Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอยหลอด ecc88/6dj8 มาใหม่แล้วครับ แต่....

shorttoeh

12/11/2015 20:52:57
4

ตอนแรกๆ ที่กะจะซื้อคือ Amperex Bugleboy ไม่ก็ jj กะว่าซื้อมาแทนหลอด 6n1p ตัวเก่ามาใช้ไปก่อน เพราะถ้าสั่งจากเว็บนอกคงนานแน่ๆ

ไปเดินดูหลายๆร้าน บางร้านพูดเชียร์หลอดเก่าพวกยุโรป เมกา โดยเหยียบหลอดจีน รัสเซีย จมดิน แต่แนะนำหลอดญี่ปุ่นให้นะ ดูๆแล้วไม่ถูกใจเพราะไม่มีหลอดที่อยากได้ แถมพูดแบบนี้ ผมไม่ค่อยชอบครับ

เลยไปลงอยู่ร้านเดิม ร้านประจำ ดูหลอดเบอร์นี้หลายๆหลอด คุยกับพี่เจ้าของร้าน ก็มาจบที่หลอด Mullard ในรูปครับ ซื้อมาคู่หนึ่ง หลอดแรกค่าที่วัดจาก tester ได้ 94/92 ส่วนหลอดที่ 2 ได้ 84/80 ในร้านมี 4 หลอด หาได้ใกล้เคียงที่สุดเท่านี้ครับ

พอลองเสียบแทนหลอดตัวเก่า หลอดมันเล็กลงกว่าเดิม ความสว่างของไส้หลอดไม่มากเท่าหลอด 6n1p เดิม แต่เสียงนี่สิครับ รายละเอียดของเสียงกลางที่หายไป(ที่รู้เพราะแอมป์ solidstate อีกตัวมันให้รายละเอียด และมวลมากกว่าตัวนี้) มันผุดขึ้นมา เสียงร้องหนาขึ้น หวานขึ้น เสียงสูงกำลังดี ไม่สูงเกินแบบหลอดเดิม เสียงเบสหนักแน่นขึ้น เวทีชัดเจนขึ้น โปร่ง โล่งกว่าตัวเดิม ที่ชิดกันเกินไป ฟังเพลินกว่าตัวเดิมเยอะเลยครับ

แต่... กำลังเคลิ้มเชียว ทำไมมันมีกลิ่นไหม้ๆ คล้ายไอซีละลายหว่า ผมก็ดมหาต้นตอ มันมีกลิ่นแถวๆ หัวหลอดครับ ที่เค้าตัดหลอดเวลาหลอมแล้วม้วนนั่นแหละครับ มันปรกติรึปล่าวครับ แล้วจะเป็นอะไรรึปล่าว

ถ้าหลอดไหม้ มันไหม้แค่ไส้หลอด เหมือนหลอดไฟทังสเตนขาดรึปล่าวครับ แล้วหลอดแบบนี้มันมีโอกาสระเบิดมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

shorttoeh

12/11/2015 20:53:35
4
หลอดจริง สภาพสวย ใส สะอาดกว่าในรูปนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

12/11/2015 21:23:43
2,893
คำตอบอยู่ในลิ้งนี้เลยครับ

http://www.audiokarma.org/forums/index.php?threads/ecc88-6dj8-6922-instead-of-6n1p.307220/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tram

12/11/2015 22:00:03
6
โดยทั่วไปแล้ว ถ้าในแอมป์ใช้ 6N1p ได้อย่างปกติ เมื่อนำหลอดECC88/6DJ8 มาเสียบแทน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรน่ะครับ เพราะ 6DJ8นั้น กินกระแสที่ฟิลาเมนท์น้อยกว่า 6N1p อยู่แล้ว

ถ้าสมมติว่าในวงจรของคุณใช้เรกูเลเตอร์ ที่จ่ายไฟให้กับฟิลาเมนท์ เมื่อเปลี่ยนเป็นหลอด6DJ8 โหลดมันก็ควรจะน้อยลงกว่าเดิม

ถามว่าหลอดระเบิดมั้ย? สำหรับหลอดเล็ฏๆแบบนี้ บอกได้เลยว่าโอกาสมีน้อยมาก ยิ่งรันที่แรงดันไฟไม่สูงมาก แบบแอมป์หูฟังนี่ ผมคิดว่าไม่น่าเป้นไปได้

ไส้หลอดขาดเป็นอย่างไร? ไส้หลอดมันก็จะไม่สว่างไงครับ ไม่มีไฟสีส้มติด ส่วนใหญ่แล้วไส้หลอดขาดจะเกิดจากหลอดมีรอยร้าวที่ขาแล้วมีอากาศรั่วเข้าไป นี่เป็นสาเหตุหลักเลย มันจะวาบทีเดียว แล้วจากนั้นทั้งหลอดจะกลายเป็นสีขาวนั่นแสดงว่าหลอดหมดสภาพอย่างแน่นอน

