Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พึ่งรู้ว่าหนังสือ electronics บ้านเรา มันเป็นอย่างนี้นี่เอง....

shorttoeh

14/11/2015 23:22:17
4
อย่างที่ได้โพสช่วงที่ผ่นมา คือผมพึ่งทำแอมป์หูฟังไฮบริดที่ใช้หลอด 6DJ8 กับ mosfet ซึ่งทำใช้งานมาร่วมๆ 2 สัปดาห์ได้ครับ แต่แล้วพอผมไปซื้อหลอด mullard มาเปลี่ยนแทนหลอด 6N1P OTK เดิม อยู่ๆทำไมมันมีกลิ่นไหม้หว่า

พอเปิดเคสเครื่องออก พบว่าด้านอุปกรณ์ตรงตัวต้านทาน 2 ตัวที่ต่อกับ cap มันมีรยบไหม้ ก็เลยถอดบอรด์ power ออกมาดู ตัวต้านทานตัวหนังสือละลายไปหมดเลย แล้วผมก็เปิดทิ้งไว้หลายวัน ทำไมกลิ่นตรงกล่องของเครื่องมันยังมี ก็เลยถอดบอร์ดหลักมันออก ด้านบน ด้านอุปกรณ์ก็ปรกติ แต่ด้านบัดกรี ทองแดงบัดกรีมันมีส่วนหนึ่งที่ขาด และหลุดออกจาก pcb และมีรอยไหม้

ก็เลยมาหาๆข้อมูลดู เพราะจะมีหนังสือของผู้เขียนบางเล่มที่ลงเบอร์ ไม่ก็มีรายละเอียดการขายชุดอุปกรณ์เสร็จสรรพ บางทีโครงงานอยู่เล่มหนึ่ง แต่ถ้าไม่ซื้ออีกเล่มก็ไม่รู้ว่ามีการแก้อีกด้วย

เฮ้อ... ดีที่โครงงานนี้มันไม่กี่บาท ถ้าไม่รวมหลอด ก็เลยหาข้อมูลดู...

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=cewmedia&topic=212&page=1

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=ahtresearcher&topic=1199

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=cewmedia&topic=217

ผมล่ะ ไม่แปลกใจเลย ประเทศสารขัณฑ์ถึงเป็นประเทศที่พัฒนาสุดยอดจริงๆ ถนนดีๆ ใช้งานได้ ก็ขุดทำใหม่ ให้รถติดเล่น บางที เหมือนลอก project จากเว็บนอกมาเขียนก็มี ที่ผมรู้เพราะผมเคยอ่านและดูมาก่อน พอซื้อหนังสือมา ทำไมมันคล้ายๆกันจังหว่า -_-"

เดี๋ยวไว้ จันทร์หน้าจะกัด pcb ใหม่ แล้วก็อาจจะทำ hardwire บอร์ด power ไปเลย มีอยู่ไม่กี่ตัว น่าจะพอไหว เฮ้อ...อุตส่าห์ซื้อหลอด Mullard มากำลังฟังเคลิ้มๆอยู่เชียว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

shorttoeh

14/11/2015 23:33:01
4
ผมไม่เดือดร้อนหรอกครับ เรื่องซื้อแผ่น pcb เพราะบางโครงงานผมก็สั่งทำ แผ่นเล็กๆ ไม่สกรีนสี หน้าเดียวก็ราวๆ 3-400 บาทแล้ว ดังนั้นถ้าจะขาย pcb สำเร็จผมก็จะซื้อครับ

แต่ไม่ใช่คนไปทำแล้วมีปัญหา แบบนี้มันเสียความรู้สึกครับ ถ้าจะขายก็บอกมาเลยดีกว่าครับ ไม่กี่ร้อย ผมว่ามีคนยอมจ่ายอยู่แล้ว ยิ่งเป็น plate through hole ราคาค่าสั่งทำ แผ่นหนึ่งไม่ใช่ถูกๆ ถ้าทำขาย มีคนยินดีซื้อแน่นอน

ทะยอยอ่านแล้ว...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

shorttoeh

14/11/2015 23:34:14
4
ผมมีโครงงานไฟล์ pdf จากหนังสือเล่มหนึ่งที่ทำใส่ cd ขาย ผมก็ว่าทำไมลายวงจร มันไม่คมชัดเลยหว่า พออ่านๆกระทู้พวกนี้ เลยเข้าใจเลยว่า อย่างนี้นี่เอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

