น 1R ขอดูรูปอะไรก็ไม่ชัดเจน ไม่ให้เห็นรหัสรุ่่นเลย อ้างแต่ของอยู่ที่อื่น

อันนี้ที่ไม่ถูกต้องอย่างแรง คือตั้งใจหลอกขายสินค้าคนละรุ่น เพราะเวลาถ่ายรูปมาโพสขายก็ต้อง

รู้อยู่แล้วว่าสินค้าของตัวเองเป็นรุ่นไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Beat Takeshi

25/11/2015 07:15:47
39

ผู้เสพย์ความขัดแย้งอย่างเราฟินกันไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

flybigbear

25/11/2015 09:40:50
0
นี่แหละเหตุผลที่ผมยอมซื้อของมือ 1 โดยตรง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

บีททาเคชิfc

25/11/2015 10:01:34
เย้! บีททาเคชิ มาแว้วววววววววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

โคตรเบื่อ คนโลกสวย

25/11/2015 11:36:13
ถามหน่อยครับ.....ทำไม ต้องมีปัญหาทุกครั้งเวลาที่ มีคนซื้อของถูกแล้วมาขายของแพงครับ
ประเด็นเรื่องกระทู้นี้ผมเข้าใจนะที่ คนขายให้ข้อมูลไม่ตรง แต่ถ้าให้ข้อมูลตรงๆ คุณจะซื้อไหม อันนี้ก็น่าคิด
สมมุติบ้านที่คุณๆพี่ๆโลกสวยทุกท่านอยู่ซื้อตาราวาล่ะ หมื่นนึง อยู่มา20ปี ถนนตัดผ่าน มีรถไฟฟ้าผ่านหน้าที่ ถามว่าควรขายเท่าไหรครับ 2พันเหรอ จะได้ไม่โดนด่าว่าค้ากำไรเกินควร
คนที่ทำงาน วันนี้ลองเดินไปหาเจ้าของบริษัทคุณนะครับ แล้วพูดว่า ท่านครับต่อไปนี้ผมทำงานฟรีนะ ผมไม่อยากถูกตราหน้าว่า ทำงานเห็นแกเงิน
ถ้าวันนี้มีคนมาขายหูฟัง LCD3 ในราคา พันนึง แล้วคุณซื้อมา
คุณใช้ฟังแม่งสักปีนึงอยากขาย อยากถามพวกคุณๆพี่ๆที่โลกสวยว่า คุณจะขายเท่าไหร
กระผมมีจิตใจแบ่งปันครับ รับมาพันนึง ใช้มาแล้ว 1ปีกับอีก 26วัน ใช้ใส่ดูหนังโป๊ครั้งนึง ไม่เลอะแน่นอนขาย 300 ครับ
ผมว่าการที่คุณๆพี่ๆโลกสวยมาพูดว่า ในนี้เป็นบอร์ดแห่งการแบ่งปัน ลองย้อนถามตัวคุณเองก่อน ว่าในชีวิตคุณเคยเห็นแกตัวไหม ถ้าเคยก็จงอยู่อย่างยอมรับความจริงที่ว่า บางอย่างถึงโอกาศที่จะแบ่งปันก็ควรแบ่ง บางอย่างเมื่อมีโอกาศก็ควรทำซะ ไม่ใช่เอะอะ อย่านะสิ่งที่คุณทำมันเอาเปรียบคนอื่น ทั้งๆที่รถที่คุณขับอยู่ยังนั้งขับคนเดียวเลย ถ้าคุณๆพี่ๆโลกสวย เป็นคนที่ชอบแบ่งปันจริงๆเรียกคนบนรถเมล์ลงมานั้งด้วยซิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นักกฏหมาย

