Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเกี่ยวกับหลอดที่ใช้ในเครื่องเสียงแพงๆครับ

shorttoeh

11/11/2015 21:48:38
4

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลหลอดไปเรื่อยๆ ผมก็เปิดดูนิตยสารเครื่องเสียงบ้านเรา ก็เจอแอมป์ ปรีแอมป์ยี่ห้อดังๆ บางรุ่นที่ยังใช้หลอดสูญญากาศอยู่ อย่าง PASS LAB, Audio Research, ....

ก็เลยให้อากู๋ ช่วยหาข้อมูล ดูรูปข้างในของตัวนั้นตัวนี้

คือ ทำไมหลอดที่เค้าเอามาใช้ มันใหม่จังเลยครับ ทั้งๆที่บางรุ่นบางยี่ห้อมันผลิตมาตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่ 2 หรือยุคสงครามเย็น เป็นพวก nos แต่เท่าที่ผมหาดูตามร้านขายในเว็บ ถึงจะมีหลอดสภาพแจ่ม แต่ก็ไม่เยอะมากมาย

พวกนี้เค้าสั่งผลิตเอง หรือมองการณ์ไกล เก็บไว้ตั้งแต่สมัยเจ้าของบริษัทหนุ่มๆ รึปล่าว

ผมเดินดูบ้านหม้อ ถ้าไม่ใช่หลอดยี่ห้อที่มีผลิตใหม่ ส่วนใหญ่ถึงเป็น nos ก็ไม่ได้สภาพแจ่มมากมาย(หรือมันไปหมดก่อนผม เพราะก่อนหน้านี้ผมไม่ในใจแอมป์หลอดเลย)

ที่บ้าน ตจว. มีทีวีขาวดำแบบที่มีขาตั้งกับพื้นเก่าๆ ตั้งแต่สมัยแม่ยังเป็นสาวๆ อยู่ มันจะมีหลอดให้ผมแงะมั้ยครับ เดี๋ยวผมกลับ ตจว. จะไปแงะสักหน่อย

ถามอีกนิดครับ ห่วงดำๆที่ใส่ครอบหลอดไว้ในรูป ใส่เพื่ออะไรเหรอครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

cambridge

11/11/2015 22:08:34
2
แอมป์นอกยี่ห้อดังๆ มักจะให้หลอดที่ยังผลิตอยู่ในปัจจุบัน เพราะสะดวกต่อการคัด match pair และมีราคาถูกกว่าหลอด nos ซึ่งนับวันยิ่งหายาก เพราะมีจำนวนน้อยลงเรื่อยเรื่อย ยิ่งถ้าสภาพ NIB new in box ด้วยแล้วยิ่งหายากขึ้นไปอีก

ส่วนหลอดที่อยู่ในทีวี ส่วนใหญ่จะไม่ใช่เบอร์หลอดที่นิยมในแอมป์เครื่องเสียงสมัยใหม่ เช่น 12ax7, 12au7, 6sn7, 6922

ส่วนห่วงในรูปใส่ไว้เพื่อลด vibration ของหลอด บางยี่ห้อก็ให้ใส่สองเส้น โดยเฉพาะหลอด power หรือหลอด retify ทรงสูง หรือหลอดที่มีขนาดใหญ่ ใส่ไม่ใส่อยู่ที่ชอบครับ เพราะบางครั้งใส่มากไปเสียงก็ฟังดูทึบ

ไว้ถ้าสนใจจริงจริงจะลงหลอด NIB สวยสวยที่เก็บไว้ให้ชม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

shorttoeh

11/11/2015 22:24:34
4
ขอบคุณ คุณ cambridge มากครับ

ผมก็สงสัยว่าใส่ไปทำไม เคลียร์ชัดเจนครับ อยากเห็นหลอด nib เหมือนกันครับ อิๆ

พอดีผมทำแอมป์หลอด hybrid เสร็จไปแล้ว รู้สึกติดใจ แล้วก็อ่านหนังสือทำแอมป์หลอดจบไป 2 เล่มแล้ว รู้สึกว่าชอบครับ แต่ก็เป็นมือใหม่หัดเล่นครับ เดี๋ยวจะทำแอมป์หูฟังที่ใช้หลอดล้วนๆครับ