ค่อยๆลองหาดูน่ะ บางทีหลอดอาจจะมีคราบอะไรติดอยู่ก็เป็นไปได้ ลองหาแอลกอฮอล์เช็ดที่หลอดให้สะอาด แล้วก็ระวังอย่าเผลอไปเช็ดตรงโลโก้เชียว เดี๋ยวโลโก้ไปหมด ราคาตกกันพอดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

shorttoeh

12/11/2015 22:16:11
4
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

ผมว่าเป็นคราบสติ๊กเกอร์ที่ร้านเค้าติดบอก % ไตรโอดมาแน่ๆเลยมั้งครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ solidstate อยู่ครับ เดี๋ยวจะลองเช็ดดูครับ

หม้อแปลงผมสั่ง TRON ไปสเปคด้านออกเป็น 120V/200mA, 6.3V/2A ครับ ตามที่ออกแบบมามันกินหลอดละ 0.6A ครับ ผมว่าน่าจะเหลือๆนะครับ

ไฟที่จ่ายให้ไส้หลอดเป็นไฟ 6.3V มาจากหม้อแปลงตรงๆเลยครับ ส่วนไฟที่ใช้วงจร bridge และ rc filter ขาอออกมันเป็น 180V V DC ครับ

เจ้าของร้านก็บอกแบบนั้นครับ โลโก้หาย ราคาตกครับ -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tram

12/11/2015 22:20:04
6
จ่ายไฟจุดไส้หลอดเป็น เอซี เลยหรือครับ? แล้วไม่ฮัมเลยรึไงเนี่ย? ใช้หูฟังอิมพีแดนซ์กี่โอห์ม?

ที่ถามนี่เพราะสงสัยจริงๆ เพราะ Mullard นี่มันค่อนข้างจะฮัม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

shorttoeh

12/11/2015 22:39:15
4
ไม่ฮัมครับ แต่มีเสียงจี่หน่อยๆครับ หูฟังผมแค่ 32 โอห์มเองครับ

แต่ผมเจอสาเหตุของกลิ่นไหม้แล้วครับ ลองแกะเครื่องมาดูแล้ว ผมว่าแล้วว่ากลิ่นมันคุ้นๆ

สรุปแล้ว มันมีรอยไหม้ตรงขา Resistor 2W ในบอร์ด power แต่ตัวต้านทานไม่เป็นไรนะครับ คาดว่ากระแสคงเกินที่ลายทองแดง pcb จะรับไหวรึปล่าวครับ สงสัยต้องใช้สายไฟต่อตรงแล้วมั้งครับ

ถามอะไรคุณ tram หน่อยครับ

พอดีผมเคยสั่ง cap nichicon 470uf 25V ร้านนัฐพงษ์มา ผมสั่ง fine gold แต่เค้าให้ตัวสีเขียวที่เป็น bi polar มาให้ครับ มันใช้ทำไรได้บ้างอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tram

12/11/2015 23:07:21
6
ผมว่าคุณต้องเปลี่ยนให้ R วัตต์ใหญ่ขึ้นน่าจะถูกประเด็นกว่าน่ะ เพราะ R มันร้อนมากไง เลยระบายความร้อนด้วยตัวเองไม่ทัน เลยทำให้พื้นที่รอบๆร้อนจัดตามไปด้วย น่าจะลองเช็คแรงดันไฟกับกระแสที่ตกคร่อมRดูน่ะ ระหว่างหลอดเดิม6N1p vs ECC88 ว่ากระแสมันเปลี่ยนไปอย่างไร

สำหรับซีตัวสีเขียวคงจะเป็น Nichicon MUSE ก็เป้นซีที่แนวเสียงคมใสแบบพวกซิลเวอร์อะไรประมาณนั้น อาจจะเก็บเอาไว้ใช้แก้ทางพวกแอมป์หรือปรีแอมป์ที่เสียงดาร์คเกินไป เอาไปบายพาสคาโธดก็พอได้ หรือจะเก็บไว้ใช้กับแดคก็ได้ แต่คงไม่เหมาะกับคัปปลิ้งนัก เพราะเสียงจัดเกิน คุณภาพเสียงโดยรวมก็คงพอๆกับ Elan Silmic เสียงคมชัดใสระยิบระยับแบบซิลเวอร์เหมือนกัน ไม่ต้องไปหามาลองน่ะ