14/11/2015 23:43:16
4,282
555 ถ้ารู้จักประเทศสารขัณฑ์ล่ะก็ นี่ต้องเป็นรุ่นพี่ผมเลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

shorttoeh

14/11/2015 23:52:19
4
แหม เฮีย... ผมก็รุ่นๆ ลูกน้องร้านเฮียแหละครับ

พอดีประเทศสารขัณฑ์นี่ นักวาดการตูน นสพ. เล่มหนึ่งเค้าชอบใช้ ผมก็เลยยืมเค้ามาครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

shorttoeh

14/11/2015 23:58:50
4
ทำไม เราไปก๊อปวงจรเค้ามา ทำในหนังสือ แถมบางทีก็ทำขาย ไม่ได้คิดเอง 100% ตั้งแต่ต้น จริงๆ วงจรพวกเครื่องเสียงดีดังๆ แค่พิมพ์ชื่อยี่ห้อ ชื่อรุ่น ให้อากู๋หาให้ ก็เจอเพียบแล้ว

อ่านๆกระทู้ไป ทำเอาผมหมดอารมณ์ทำแอมป์หลอดตัวต่อไปเลยนะเนี่ย รู้สึกหนังสือมันจะเข้าข่ายด้วย 555

ผมเคยติดต่อคนทำโครงงานลงในหนังสือเล่มหนึ่ง พอดีเมลล์ไปถามอุปกรณ์ตัวหนึ่ง ดันไม่เขียนทับศัพท์ภาษาอังกฤษไปเลย แต่ดันพิมพ์ไทย แถมสะกดไม่ตรงอีก เราก็หาๆ ในเว็บขายอุปกรณ์ก็หาไม่เจอ ผมก็ถามคนเขียนโครงงาน ว่าทำไมวงจรที่ต้องใช้ pth ไม่ทำขายคนอ่านไปเลย เค้าก็บอกว่า บริษัทเค้าไม่มีนโยบายแบบนั้น แต่ตัวเค้ามีขายผมนะ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

PCM1702K

15/11/2015 06:45:11
0
หนังสือก็มาจากคนที่เคยเล่นบ่อยๆนี่แหละ อาจจะมีผิดพลาดบ้างเป็นเรื่องปกติครับ บางทีชุดคิดที่ทำขายแบบสำเร็จก็ยังทำออกมาผิดเลย อย่าคิดว่ามันถูกเสมอไปครับ เราตัวผู้เล่นต้องหาความรู้และประสบการณ์ใส่หัวอยู่ตลอดเวลา ต้องรู้จักคิดเองทำเองบ้างครับ ไปพึ่งพาความรู้หรือโครงงานจากหนังสือมากไปก็ไม่ได้ เวลามีปัญหาจะแก้เองไม่ได้ หรือปัญญาไม่เกิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สมัครเล่น

15/11/2015 07:07:07
412
เหมือนกันสมัยก่อน เขาเรียกว่า วางยา หรือยังไงนี่ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

มิวสิก

15/11/2015 10:15:40
63
มองในแง่ดี ทำให้เราเก่งขึ้นครับ เราอาจไปได้ไกลกว่าที่คิดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

shorttoeh

15/11/2015 11:46:51
4
ก็จริงครับ เพราะผมเจอใน dac ที่ผมพึ่งทำเสร็จไป

ก็ต้องมานั่งไล่วงจรเอง เช็คดูว่าเพราะอะไร

ผมมีโครงการจะทำแอมป์หลอดจากหนังสือที่มีชื่อเสียงด้านอย่างที่ว่าอีกหลายตัว ชักหวั่นๆใจเหมือนกัน 555 แต่หนังสือค่ายนี้ก็ดีตรงที่จะขายก็บอกว่าขายเลย มีราคาออพชั่นบอกให้เสร็จสรรพ แต่รำคาญ นักเขียนใหญ่หลักๆค่ายนี้มาก ตูจะอ่านหนังสือแอมป์หลอด ไม่ได้อ่านหนังสือการเมืองโว้ยยยยย ตรงนี้ผมไม่อ่านเลย ไม่รู้จะเขียนมาทำไม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tram