ปล.ยี่ห้อแพงขนาดนี้ก็ยังใช้ wima เหมือนกัน อิๆ ไม่ก็ wruth ตัวถังสีนี้เท่าที่เห็นมี 2 ยี่ห้อนี้ เห็นขายใน rs thai ราคาไม่ใช่ถูกๆ เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tram

11/11/2015 22:32:59
6
แอมป์สมัยใหม่ เค้าก็ใช้หลอดผลิตใหม่นี่แหละ แต่อย่าไปเพิ่งไปคิดว่าหลอดใหม่ๆมันจะไปสู้หลอดNOSได้เร้อ? มันก็ไม่แน่หรอก อย่างหลอดจีนอย่าง Psvane(เค้าบอกว่าอ่านว่า พาวาน)เสียงดีอย่างแรง แล้วก็หลอดสวยมากๆด้วย แต่เสียอย่างเดียว มันมีสารพัดเกรดเลยฟ่ะ ต้องหาร้านที่ไว้ใจได้เท่านั้นแล้วค่อยซื้อ

พวกหลอดทีวี ก็สามารถนำมาใช้ทำแอมป์ได้เช่นกันครับ ยกตัวอย่างเช่นหลอดในตระกูล Compactron อย่างเช่น 6EM7, 6DN7 นี่ก็กลายเป็นดาวค้างฟ้าไปแล้ว เป็นหลอดไตรโอดสองเซคชั่น อันหนึ่งเป็นเพาเวอร์ อีกอันเป็นไดรเวอร์ในหลอดเดียวกัน เสียงดีจริงน่ะ ผมลองเล่นหลอดนี้ตั้งแต่สมัยที่คุณ Eric Barbour เขียนบทความ amp SE class A2 811-10 ก็เลยไปลองหามาเล่นดู แจ๋วจริง เบอร์อื่นๆก็มีอีกมากมายสุดที่จะพรรณา ดังเช่นที่ Pete Millett ก็ได้นำเอาหลอดทีวีบางเบอร์มาทำแอมป์คิทขาย ลองหาดู ผมดูผ่านๆก็ลืมไปแล้ว

เมื่อกี้ก็เพิ่งนึกออกว่า สมัยเมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว ยี่ห้อMusical Fidelity เคยทำแอมป์ในซีรีส์ Nuvistorออกมา แล้วแถมหลอดสต็อคNOS ให้ด้วย หลอดNuvistor มันจะดูคล้ายๆกับพวกทรานซิสเตอร์กระป๋องเหล็กอันเล็กๆ เป็นยุคสุดท้ายของพัฒนาการหลอดจริงๆก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็นทรานซิสเตอร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

shorttoeh

11/11/2015 22:33:53
4
ไม่ได้เป็นมือใหม่ทำแอมป์แล้วนะครับ ทำ solidstate จบไป 2 ตัวแล้วครับ dac ทำไปแล้วตัวหนึ่ง แต่พึ่งเคยสัมผัสแอมป์หลอดแล้ว ติดใจครับ สงสัยจะยาวววววววววววววววว ต่อไปแอมป์คงเต็มบ้าน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

shorttoeh

11/11/2015 22:35:59
4
โอ้วคุณ tram ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้อีกแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tram

11/11/2015 22:36:46
6
แนะนำเพิ่มเติมอีกสักนิดเกี่ยวกับซี Wima มีซีรีส์ที่เจ๋ง เสียงดีอยู่ด้วยเช่นกัน มันคือ FKP1 เป็นแบบFilm Foil แพ็คเกจตัวสีฟ้า มีเวอร์ชั่นไฮโวลท์ด้วย ที่ร้านNPEก็มีขายน่ะ ลองไปหาเล่นดูครับ