พูดถึงเรื่องซี แนะนำไว้อีกนิดว่า อย่าไปซื้อซีจากร้านแผงลอยในบ้านหม้ออย่างเด็ดขาดเลยเชียว โดยเฉพาะร้านที่อยู่ใต้บันได เพราะซีเหล่านั้น มันถูกคัดทิ้งออกมาจากโรงงานทั้งนั้น ส่วนใหญ่เป็นซีที่เทสท์ไม่ผ่าน ซื้อมาใช้แล้วจะกลุ้มใจ ดีไม่ดีเกิดลีคระเบิดตูมตามจริงๆด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

shorttoeh

12/11/2015 23:20:09
4
ตัวที่ว่าคือตัวนีัเลยครับ แต่ผมอ่าน datasheet แล้ว เค้าบอกว่าใส่แทน electrolyte มีขั้วธรรมดาไม่ได้อ่ะครับ เลยงงว่าตกลงมันใช้ทำอะไรกันแน่ ผมก็พยายามหาข้อมูลแต่หาไม่เจอ

cap นี่ ถ้า nichicon kz, fw, panasonic fm, Sanyo Oscon, Soren, Jantzen, Mundorf ผมซื้อจาก ppn ที่เดียวครับ แต่ดูเว็บอย่างพวก digikey กับ mouser ถ้าเป็น nichicon เว็บ mouser ถูกกว่า ตีราคาไม่รวมส่ง ไม่รวมภาษีถูกกว่าบ้านเราอีก แต่ถ้าเป็น Wima แล้ว digikey ถูกกว่า แต่ผมว่านัฐพงษ์ถูกกว่าครับ

จะมีพวก Samwha, Aishi ที่เอามาทำอย่างอื่นเช่น usb isolator ผมจะสั่งจาก es อย่างเดียวครับ ร้านในบ้านหม้อร้านอื่นผมไม่เคยไปซื้อเลยครับ เพราะก่อนไปซื้อผมก็ให้อากู๋หาข้อมูลมาแล้วครับ อยากได้ของที่มีแหล่งที่มา หาต้นทางได้จริงๆและของจริงมากกว่า

ผมก็คิดแบบคุณ tram บอกแหละครับ ตัวนี้มันเป็น R ที่ต่อในวงจร RC filter ของบอร์ด power ผมจำไม่ได้แน่ๆว่ากี่วัตต์ แต่ตัวมันเล็กกว่าพวก royal ที่เคยซื้อมาใช้มากครับ เพราะดูแล้วลายทองแดงไม่ได้ไหม้ แต่ลักษณะการไหม้เหมือนโดนความร้อนเผามากกว่า

เดี๋ยวผมค่อยแก้ทีหลังล่ะครับ เซ็งเลย ขี้เกียจกัด pcb ทำใหม่ ต้องมาเจาะไรอีก เดี๋ยวไว้มีอารมณ์ทำใหม่ก่อนครับ เหอๆ กำลังเคลิ้มทีเดียว ไม่น่าเลย Y_________Y

ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

shorttoeh

12/11/2015 23:21:05
4

ลืมรูปครับ เป็น nichicon muse es ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

shorttoeh

12/11/2015 23:39:11
4
เจอเว็บนี้ มีกราฟให้คะแนนหลอดด้วยครับ

https://tubedepot.com/tube-comparison-tool
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

shorttoeh

12/11/2015 23:42:55
4

หลอดนี้แพงมาก ร่วมๆ 500 USD โห....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

shorttoeh

12/11/2015 23:44:20
4
ผมนี่งอ่าน http://www.thaidiyaudio.net/index.php?topic=5212.0

มันจะมีพวกหลอดที่ขาเป็นขาธรรมดา แต่มีคนหัวใส นำไปชุบทองเพื่อขายให้มันแพงขึ้นจะเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะเท่าที่ดูมาหลอดขาทองจะแพงกว่าขาธรรรมดาไปเท่าตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

tram

12/11/2015 23:51:38
6
ไอ้ผมล่ะอิจฉาคุณจริงๆเลย มีความสุขจริงๆน่ะกับการได้ดีไอวาย

ตอนผมดีไอวายใหม่ๆก็อย่างงี้แหละ มีอะไรตื่นตาตื่นใจไปหมด แต่หลังจากที่ดีไอวายจนรู้สึกว่าชักจะเริ่มชาชินเสียแล้ว เอาเป็นว่าอะไรก็ได้ มีอะไรก็เอามาทำให้มันดีเท่าที่มันจะแสดงศักยภาพของมันได้ เอาเป็นแค่นั้นพอ

ข้อมูลที่ใครรีวิวเอาไว้ ก็ขอพูดว่า ฟังหูไว้หู ร้านเค้าก็อยากขายของ มีอะไรก็เอามารีวิวไปตามเรื่องตามราว เรื่องแบบนี้พบได้ทั่วไปตั้งแต่วงการพระเครื่องจนถึงหลอดเบอร์ต่างๆ มีที่เดียวจริงๆที่ผมค่อนข้างเชื่อคือ Tube asylum ลองไปตามอ่านดูน่ะ แล้วคุณอาจจะได้เห็นว่า มันมีความเห็นที่หลากหลาย บางทีสุดท้ายแล้วก็อยู่ที่ตัวเราแหละว่าจะชอบที่เสียงแบบไหน