25/11/2015 11:45:27
ประเด็นจากกระทู้นี้ถ้าเอาจริงๆ คนที่เอาข้อมูลที่คุยมาเผยแพร่ ผิดกฏหมายนะครับ
เพราะการซื้อขาย เท่าที่อ่านดูไม่ได้มีการโกงแต่อย่างไร เป็นการตกลงปลงใจซื้อของทั้งสองฝ่ายเอง พอผู้ซื้อจับได้ว่าคนขายเอาของถูกมาขาย เอาข้อมูลมาแชร์ ส่งผลให้ผู้ขายเกิดความเสียหายแบบนี้ ชื่อและรูปภาพก็ไม่มีการปิดบังแบบนี้ ถ้าคนขายเขาเอาเรื่องว่าคุณทำเขาเสียหายคุณผิดนะครับ เพราะไม่มีกฏหมายไหนบอกนะครับ ซื้อของ3000มาขาย4700แล้วผิดกฏหมาย ยังไงคุณรีบลบกระทู้นี้ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นักสังคม

25/11/2015 12:20:56
1 คนซื้อต้องการซื้อรุ่นหนึ่ง แต่คนขายดันเอาอีกรุ่นมาเสนอให้โดยหลอกว่าเป็นรุ่นเดียวกัน
2 คนขายบอกว่าซื้อมามือหนึ่ง ทั้งที่จริงๆ รับมือสองมา

ไม่มองเรื่องราคา แต่แค่ 2 ข้อแรก ก็ผิดแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

nostop

25/11/2015 12:44:05
1
อสังหาริมทรัพย์ ราคามันผัดผวนตามเศษฐกิจอย่าเปรียบเทียบแบบนี้สิครับ
หูฟังที่เป็นประเด็นนี้ผมอยากให้มองว่า ผมกำลังจะซื้อต่อจากมือ3 ไม่ใช่มือสอง
หูฟังถูกรับไปวันไหนไม่แน่ใจจากมือ2 แต่มือ2 ถูกตั้งขายในfb ราคาที่ถูกขายคือ
3000 อีก 3 วันต่อมา ราคาขายมือ3 เป็น 4700 ไม่ได้มีการไปโมสาย หรือเพิ่มเติม
มูลค่าของสินค้าแต่อย่างใด เมื่อรับไปก็ต้องมีการใช้ หรือไม่ใช้เลยราคาก็ไม่ควรจะเกิน
ที่รับมา และที่ผมมาตั้งแบบนี้ก็เพราะเขามาตั้งในห้องซื้อขาย และราคาก็ไม่ต่างจากที่
เสนอขายผม ผมแค่ออกมาเตือนคนที่จะซื้อ ตอนแรกกระทู้นี้ไม่เกิดหรอก เค้าบอกให้
ผมมาตั้ง ผมเลยจัดให้เขา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ควย

25/11/2015 15:07:54
สรุปคือ ถ้า จขกท ได้ LCD 3 มาราคา 1000 ใช้งานไป ก็ต้องขายต่อซัก 300 สินะ

ตกลงที่ซื้อหูฟังนี่ ไม่มีสิทธิในหูฟังของตัวเองแล้วใช่ปะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

nostop

25/11/2015 15:21:58
1
ฝากเฮียลบกระทู้หน่อยนะครับ
ผมจบกับพี่เขาแล้ว พี่เขาโทรมาคุยแล้ว ส่วนใครที่ไม่จบก็เรื่องของคุณ
ผมแค่ตั้งกระทู้เตือน
ฝากให้คุณ นะครับ
ถ้าสมมุติ มีคนขายทีวีมือสองให้คนในครอบครัวคุณราคา 5000
แล้วคุณไปเห็นว่ามีคนที่ขายเขารับต่อมาอีกที ในราคา 4000
เป็นคุณจะทำยังไง ฝากให้คิดนิดนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