ที่แอมป์ยี่ห้อดังๆส่วนใหญ่เลือกใช้Wima เพราะเค้ามีค่าให้เลือกแบบครบจริงๆ แล้วการผลิตได้มาตรฐานมาก เสียงโดยทั่วไปก็โอเคน่ะ ถึงจะเป็นซีรีส์ถูกๆอย่าง MKS4 ผมก็รับได้ ยิ่งถ้าได้จับคู่กับหลอดTelefunkenแล้วเข้ากันจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

โฟร์เอสสร้างสรรค์

11/11/2015 22:37:31
กระทู้ดีมีคุณภาพ อีกแล้วครับท่าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

shorttoeh

11/11/2015 22:51:21
4

ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ FKP1 เลยครับ เจอแต่ตัวถังสีแดงส่วนใหญ่ที่ใช้มาน่าจะเป็น mks ครับ

ผมว่าเท่าที่ผมเห็นมาส่วนใหญ่ก็ wima จริงๆอ่ะครับ อย่าง audio gd นี่ก็เยอะจริงๆครับ รายล้อมด้วย wima สั่งเบอร์หนึ่ง ไม่ต่ำกว่าแสนๆตัวแน่ๆ

ผมลอง cap audio grade มา 3 ยี่ห้อแล้วครับ คือ soren fast cap, jantzen superior cap, mundorf m-cap evo silver oil ยี่ห้อต่อไป ผมกะลอง jansen ครับ เห็นราคาแล้วสะดุ้งเหมือนกัน แต่ผมชอบลองไปเรื่อยๆแหละครับ สนุกดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

shorttoeh

11/11/2015 22:55:01
4
telefunken นี่ยี่ห้อที่แพงแสนแพงจริงๆครับ เห็นราคาจับคู่ match pair เกรด a เว็บนอก ราคาโหดร้ายทีเดียวครับ T______T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tram

11/11/2015 23:09:46
6
C Jensen Copper+oil อันนี้หวานหยดเลย มีข้อแนะนำนิดนึงว่า เวลาต่อใช้งานลองต่อสลับทิศทางกันดูว่าชอบแบบไหนมากกว่ากัน เพราะมันมีเรื่องของ สัญญาณขาเข้า Inner foil, Outer foil มันให้ผลทางเสียงต่างกันด้วยล่ะ

สำหรับWima ที่นิยมใช้กันมากที่สุดก็คงเป็น MKP10 แล้วก็ตามด้วย MKS4, MKP4 ประมาณนี้ แต่ถ้าเป็นพวก Wima Blackbox ตัวสีดำสกรีนทองนี่ บอกได้เลยว่า อย่าเสียเงินเสียเวลาไปซื้อมาเล่นเป็นอันขาด เพราะมันเหมือนกับ MKP10นั่นเอง

สำหรับหลอด Tele มันก็ยังมีหลอดนอกกระแสให้เลือกเล่นได้อีกเยอะครับ แล้วเสียงมันก็แนวTeleเหมือนกันแหละ ยิ่งถ้าเราเป็นพวกDIY ด้วยแล้วล่ะก็ ลองค้นคว้าไปเถอะเดี๋ยวก็เจอเข้าจนได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

shorttoeh

11/11/2015 23:17:20
4
ครับ เพราะค้นไป ค้นมานี่แหละครับ ยาวครับ อิๆ

อ่านในหนังสือทำแอมป์หลอดเค้าจะแนะนำให้ดูขั้วของ cap พวกนี้เหมือนกันครับ

จริงๆ diy ผมนี่มาจากแอมป์ง่ายๆ แบบ cmoy ราคาไม่กี่บาท ไปๆมาๆ ผมซื้ออุปกรณ์มาทำ diy แค่ราคาเครื่องมือผมว่าซื้อ amp,dac ได้หลายตัวอยู่ครับ อย่าหลงมาเชียว ถ้าชอบแล้วยิ่งไปใหญ่เลยครับ อิๆ

