Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไปพิมพ์แบบหูมา ก็เลยได้ตรวจสอบสภาพการรับเสียงของหู ครับ

lek_ultra

12/06/2007 22:18:18

ช่วงนี้เงียบๆ ไม่ค่อยมีของให้เล่น Westone3 ก็ไม่แน่ใจว่าจะเลื่อนจาก 21 มิ.ย.อีกหรือเปล่า นาย Jackie ที่ UE ก็ยังไม่ยืนยันกำหนดออก UE11 ในเดือนมิ.ย. ตามที่เป็นข่าว วันนี้ผมก็เลยไปพิมพ์แบบหูไว้ แล้วส่งไปเก็บไว้ที่น้องสาวที่เมกาก่อนแล้ว
ก็เลยได้โอกาสทดสอบการได้ยินว่าหูเรายังสภาพดีอยู่หรือไม่ ผลคือ ปกติ อยู่ครับ

ตอนทดสอบเค้าก็ จะให้เราใส่หูฟัง แล้วถืออุปกรณ์ชิ้นหนึ่งคล้ายรีโมท เพื่อกดปุ่มในทันที ทุกครั้งที่เราได้ยินสัญญาณ ที่เค้าเปิดมา การทดสอบจะทำทีละข้าง โดยเปิดสัญญาณแต่ละย่านความถี่ครับ
จากภาพ ถ้าอยู่ในช่วงบนเส้นประ 25db ขึ้นไป ก็ยังถือว่าปกติครับ โดยเส้นสีน้ำเงิน แทนผลลัพธ์ ของหูข้างซ้าย
เส้นสีแดง แทนผลลัพธ์ ของหูข้างขวา จะเห็นว่าแต่ละจุดที่ได้ ยังเป็นเส้นที่ขนานกัน หมายถึง การได้รับเสียงซ้ายและขวา ยังคงเท่ากัน ยกเว้นในช่วงความถี่ 8,000Hz ที่หูด้านขวา ไม่ค่อยได้ยิน (หรืออาจเป็นเพราะตอนนี้ผมเสียสมาธิในการตอบรับเสียง ก็อาจเป็นได้) แต่โดยรวมถือว่าปกติครับ

หากมีเวลา ก็น่าจะไปตรวจสภาพการรับเสียงกันหน่อยนะครับ ดีกว่าจะไปตอนที่ผลออกมาต่ำกว่าเส้น 50db เดี๋ยวจะยุ่งกันอีกครับ (พนักงานที่คลีนิค เค้าบอกว่าเครื่องช่วยฟังอย่างดีๆ ราคาเกือบแสนก็มีนะครับ แต่พวกเราคงไม่อยากใส่มันหรอกนะ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ไอ้ตู้

13/06/2007 09:32:24

ไปตรวจได้ที่ไหนบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

13/06/2007 10:15:59

ผมเคยตรวจเหมือนกัน แต่รุ้สึกว่ามันไม่ค่อยมาตรฐานนัก คือจับเราเข้าตู้เล็กๆ และเค้าจะใช้คนป้อนคำพูด แล้วให้เราพูดตามครับ

เจ้าคนที่พูดก็พูดเร็ว ลิ้นรัว ไอ้เราก็พูดตามไม่ทัน 555

ส่วนการฟังสัญญาญเสียงต่างๆ ก็ถือว่าสอบผ่านฉลุยครับ 555

ส่วนไอ้เครื่องช่วยฟัง ผมว่ามันเหมือน inear อย่างหรูเลยนะ 5555
หยิกหู 0
"ไปพิมพ์แบบหูมา ก็เลยได้ตรวจสอบสภาพการรับเสียงของหู ครับ"