อ่านออกนะ

25/11/2015 15:24:06
คนบ้างคนโง่หรือไม่เข้าใจความหมายภาษาคน เจ้าของกระทู้เขามาเตือนเรื่อง คนบางคนชอบหลอกไม่ให้ข้อมูลจริง ถ้ามันให้ข้อมูลจริงจะซื้อไม่ซื้อก็สิทธิ์ของทั้งสองฝ่ายแต่แรก เขาไม่ได้บอกห้ามขายเขาแพงแต่เขาถามกลับว่าควรทำแล้วหรือครับ ถ้าเผื่อต่อก็บอกไปเลยครับราคารับมา3000ปล่อย3000ก็ถูกมากแล้วครับ ไม่พร้อมก็ผ่านก่อนได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

พี่เบิร์ด

25/11/2015 15:49:47
พี่เบิร์ดไม่ขอยุ่งเรื่องคนอื่นนะจ๊ะ เพราะพี่เบิร์ดรับประทานแต่อาหารเพื่อสุขภาพ เช่น ข้าวกล้อง ธัญพืชไม่ขัดสีต่างๆ พวกมาม่า พี่เบิร์ดรับประทานจนเบื่อ แทบจะอ๊วกแล้วจ๊ะ

พี่เบิร์ดอยากขอร้อง ให้ทุกคนอยู่ด้วยความ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ เห็นใจซึ่งกันและกัน ไม่คิดคดเอารัดเอาเปรียบกันแล้ว โลกสวยด้วยมือเราจ๊ะ

ถ้าไม่เห็นแก่หน้าพี่เบิร์ด ก็เห็นแก่วันลอยกระทงแล้วกันนะจ๊ะ

พี่เบิร์ดรักทุกคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ควย

25/11/2015 16:33:36
ถ้าทีวีมันสมราคา 5000 ก็ไม่สนใจวะ
จะรับมา 500 ก็ไม่สน
กูซื้อของที่คุณภาพ ไม่ใช้ต้นทุนวะ

ถ้าเขารับมาได้ 500 กทั้งๆที่ของมันสมราคา 5000

เขาจะขาย 5000 ก็ได้วะ มึงไปยุ่งห่าไรกับราคาขายเขา?

เขาจะตั้งเท่าไหร่มันก็เรื่องของเขา

ไม่เอาไม่เสือกดิ

อย่ามาโลกสวยวะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ห้ะอะไรนะ

25/11/2015 16:36:05
ตกลงสิทธิในการกำหนดราคาขาย มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับเจ้าของสินค้าแล้วเหรอ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

เอกเรื่องมาก

25/11/2015 17:19:09
23
เรื่องนี้ผมเป็นแบบนี้มานานแล้ว คือผมไม่สนว่าคนขายรับมาเท่าไหร่ ถ้าเป็นของที่ผมอยากได้ราคา OK ผมก็ซื้อเลย ถึงมือจะมีคนมาเตือนว่า เฮ้ย มันรับมาเท่านี้น่ะ ขายเอากำไรตั้งมาก แต่ผมก็ไม่สนใจน่ะ มันอยากได้นี่หว่า

และกลับกัน ถ้าผมขายของมือสองให้ใคร ผมก็ไม่สนใจเช่นกัน ว่าเขาจะเอาไปเก็งกำไร ขายบวกราคา มันเรื่องของเขา สิทธิ์ในความเป็นเจ้าของ มันหมดลงตั้งแต่ขายไปแล้ว

แต่กรณีกระทู้นี้ คนขายทำไม่ถูก ที่ให้ข้อมูลผิด ถ้าเป็นผม เห็นว่าของที่รับมา รับมาได้ถูก ผมก็จะตั้งราคาตามที่ควรจะเป็น ผมจะไม่พร่ำมาก ไม่โกหก ผมจะบอกแคว่ารุ่นนี้ๆน่ะ ราคาเท่าไหร่ ซื้อไหม แค่นี้จบ ถ้าต่อมา ขายได้ก็ขาย ผมจะไม่พร่ำแต่งนิยายอะไรไร้สาระ