ตอนนี้เจอร้านขายแท่นเครื่องใหม่แล้วด้วยครับ ใช้แบบเดิมๆ มา 3 ตัวแล้วน่าเบื่อครับ พวกสวยๆในเว็บจากเมืองนอก เจอค่าส่งไป ราคาบางตัวแพงกว่ากล่องอีก Y_Y น้อยใจจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

shorttoeh

11/11/2015 23:23:22
4
คุณ tram ครับ พอจะมีวงจรหรือวิธีทำ volume แบบที่ใช้ relay มาคุมแบบที่ใช้ใน audio gd รุ่นใหญ่ๆมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

tram

12/11/2015 00:30:19
6
ถ้าจำไม่ผิด ผมน่าจะเคยเซฟวงจรที่ดีไอวายญี่ปุ่นเค้าทำไว้นานมากแล้ว แต่ปัญหาคือข้อมูลในเครื่องผมตอนนี้มันรกไปหมด เกรงว่าจะหาไม่เจอ ลองกูเกิ้ลดูเองแล้วกัน

แต่โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบรีเลย์สักเท่าไหร่ ผมชอบคาร์บอนเซอร์เฟซนี่แหละ ชอบที่สุดแล้ว ถ้าคุณจะหาแอลป์สีน้ำเงินของแท้ ต้องที่เมาส์เซอร์เท่านั้น ถ้าในบ้านหม้อจะเป็นของปลอมทั้งหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

shorttoeh

12/11/2015 00:59:03
4
ผมเจอใน rs thai ราคาตัวละ 8 ร้อยกว่าบาทครับ บริษัทนี้ผมสั่งมาหลายรอบแล้วครับ แม้กระทั่งตัวเดียว(แต่สั่งทีเดียว 20 กว่าตัว แต่ของมาไม่ตรงกัน) เค้าก็มาส่ง มีครั้งหนึ่ง ตัวต้านทาน dale metalfilm 0.5W ตัวเดียว (แต่สั่งไปหลายตัว ของมาไม่ครบ) เค้าก็มาส่งครับ เคยจะสั่ง mouser แต่โดนค่าส่งไปอีกครับ ผมเลยดูจาก rs thai ซะส่วนใหญ่ครับ

บ้านหม้อ ผมซื้อมา 2 ตัวแล้ว ตัวหนึ่ง 460 บาท เคยมีท่านหนึ่งก็บอกผมว่าของปลอมเหมือนกันครับ rk-163 ผมก็เคยใช้ rs thai ไม่ปลอมแน่ๆครับ สั่ง ic มา จะ pack ใส่ถุงกันพลาสติคให้อย่างดีเลยครับ

ผมสงสัยอย่างครับ คือ opamp ยี่ห้ออื่นยกเว้น burbrown ใน rs thai จะถูกกว่าบ้านหม้อหมด แต่เป็น burbrown ราคาร้านบ้านหม้อกลับถูกกว่า ร้านนี้ผมก็อุดหนุนมาเยอะครับ น่าจะร่วมๆ หมื่นแล้วมั้ง ทำไมราคามันต่างจากใน rs thai จัง แต่พอมาเป็นของ ti อย่าง lme47920ha เคยซื้อจาก rs thai ราคารวม vat แล้วตกตัวละ 300 แต่ร้านขาย 550

ปรกติจะดูของจาก ES ก่อนครับ แล้วค่อยสั่ง rs thai พวก cap wima, nichicon fine gold สั่งนัฐพงษ์ครับ ตัวต้านทาน ถ้าวงจรจากหนังสือบ้านเราส่วนใหญ่จะใช้ royal บางทีผมก็ทำ pcb เองใช้ proteus ยัด dale แทนครับ บางที pcb ตามบทความก็ใช้ cap คนละขนาดกับเราอีก ออกแบบเองอีกครับ เหอๆ

พอดีนั่งค้นข้อมูลหลอด 6DJ8/6922 ไปเรื่อยๆ เจอเว็บนี้ กำลังอ่านๆดูครับ http://hktubeaudio.homestead.com/files/6dj8.html

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและทุกๆคำตอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