กลับมาพูดเรื่องซี MUSE ผมว่ามันออกจะแปลกน่ะ ถ้าบอกว่า Bipolar จะใช้แทนซีแบบมีขั้วไม่ได้ ยังไงซะผมก็ใช้มาแล้วล่ะ มันก็ใช้ได้ปกติดีนี่ ขอแค่อย่าเกินโวลท์เรทติ้งแล้วกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tram

13/11/2015 00:02:18
6
เคยได้ฟังอาเฮียคนนึงเล่าให้ฟัง พอดีว่าแกทำธุรกิจจิวเวลรี่อยู่แถวๆย่านบ้านหม้อแหละ แกก็เคยนำเอาหลอดขาธรรมดาไปให้ช่างเค้าชุบทองไมครอนให้ จะกี่ไมครอนก็ไม่ทราบได้ แล้วลองไปเปรียบเทียบเสียงกับหลอดที่ไม่ได้ชุบทอง ผลคือแบบเดิมๆเสียงดีกว่า

ในอีเบย์ เรื่องชุบทองแล้วอัพราคามันมีมานานมากแล้วล่ะ ส่วนผลการทดสอบ ก็อยากจะบอกว่า ดูเอาไว้หนุกๆพอได้ คุณจะเห็นว่าข้อมูลมันบ่งชี้ว่า แม้แต่หลอดเบอร์เดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ปีเดียวกัน แต่ผลเทสท์มันยังต่างกันได้ เรื่องแบบนี้ บางทีก็วัดดวงเอา

เวลาฟังเทียบกันจริงๆน่ะ ผมยกตัวอย่างสักหน่อยนึง Siemens CCA VS Siemens E88CC จะแยกความแตกต่างแบบจริงๆจังๆนี่มันต้องหูโค-ตะ-ระ-เทพเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

shorttoeh

13/11/2015 00:05:31
4

ครับ มีความสุขมากครับ เสียดายที่ผมจบคนละสาขาไม่ได้จบ ee มาแต่ชอบเกี่ยวกับการประดิษฐ์อะไรพวกนี้มาตั้งแต่เด็กๆ (ตอนเด็กๆ อ่านหนังสือ hobby electronics ตอนนั้นก็ใช้ปากกาเมจิคเขียนบนทองแดงกัดกรดเอาแบบเด็กๆ ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ) พอมาเกี่ยวกับเครื่องเสียงซึ่งผมชอบฟังเพลงอยู่แล้ว มันก็เลยยิ่งไปกันใหญ่ครับ ^_^ ดีที่ผมเก็บ text ทางด้านไฟฟ้าไว้เยอะ ผมก็ค่อยๆอ่านไป เพราะผมไม่คิดที่จะทำแบบที่คนอื่นออกแบบแล้วทำตามอย่างเดียวหรอกครับ เพราะอย่างนี้มันถึงสนุกครับ

เรื่องหลอด ผมก็คิดแบบคุณครับ เหมือนหูฟังแหละครับ ชอบใคร ชอบมันมากกว่า มีโอกาสก็คงจะลองไปเรื่อยๆแหละครับ อย่างหูฟังนี่ ผมอ่านรีวิว อ่าน คคห. ตามเว็บ ตอนแรกๆ ตั้งใจไปซื้อที่คนอื่นเชียร์กัน สุดท้ายไปได้หูฟังที่คนไม่เชียร์แทน แต่มันตรงแนวเรา ฟังแล้วมีความสุขมากๆครับ ^_^

เดี๋ยวไว้ผมจะลองใส่ใน psu ของแอมป์ผมสักตัวแล้วกันครับ ผมก็หาที่ลงให้มันอยู่ครับ สีมันสวยดีครับ ของ elna ก็สวยนะ สีสดดี แต่ผมไม่ชอบแนวเสียงเลยจริงๆ

ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

tram

13/11/2015 00:07:20
6
เมื่อกี้พิมพ์เสร็จแล้ว เพิ่งนึกออกว่า สมัยที่ผมเริ่มเล่นหลอดครั้งแรกเลย มีอยู่วันนึงได้ไปรอพ่อค้าขายหลอดที่คลองถม ตอนบ่ายวันเสาร์สักประมาณสองโมง วันนั้นฝนก็ตก แล้วก็ไปยืนคอยที่หน้าร้านขายยาง สมัยก่อนตรงนั้นยังไม่มีคลองถมพลาซ่าติดแอร์ ได้เจอกับคุณลุงคนนึง ลุงก็ชวนคุยไปเรีื่อยเลยรู้ว่าลุงแกก็มาดูหลอดเหมือนกัน

