Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือเก่ามือใหม่สายเบิร์นมาพูดคุยกันครับ

pigerman

11/11/2015 21:09:07
0
อันนี้หมายถึงเบิร์นหูฟังนะครับ
อยากคุยว่าพี่ๆเพื่อนๆเบิร์นหูฟังกันยังไงบ้าง
ผมเบิร์นแบบบ้านๆเลยครับ เปิดเพลงที่ฟังบ่อยๆ ให้หูฟังยาวๆ พักบ้างเปิดบ้าง
ยังไม่เคยใช้พวก flac เบิร์นเลย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Beamharit

11/11/2015 21:32:21
13
เหมือนกันครับเปิดฟังไปเรื่อยๆ โลกร้อนขนาดนี้เปิดทิ้งเสียดายค่าไฟแย่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yamano

12/11/2015 21:30:10
ผมก็เบิร์น ไปตามเรื่องตามราวธรรมดาๆของผมครับ

เบิร์นหลายแบบแล้วแต่หู และอุปกรณ์ที่มีในขณะนั้นๆ
แต่ที่เคยๆเบิร์นมา มีความรู้สึกว่า ถ้าอุปกรณ์ที่เบิร์นดีๆมากๆ
เช่น DAC หรือ DAP ราคาสูงๆหน่อย จะทำให้คุณภาพเสียงของหูฟัง
ดีมากเป็นพิเศษ

ดี หมายถึงไง คือจะทำให้คุณภาพเสียงหูฟังมีรายละเอียดที่ครบถ้วน
แยกชิ้นดนตรีขาด เสียงแหลมกีตาร์ หรือเสียงร้องปลายๆเสียงจะทอดไกล
ไม่ขาดหาย ที่สำคัญ มีความรู้สึกว่า ถ้าได้ DAC ที่มีพื้นหลังนิ่งๆมาเบิร์น
จะทำให้หูฟังพื้นหลังนิ่ง มืด ฟังรายละเอียดชัดเจนดี

ที่สำคัญก็คงอยู่ที่ไฟล์เพลงด้วย ไฟล์ที่บันทึกเสียงดีๆ bit สูงๆ(ถ้ามี)
ก็จะทำให้หูฟังหรือพวกสายต่างๆมีคุณเสียงที่สมบูรณ์ กว่าตัวอื่นๆในรุ่น
เดียวกัน เพลงที่เปิดเบิร์นก็สำคัญ

เดียวนี้ผมมีแผ่นเบิร์นลำโพง และแผ่นเบิร์นสนามแม่เหล็ก(เรียกถูกเปล่าไม่รู้)
ผมจะใช้เบิร์น หูฟัง ลำโพง ลำโพงคอม ลำโพงมือถือ Player dac/amp Amp
ใหม่ๆก่อนจะเบิร์นด้วยไฟล์เพลงที่ฟังปกติ (ผมใช้ด้วยความระมัดระวังเป็นพิเศษ
คือนั่งนับรอบแผ่นกันเลยทีเดียว)

ถามว่า ใช้แผ่นเบิร์นกับไฟล์ธรรมดาเบิร์นต่างกันตรงไหน
เท่าที่ลองเบิร์นมาหลายคู่ละ ถ้าใช้แผ่นเบิร์นอินเบิร์นก่อน จะให้
เสียงที่บาลาน คือเสียงดนตรีสองแชแนลดังเท่าๆกัน ตำแหน่งชิ้นดนตรี
ชัดเจนดี เสียงกลางไม่พุ่งมาข้างหน้าจนเกินไป สเตทจะโปร่งกว่าปกติ
ไม่รู้เข้าใจเรื่องแชแนลซ้ายขวาดังเท่ากันหรือเปล่า อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน 5555

ที่สำคัญที่สุด อย่าเปิดดังเกินไป และอย่าเปิดเบิร์นนานเกินไป(ต่อวัน)

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว ผิดพลาดขออภัย มาแชร์ประสบการณ์เล่าให้ฟังเฉยๆ

สรุปฟังไปฟังมาเรื่องมาก(ฉิป) ก็คงแล้วแต่ความสุขของแต่ละคน
ถ้ามีเวลา ผมชอบเบิร์น ฟังเพลินดีครับ เสียงมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

k278

12/11/2015 23:02:19
ผมเปิดเพลงที่ชอบ พวกเพลงคลาสสิคออเคสตร้า คาราบาวบ้าง เพลงร้องอื่นๆบ้าง ใส่ไปหลายๆอัลบัมแล้วให้เปิดวนๆไปรอบละ 10 - 15 ชม พัก 1-2 ชม เปิดความดังระดับที่ฟัง เปิดคอมใช้โปรแกรม foobar2000 ต่อแอมป์ เท่านี้ครับ
หยิกหู 0
"มือเก่ามือใหม่สายเบิร์นมาพูดคุยกันครับ"