15/11/2015 20:24:02
6
นิตยสารพวกนี้น่ะ มันก็เป็นแบบนี้แหละ อย่าไปเชื่อมันมากนัก

แต่อย่างน้อย มันก็สร้างแรงบันดาลใจให้ผมเหมือนกัน คือ พอไปทำแล้วมันผิดอยู่เรื่อย ต้องมาตามแก้ มาคิดดู แล้วทำไมต้องเสียเวลาไปทำโปรเจคท์พวกนี้ด้วย เลยทำพีซีบีเองเลย จบ

สำหรับแอมป์หลอด จริงๆแล้ว ไม่แนะนำให้ทำบนแผ่นปริ้นท์เลย เพราะคุณภาพแผ่นปริ้นท์ในบ้านเรามันไม่ใคร่โอเชสักเท่าไหร่ คิดว่าคุณภาพกาวมันค่อนข้างแย่ คือมันทนความร้อนมากๆไม่ได้หรอก เคยลองสังเกตดูว่า ถ้าเป็นแผ่นปริ้นท์จากร้านซีเกทน่ะ จะถอดเปลี่ยนอุปกรณ์ได้ไม่เกิน 3ครั้ง เด็ดขาดตายตัว ถ้าเกินจากนี้ ต้องทำใจแล้วว่า ลายทองแดงบนปริ้นท์จะหลุดร่อนแล้ว ถ้าเป็นซิงเกิ้ลไซด์ จากร้าน ว. แค่ครั้งเดียวก็ไปแล้วครับ แย่มาก

แนะนำว่า ถ้าจะทำแอมป์หลอด ให้เริ่มหัดทำ ฮาร์ดไวริ่ง จนชินจะเป็นการดี เพราะเรื่องการเปลี่ยนพาร์ทมันต้องทำกันแบบไม่จบไม่สิ้นอยู่แล้วล่ะ จนกว่าคุณจะมั่นใจว่าจูนเสียงได้ที่แล้ว ค่อยทำพีซีบีก็ได้ แต่หลอดเพาเวอร์ ควรวางไว้นอกปริ้นท์จะเป้นการดี มันจะได้ไม่แผ่ความร้อนไปบนแผ่นปริ้นท์โดยไม่จำเป็น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

shorttoeh

15/11/2015 20:39:21
4
ขอบคุณ คุณ tram ครับ

ผมไม่เคยทำซีเกทเลยครับ ว ก็ไม่เคย ผมสั่ง innotech ครับ งานแรกๆ ดี งานหลังสุดนี่ห่วย เจาะรูก็ไม่ครบ ผมเลยต้องมาเจาะเองเลย คือ ผมเหลือแค่รีดฟิล์มติด pcb อย่างไงไม่ให้อากาศเข้าไปแบบที่ผมเห็นฝรั่งมันทำใน youtube ได้แค่นั้น ซึ่งมันต้องซื้อเครื่องรีดบัตรตัวใหญ่ๆ แบบ 4-6 ลูกกลิ้งมา ซึ่งถ้าซื้อมาแล้ว ผมคิดว่าคงไม่จ้างแล้วล่ะครับ หลังๆมางานก็ดีขึ้นเรื่อยๆครับ สั่งทำแผ่นหนึ่งไม่ใช่ถูกๆ สั่งไปก็ต้องรอ 4-5 วัน เราทำเองไม่กี่ ชม. ก็เสร็จ แต่เหลือแต่เคลือบดีบุก หรือเงินบนทองแดง เห็นคลิปที่ฝรั่งทำเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยทำตาม หลังๆ ผมซื้อ pcb finolix จากร้าน c ในบ้านหม้อพลาซ่า ราคาถูกมาก แผ่นละ 80 บาทขนาด 12*12 นิ้ว หรือว่าทองแดงมันจะบางไป เพราะเมื่อก่อนผมซื้อนัฐพงษ์ตลอด ราคาราวๆ 150-160 ขนาดเท่ากัน

ผมดูจากที่เค้าทำๆกัน ผมก็คิดจะ hardwire เหมือนกันครับ เพราะเรื่องไฟสูงนี่แหละครับ หลอดผมเอาไว้นอกเคสครับ ใช้สายไฟโยงเข้าปริ้นท์อีกที เส้นไหนใช้นำสัญญาณเสียงก็ใช้เกรดดีๆหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"พึ่งรู้ว่าหนังสือ electronics บ้านเรา มันเป็นอย่างนี้นี่เอง...."