แล้วลุงก็เล่าต่อไปว่า ผมเคยไปเหมาหลอด 6DJ8 Mullard จากร้าน ช.ชัยชนะ มาสัก 70-80หลอด ส่วนใหญ่ไม่ใคร่ดี ตอนหลังเลยไปใหม่ ไปเหมาหลอดฟิลลิปส์มาคัด คราวนี้ถูกใจเลย แกเลยสรุปว่าMullardไม่ดี สู้ฟิลลิปส์ไม่ได้

ผมก็ไม่ได้เชื่ออะไรขนาดนั้น รู้แต่ว่า บางครั้งมันก็ขึ้นอยู้กับ แต่ละล็อตการผลิตด้วยว่าจะทำออกมาไ้ดดีมากน้อยเพียงใด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

shorttoeh

13/11/2015 00:07:59
4
นั่นดิครับ แต่ราคาไอ้หลอดที่ผมโพสนี่ มันสุดๆจริงๆ มี 6 หลอด ผมลองบวกราคาต่างๆ ดู โอ้ว ร่วมๆ แสนบาท จะเป็นลม 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

shorttoeh

13/11/2015 00:11:38
4
QC เมื่อก่อน มันคงไม่เป็นระบบ และมาตรฐานเหมือนสมัยนี้มั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tram

13/11/2015 00:16:18
6
อย่าตกใจไปครับ สมัยก่อนหลอดพวกนี้ราคามันยังไม่แพงขนาดนี้ครับ ตอนหลังมาของมีน้อยลง ราคาก็ขยับขึ้นไปเรื่อยๆ

แต่สิ่งหนึ่งที่พึงสังวรเอาไว้ให้ดี คือ การดีไอวายนั้น นอกจากจะให้ความสนุกสนานเพลิดเพลินแล้ว มันยังทำให้เราเสียเวลา และเสียเงินไปอีกมากมายจริงๆ ผมเคยเห็นพวกนักเล่นรุ่นเก่าๆหมดเงินไปหลักหลายๆล้านกับการสะสมของดีไอวายสารพัดต่างๆนานาแบบเต็มบ้านไปหมด นี่เรื่องจริงครับ ก็เป็นความสุขของใครบางคน ซึ่งบางทีมันแพงกว่าที่จะซื้อเครื่องสำเร็จสักชุดเสียอีก

ขออย่างเดียวว่า อย่าซื้อมาเก็บ ซื้อมาแล้วต้องทำ ต้องได้ใช้จริง จะใช้ได้คุ้มหรือไม่ ผมไม่สนใจแล้ว เพราะอย่างน้อยก็ได้ทำเล่นได้ใช้จริงๆแล้ว ก็พอใจแค่นั้นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

tram

13/11/2015 00:24:01
6
เรื่องQCนี่ ก็คงอย่างที่ว่ามา การทำQCนั้นต้องมีอยู่แล้วล่ะ แต่ลองคิดดูเล่นๆว่า อย่างโณงงานใหญ่ของTelefunkenผลิตหลอดเดือนล่ะไม่ต่่ำกว่าล้านหลอด มันก็ต้องมีผิดพลาดกันบ้าง ในบรรดาหลอดยุโรปน่ะ หลอดTelefunkenมีคุณภาพที่เสมอต้นเสมอปลายที่สุดแล้วจริงๆ

แต่ถ้าจะเอาแบบเจ๋งสุดจริงๆ ต้องยี่ห้อ Bendix สมัยก่อยBendixผลิตหลอดให้กับหน่วยงานกองทัพอเมริกาเท่านั้น ไม่ขายทั่วไปดังนั้นงานของเค้าจะเป็นแบบคัดแล้วคัดอีก แล้วก็มีเบอร์ที่เสียงดีแบบเทพสุดๆจริงๆอยู่เบอร์หนึ่งคือ 6900 ก็คงคล้ายๆ 7119, E182CC, 6N6 อะไรประมาณนี้ 6900เป็นหลอดที่ดีที่สุดเบอร์หนึ่งจริงๆ เพื่อนเคยมาขอให้ทำปรีแอมป์หลอดเบอร์นี้ให้เลยมีโอกาสได้ทดลองฟัง เสียงเทพจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

shorttoeh

13/11/2015 00:34:13
4
ผมคงไม่ซื้อมาเก็บหรอกครับ บางทีผมไปซื้อตัวต้านทานที่นัฐพงษ์มา ก็ทั้งวงจรมันใช้แค่นั้น เราอุตส่าห์สั่งไป 10 ตัวต่อค่า มันก็ยังไม่กี่บาท คนเก็บตังค์เหมือนไม่พอใจ ทำไงได้ก็มันใช้แค่นี้อ่ะ -_-" ส่วนใหญ่จะซื้อเมื่อจะทำมากกว่าครับ เพราะที่ผมอยู่ไม่ไกลจากบ้านหม้อเท่าไหร่ครับ ขับรถไปได้สบายๆ