PCM1702K

12/11/2015 07:49:10
0
หลอดเป็นอะไรที่ผสมผสานระหว่างศิลปะกับความรู้ทางด้านเทคนิค หลอดที่ผลิตใหม่ต้อง
ถูกคัดก่อนเอามาใช้งาน คล้ายๆกับการวัดค่า hfe ของทรานซีสเตอร์ การเลือกใช้หลอด
และการไบอัสของหลอดมีผลต่อเสียงมากครับ ลองฟังเสียงของหลอดแบบ NOS เทียบกับ
หลอดใหม่ๆ แล้วชอบหลอดยุคเก่าๆมากกว่า มันมีความเป็นดนตรีมาก เหมาะกับแนวเพลง
แจ้ส มากว่า ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เกี่ยวกับวัสดุที่เอามาทำหรือเปล่า แต่พวกหลอด
รัสเซียที่ผลิตออกมาใหม่ก็เคยเห็นอยู่ในเครื่องแพงๆเหมือนกัน อาจจะคัดเกรดหลอดมา
เสียงก็โอเคน่ะ เหมาะกับเพลงสมัยปััจจุบันหน่อยกระชับกระเฉงดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

shorttoeh

12/11/2015 08:46:51
4
ผมไม่ได้ฟังแจ๊สเลยครับ พวกคลาสสิคไม่ต้องพูดถึงครับ

ส่วนใหญ่ฟังมากที่สุดคือ rock รองลงมาคือ pop ครับ

หลอดใหม่ๆ ไม่รู้ว่ามีการวิจัยอะไรเพิ่มเติมมั้ย หากเป็นแบบนี้มันน่าจะดีกว่าหลอดเก่าๆ ซึ่งบางหลอดมันเกิดก่อนยุคสงครามโลกครั้งที่ 2 เสียอีก ด้วยเทคโนโลยีปัจจุบันที่ก้าวหน้ากว่ามาก

แต่ถ้าผลิตแบบเดิม ไม่มีการค้นคว้าวิจัยเพิ่ม มันคงต้องไปดูส่วนอื่นแทน

แต่เท่าที่ดูหลายๆเว็บ บางทีหลอดใหม่แพงกว่าหลอดเก่าอีก จะแพงไปไหนบางยี่ห้อ บวกค่าส่ง ค่าภาษี มึนไปเลย

แต่มันก็เป็นเสน่ห์ของหลอดเก่าๆ เพราะมันมีประวัติ มีเรื่องราวมายาวนาน ถึงสภาพจะเก่า ไม่ใสกิ๊กๆ มันก็ทำให้อยากลองครับ แต่ราคาบางหลอด บางรุ่น บางยี่ห้อ มันก็จะแพงไปไหนไม่รู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

PCM1702K

12/11/2015 16:58:29
0

พวกเพลงร๊อค ต้องหาหลอดที่ gain สูงหน่อย แต่อิมพีแดนซ์ทางด้านขาออกอาจจะสูง
ทำฃให้ขับได้ไม่ดี ต้องเพิ่มวงจรขับกระแสให้มันหน่อย buffer
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

shorttoeh

12/11/2015 18:22:01
4
ขอบคุณ คุณ PCM1702K มากครับ

ขอเซฟวงจรเก็บไว้นะครับ ดูแล้วทำไม่ยากครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tram

12/11/2015 22:06:49
6
เรื่องราคาออปแอมป์นี่มันพูดยากน่ะ แต่ที่ผมเคยซื้อจากร้านในบ้านหม้อมา มันก็ไม่น่าจะใช่ของปลอมอะไรหรอก อาจจะเป็นเพราะว่า ทางTI เพิ่งจะเทคโอเวอร์ NationalSemiไปได้ไม่นาน บางทีที่ร้านอาจจะยังเป็นสต็อคเก่าที่ยังเป็นโลโก้NSอยู่ ราคามันก็เลยอาจจะต่างกันอะไรแบบนี้น่ะ

แล้วก็ลืมบอกไปว่า พวกชุดคิท โวลุ่มรีเลย์ มีขายในอีเบย์ด้วยน่ะ มีหลายราคาลองไปหาดู แต่เรื่องเสียงนี่ก็ไม่ทราบ เพราะยังไงมันก็ต้องผ่านรีเลย์อยู่ดี ลองค้นหาคำว่า relay volume kit for audio ดูน่ะ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปทำเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเกี่ยวกับหลอดที่ใช้ในเครื่องเสียงแพงๆครับ"