วันๆ มันก็มีเรื่องต้องคิด ต้องทำ ต้องจริงจังมากอยู่แล้ว ไม่อยากมาปวดหัวดราม่ากับเรื่องทำนองนี้อีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

เหน่งบา

25/11/2015 18:23:03
ผมโหวตบีท ทาเคชิ หนึ่งเสียงครับ ^ ^ (ไทยมุงไอดอล)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

เหน่งบา

25/11/2015 18:24:12
1,866
ความเห็นที่ 30 ได้ใจความชัดเจนครบถ้วนดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

wuttichaid

25/11/2015 18:38:05
5
ถูกต้องครับ คห.ที่ 30
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Love Song

25/11/2015 20:20:01
5
ผมยังเคยเลยครับ คนโพสต์ขาย ไอโฟน ใช้ไม่เกิน 1 ปี ยังเหลือประกันผมเห็นขายกันสองหมื่นกว่าบาททั้งนั้น แต่คนนี้ขายราคาหมื่นกลางๆ เพราะต้องใช้เงินวันสองวัน เลยตั้งราคาขายต่ำกว่าปกติเล็กน้อยเพื่อนำบอลไปใช้หนี้พนันบอล ผมเห็นแล้วก็สะดุดผมเห็นในพันทิพย์มาเก็ต ก็เลยรีบคว้ามาใช้ พอสักพักผมขายต่อได้กำไรนิดหน่อยครับ แต่ไม่มาก แบบนี้ผมผิดมั๊ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

อ่านออกนะ

25/11/2015 20:57:08
ผมว่าเรื่องขายตามราคาที่เห็นสมควรไม่น่าจะผิด น่าจะอ่านเข้าใจ แต่ที่ผิดคือโกหกบอกไม่ตรงตาม จริง คล้ายกับการหลอกขายของครับ คนที่จะเขามาโพสต์ต่ออ่านก่อนครับ ถ้าไม่หลอก บอกของ รับมาอีกที อยากตั้งราคาเท่าไหร ก็ตามใจ คนซื้อไม่ซื้อก็ช่างมันสิครับ แต่มาหลอกบอกผิดรุ่น บอกของตัวเองอีกอันนี้ไม่ถูก ถ้าคนไม่ทันสังเกตุหลงซื้อไปก็แย่สิครับ ขนาดก่อนขายยังขนาดนี้หากรับมาแล้ว ส่งมาถึงมือผู้รับมีปัญหา คิดว่าเขาจะรับผิดชอบไหมละครับ ขนาดก่อนขายยังไม่ซื่อสัตย์ เอา ง่ายๆ จะขายราคาเทาไหร่ก็ตามแต่ เจ้าของหูตั้งครับ แต่ควรซื่อสัตย์กับ ผู้มาซื้อ ไม่ได้จำเป็นต้องบอกราคาที่รับมา แต่ก็บอกไปดิครับ ของ รุ่นนี้ คุณภาพราคาตามนี้ก็สมควรแล้วก็ว่าไปซื้อไม่ซื้อก็ตามใจ ผมจำได้ยกตัว ขออนุญาติพี่อ่าง ยกตัวอย่างนะครับ อย่างพี่อ่างขายหูx2แต่เคลมมาจากหูx1พี่อ่างบอกรายละเอียดชัดเจนและบอกถึงคุณค่าของมันผมถือว่าซื่อสัตย์กับผู้ซื้อครับ ขอบคุณและขอโทษพี่อ่างด้วยครับที่ใช้พี่เป็นกรณีที่ดีให้เห็นถึงความถูกต้องที่พี่มีและควรเป็นแบบอย่างครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

25/11/2015 21:00:16
4,282
คุณ จขกท แสดงเจตน์จำนงให้ลบกระทู้ เพราะทุกอย่างลงเอยแล้ว ผมขออนุญาตล็อคและลบตามลำดับนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เป็นผู้ใหญ่แล้วทำตัวดีๆหน่อย"