เรื่องเสียเวลานี่ คงไม่อ่ะครับ ผมค่อยๆทำไปเรื่อยๆแหละครับ ทำเสร็จตัวนี้ ถึงไปทำตัวอื่นต่อ ขนาด dac ที่ทำไป ผมก็นั่งทำเป็นเดือนครับ แต่ผมจะอ่านหนังสือไปเรื่อยๆ มากกว่า เวลาเจอวงจรน่าสนใจจะเก็บๆไว้ แล้วก็เลือกเอาตัวน่าสนใจมาทำก่อน ค่อยๆทำไปทีละตัวครับ ผมถึงไม่สั่ง mouser หรือ digikey ไงครับ เพราะมันทำให้ต้องสั่งเผื่อวงจรอื่นให้คุ้มค่าส่ง

จริงครับ ผมเริ่มมาจาก cmoy ราคาไม่กี่บาท ซื้อสำเร็จก็ไม่กี่ตังค์ แต่ก็ทำให้ผมได้เรียนรู้ Proteus ทำ pcb ครับ

เรื่องคุ้มไม่คุ้ม ผมว่ามันอยู่ที่ความพอใจมากกว่าครับ ซื้อของสำเร็จมันง่ายครับ แต่ถ้าเรา diy เองทุกขั้นตอน ทำเสร็จแล้ว เสียงดีดังที่ตั้งใจไว้ผมก็พอใจมากๆ ฟังแล้วมีความสุขครับ อย่างตอนนี้แอมป์หลอดไม่ได้ใช้ เพราะต้องกัด pcb ใหม่ ไปซื้อตัวต้านทานใหม่ ซึ่งผมคงไม่ทำตอนนี้คครับ คงอีกสักพัก ผมก็ยังมี solidstate ที่ตั้งใจทำให้ดีๆฟังแทน อย่างไงๆ ตัวนี้ก็เสียงดีกว่าอยู่ดีครับ สำหรับผมนะ ได้ทำ pcb เอง ถึงจะกัด จะเคลือบไม่สวยเท่าสั่งคนอื่นทำ ถึงจะเจาะกล่องเหล็กสวยบ้าง ไม่สวยบ้าง แต่มันก็ยังภูมิใจครับ มันเป็นแค่งานแรกๆ เครื่องมือยังไม่ครบ ได้แค่นี้ก็ดีแล้วล่ะครับ ไปซื้อของทำสำเร็จ ใครมีเงินก็ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ แต่ที่เราทำมันมีแค่เครื่องเดียว อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

shorttoeh

13/11/2015 00:38:18
4
Bendix นี่ผมนึกถึงผ้าเบรคแทนครับ อิๆ

เรื่องคุณภาพนี่ต้องยกให้เยอรมันอยู่แล้วล่ะครับ แต่งงจริงๆ ที่ VW ปล่อยให้มีข่าวแบบนี้ได้อย่างไง เสียชื่อของเยอรมันหมด

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

PCM1702K

13/11/2015 07:48:20
0

ECC88/6DJ8 หลายปีมาแล้วตอนเริ่มเล่นใหม่ๆ หลอดตอนนั้นไม่ค่อยแพงเท่าไหร่ ซื้อมาลองเท่าที่พอจะหาได้ แต่ไม่ถึงกับทุ่มซื้อ เพราะมันไม่ได้อยู่ที่หลอดอย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

shorttoeh

13/11/2015 08:26:14
4

ตัวค้านทานที่ใช้ มันก็ 2W ตามสเปคของวงจร เป็น Dale รุ่น RS ตามรูปครับ

แต่มันคงร้อนจัด เพราะตัวหนังสือมันหายไปหมดเลย ดีที่ผมไหวตัวทัน ไม่งั้นคงไหม้แน่ๆ

เดี๋ยวตอนทำใหม่จะวัดดูอีกทีครับ แต่ต้องเปลี่ยตัวต้านทานแล้วครับ คงใช้บริการแบบกระเบื้องแทน

แน่นอนครับ ต่อให้หลอดสุดเทพ แต่องค์ประกอบของวงจร และการออกแบบวงจร ไม่ดี มันก็เท่านั้นแหละครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

tram

13/11/2015 22:36:52
6
R ตัวที่ไหม้นี่ มันอยู่ในตำแหน่ง C-R-C เพื่อดร็อปไฟไปจ่ายที่มอสเฟ็ทรึเปล่า? หรือว่าเป็นเพียงฟิลเตอร์เท่านั้น? ผมก็แค่สงสัยว่าถ้าดร็อปไฟไปจ่ายให้เฟ็ทด้วยนี่ มันเกิดการสูญเสียในรูปความร้อนเยอะมากเลย ลองเดาๆดูว่า อย่างน้อยภาคเฟ็ทก็ต้องใช้กระแสอย่างน้อยข้างละ 80-100mA
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

shorttoeh

13/11/2015 22:59:53
4

ตามรูปเลยครับ ผมคิดว่า ตอนผมใส่ Mullard ไป ผมอาจจะไม่ได้วัดไฟที่จ่ายให้ mosfet ใหม่ เพราะนึกว่ามันกินไฟเท่าหลอด 6N1P ครับ เพราะจริงๆ มันต้องปรับ pot อีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

tram

13/11/2015 23:14:38
6
ถ้าลงวงจรได้ก็จะดีมากเลย

จากรูปบอร์ดซัพพลายผมเห็นมีแต่จ่ายไฟบวก ไม่มีไฟลบเหรอ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

shorttoeh

13/11/2015 23:25:36
4
ไม่มีครับ ที่สแกนไว้มีแต่ pcb ครับ

จริงๆ schematic diagram มันก็ตามรูปเลยครับ ไฟสลับ 120 V เข้า Bridge ส่งไป cap ที่ต่อขนานกัน 4 ตัว โดยมี r คั่นระหว่าง cap แต่ละคู่ ส่วนไฟขาออกใช้แต่ไฟซีกบวกครับ

หนังสือเล่มนี้ลงข้อมูลไม่ละเอียดเท่าหนังสือ semiconductor elec. ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

tram

13/11/2015 23:54:51
6
นิตยสาร CEW นี่ต้องระวังให้มากกกกๆๆๆๆ เพราะเค้าขึ้นชื่อเรื่องการวาง bug

ตรวจให้แน่ใจจริงๆว่า ไม่มี bug ในลายพีซีบี

จริงๆแล้วการเปลี่ยนหลอดที่ภาคหน้าไม่น่าจะมีผลมากนัก เพราะหลอดนั้นกินกระแสเพียงนิดหน่อย ประมาณว่า อาจจะสัก 3-5mA ส่วนภาคมอสเฟ็ท ก็น่าจะเป้นเพียง current buffer ต่อให้คุณเปลี่ยนหลอดที่ภาคหน้าก็ไม่น่าจะส่งผลกระทบอะไรมากมาย

ผมดูจากค่า R แล้ว ดร็อปโวลท์เยอะพอสมควร อาการไหม้ของR มันค่อยๆเกิดทีละเล็กทีละน้อย เมื่อเราฟังเพลงด้วยระยะเวลาที่นานมากขึ้นกว่าเดิม เพราะเปลี่ยนหลอดใหม่ มันก็เลยไหม้เท่านั้นเอง ไม่น่าจะมีอะไรซับซ้อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

shorttoeh

14/11/2015 00:16:15
4
เรียกง่ายๆว่า กั๊ก รึปล่าวครับ ^_^

พอดีผมซื้อมาหลายเล่มที่มีทำ แอมป์หูฟัง อ่านๆไป รู้สึกเหมือนกั๊ก บอกไม่หมดเหมือนกันครับ มีของอีกค่ายแถวๆ รังสิต ผมซื้อหนังสือทำแอมป์หลอดมา 3 เล่ม ผมลองให้อากู๋หาข้อมูลดู มีคนบอกว่าชอบกั๊กเหมือนกัน แต่ผมยังไม่เคยทำตามนะ เลยยังไม่รู้ แต่เห็นมีแก้วงจรเก่า แล้วไปใส่ที่แก้ในเล่มใหม่อีกเล่มเหมือนกัน

เดี๋ยวผมจะลองใช้ proteus ออกแบบวงจรใหม่ แล้วให้โปรแกรมมันจำลอง วัดค่าต่างๆออกมาดูอีกที แล้วค่อยทำ pcb ใหม่ครับ

ส่วน semi บางทีคนทำก็ลงรูปอุปกรณ์ผิดด้านบ้าง บางทีรูปตัวที่เค้าทำ ใช้คนละค่ากับที่ใช้ในวงจรบ้าง พอดีมันมีตัวหนึ่ง ใช้ ic regulator แบบปรับค่าได้ คือใช้ตัวต้านทานกำหนดค่า output ผมก็ใช้ตรงเป๊ะๆ วัดให้ตายอย่างไงก็ไม่ได้เท่าเค้า ทั้งที่ๆเกรด regulator นั้นสั่งมาจาก rs thai ราคาก็ไม่ใช่น้อยๆ

บางทีก็เป็น pcb 2 หน้าที่จำเป็นต้องใช้ pth ซึ่งราคาค่าทำแพงมาก ก็ไม่มีบอกคนอ่าน ไอ้ตัวอื่นๆหน่ะไม่เท่าไหรหรอกบัดกรี 2 ด้านได้ แต่กับ socket สายแพร 16 ขา มันจะบัดกรีอย่างไง ผมก็เลยใช้วิธีดัน pin มันขึ้นทะลุด้านที่มันเป็นด้านติด pcb แล้วบัดกรีด้านตรงข้าม เสร็จแล้วก็เอาเข้าพลาสติกออก แล้วก็ค่อยบัดกรีด้านบน

ปล.ร้าน master component นี่มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ เดินไปดูไม่เคยหาเจอเลย

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

yowza

14/11/2015 17:46:53
9
master component

ร้านพี่ยอดไม่อยู่ที่เดิมแล้วครับไปบ้านหม้อมาไม่รุย้ายไปไหน

แต่แกยังมีตัวตนอยู่ที่เวปต่างๆ htg2 กะอีกหลายๆเวป

ว่าแต่ไม่ลอง 7dj8 บ้างเหรอเสียงดีและถูกกว่าเยอะคับ

จุดไส้หลอด7v แปะเอี่ย ทำหน้ามึนๆเสียบเข้าไปเลย

ใช้ได้ดีคับ ราคาถูก เบอร์เทียบก็ pcc189

ลองดูคับ

_----------------

เรื่องราคาหลอดมันเป็นไปตามกลไกตลาดคับ

ของดีเก่าๆมีน้อย

ขึ้นอยู่กะว่าคนมีรู้ค่าแค่ไหน

ป๋มเคยได้ 12ax7 tele nos in box

กะ 6sn7 mullard metal base

ราคาหลอดละ50 บาท ซื้อ pcc189 philips mullard

A frame ยก sleeve 5 หลอดราคาสองร้อย เสียดายหงอกไปหลอด

ทุกวันนี้ไม่มีแล้วคับ ตลาดคลองถม พ่อค้าหาของขายตามเวป

เดินชนกันตาย ทุกวันนี้ นั่งเล่นแต่ของที่มีคับ

พอใจ รับได้ แค่นี้ก็มีความสุขแล้วคับ

ขอให้มีความสุขกะงานDIY kub

อ้อ หม้อแปลงลองดูที่ ตรอนจะถูกก่าแสงทอง

คุณภาพมีbrand ไว้ใจได้คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

yowza

14/11/2015 19:09:27
9
ว่าแล้วก็คัน

สอยมาโมซะ ตัวนึง

หน้าซื้อขาย
AIQIN hifi exquis EL34
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

shorttoeh

14/11/2015 19:19:10
4
Tron นี่เคยสั่งแล้วครับ งานใช้ได้ สมราคาครับ ส่งมาก็ pack ให้ดีมากๆครับ

แสงทอง ยังไม่เคยสั่งครับ

AIQIN hifi exquis EL34 สวยดีครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

tram

15/11/2015 20:15:16
6
ขอกลับมาพูดเรื่องแอมป์หูฟังอีกสักหน่อยนึงครับ

ผมก็แค่สงาัยอยู่นิดหน่อยว่าทำไมถึงเลือกทำแอมป์ที่ใช้แรงดันไฟค่อนข้างสูง กับหูฟังโลว์อิมพีแดนซ์ เพราะปกติแล้ว ถ้าเป็นหูฟังอิมพีแดนซืต่ำ มันไม่ได้ต้องการเอาท์พุทสวิงของสัญญาณทื่สูงมากนัก สัก 12-15โวลท์ก็ใช้ได้แล้ว แต่อาจจะต้องการกระแสค่อนข้างเยอะสักหน่อย ในทางกลับกันถ้าเป้นหูฟังไฮอิมพีแดนซ์แล้ว จะต้องการแอมป์ขับที่เอาท์พุทค่อนข้างสูง แต่ใช้กระแสไม่มากนัก ก็อยากให้ลองไปคิดดูใหม่ในเรื่องนี้

อีกเรื่องนึงผมมีโปรแกรมมาแนะนำ เอาไว้ simmulate ภ่คจ่ายไฟ คุณจะได้ลองซิมดูก่อน ที่จะทำแอมป์ว่า มันสมเหตุผลกันไหมกับค่าในหนังสือที่เค้าระบุมา

วันนี้มีเวลา ก็เลยลองซิมเล่นๆดู

ผมลองเซ็ท ให้ CCS เป็นโลหดที่ใช้กระแสคงที่ จะเห็นว่า ถ้ากระแสเปลี่ยนไป โวลท์ที่ได้ตรงโหลดก็จะเปลี่ยนไปมากมายเช่นเดียวกัน

โปรแกรม PSUD2

http://www.duncanamps.com/psud2/

อาจจะมีerrorบ้าง ก็ไม่มีไรมาก แค่ปิดแล้วเปิดใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอยหลอด ecc88/6dj8 มาใหม่แล้วครับ แต่...."